Tư vấn có nên mua máy quay panasonic hc mdh2

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi loclaanh1993, 2/12/16.

1. loclaanh1993

loclaanh1993 New Member

Chào mọi người e rất thích cái món quay phim này và muốn kiếm tiền từ nó.e chưa có biết gì về quay phim cả,chỉ tự tìm hiểu qua mạng thôi.giờ e muốn hỏi là e định mua máy quay này để bắt đầu học nghề và làm nghề đc ko ạ

2. giangkr

giangkr MemVIP

may mà bạn chưa mua nó. mua rồi thì bỏ của chạy lấy người. MDH2 bề ngoài máy to nhìn hoành tráng , thông số kĩ thuật ngon , giá rẻ hơn rất nhiều so với các hãng khác , chất lượng fulHD :), máy dùng thẻ nhớ không dùng băng . chất lượng hình ảnh nó chỉ đẹp khi quay ngoài trời trong xanh + ánh sang đầy đủ , khi quay ở nơi ánh sáng yếu như trong nhà thì nó còn thua cả cái ĐIỆN THOẠI :eek: . đôi lời góp ý với bạn .

nguyenbachbp thích bài này.

3. vuhoan42

vuhoan42 MemVIP

bạn nên mua Panasonic AG-AC30..

4. loclaanh1993

loclaanh1993 New Member

Vâng e cảm ơn các bác.tại vì e chưa được sử dụng và là gà nên chưa biết.mọi người cho e hỏi đến vs nghề quay phim dịch vụ này nên bắt đầu từ những gì

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sao tệ dữ vậy - nhiều bác up clip coi cũng ok mà. Bạn nói thì đưa clip lên coi thử xem sao.
    Trong nhà là ở điều kiện nào ? lúc mấy giờ ? có đánh đèn phụ không ? nhà tường hay nhà cây đen thui.
    Mình ko nhớ hết thông số nhưng nhớ MDH2 cạnh tranh với HD2500 mà - mà HD2500 cũng ko tệ thì MDH2 đâu có ý ẹ vậy.

Còn chủ thớt thì....tiền mua máy cũng trên 20tr. Số vốn nói nhỏ thì nhỏ - nói lớn thì lớn.
    Chưa biết gì , ko biết quay, ko có thị trường mà đòi nhào ra coi chừng mất vốn đó.

Đầu tiên bạn phải xác định thị trường bạn đang ở. Đối thủ cạnh tranh thế nào ? có đối thủ thì mình mới ra ngoài giá cả ok hơn còn chất lượng nữa. Tay mơ không biết gì ra banh xác đó.
    Mà nhà bạn làm nghề có liên quan đến lĩnh vực cưới hỏi không ? có thì khăn gói đi học - tiền bỏ ra là xứng đáng. Lúc ấy ae tư vấn cụ thể cho.
    Còn nếu ko liên quan gì, thì thôi sách cặp táp lên đi lên sg-hn kiếm tiệm vô làm chân phụ việc mùa cưới nầy đi,...rồi qua màu sẽ tự biết cần học cái gì. Coi như bỏ 1 năm học nghề cho rành về khách - công việc - ... (chả biết gì đi học về rồi kiếm khách khứa nầy kia cũng tầm 6 tháng trở lên, chưa tính thời gian học lẹ cả tháng - còn nói biết quay thì 30 giấy chỉ cho cái cò máy bấm tắt mở là xong, nhưng cần quay cái gì ? quay thế nào - xắp xếp quay sao là cả 1 việc học dài dài...những việc ấy với người trong nghề là zero=0, nhưng ới người ngoại đạo là vài vạn đó. VD bạn cầm đũa ăn thấy là chuyện nhỏ - bạn đưa đôi đủa cho ông tây bất kỳ ko biết cầm, chỉ cho nầy kia trong 1 buổi ăn cơm xem cầm được ko ? và để cầm rành rọt thì 1 tuần bạn làm nổi ko). Nên người ta mới nói nghề nghiệp - biết thì cực dễ , nhưng ko biết thì ko phải chuyện dễ đâu.

