Trong Diễn đàn có bác nào dùng máy Panasonic HDC-MDH1 AVCHD PAL Camcorder

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi xuankhanh_photo, 8/4/12.

1. xuankhanh_photo

xuankhanh_photo Active Member

Bác nào cùng con này rồi cho xin ý kiến nhé. cám ơn các bác nhieu

2. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Em xin có một số nhận xét về con này như sau ạ:
    Thứ nhất ưu điểm:
    Hẳn nếu bác nào đã dùng Panasonic MD 10.000 rồi nếu dùng MDh1 sẽ không phải hối hận, H1 ưu điểm qua điều kiện sáng yếu tối hơn 10K. Quay ngoài trời là rất đẹp, hộ trợ quay cả full HD mặc dù như bản thân em chưa quay full HD mấy vì quay về dựng bằng AL hơi vất vả.
    Các chế độ quay của nó các bác có thể tùy mục đích mà cài đặt:
    1920 x 1080 (VBR):
    HA - 17Mbps
    HG - 13Mbps
    HX - 9Mbps
    HE - 5Mbps
    720 x 576 (VBR):
    SA - 9Mbps SX - 4.5Mbps
    Tiết kiệm tiền mua băng và Thao tác gọn nhẹ không khác MD 10 000 là mấy. H1 có màn hình cảm ứng
    Nhược điểm:
    Hiện tại mình thấy nó có nhược điểm làm mình vẫn chưa thỏa mãn lắm vì, định dạng quay của nó chương trình dựng Al không cho impost trực tiếp ngay mà mất thêm công đoạn convert sang Avi, ( như thì dùng Sony Vega chuyển về AVI DV đê dụng tiếp trên AL.
    Một nhược điểm nữa mà người dùng hết sức tránh, đó là giữ liệu của máy, trong quá trình sử việc quản lý và sao chép file tử thẻ nhớ phải hết sức chú ý, và nếu có điều kiện có bản dự phòng,
    Mình bị một bài học sương máu là, đã copy vào HDD, do công việc bận chưa làm ngay, lại có đám nên ôm máy quay tiếp, khi vào làm HDD bị toi, mà thẻ nhớ thì đã trắng tinh do format, phục hồi giữ liệu được một phần nhưng suy giảm chất lượng kinh khủng.
    Cái này giống như khi ta dùng máy băng quay nhầm băng mà ta chưa capture ấy, không có cách cứu chữa.
    Chút chận xét hy vọng bác có sự lựa chọn cho mình.

aperture, ha78 and hoangan2583 like this.

3. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thành chuyển sang dùng EDIUS đi, convert rất nhanh khg đòi render. Ưu điểm khi dùng EDIUS: Ném các files vào, nó cho phép add Transition chồng mờ hàng loạt luôn khg cần cắt đầu clip, sau đó xuất ra AVI với codec Microsoft tương thích với AL khg phải render. Nếu cần lưu trữ convert ra luôn một cái DVD coi như dữ liệu nguyên bản, ghi ra đĩa cất đi là xong khg lo chết ổ cứng. Thực chất dùng em MDH1 này với nông thôn rất tiện lwọi vì khg phải tốn tiền băng, máy trông hầm hố chả khác truyền hình, khg lo bẩn đầu tư hoặc hỏng cơ. Chương trình dài ngắn đều có thể quay được khg lo tốn kém, để chơi cho gia đình thì quay cả Full HD rất sành điệu. Chỉ tiếc một điều là hình ảnh khg sâu và đẹp như SONY mà thôi. Nhưng đối với nông thôn khi mà đại đa số vẫn còn dùng VCD thì ít ai nhìn thấy sự khác biệt đó.

aperture and Thành Media like this.

4. xuankhanh_photo

cám ơn 2 bác nhiều .các bác cho em ý kiến tiếp đi

aperture thích bài này.

5. xuankhanh_photo

phần sử lý hậu kỳ nghe có vẻ phức tap gớm.ko biết mang đi dựng có dựng dc ko?

aperture thích bài này.

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ra được AVI rồi thì còn có gì khó đâu? Mà ra AVI thì dùng EDIUS ra vèo vèo.

aperture thích bài này.

7. ha78

ha78 MemVIP

con máy này trước đây bác Hoàng đã nói đến rồi.nhưng nhược điểm của nó là .thứ 1.cácc nút công cụ ở trong gần hết (ko như sony) mất thuận tiện khi thao tác cho thợ quay .thứ 2 gắn đèn vào máy ,nếu đèn nặng dễ bị nghiêng,mất cân đối,thứ 3 .quay lâu nếu thẻ lởm xẽ bị uo ra ngoài...

aperture thích bài này.

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cái này chưa ai kiểm nghiệm nhé. Khg lo đâu bạn ạ, cong nhiều cái người ta mới nói thôi chứ chưa thấy có thật: Rằng MDH1 bị cảm ứng với đèn phát của máy ảnh, rồi nó bị ảnh hưởng từ tính của loa khi đúng gần loa .v.v.....Đó chỉ là những dự đoán mà thôi.

aperture thích bài này.

9. xuankhanh_photo

conver ra dvd chất lượng vẫn ổn chứ bác

aperture thích bài này.

10. xuankhanh_photo

Bác Thanh cũng đang dùng em này nên em muốn hỏi ý kiến các bác đã làm và chuẩn bị làm để tham khảo

11. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình chỉ có một vài file gốc nhỏ nên khg thử ra DVD. Cái đó bạn hỏi bác Thành Bờm!

Thành Media thích bài này.

12. ha78

ha78 MemVIP

những hiện tượng đó em chưa gặp,nhưng thẻ thì ou ra đã có rồi đó bác ạ.em đã từng đứng gần loa,thợ ảnh họ chụp ầm ầm với đèn plat không có sao cả.

Thành Media and Dazzle like this.

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Khuyến cáo nên dùng thể Class 8, còn thể đời cao Class 10 nghe nói bị lỗi khg dùng để quay được.

Thành Media and Thanh Hang like this.

14. Thanh Hang

Thanh Hang New Member

thẻ class8 là thẻ nhớ 8g có phải không bác Dazzle?

15. Thành Media

slasss ở đây không phải là dung lượng thẻ nhớ đâu Hằng ạ,
    Slasss là:
    ★Class 10— Máy ảnh DSLR đời mới
    Nếu bạn là nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp đang quan trọng về hiệu suất ghi ảnh thì thẻ nhớ SDHC Class 10 là sự lựa chọn lý tưởng nhất dành cho bạn. Tương thích hoàn hão với các máy ảnh DSLR đời mới để ghi các dữ liệu ảnh RAW dung lượng lớn và thậm chí truyền tải hình ảnh mượt mà khu quay phim chế độ HD với tốc độ cực nhanh. Và đáp ứng tốt khi bạn có nhu cậu chụp nhanh (multi shot) tại các sự kiện thể thao hay các hoạt động có tiết tấu nhanh.

★Class 6— Máy ảnh tầm trung
    Nếu bạn là người tiêu dùng đang trang bị các dòng DSLR phổ thông hay các loại máy ảnh mini cao cấp (PnS), chúng tôi khuyến khích bạn hãy chọn thẻ nhớ SDHC Class 6, để có một tốc độ truyền tải tốt hơn với mức giá hợp lý và cạnh tranh. Những loại thẻ nhớ tầm trung này sẽ mang lại sự trải nghiệm trong nhiếp ảnh cực kỳ thú vị nhưng vẫn có giá trị kinh tế cao.

★Class 4/Class 2— Máy ảnh mini và thiết bị điên gia dụng
    Với người dùng nghiệp dự hay mới bắt đầu chụp ảnh không có nhu cầu quá cao về chế độ chụp ảnh nhanh thì dòng thẻ nhớ SDHC Class 4 sẽ là sự lựa chọn hợp lý nhất. Điều rõ ràng các dòng thẻ nhớ này có già thánh mềm nhưng vẫn cho ra chất lượng hoàn hão. Nếu bạn chỉ có nhu cầu đơn giản cho việc chụp hình thường ngày thì thẻ nhớ Class 4 là đúng chuẩn.

Tuy dòng thẻ nhớ SDHC Class 2 chậm hơn, nhưng giá thành thì được xem là rẽ nhất hiện nay. Với dung lượng lưu trữ lớn và chất lượng chấp nhận được, thì các dòng thẻ nhớ loại này sẽ là sự lựa chọn tốt nếu bạn đang có nhu cầu mở rộng dung lượng của các thiết bị điện tử gia dụng như khung hình kỹ thuật số, Tivi, máy in và các máy chơi nhạc HD.
    Tùy vào hệ thống máy tính khác nhau, kết quả thử nghiệm ở đây cho tốc độ ghi với chương trình CrystalDiskMark 3.0.1 là 12.22 MB/s, điều đó chứng tỏ tốc độ Class 10 đã được đảm bảo. Tốc độ sẽ dao động cao hơn nữa nếu chạy trên hệ thống máy tính hỗ trợ tốt hơn. Còn thêm 1 lý do để bạn chọn mua thẻ nhớ Transcend SDHC Class 10, tất cả thẻ nhớ của Transcend hiện nay đều được bảo hành 5 năm với dịch vụ hỗ trợ khách hàng liên tục và chưa kể người dùng có thể tải miễn phí các ứng dụng độc quyền của Transcend như Elite Transcend (quản lý dữ liệu thông minh) hay RecoverRX (phục hồ dữ liệu bị mất nhanh chóng). Tất nhiên bạn phải có sản phẩm Transcend để được hỗ trợ các phần mềm ưu việt này. Bao bì của thẻ nhớ Transcend SDHC 8GB Class 10 chắc chắn, gọn nhẹ và chuyên nghiệp nên bạn hoàn toàn yên tâm khi đầu tư 1 thẻ nhớ Class 10 như thế này.

Bác Dazze ơi thẻ nhớ classs8 em chưa nhìn thấy bao giờ, máy em đang dùng thể classs6.

Chỉnh sửa cuối: 9/4/12
    ha78 thích bài này.

16. tokimTUANQUANTRUONG

tokimTUANQUANTRUONG Banned

Em quay con Panasonic AG-HMC80 ko biết thẻ nhớ các bác chơi loại gì hay bị lỗi nào là ánh đèn máy ảnh rồi loa nọ kia thẻ em chơi loại sịn luôn đắt một tí nhưng đảm bảo thẻ Class 10 200đô 1 cái 32GB em làm 2 chú quay 5 tiếng vô tư chấp các loại ánh sáng nhiễm từ nhiễm nọ kia ko vấn đề . E đi quay hầu nhiều khi đứng ôm loa nghe nhạc cho đã là bình thường chả vấn đề gì
    Các vị thắc mắc thẻ Class 10 cứ hỏi trực tiếp MMC họ bán đó ai nói thẻ Class 10 quay lỗi là chưa tìm hiểu kĩ về thẻ nhớ đó

Chỉnh sửa cuối: 9/4/12

17. xuankhanh_photo

mỗi bác 1 ý thế mới cần thảo luận để tìm hiểu.còn mình ko biết chỉ nghe các bác nói thui.

18. Thành Media

Bác hỏi câu này là hơi thừa quá đấy, Quay và convert ra AVI để dựng video đẹp thì DVD tất nhiên :D

19. xuankhanh_photo

Vâng em chưa rõ nên thế em mới cần hỏi các bác.

20. chinhphuong72

chinhphuong72 Member

con này em đang dùng chạy tốt có sao đâu

21. chinhphuong72

chinhphuong72 Member

ưu điểm máy dùng thẻ tiết kiệm pin, màn hình cảm ứng dễ dùng thao tac nhanh
    ai dùng nên mua 2 thẻ k lo mất dữ liẹu xong

22. chinhphuong72

chinhphuong72 Member

Khuyến cáo nên dùng thể Class 8, còn thể đời cao Class 10 nghe nói bị lỗi khg dùng để

cái nay không đúng vì thẻ 10 là thẻ chuyền dữ liệu tốc độ cao dành cho quay phim ,minh đang dùng mdh1 và thẻ class10 ( thẻ class 10 đắt hơn thẻ clas 8 cùng dung lượng đó)

23. Thành Media

Riêng em thấy màn hình cảm ứng của MDH1 dùng không nhanh nhẹn bằng MD10k ý, hay do em dùng quen MD10k nhỉ.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |