Thủ thuật tạo ảnh động, chữ động đơn giản _ nguyentuanstudio

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật - PTS' bắt đầu bởi Nguyễn Tuấn Cameraman, 25/12/11.

1. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP (nguồn: Dân trí)

- Bạn lướt web, tham gia diễn đàn… và nhìn thấy những hình ảnh động độc đáo và đẹp mắt. Bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn cách thức để tự tạo cho riêng mình 1 hình ảnh động đơn giản.

GIMP là một trong những phần mềm chỉnh sửa và biên tập ảnh hàng đầu hiện nay. Mã nguồn mở và hoàn toàn miễn phí, nên phần mềm có khả năng cài đặt thêm các plugin để mở rộng chức năng.

Download phần mềm (19 MB) tại đây: Vui lòng đăng nhập để thấy link

Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn tạo một hình ảnh động đơn giản trên GIMP.

Bước 1: Tạo nội dung file ảnh động:

Trong hướng dẫn dưới đây, chúng ta sẽ tiến hành tạo 1 file ảnh động đơn giản có nội dung “Bao Dien Tu Dan Tri”, với sự xuất hiện lần lượt của từng từ.

Để bắt đầu, nhấn chọn ‘Tập tin -> Mới’ từ menu để khởi tạo file ảnh mới. Ở hộp thoại ‘Tạo ảnh mới’ hiện ra, bạn khởi tạo 1 file ảnh có kích cỡ 300 chiều ngang và 100 chiều dọc (đây là kích cỡ minh họa, bạn có thể khởi tạo file ảnh với kích cỡ tùy ý).

Nhấn chọn công cụ Text Tool từ hộp thoại công cụ của GIMP, công cụ này hiển thị dưới dạng biểu tượng chữ A.

Kích chuột vào hình ảnh trắng mới khởi tạo, hộp thoại ‘Bộ hiệu chỉnh văn bản GIMP’ hiện ra, điền vào hộp thoại này chữ ‘Bao’ và nhấn nút Đóng.

Lưu ý: sau chữ ‘Bao’, bạn phải tạo thêm 1 ký tự trống để hiển thị đầy đủ nội dung.

Tại hộp thoại ‘Lớp’ nằm ở góc phải giao diện GIMP, kích chuột phải vào lớp ‘Bao’ vừa tạo ra, chọn ‘Nhân đôi lớp’.

Kích đôi vào lớp vừa được nhân đôi, hộp thoại quản lý văn bản lại hiện ra. Bạn điền nội dung ‘Dien’ vào hộp thoại rồi nhấn nút Đóng. Sau đó sử dụng chuột, kéo và thả chữ ‘Dien’ ra vị trí ngay sau chữ ‘Bao’.

Tiếp tục nhân đôi lớp, và thực hiện tuần tự để tạo thành chuỗi ký tự ‘Bao Dien Tu Dan Tri’, mỗi từ được nằm trên 1 lớp riêng biệt.

Đây chỉ là quá trình thử nghiệm, do vậy bạn đừng quá bận tâm về việc trình bày và vị trí các ký tự.

Bước 2: Tạo hiệu ứng ảnh động

Các từ được tạo ra nằm trên các lớp riêng biệt. Bây giờ, chúng ta sẽ tiến hành để ảnh động lần lượt hiển thị từng từ.

Từ menu của phần mềm, chọn ‘Bộ lọc -> Hoạt ảnh -> Phát lại’. Hộp thoại ‘Phát lại ảnh’ hiện ra, tại đây, nhấn nút ‘Phát’ để xem hiệu ứng động trên hình ảnh.

Phần mềm sẽ lần lượt hiển thị nội dung có trên từng lớp, điều này cho thấy hiệu ứng xuất hiện từng từ khác nhau.

Tuy nhiên, hiệu ứng chuyển động này diễn ra khá nhanh, khiến cho bức ảnh độc có tốc độ nhanh làm người xem cảm thấy khó theo dõi nội dung.

Để khắc phục điều này, quay trở lại giao diện chính của phần mềm, bạn chọn ‘Tập tin -> Lưu dạng’. Tại hộp thoại ‘Lưu ảnh’ hiện ra, điền tên file ảnh muốn lưu, đồng thời thêm đuôi .gif vào đuôi file ảnh (Chẳng hạn test.gif). Chọn vị trí để lưu hình ảnh tại mục ‘Lưu trong thư mục’.

Nhấn nút ‘Lưu’. Một hộp thoại hiện ra, hỏi bạn muốn lưu hình ảnh dưới dạng tĩnh hay động, chọn tùy chọn ‘Lưu dạng hoạt cảnh’, rồi nhấn nút ‘Xuất’.

Tại hộp thoại tiếp theo, bạn sẽ thấy tùy chọn ‘Trễ giữa 2 khung khi chưa ghi rõ’, đây là khoảng thời gian cách nhau để hiển thị nội dung trên 2 lớp. Bạn nên thiết lập khoảng thời gian này khoản 400 ms để nội dung trên từng lớp xuất hiện đủ lâu để người xem có thể nhận biết.

Cuối cùng nhấn nút ‘Lưu’ để xuất ra file ảnh động.

File ảnh động với hiệu ứng xuất hiện từng từ trong câu.

Với thủ thuật này, bạn có thể sử dụng một loạt những hình ảnh được chụp liên tiếp nhau, hoặc nhiều hình ảnh riêng biệt để tạo thành 1 slideshow ảnh động độc đáo, với mối hình ảnh được nằm trên 1 lớp riêng biệt.

Để đưa hình ảnh vào từng lớp trên GIMP, bạn chọn ‘Tập tin -> Open as layers’, chọn hình ảnh muốn đưa vào slide ảnh động. Cuối cùng thực hiện theo hướng dẫn ở trên để tạo hình ảnh động độc đáo cho riêng mình.