Và học thì kiếm nơi- thầy đàng hoàng mà học. Mình có quen người - đi học túa xua, nói toàn nghệ sĩ nầy với nghệ sĩ kia. Học cũng cả năm, làm ăn cực lớn, ra là ra luôn tiệm hoành tráng vài trăm tr, mà....trụ ko tới 12 tháng bay. Chụp nghệ thuật thì đẹp lắm nhưng chụp đám thì...chưa kể 1 mình thôi mà thầy xúi mua 2 dàn máy chụp, 1 dàn máy quay,...nói chung là đủ hết cho 1 tiệm hoành tá tràng 1 mình làm + mướn 1 make up.

Chỉnh sửa cuối: 3/12/16
    giangkr, Hải Chuối, _TMT_ and 2 others like this.

6. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Tuấn đã xài MDH2 rồi bác Đức, quả thật là rất tệ, bắt sáng kém, cân màu cực khó, quay cưới rạp nhiêu màu thì dính đòn luôn, để auto thì màu sai bét.

7. loclaanh1993

loclaanh1993 New Member

Cảm ơn bác tư vấn ạ.e năm nay 23 tuổi đi làm ở một cơ quan nhà nước,lương thì thấp,mà thời gian cũng thoải mái lúc rảnh lúc thì bận túi bụi. Chả là e muốn làm thêm cái nghề quay phim dịch vụ này để có thêm thu nhập.e cũng đã quay vài đám rồi,tại vì cơ quan e có bác làm nghề quay dựng phim,bác ý rất quý e và bác ý đã gợi ý cho e có muốn học nghề tay trái ko bác ý sẽ dạy cho,nên e cũng đang tính. E tính quay cưới là chủ yếu vì tại xã em chưa có ai làm nghề này,ko phải lo cạnh tranh nhiều ạ.e thì chỉ có tầm 30 triệu làm vốn thôi ạ.mong các bác chỉ giáo.giờ e chỉ cần mua máy quay trước đã còn dựng thì tính sau

minhduclx thích bài này.

8. Nguyễn Tuấn Cameraman

Mua ac90 mới ~33.5 tr, hoặc ac90 2nd khoảng 27-29 tr

_TMT_ and nguyenbachbp like this.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Em học chụp nhanh gọn lẹ hơn - dễ hơn - đầu tư ít vốn hơn.
    2. Em làm cqnn có quen biết - dân cũng Nể kêu chụp nhiều hơn
    3. Đám cưới hỏi chụp hình là phải có - quay film giờ chỉ còn :
    3A. Cho đủ thành phần : anh - chị - có em ko có ko được. Nói chung dân bình dân thì có dạng bình dân cho đủ bộ
    3B. Dân sang tý kêu quay thì yêu cầu cao hơn: Đẹp - trong hình - đủ chi tiết,...
    Tức quay film giờ ko còn là chuẩn bắt buộc phải có trong đám nữa,...nghề nầy đang bị thanh lọc lại.
    Nên đi về mảng chụp Tốt hơn - có gì bác đó quay em chụp.

Hải Chuối and loclaanh1993 like this.

10. loclaanh1993

loclaanh1993 New Member

Chụp ảnh ở chỗ e thì lại nhiều rồi bác ạ,toàn người lâu năm nên có tiếng rồi ạ,còn quay thì ít lắm,chính ra họ cũng thích quay hơn ạ. Còn bác ở chỗ e giờ bác ý chỉ dựng chứ ko quay nữa rồi ạ tại bác ý cũng lớn tuổi rồi nên ngại quay. Giờ e cũng đang đau đầu ko biết nên thế nào đây

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Tùy khu vực -khu mình thì đang thế.
    Bạn rảnh có thời gian - bác kia có đủ đồ nhưng lớn tuổi tính nghĩ chuyên qua dựng
    Vậy sao không cộng tác trước, bác ấy chỉ nghề - máy móc bác ấy bạn đi quay lấy công. Chứ tự đầu tư đi quay rồi về cũng đưa bác ấy dựng, vậy vẫn lệ thuộc nhiều.
    Chụp ảnh nhiều nhưng đó là yêu cầu phải có khi có đám tiệc.Giống đám cưới giờ phải có sore + ảnh trưng cổng vậy. Trong khi mâm trầu , đôi đèn có thể chế được, 2 món kia tệ tệ cũng phải có (có đám mình đi đãi nhà nấu mà có 5-6 bàn mà còn phải có 2 món đó). Nhưng vẫn nói lại câu trên "tùy khu vực" mà.

lubu and loclaanh1993 like this.

12. loclaanh1993

loclaanh1993 New Member

Vâng. E nghĩ lấy máy của bác ý ko tiện,có máy vẫn hơn ạ,rồi dần dần học dựng.giờ e ko biết nên chọn máy gì cho hợp lí

13. lubu

lubu Active Member

Gia tiền đó chỉ có con AG AC90 Hoac ag ac30 là ngon cơm

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

lubu thích bài này.

15. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Theo đánh giá của người dùng trên BHphoto&video thì AC-30 so với AC-90 chỉ hơn cái đèn lead, còn lại thì là một bước cải lùi của Panasonic (mặc dù dùng chip Cmos 1 inch)

nguyenbachbp thích bài này.

16. Nguyễn Tuấn Cameraman

Chính xác là chất lượng kém hơn AC90 và cảm biến của nó chỉ có 1 và size là 1/3.1" chứ không được 1" đâu anh.

quvinhtxcd and nguyenbachbp like this.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

PR thì nhiều - Đức chưa được cầm thử.
    Nhưng theo kinh nghiệm sài Pana thì cái tên nói lên giá trị mà. Điển hình từ thời DC7 - ra sau DC20, hầm hồ hơn,mọi thứ đều hơn chỉ có duy nhất chất lượng thua xa , máy mới mà quay ngược sáng đã thấy thua rồi. Nên từ đó Đức cứ coi tên gọi - thứ hạng mà hãng xếp loại mà mua thì chắc cú. Tiền + tên tuổi là đẳng cấp, PR chỉ cái phong độ thôi. Nên con 30 cũng nghi ngờ từ đầu ...nhưng vẫn chưa đc dịp "trên tay"

18. minhduclx

minhduclx MemVIP

kiểu nầy 1 số bác nghe bom thổi đẩy ac90 tính rước (ko biết rước chưa) ac30 về chắc vui nhà vui cửa lắm.

quvinhtxcd thích bài này.

19. loclaanh1993

loclaanh1993 New Member

Vậy giờ e nên mua con nào hả các bác

20. vuquyen

vuquyen MemVIP

Bác chủ cứ lên thẳng UX90 cho lâu chán. bỏ ý định MD H2 ngay và luôn đi nhé.

21. giangkr

giangkr MemVIP

MDH2 thì mình không có ( chỉ có AC90) nên không có video để up lên. nhờ có 1 lần trải nghiệm quay họ người ta làm lễ ở GĐ và ở nhà hàng vào ban đêm . bạn muốn quay phim thì cứ làm thôi sợ gì những cửa hàng lâu năm . 1 tay không che khuất được bầu trời ;) lo gì .nhưng thời gian đầu phải " nhịn nhục " vì những Đám ngon bọn khác nó đớp hết chỉ còn thừa lại mấy cái vụ " cò con" mới đến lượt minh :eek:. đây là phong cách làm phim cưới ở chỗ mình

22. Thành_Editor

Thành_Editor Member

cây MDH2 ban đêm quay là thua luôn. nặng sáng kinh, khi xài đèn led gom cục ở giữa về cứu sáng là điên luôn, e cũng đang dự định đổi máy, e quan tâm cây Vg30 đang kiếm 2nd mà chưa có nữa, có ai trải nghiệm cây này chưa ạ , lúc trước trong e rộ cái vụ AC90 ra dvd tệ rao bán máy quá trời 1 cây có 20tr quay được 5 cái đám, cây nào cây nấy mới chát...

23. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Ra DVD tệ hay 9ẹp còn tùy thuộc vào:
    - Thợ quay file gốc xấu hay đẹp, chuẩn SD hay HD?
    - Phần mềm dựng và encoder gì ?
    Thật sự nếu không làm chủ được được AC90 thì nó hành cho lên bờ xuống ruộng vãi luôn, quay 1 đám thôi là bỏ rồi. Nhưng nếu nắm vững thì chưa chắc máy nào hơn máy nào, mình quay AC90 tới giờ thì không cò gì phàn nàn. Bác Tuấn admin với bác minhduclx cũng đã quay rồi khắc biết.Nếu quay 5 đám mà có giá 20tr thì hốt liền, một mùa là lấy vốn. VG30 thì quay hơi chậm nhé, lệ thuộc vào lens nữa, hàng 2hand thì không hy vọng có sịn đâu

24. Thành_Editor

Thành_Editor Member

lúc trước trong cháu 2, 3 cây 20tr luôn, lấy Vg30 chủ yếu tạo bokeh, ống kính rời đi chung với phóng sự,thân gọn sử dụng Glidecam ( nếu có sử dụng slider cũng nhẹ hơn ) chứ giờ cháu ôm máy quay bự chảng khó chạy góc ,góc chết truyền thống dễ rớt lắm ( đụng show ) với lại với giá thành hiện tại cũng vừa tầm hì[/QUOTE]

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

Trong chỗ bác là chỗ nào thế.
    Hĩ kiếm cây AC90 còn ngon - còn BH mà giá tầm 25tr cho bạn cách đây 1 năm và 6 tháng ko ra đây.
    Có chỗ kêu ngon lắm, còn Bh 30 tháng hãng - máy quay ít,...giá tầm 30tr ko bớt.
    Lại coi nhìn sơ cái máy biết quay ít nhất 2 năm rồi (dàn ngoài thôi chưa cần coi kỹ) - coi tem thì đúng còn Bh 30 tháng nhưng là cái tem cửa hàng,...nói 9 hãng họ nói có gì cứ đưa họ đảm bảo 9 hãng Pana sẽ sửa ash chứ ko phải máy mmc. Biết thêm vụ 9 hãng của cửa hàng.
    Coi đi coi lại rồi về.

Còn film quay tệ thì....nói ra đụng chạm mình cầm Ac90 thấy film đẹp hơn NX3 với NX5 đó.
    Đang cứu lại 1 đám quen quay bằng NX3 đây (quay xong nhà ko chịu yêu cầu chỉnh đi chỉnh lại hoài vẫn ko ok; mà công lực bên quay tới đó là max leve rồi - làm hại đem về nhà xong ko dám cho ai mượn coi nữa hết). Giờ đang cứu đây - chả còn clip gốc, chứ có dựng lại còn lẹ hơn - giờ phải cắt clip chỉnh màu túa xua....1 số đoạn nhìn hơn hồi đó mình cầm pd170 quay 1 tẹo thôi, 1 số đoạn lại thua luôn pd170 :D. Chả hiểu nổi luôn.

Và cũng có người quay cho mình bằng NX3 giao file rồi -có lẽ mình thích tông rực nên nhìn cái file NX3 ko đẹp tý nào - màu cứ xỉn xỉn. Còn nếu nói cho "dao to búa lớn" chắc là quay raw (haha giống chụp raw , file raw về ko chỉnh gì cứ xỉn xỉn màu buộc phải chỉnh, mà chỉnh xong dĩ nhiên đẹp rồi),...làm chỉnh chết bỏ đi.

26. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

[/QUOTE]
    Vậy quất con Sony AX-100 đi, lên 4k luôn, máy nhỏ, cở 32tr

27. lubu

lubu Active Member

Nếu AX100 Thì phải mua Thêm mic tầm 1,5t pin+ đèn(tổng Tầm giá 35t )Phim Ra đẹp màu sắc tươi ,nhỏ, nhẹ,

minhduclx thích bài này.

28. minhduclx

minhduclx MemVIP

AX100 quay 4k phải ko các bác ?
    Trong mình cũng đang rộ lên trào lưu mua em nầy.
    Mình chưa thấy file và thành phẩm em nó nên không nói gì được, mà thấy cũng chưa dám kết luận - như trên mình nói vụ NX mà thua AC90 đó. Cái nầy cũng chả dám kết luận cái gì - vì mình chả có NX để cầm, còn cưỡi ngựa xem hoa thì nhiều mà xem - rờ mó thì vô chừng đâu nói được, phải sài thực - đi quay tầm 3 đám mới ra kết luận chính xác chứ (1-2 đám đầu để quen máy chắc là khó đạt hoàn hảo: nội cái màu sắc - cái sáng tối phải để ý để biết chỉnh máy sao cho vừa chứ cứ Auto thì quay cái gì).

29. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

@minhduclx Mình có dựng cho máy NX3 và AX100. Đánh giá chủ quan thì dòng NX mình không khoái lắm, hình hơi mù mù sương (có thể do thợ chưa nắm vững scenefile) được cái màu da thì tự nhiên (hồng phấn). Gần đây thì làm AX100 nhiều nhưng chưa được dựng 4K. Nói chung em này màu sắc đẹp, nhất là quay ngoại cảnh, chỉnh WB nhanh, một số chức năng trong menu có thể đưa ra ngoài. Nhưng trong điều kiện thiếu sáng quay bằng đèn led lơ mơ thua cả AC90 và lấy focus chậm hơn Pana.
    Một cái lạ của thợ chỗ mình là mua máy nhỏ gọn nhưng lại độ lại cho lớn cho pro, gắn cái para hoành tráng, rồi tay nắm, micro giả...Tốn thêm #3tr cho khoản ngầu ngầu.
    Cũng cần lưu ý anh em là AX100 chỉ quay một hệ PAL hoặc NTSC mặc dù trong setting có để cả hai nhưng chỉ là để hộ trợ xem trên TV. Quay khác hệ là thấy cảnh khổ.

30. Nguyễn Tuấn Cameraman

AX 100 nhạy sáng hơn AC90 (trong điều kiện thiếu sáng) còn trong điều kiện ánh sáng đủ thì khó so sánh. Chất lượng file AX100 đẹp hơn, chỉ có điều khó chịu là focus chậm hơn AC90 và điều nữa là SONY không có chức năng cân bằng vùng sáng tối (tiền cảnh - hậu cảnh) như PANA (AC90 trở lên)

Tuấn đã mua máy Pana 4K ux90 đầu tiên tại Hà Nội khi hàng mới về, nhưng cũng chưa có thời gian review được.

Đây là file của AX 100 và AC90 trong điều kiện ánh sáng đủ (quay hầu bóng) AX 100 bên phải màn hình video, AC90 bên trái, PJ 790 đặt cố định phía sau, quay ngược sáng, file khi dựng có fix nhẹ.

31. minhduclx

minhduclx MemVIP

Về NX
    Đức có dựng 1 đám NX thôi thì như bác nói màu hơi mù mù, tối tối , hình lên màu ko trong - ko căng nét như AC90 và màu sắc chung cảnh sắc ko rực được như AC90 (ko biết do máy hay do thợ quay nữa), và cũng do Đức ko dựng cho khách nên lần đầu dựng file của NX cũng hơi bỡ ngỡ - chỉnh cũng ko tới nổi so với quen dựng cho máy mình AC90 (thấy màu sắc ko đẹp mà chỉnh ko lên nổi như tới cho AC, với lại lần đó gia đình có việc đột xuất nên vì vậy mới phải kêu thợ quay thế nên khi dựng ko có thời gian và tâm trí mà dựng kỹ - lo làm nhanh nhanh để giao khách thôi).

Về AX100 2 bác @Nguyễn Tuấn Cameraman và bác @quvinhtxcd nói Đức chưa thấu hết.
    - Bác @quvinhtxcd : "Nhưng trong điều kiện thiếu sáng quay bằng đèn led lơ mơ thua cả AC90 và lấy focus chậm hơn Pana."
    - Bác @Nguyễn Tuấn Cameraman : "AX 100 nhạy sáng hơn AC90 (trong điều kiện thiếu sáng)...Chất lượng file AX100 đẹp hơn, "
    1. Nếu nhạy sáng hơn thì sao lơ mơ thua cả AC90 được nhỉ ? Hay là thợ ko quen máy toàn để auto.
    2. File AX100 chất lượng đẹp hơn !? nghe nói file AX100 quay ra rất nặng - nặng gần gấp đôi AC90 phải không ah ? Và do đó nó đẹp hơn !! Cái nầy thì nghe nói thôi chứ Đức chưa có file gốc nên ko biết. Vì đồng nghiệp sài nói 1 thẻ 32Gb quay AX thường FHD thôi chưa tới 2h video.

File bác @Nguyễn Tuấn Cameraman thì Đức chỉ thấy cả 2 máy ra màu đẹp - sáng hơn con máy sau lưng PJ790 còn lại 2 máy thì khó nhận xét quá !!!

Chỉnh sửa cuối: 5/12/16

32. Nguyễn Tuấn Cameraman

1. Tuấn đã cầm trên tay AX 100 quay tối với AC 90 sự khác biệt rõ ràng luôn bác Đức, chắc thợ quay không quen máy nên set chưa chuẩn thôi.
    2. AX100 quay 50p hoặc 60p (28MBps) thì file tương đương với AC90, nếu quay chuẩn 50MBps thì mới nặng ~ gấp đôi.
    3. Con pj 790 quay phía sau không có đèn hỗ trợ lại còn chịu ngược sáng của 2 đèn led 600 bóng và 1 đèn halogen 1000W phía trước.

Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link xem qua đoạn quay đêm của AX100 (3'47 - 4'06 không đèn) đoạn này ac90 hạ tốc 50, tăng gain 25 thì muỗi và không rõ chi tiết, tiếp theo AX 100 đoạn cắm hoa (có đèn ZF3000) và cảnh đền (ban ngày)

DC30PLUS, minhduclx and nguyenbachbp like this.

33. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cái hình demo của clip VK xinh hầu đồng quay bằng máy nào thế bác .

Đức mới coi lại thông số thì AX100 quay đêm ăn đứt phải rồi :
    1. chip to hơn -> ít noise hơn
    2. có chế độ low light
    3. lại còn thêm chế độ quay night shot nữa thì...

Để quay đêm ngang với nó chắc phải đem Ac130 trở lên ra so. AC90 có hạn chế quay đem vì có 3 lux mà (mà quay thường sài chắc tầm 5lux thôi - 3 lux phải hạ tốc tối đa mở gain max thì ko ai làm), tiền ít đành chịu.

34. Nguyễn Tuấn Cameraman

Hình demo video và đa số hình lúc giới thiệu việt kiều hầu đồng là của AC90 đó bác Đức

35. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

xem clip của bạn Tuấn mình hơi thắc mắc bạn dùng ánh sáng gì đẹp quá,bay giờ mới hiểu ra là có đèn halogen ,mà Bạn set màu đồng bộ giữa halogen-led tốt thật
    thực sự sau này gần như các anh em đều sử dụng led hết nên chất lượng màu và sáng khó đạt,thậm chí mình mua led chuyên nghiệp pha thử vừa mắc mà lại ko đạt

36. minhduclx

minhduclx MemVIP

Quay cố định như bác @Nguyễn Tuấn Cameraman thì đèn halogen là bá đạo rồi.
    Nói gì thì nói chứ led ko bằng nổi halogen, trừ phi phải bố trí thật nhiều đèn sao đó. Vì led công suất không lớn, nên ánh sáng đánh ra thường sáng hậu tối cảnh nhiều lắm, và càng xa đèn càng tối rõ rệt : như tầm 5-10m so với cách 2-3m là lệch 1 trời 1 vực. Trong khi halogen gần như tường đồng, từ tầm 10m trở lại sáng rõ, ko tối hậu, nhưng người ở gần bị nóng thôi. Muốn sáng như halogen thì phải đánh thật nhiều đèn led vào ,..lúc ấy chi phí đầu tư và dàn đèn nặng từ tiền tới kg hơn nhiều.
    Quay cố định sài halogen được, chứ giờ đi đám chạy qua lại như vịt - rồi lúc đãi bàn chạy tới lui mà kéo dây đi đèn nó oải và mệt lắm. Chưa kể tốn thời gian và nhìn ko chuyên nghiệp nữa. Chứ máy nào thì máy - bắt sáng nhạy cách mấy đi,...thì ra thành phẩm trong điều kiện đủ sáng với thiếu sáng sẽ thấy khác biệt rõ rệt (coi tóc tai - quần áo đen thôi sẽ thấy rõ nhất).

37. Nguyễn Tuấn Cameraman

Mình dùng led 600 bóng (lúc mua 2,6 triệu/1 cái), hai đèn led để hai bên, một thấp 1 cao, còn halogen mình để xa và cao 2,8m (tránh nóng, chát) sáng sau đó điều chỉnh độ sáng giữa 1 Halogen và 2 led sao cho màu đẹp nhất và toàn bộ không gian hầu chính ánh sáng các góc tương đối đều, đẹp.

38. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Có ngồi dựng mới biết sự khác biết rõ ràng giữa đèn led và halogen. Thợ quay thì cứ nghĩ nhìn vào ống ngắm sáng mặt là được. Riêng mình thì đèn halogen bât cứ lúc nào thuận tiện, kẹt lắm mới chửa lửa bằng led. Thường thì khi dùng halogen thì sắm thêm một thằng đệ chạy dây cầm đèn, tốn 100K mà máy móc khỏi bị nóng nảy còn có thêm người trà thuốc, hihi
    Mà cũng muốn hỏi ngu một cái: chỗ mấy bác thợ chụp hình có sợ đèn halogen quay phim không? Chứ chỗ em mấy ông thợ chụp bài xíxh halogen dữ lắm (không tính cái vụ nóng nhé), có ông kêu tắt đèn mới dám chụp, mặc dù máy và flash cũng tòm tèm vài chục triệu

minhduclx thích bài này.

39. minhduclx

minhduclx MemVIP

vậy ra bác còn quay halogen, Đức sài led lâu rồi - chịu thôi.
    Halogen kéo dây lằng nhằng - đi đãi kéo mệt lắm.
    Đẹp hơn không chưa biết nhưng nóng hơn là khách thấy oải rồi.
    Còn chụp hình chắc các bạn trẻ sau nầy - chứ có halogen dễ chụp hơn chứ. Nếu lỡ flash có bị gì chụp halogne ko flash còn được. Còn chụp hắt sáng - chụp bounch thì cứ chụp raw về kéo lo gì ta !??

Không nóng nhiều cũng nóng ít mà bác.
    nhưng với thời tiết ngoài Bắc mùa nầy sài halogen chắc ấm :D.
    có thời Đức chơi 2 halogen 2 bên góc cao, quay đúng là người quay ít nóng hơn nhưng nguyên phòng nóng đều :D. Đình Chùa Miễu không biết thông thoáng sao - chứ nhà đám cưới thì cứ như cái hộp thôi, nóng lòng vòng trong đó đều nhau nhưng ánh sáng bao đẹp - hehe 1 thời vì nghệ thuật nhưng giờ vì cơm nhiều hơn rồi (bỏ chi phí cho lính lác theo để lo đèn - đầu tư đèn đóm nữa), giwof đèn nằm 1 góc còn cái remote điều khiển 2 đèn còn để sài linh tinh cho vui (lúc mua cũng đâu bạc tr, công xuất 2k và 2k5 w)..

quvinhtxcd and tranthangtk8008 like this.

40. Nguyễn Tuấn Cameraman

Chính vì thế nên Tuấn setup 2 đèn led phía trước, còn đèn halogen đánh lui lại và rất cao, cách vị trí quay và cách cô đồng hầu tới 3 - 4 m, nên không đáng kể đâu bác Đức. Còn quay tiệc thì Tuấn dùng đèn led ZF3000 (4 led) 2 trắng, 2 vàng.

41. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

thợ càng cao tay,máy càng xịn thì càng...sợ halogen,vì họ chụp dựa vào a sáng tự nhiên của phòng+ pao đèn nhẹ,iso cao,khẩu mở lớn thì sợ màu vàng của halogen là đúng rồi ,có 1 màu vàng thôi thì raw kéo cũng ko nổi

quvinhtxcd and tranthangtk8008 like this.

42. Nguyễn Tuấn Cameraman

gửi anh em xem mấy clipgiứa MD-H2 vs AC90 (lúc Tuấn mới bán MD-H2 đi mua AC90 quay lần đầu tiên chưa quen máy)
    Đền khá chật và họ xếp đồ hết nên đối diện bên máy ac90 ko lắp được đèn, mái sau dỡ hết đồ mới lắp được.

Máy chính là AC90 của Tuấn, vài shoot quay bằng actioncam SONY còn máy sau là MD-H2 (phần đầu có đoạn cảnh đền quay MD-H2)

43. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Thấy ánh sáng đẹp của A Tuấn mà thấy thèm! Ở chỗ e quay đám cưới, cả chủ và khách, rồi cả người lên hát hò cũng ko cho bật đèn sáng quá nữa. Sáng quá thì người hát ngại, người lên nhảy nhót cũng ko tự tin, chủ thấy vậy cũng ko thích, vậy mà cứ đòi phải đẹp, cứ đem mấy cái đĩa quay ở khách sạn - đèn đóm sáng trưng ra so sánh. Quay cả cái đám vui buổi đêm vậy mà chỉ có mỗi cái đèn led của thợ quay, chứ đèn neon ở giữa rạp cũng tắt hết. Khách mà yêu cầu quay đêm là e nản, vậy mà vẫn cứ phải làm. hix!!!

44. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hình như bác nói ngược !! phải hok ta !?.
    Ánh sáng đèn halogen sáng ấm - canh đúng K WB thì ok thôi. THiếu gì nhà hàng SG giờ toàn chơi đèn led lon âm trần vàng vàng dầy đặc - để chụp auto cũng vàng khè, quay auto cũng vàng khè; chỉnh K còn đâu 4300 hay 3400 gì ấy mới ok mà (Đức quay ít chụp - đã quay thì 1-2 cân WB A?B ko thì bật auto/clock chứ ko có sài K hay mấy cái đặt sẳn 4500/5600 VÌ canh được rồi bao giờ cũng thấy đẹp hơn mà, canh ko kịp thì auto hay cái canh tạm chấp nhận đc về lên máy tính chỉnh- bác nào quay rạp miền tây thì biết có A/B rồi cũng phải canh nữa, cầu có thêm C/D mới đủ).

HiHi 8 chơi cho vui - lâu rồi đi quay ko sách đèn halogen theo; đi chụp cũng ko gặp ai quay bằng đèn halogen nên chả còn biết chỉnh thế nào. Nên bàn theo cũ thôi vậy.

lubu thích bài này.

45. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình rất thích đi với đèn halogen, dụ được bác nào đánh bao cho chụp nữa thì màu khỏi chê vào đâu đc. Ánh sáng đèn halogen ấm làm cho màu da lên rất đẹp.
    Ánh sáng flash là loại nhất thời, còn đèn halogen là liên tục, một loại phụ thuộc tốc độ, cái kia phụ thuộc khẩu độ, thay đổi khẩu độ với tốc là có được màu và độ sáng hậu cảnh vừa ý thôi. Có chụp nhiều và thử nhiều mới thấy cái hay chỗ này.
    Cái này chỉ tội mấy phóng sự hay đánh góc xéo mà gặp đèn halogen đánh thẳng từ góc khác, rất khó cân màu cho 2 bên đối tượng, lại không dùng flash để át đi được.

Thêm cái này nữa nè bác Đức, cũng là kinh nghiệm bản thân thôi. Mình chụp hình mà gặp mấy cái rạp đỏ, tím... mình đẩy tốc độ cao lên để cắt bớt ánh sáng ở rạp áp vào, nó là ánh liên tục nên đẩy tốc độ lên là cắt bớt đc, rồi lấy đèn flash đánh qua tản hay diffuser hay softbox đánh hướng thẳng mặt cho đủ sáng. Mấy cái đèn TTL đánh tốc độ cao 500-1000 ok hết.

Chỉnh sửa cuối: 6/12/16

46. lubu

lubu Active Member

Nguyễn Tuấn Cameraman nói:Tuấn đã mua máy Pana 4K ux90 đầu tiên tại Hà Nội khi hàng mới về, nhưng cũng chưa có thời gian review được.
    Hóng Bác Tuấn Test review Pana UX cho anh em xem Thanks

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

47. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Hóng review của bác Tuấn. UX90 giá thơm thật, lại còn 4K

48. tesulakata

tesulakata New Member

Tháng 05 - 2017-
    Các chia sẻ của các bác thật đáng quý.
    Em đang định đi lấy em này.
    Xin cảm ơn các bác!

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |