Tư vấn có nên mua máy quay panasonic hc mdh2

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi loclaanh1993, 2/12/16.

1. DC30PLUS

DC30PLUS Well-Known Member

thợ càng cao tay,máy càng xịn thì càng...sợ halogen,vì họ chụp dựa vào a sáng tự nhiên của phòng+ pao đèn nhẹ,iso cao,khẩu mở lớn thì sợ màu vàng của halogen là đúng rồi ,có 1 màu vàng thôi thì raw kéo cũng ko nổi

quvinhtxcd and tranthangtk8008 like this.
  2. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

gửi anh em xem mấy clipgiứa MD-H2 vs AC90 (lúc Tuấn mới bán MD-H2 đi mua AC90 quay lần đầu tiên chưa quen máy)
    Đền khá chật và họ xếp đồ hết nên đối diện bên máy ac90 ko lắp được đèn, mái sau dỡ hết đồ mới lắp được.

Máy chính là AC90 của Tuấn, vài shoot quay bằng actioncam SONY còn máy sau là MD-H2 (phần đầu có đoạn cảnh đền quay MD-H2)

Chỉnh sửa cuối: 5/12/16
  3. tranthangtk8008

tranthangtk8008 Well-Known Member

Thấy ánh sáng đẹp của A Tuấn mà thấy thèm! Ở chỗ e quay đám cưới, cả chủ và khách, rồi cả người lên hát hò cũng ko cho bật đèn sáng quá nữa. Sáng quá thì người hát ngại, người lên nhảy nhót cũng ko tự tin, chủ thấy vậy cũng ko thích, vậy mà cứ đòi phải đẹp, cứ đem mấy cái đĩa quay ở khách sạn - đèn đóm sáng trưng ra so sánh. Quay cả cái đám vui buổi đêm vậy mà chỉ có mỗi cái đèn led của thợ quay, chứ đèn neon ở giữa rạp cũng tắt hết. Khách mà yêu cầu quay đêm là e nản, vậy mà vẫn cứ phải làm. hix!!!

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hình như bác nói ngược !! phải hok ta !?.
    Ánh sáng đèn halogen sáng ấm - canh đúng K WB thì ok thôi. THiếu gì nhà hàng SG giờ toàn chơi đèn led lon âm trần vàng vàng dầy đặc - để chụp auto cũng vàng khè, quay auto cũng vàng khè; chỉnh K còn đâu 4300 hay 3400 gì ấy mới ok mà (Đức quay ít chụp - đã quay thì 1-2 cân WB A?B ko thì bật auto/clock chứ ko có sài K hay mấy cái đặt sẳn 4500/5600 VÌ canh được rồi bao giờ cũng thấy đẹp hơn mà, canh ko kịp thì auto hay cái canh tạm chấp nhận đc về lên máy tính chỉnh- bác nào quay rạp miền tây thì biết có A/B rồi cũng phải canh nữa, cầu có thêm C/D mới đủ).

HiHi 8 chơi cho vui - lâu rồi đi quay ko sách đèn halogen theo; đi chụp cũng ko gặp ai quay bằng đèn halogen nên chả còn biết chỉnh thế nào. Nên bàn theo cũ thôi vậy.

lubu thích bài này.
  5. Tâm bờm

Tâm bờm Well-Known Member

Mình rất thích đi với đèn halogen, dụ được bác nào đánh bao cho chụp nữa thì màu khỏi chê vào đâu đc. Ánh sáng đèn halogen ấm làm cho màu da lên rất đẹp.
    Ánh sáng flash là loại nhất thời, còn đèn halogen là liên tục, một loại phụ thuộc tốc độ, cái kia phụ thuộc khẩu độ, thay đổi khẩu độ với tốc là có được màu và độ sáng hậu cảnh vừa ý thôi. Có chụp nhiều và thử nhiều mới thấy cái hay chỗ này.
    Cái này chỉ tội mấy phóng sự hay đánh góc xéo mà gặp đèn halogen đánh thẳng từ góc khác, rất khó cân màu cho 2 bên đối tượng, lại không dùng flash để át đi được.

Thêm cái này nữa nè bác Đức, cũng là kinh nghiệm bản thân thôi. Mình chụp hình mà gặp mấy cái rạp đỏ, tím... mình đẩy tốc độ cao lên để cắt bớt ánh sáng ở rạp áp vào, nó là ánh liên tục nên đẩy tốc độ lên là cắt bớt đc, rồi lấy đèn flash đánh qua tản hay diffuser hay softbox đánh hướng thẳng mặt cho đủ sáng. Mấy cái đèn TTL đánh tốc độ cao 500-1000 ok hết.

Chỉnh sửa cuối: 6/12/16
  6. lubu

lubu Active Member

Nguyễn Tuấn Cameraman nói:Tuấn đã mua máy Pana 4K ux90 đầu tiên tại Hà Nội khi hàng mới về, nhưng cũng chưa có thời gian review được.
    Hóng Bác Tuấn Test review Pana UX cho anh em xem Thanks

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.
  7. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Hóng review của bác Tuấn. UX90 giá thơm thật, lại còn 4K

8. tesulakata

tesulakata New Member

Tháng 05 - 2017-
    Các chia sẻ của các bác thật đáng quý.
    Em đang định đi lấy em này.
    Xin cảm ơn các bác!