Với cách thức này, bạn cũng có thể tự sáng tạo ra cho mình những kiểu tùy biến mới để làm cho bức ảnh động trở nên độc đáo và thú vị hơn.

Chỉnh sửa cuối: 27/12/11

2. Probm2™

Probm2™ <font color="#999900"><b>Trial Mod</b></font><br/>

bác nguyêntuan có nhiều phần mềm quá..hihi.thank bác

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

3. ac_longanh

ac_longanh New Member

Anh Tuân giỏi quá. nói thật em cũng không biết dùng từ nào để diễn tả được
    Chúc anh ngày càng thành công và thành đạt

4. ac_longanh

ac_longanh New Member

Anh ơi cho em xin cái pass đi anh

5. Nguyễn Tuấn Cameraman

Cảm ơn em nhé! anh cũng chúc em năm mới nhiều thành công mới, có gì cần em cứ PM cho anh

Không có pass đâu em à, Link từ trang chủ đấy

Vui lòng đăng nhập để thấy link

quockhanhbg and ac_longanh like this.

6. blue_dream

blue_dream Điều hành viên cũ

bác có key của G.I.F.Animat0r.v4.4 kô cho em xin với

7. Nguyễn Tuấn Cameraman

"Thuốc" đây bạn ơi, bản Pro4.8 có KEY luôn nhé:

blue_dream thích bài này.

8. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Em làm cái anh động này bác xem có được không, Em dùng Camtasia Studio 7 xuất ra đấy
    Chẳng cần layer gì cả :D:D:D

9. Nguyễn Tuấn Cameraman

Thế này là thành công rồi. Thành làm hiệu ứng đẹp và sinh động.

10. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Em làm = photoshop ạ
    Bác Tuân pro về phần mềm giúp em cái này đc ko ạ
    Em đang dùng blackberry bold 9780
    Cả ngày hôm qua vật lộn với thằng mobifone đã cài đc 3G và sử dụng đc internet nhưng có điều là không vào đc facebock khi dùng 3G mà chỉ wife mới sử dụng đc
    đã add severbock của các nhà mạng rồi. ( chỉ mỗi facebock thôi ạ còn các cái khác BT. đã up bản facebock mới nhất cũng không ăn thua bác có thể nghiên cứu giúp em không ạ :)

aocuoigiahung thích bài này.

11. Nguyễn Tuấn Cameraman

Để dùng được facebook 2.0 thì máy của em phải sử dụng dịch vụ BIS hoặc sử dụng phần mềm khác cũng của facebook nhưng không cần BIS, link:
    (Vui lòng đăng nhập để thấy link)
    Nếu vẫn không được các em kiểm tra xem đã có đủ servicebook chưa? đã cấu hình TCP/IP đầy đủ. sau cùng khởi động lại máy và thử lại.

Anh cài em BB 9650 OS 6.0.0.524 cho người bạn vào wifi và sử dụng Facebook 4.0.0.45 ào mà. Em thử vào browser nhé rồi nhập địa chỉ của Facebook vào, lúc đó nó sẽ có gợi ý là " Get Facebook for Blackberry and browse faster" phía trên ô đăng nhập Em nhấp vào đó nó sẽ tự link đến trang down PM Facebook mới nhất dành cho BB của em. Em down về BB nó tự cài đặt như PM bình thường. Thế là enjoy thôi.

12. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Mọi cách rồi anh ạ browser cũng ko đc chỉ mỗi facebook là bị servicebook em đủ cả rồi, TCP/IP theo cấu hình chuẩn của nhà mạng
    có khi em phải up os 6.5 mất :-<

13. nguyen_huu_1995

nguyen_huu_1995 MemVIP

làm bằng shop được mà!!!!!!!!!!!!!!!!

14. Nguyễn Tuấn Cameraman

Em thử update OS xem, model này anh chưa thử. Trước anh dùng một em BB xài Winmobile 6.0 nhiều ứng dụng bị hạn chế, anh cài lại bản 6.5 và nó cải thiện khá nhiều, cả thời gian sử dụng pin và bổ sung nhiều ứng dụng khác.

phucdesign89™ thích bài này.

15. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

em quên chưa add yahoo anh rồi anh cho lại cho em đi :D

16. quockhanhbg

quockhanhbg MemVIP

bác tuân ơi sao bản nay lại là tiếng anh hả bác ? bác demo la tiếng việt mà bác?
    bác chi lại giúp em phần làm hiêu ứng này với? thanks bác

17. Nguyễn Tuấn Cameraman

Em bổ sung Tiếng Việt cho phần mềm này bằng cách thay đổi trong Control Panel/ Regional and Languge Options/

Em chọn trong các mục "Ngôn ngữ", "quốc gia" thay bằng "Vietnam" rồi chọn Apply - OK là xong

Phần mềm này chỉnh sửa ảnh mạnh mẽ, công cụ, giao diện gần giống Pts nhưng có giao diện tiếng Việt

Em thao khảo thêm tại đây:

18. Nguyễn Tuấn Cameraman

Thông tin đầy đủ của anh đây: Vui lòng đăng nhập để thấy link

19. khanhlinhcv

khanhlinhcv Well-Known Member

Bác Tuân cho Em hỏi?Nhu em lam đc hình động như vậy.khi mà em dùng làm hình nền destop thi nó ko động đậy gì hết huhuuh....chỉ e với Bác

20. Nguyễn Tuấn Cameraman

Hình động này chỉ có tác dụng khi em sử dụng vào avatar, tạo chữ ký, banner, web... có rất nhiều phần mềm tạo hình động dùng cho Desktop lát nữa anh sẽ upload lên

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |