Trợ giúp chỉnh ảnh chụp từ điện thoại

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi hoangdinhmlay, 3/2/18.

1. hoangdinhmlay

hoangdinhmlay Member

Mình mới làm ảnh khoảng 1 năm nay trước mình chưa từng học qua pts mà toàn tự tìm hiểu trên mạng và làm thôi nên nhiều kĩ thuật mình còn rất kém đặc biệt vấn đề sửa ảnh từ điện thoại, ảnh từ điện thoại mọi người biết rồi đấy mờ kinh khủng luôn khách họ lại thích rõ hình nên nhiều khi phải phóng to lên càng làm ảnh mờ hơn. AE có bài nào hướng dẫn cho mình với được không ak

2. hoangdinhmlay

hoangdinhmlay Member

Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Ví dụ như cái này e sửa mãi ko rõ lên đc :( cao nhân chỉ giáo với ah

3. minhduclx

minhduclx MemVIP

Giải quyết vấn đề sẽ dể hơn nếu bạn hiểu rõ về PS, về size và dpi với in ấn.
    1. Yêu cầu lấy đc file gốc chụp từ dtdd !? Nghe thì nhiều bạn phì cười. Nhưng 90% khách đem đi rửa hay in toàn đưa file đã nhận qua zalo hay file đã up lên FB down về. File nầy xem chơi cho vui thì ok, rọi tới 13x18 là hơi nát rồi, 15x21 thấy nát nhiều. Chuẩn nhất chỉ có rọi cỡ 10x15 thôi.

2. Nếu file gốc thì coi của xem size thế nào, chất lượng ra sao,...để tư vấn. Vì ko phải khách nào cũng có dtdd chục củ để chụp đẹp mà đôi lúc chụp bằng cái dtdd vài trăm ngàn + trình chụp yếu cứ canh trong nhà hay chỗ tối chụp thì thua, nhắm xấu quá thì từ chối.

Làm lâu có kinh nghiệm thì nhìn hình biết để tư vấn trước cho khách, để ra hình mà xấu hay bể quá là phải chịu. Vì 1 số khách khó tính - nói rồi, mà cứ...phải rọi cho rôi, tôi coi dtdd đẹp như mơ mà, mà cái màn hình dtdd có = 1/4 cái size 13x18 chứ bi nhiêu, bằng cỡ 1/12 cái trang a4. Rọi 13x18 phóng gấp 4 lần ra bể cái ngồi cự nự,...
    Dễ nhất là lúc đó trên dtdd họ zoom vào cho coi, bể vậy - ok chịu thì rọi, tính tiền trước được hay ko được cũng có tiền rồi. Vì 1 số khách hơi bị...thượng đế lắm,...ép rọi cho bằng được dù tư vấn đủ điều, ra coi cái hình xấu cái chê ko chịu lấy.

Riêng cái hình bạn updemo thấy cũng khá ok, ngay hình đó chỉnh sửa sáng sủa xong rọi 13x18 vẫn thấy đc mà, ra hình cách 0,6-1m coi vô tư đừng cầm sát 2-3 tấc soi là được. Còn cho mướt thì phải tốn thêm tiền công ngồi chấm mấy cái bể ở mặt cho mướt luôn.

hoangdinhmlay thích bài này.

4. hoangdinhmlay

hoangdinhmlay Member

thank bác nhiều e đã hiểu được na ná vấn đề r ảnh e toàn nhận qua face cứ zoom lên là bị vỡ hạt hết :(. ah tiện hỏi bác đường viền của đối tượng thì nên làm cách nào để cho nó nét hơn được bác hướng dẫn đc cụ thể càng tốt ak vì thú thực e mới làm được 1 năm mà chỗ e khách ít lắm và chủ yếu là ành thẻ (ảnh thẻ thì e dùng máy ảnh chụp nên ko vấn đề j nhiều) riêng ảnh ghép kiểu này e mới làm được 2 tuần nay mà dính toàn ảnh mờ nhiều, thực ra là khách họ cũng không yêu cầu cao và nhiều khi mình ko nói khách cũng không biết được cái thiếu sót của ảnh nhưng sản phẩm mình làm ra thì mong muốn nó ngon lành nên e muốn thu được thật nhiều kinh nghiệm để làm món này cho ổn thỏa sau này lỡ có cơ may thoát ra khỏi vùng nghèo khách ra khu vực đông khách còn có vốn để làm ăn đc ak.

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đường viền đối tượng chụp nét thì nét rồi.
    Cái nầy ảnh chụp dtdd tối kỵ chỉnh tăng thêm. Vì ảnh chụp dtdd nếu dt yếu dễ thấy caro (bể hình), tăng nét viền là thấy rõ từng caro luôn.
    CHấp nhận mờ mờ sương ảo mà coi được, còn hơn cái viền nét mà cái mặt banh chành. Dĩ nhiên có cách chỉnh lại, nhưng rất tốn công , 1 tấm làm 1-3 phút cho làm nhanh và biết làm. Thời gian bỏ ra so với công sức và...làm free là ko đáng.

6. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

Mình có chút ý kiến hỗ trợ cho bạn nè, bạn vào pts chỉnh ctrol K vào chỉnh chế độ mở file jpg vào pm chỉnh Raw rồi chỉnh và xuất ra cho hình nó lớn lên tí xíu, rồi vào pts mà chỉnh, mình thì hay làm kiểu đó nếu ace nào có ý hay hơn thì học hỏi nhé. chúc bạn thành công, hình bạn đưa lên thấy quá đẹp chứ nhiều máy chụp còn tệ hơn nữa nhưng vẫn làm được mà

7. hoangdinhmlay

hoangdinhmlay Member

vâng thank bác nhiều nhé để tối e test thử xem

8. Thiên Di

Thiên Di Super Moderator Thành viên BQT

File ảnh gốc của bạn là 720x960, nhưng Di dùng phần mềm chuyển cho nó lên thành 4000x5334 .nhưng hình ảnh vẫn ko bể , bạn đưa mail Di gởi ảnh sang bạn tham khảo vi trên này không hổ trợ upload size lớn

9. hoangdinhmlay

hoangdinhmlay Member

ok cảm ơn b mail đây ak: luongdinh.mlay@gmail.com

10. Thiên Di

Thiên Di Super Moderator Thành viên BQT

Bạn check mail đi , Di xóa hộ sơ hai vị khách bất đắc dĩ đứng ở phía sau luôn rồi đó:)

11. hoangdinhmlay

hoangdinhmlay Member

ok r b cảm ơn nhiều nha

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |