[Thảo Luận] Hỏi - đáp - sửa chữa - khắc phục lỗi của máy in phun màu epson - cannon

Thảo luận trong 'Máy in' bắt đầu bởi van son, 29/7/11.

1. van son

van son MemVIP

máy in phun màu là thiết bị không thể thiếu của dân phim ảnh...
    em lập ra topic: MONG LÀ NHỮNG GÌ MÌNH BIẾT + VỚI NHỮNG ĐIỀU CHƯA BIẾT TẤT CẢ MỌI NGƯỜI CHUNG TAY VÀO CÙNG GIÚP NHAU ĐỂ CÔNG VIỆC THUẬN TIỆN ( đỡ tốn tiền sửa chữa mà bây giờ thợ IT cứ có ít sít ra nhiều)
    KHÔNG BIẾT CÓ ĐÚNG HAY KHÔNG MONG CÁC BÁC ỦNG HỘ EM
    BÁC NÀO CÓ CÂU HỎI ĐẶT RA MỞ HÀNG CHO TOPIC ?

2. anhcuoi1

anhcuoi1 MemVIP

em đang xài sp800.lau lau chay thì nó bị mộtt chấm màu trong tấm hình nhìn khó chịu lém mà em thì ko biết pải làm sao cả

DJ Min thích bài này.

3. tiensam

tiensam Banned

Bác nói lại em chưa hiểu? theo em bệnh như thế nào thì mình up HÌNH ẢNH lên thì dễ bắt bệnh hơn!

Chỉnh sửa cuối: 29/7/11

4. anhcuoi1

anhcuoi1 MemVIP

máy in hinh thẻ đó bác.có lúc bị chấm màu cam.có khi lại bị một đường xước nữa đó bác

5. duclinh29

duclinh29 New Member

ep son r230 in ra duoc 2 mau la sao may bac no bi loi ji vay hem

6. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Một là tắc mực hai là đầu phun tèo. 1 còn sửa được nếu 2 thì chỉ có vứt đi. Cho nó tự lau xem. Nếu dùng mực chế kiểm tra bộ tiếp mực. Nói tóm lại chỉ có hai tình huống đó.

phucdesign89™ thích bài này.

7. anhtien_hp

anhtien_hp MemVIP

Em khuyên các bác nào có ý định mua máy in về làm dịch vụ in ảnh thẻ thì không lên mua loại máy in phun, vưà tốn tiền mua máy và cả mực nưã, hơn nưã nó lại hay bị hỏng vặt. Em là ngươì đã dùng nhiêù loại máy in ảnh theo em các bác nên mua máy in Canon CP 700 hoặc CP 800 in vưa mịn đẹp mà rất là kinh tế. mang theo rất là tiện vì nó nhỏ gọn.
    Em nó đây

ngocduynh, haodesign™ and videochau like this.

8. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

có đường xước thì chỉ có xước hoặc khô đâù phun bạn ạ

9. tiensam

tiensam Banned

Phúc nói đúng đấy! có thể Bác để lâu không in

10. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

máy in phun để lâu không in thì chả khác ném tiền qua cưả sổ =))

11. tiensam

tiensam Banned

máy in phun màu tốt nhất ngày nào cũng có việc để in

12. van son

van son MemVIP

em có con máy in phun màu CANON pixma ip4760 CHẠY BỘ TIẾP MỰC NGOÀI không hiểu sao MÀU ĐỎ KHÔNG RA MỰC mà cứ bị rỗng trong ống dẫn mực
    MẶC DÙ EM ĐÃ LAU ĐẦU PHUN VÀ TEXT MỰC MẤY LẦN NÓ BƠM LÊN ĐẦY ĐỂ 1 LÚC NÓ LẠI BỊ TỤT MỰC

13. vuquyen

vuquyen MemVIP

Chắc bạn để bộ tiếp mực thấp hơn nhiều so với máy in.. bạn thử kiểm tra lại xem. bộ tiếp mực ngoài nên để song song với máy in. nếu thấp hơn sẽ gây tình trạng hút mực ngược, nếu để cao quá gây tình trạng tràn mực ở đầu phun.

haodesign™ and van son like this.

14. t0ny_no2

t0ny_no2 New Member

anh thử clear đầu phun 1-2 lần xem có được không ạ.

15. vuquyen

vuquyen MemVIP

Mình cũng định lập cái topic này từ lâu.. nhưng nghĩ anh em trong diễn đàn ít người sử dụng nên thôi.
    Theo quan điểm mình về dòng máy in phun và in nhiệt đều có những lợi ích riêng và cần tính toán kỹ trước khi mua.
    I) Máy in nhiệt.
    1/ về mặt tích cực: rễ in, rễ sử dụng, tính ổn định cao. vốn ban đầu chi phí nhỏ hơn máy in phun
    2/về mặt tiêu cực : giá thành giấy cao, chỉ in đặc thù 1 loại ảnh thẻ.
    Dành cho cơ sở ít việc vặt VD ít ảnh thẻ lấy nhanh, cp6 in gấp ..v..v..
    II) Máy in phun:
    1) mặt tích cực: giá thành giấy in rẻ (1 tở A4 khi in +cả tiền mực XỊN giá khoảng 5000 ta in được 1 cp6 hoặc 2 cp2 hoặc 4 cp1 hoặc 23 ảnh 4x6, hoặc 42 ảnh 3x4) ngoài ra có thể in thiệp cưới, card vizit hoặc các loại giấy tờ khác "đặc biệt" rất có lợi cho những anh em ở tỉnh lẻ xa lab ảnh(với mình ảnh từ cp6 trở xuống gồm ảnh chụp phòng, ảnh chụp cưới, hỏi, đám ma tuốt tuồn tuột tớ đều tự in... chất lượng thì khỏi bàn..tuyệt..!!! có thể nói đây là dòng máy đa năng. lợi nhuận thì anh em tính sơ sơ cũng thấy sướng rồi phải không.. hjjj
    2) mặt tiêu cực: khó chỉnh màu, khó sử dụng, tính ổn định thấp, giá đầu vào khi mua máy cao cần có nhiều kinh nghiệm để sử lý các lỗi vặt.... nói chung cứ hỏng vài con máy là sử dụng ngon lành.. :D

ytho, videochau and van son like this.

16. t0ny_no2

t0ny_no2 New Member

ở giữa bệ đầu phun và hộp mực dẫn lắp ở bên trong máy thường có 1 cái bạc cao su ạ, do lâu ngày nó bị cứng lại không đàn hồi được nữa nên anh thử thay cái bạc khác xem

van son thích bài này.

17. van son

van son MemVIP

Bác cho em hỏi sử dụng máy in màu loại nào bây giờ là tốt (ý em là ít bị lỗi vặt)
    NÓI THẬT VỚI CÁC BÁC NÓI LÀ NGÀY NÀO CŨNG LÀM ĐƯỢC 50 - 70.000 NGÀN ĐỒNG TIỀN CÔNG NHƯNG CHI TIÊU TRONG CUỘC SỐNG LÀ HẾT MÀ NÓ HỎNG NHIỀU QUÁ THÌ KHÔNG CÒN CÔNG (MÀ KHÔNG BIẾT CHỖ CÁC BÁC THẾ NÀO CHỨ QUÊ EM CỨ BÊ RA THỢ LÀ CÁC BÁC ẤY TOÀN TÍNH TIỀN TRĂM TRỞ LÊN)

18. videochau

videochau Già Làng

Rất hay nhưng chưa thấy nói chất lượng hình của mỗi máy, chủ yếu là lưu giữ hình được bền màu không hay cũng chỉ thuộc dạng mì ăn liền để lâu thì......

toanyentn, vuquyen and van son like this.

19. t0ny_no2

t0ny_no2 New Member

em nghĩ nếu máy in phun mà đã chế mực dẫn thì không thể tránh khỏi các lỗi vặt anh ạ
    mực dẫn là cái đầu tiên gây ra chết chóc đấy ah

20. vuquyen

vuquyen MemVIP

Với dòng EPSON 6 màu A4 hiện nay phổ biến là dòng T50,T60,hoặc mới hơn có P50,P60..v..v.. nếu hỏi ít lỗi vặt thì rất khó trả lời vì như tớ đã nói cần có nhiều kinh nghiệm sử dụng, gặp lỗi nào thì cần tự rút kinh nghiệm của mình ra để lần sau mãc phải có thể tự sử lý chứ bê ra thợ nhiều khi đang hỏng ít hóa ra hỏng nhiều.. :D

21. vuquyen

vuquyen MemVIP

Thưa bác... với dòng mực hiện nay thì độ bền màu của máy in phun có thể thách thức với chất lượng của lab.. bác vào đây tham khảo nhé Vui lòng đăng nhập để thấy link công ty này bán máy khá max nhưng bù lại mực thì có chất rất tuyệt

22. videochau

videochau Già Làng

Máy in phun thì tùy chất lượng vào mực, còn máy in nhiệt chưa dùng nên đang cần tư vấn đây..........

23. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

Em Thấy thế này mấy bác ạ . em sài con c67 , r230 , thấy con r230 in đẹp thật nhưng chất lượng thì không ổn mấy , in một thời gian thì hình bị nhòe . còn con c67 thì có 4 màu lên in hình thẻ nhìn không thực lắm không mịn bằng r230 , nhưng chất lượng thì rất tốt , còn máy in nhiệt cp800 thì ok mỗi tội giá giấy hơi cao không
    in được A4 , còn codak6800, in hình nhìn không đẹp hay bi cháy hình khó chỉnh mà . Bác nào pít loại nào in được khổ A4 chất lượng hình tốt , bền . Chỉ Em Với

haodesign™ thích bài này.

24. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Máy này của bác bị khô đầu phun rùi, bác ra tiệm bán mực mua 1 chay ngâm đầu phun về giá khoảng 70 nghìn đồng ah.

25. ytho

ytho MemVIP

Bạn cho mình hỏi mình đang sử dụng canon sp770 in hình ra đẹp quá mà chỉ in được giấy 10+15 thôi , mà mình nghe nói canon mới ra loại in được giấy 13+18 phải hôn bạn

26. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

Cái này bạn lên hỏi google , nhanh hơn bạn ạ , vì những cái gì mới nó đều quảng cáo trên đó cả .

27. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

1 Phát hiện mới cám ơn bác nhiều quả này cho bon LAB nghỉ hưu non hết, trước h em dùng r230 tránh nước như đỉa tránh vôi, sợ nắng như người đẹp sợ ra đường nhưng nay thì yên tâm rồi cứ epson ta sài cho bọn lab nó sáng mắt luôn. nhưng không biết chất mực tuyệt như vậy 1 tháng sau khách có mang hình đến để in thêm liệu mình có nhận ra là hình mình từng làm ko nhỉ vợ em nó hay nhỡ mồm hỏi khách câu " chụp ở nhà ai mà sấu vậy ?" không may lại đúng ông epson nhà mình thì vui

28. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

Theo Mình Ở Gần lab thì rửa ngay đó cho tiện , chứ in như mấy bác thì chỉ in hình thẻ , và mấy tài liệu khổ a4 thôi chứ in kiểu này với số lượng nhiều thì không ổn giá thành cao quá khách ngừoi ta chạy hết

29. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

Gửi chú Châu: theo kinh nghiệm của cháu:
    máy in phun: dùng in hình Thờ + nhãn đĩa bìa đĩa + ảnh hàn quốc...." in song phải ép plastic luôn"
    Máy In nhiệt: dùng in ảnh thẻ + ảnh lưu niệm + những ảnh không ép plastic
    máy in nhiệt thì dùng hay hơn máy in phun nhiều tuy nhiên khi mới in song thì mầu lên không đẹp bằng in phun nhưng in nhiệt nó bền mầu hơn ngâm nước thoải mái tiếc cái chỉ in được khổ 10 +15 nghe nói có loại in nhiệt khổ 30+45 nhưng giá nó chát quá và giấy cũng chưa thông dụng

haodesign™ and videochau like this.

30. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Bạn lưu ý cái dòng đỏ đỏ ấy. Bạn thử mua con máy in nhiệt mà in được cái ảnh A4 ngồi trên nóc tủ nhìn nải chuối ngắm gà khỏa thân nếu rẻ hơn máy in phun tôi sẽ đi bằng hay tay.
    - Còn riêng nếu máy in phun mà in mực k3 vào giấy RC chịu nước in xong đem ngâm cũng không tan chứ đừng nói sợ nước với sợ nắng. Mấy ông tham rẻ in mực đểu còn kêu ca cái nỗi gì.

ytho and phucdesign89™ like this.

31. videochau

videochau Già Làng

Mình chưa dùng máy in nhiệt nên còn lăn tăn thôi chứ máy in phun thì mình dùng hư mấy đời máy rồi, dùng mực dầu mắc một chút nhưng an tâm về thời gian lưu giữ, gặp giấy tờ linh tinh in bằng giấy thường không lo dính nước.

32. vuquyen

vuquyen MemVIP

Từ trước tới giờ mình chỉ là FAN của EPSON thôi.. những dòng máy # mình không quan tâm lắm.. :D

33. vuquyen

vuquyen MemVIP

Với dòng mực KV3 (hay còn gọi là mực dầu) mình đã và đang sử dụng khoảng 6-7 năm nay rồi. những dòng mực này hiện nay có khá nhiều công ty sản xuất chủ yếu là của trung quốc, và về việt nam cũng có nhiều công ty phân phối.

Nhằm đáp ứng sâu hơn nhu cầu in của thị trường, EPSON chủ trương không sử dụng cùng một loại mực cho mọi máy in và mọi đối tượng người dùng. Hiện nay, EPSON đang phát triển đến 5 loại mực cho các sản phẩm máy in phun của mình.

Mực Dye

Mực dye là loại mực căn bản, giá chi phí chế tạo rẻ mà lại cho phổ màu vô cùng rộng. Các vật liệu in sử dụng được loại mực này cũng không đắt tiền và rất dễ tìm trên thị trường. Đây là loại mực được nhiều hãng sử dụng. Riêng EPSON chỉ sử dụng loại mực dye này cho dòng máy cấp thấp, dành cho người mới sử dụng tại gia. Nhược điểm quan trọng của loại mực dye là tính bền màu kém. Bản in bằng mực dye dễ bị lem trong nước, phai màu trong không khí hoặc bởi ánh sáng mặt trời.

Máy in sử dụng: EPSON Stylus C43/C45, EPSON Stylus CX1500.

Mực DURABrite

Đây là loại mực đặc biệt được chế tạo từ loại mực pigment, vốn kén vật liệu in, kém chịu đựng trong môi trường ẩm ướt và chóng phai màu bởi ozôn trong không khí. Mực DURABrite không những cho ra các bản in bền màu, rõ nét trên nhiều loại vật liệu in khác nhau mà còn đem lại những màu sắc phong phú với các chi tiết sáng hoặc mờ đều đẹp hơn. Các bản in trên giấy cực mỏng cũng như các loại giấy in báo, giấy có hoặc không tráng phủ đều có chất lượng tương đương như in bằng máy laser. Với giấy tái chế, loại mực này cũng cho chất lượng cao tương tự.

Mực DURABrite có 4 loại chứa trong các hộp mực đơn, với dung tích lớn giúp tiết kiệm chi phí và thích hợp cho việc in ấn với khối lượng lớn ở văn phòng.

Bản in trắng đen và màu với mực DURABrite có thể ngâm nước mà không bị mất màu, thích hợp với các loại tài liệu như tập giới thiệu, thư mời, tờ bướm, bản danh mục...

Mực DURABrite có độ chịu sáng lên đến 80 năm khi in trên giấy chuyên dụng và 70 năm trên giấy in thường. Mực DURABrite khô nhanh, cố định ngay trên bề mặt giấy, lý tưởng cho việc in 2 mặt.

Máy in sử dụng: EPSON Stylus C63/C65/C83/C85, EPSON Stylus CX1500, CX3500, CX5300.

Mực UltraChrome

Đây là loại mực pigment 7 màu đoạt giải thưởng của EPSON, bổ sung thêm màu đen photo hoặc đen matte và đen nhạt - bổ sung sắc độ xám.

Mực UltraChrome có thể in trên nhiều loại chất liệu với khả năng chống nước cao, độ bền tới 75 năm.

Mực UltraChrome được sử dụng với đầu in vi áp điện phun ra hạt mực chỉ 3,5 pico lít ở độ phân giải tới 2880 x 1440 dpi.

Khai thác các ưu điểm của loại mực pigment, mực UltraChrome cho ra phổ màu rộng, kháng nước, ánh sáng và ozôn trong không khí tuyệt vời.

Mực UltraChrome thích hợp cho các dòng sản phẩm trợ giúp thiết kế, đồ họa, in khổ lớn.

Máy in sử dụng: EPSON Stylus Pro 4000/7600/9600/106000.

Mực New-Dye

EPSON nghiên cứu thành công và đưa ra sử dụng loại mực New-Dye có đầy đủ các lợi điểm về màu của mực dye, nhưng lại vô cùng bền vững với thời gian và môi trường. Nhờ cấu trúc phân tử bền vững, mực New-Dye không bị phá hủy bởi ozôn trong không khí. Với đặc tính hút thấm tốt, hạt mực New-Dye chui nhanh vào bề mặt giấy in, giúp bản in được bảo vệ tốt hơn.

Các màu đỏ nhạt và xanh nhạt được bổ sung vào tạo ra hệ mực in 6 màu giúp chuyển tải các tông ảnh mịn màng hơn.

Mực New-Dye được sử dụng trong tất cả các máy in chuyên in ảnh của EPSON.

Máy in sử dụng: EPSON Stylus Photo R210/R310/RX510/RX630.

Mực UltraChrome Hi-Gloss

Đây là loại mực cải tiến từ mực UltraChrome, cho bề mặt bản in bóng mịn, tạo cảm giác thực như ảnh lab truyền thống.

Hai màu mực đặc biệt lần đầu tiên được đưa vào là đỏ và xanh dương giúp cho ảnh in mang một sắc thái màu mới.

Kết hợp với đầu phun thế hệ mới, mực UltraChrome H-Gloss nay được phun ra chỉ với 1,5 pico lít mỗi hạt cho các chi tiết cực kỳ sắc nét.

Mực UltraChrome Hi-Gloss hiện mới chỉ được sử dụng trong model máy in ảnh mới nhất của EPSON. Máy in sử dụng: EPSON Stylus Photo R800.

34. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Theo mấy người bán mực nói, dùng mực dầu thì chất lượng lâu phai tốt hơn mực thường, nhưng bù lại độ sâu của ảnh không đẹp bằng, vả lại không được bóng nửa.

dangkhoa13379 thích bài này.

35. vuquyen

vuquyen MemVIP

Với máy in phun ngoài tìm hiểu chất lượng mực, cách in hoặc kiếm 1 profile in cho phù hợp. vấn đề đau đầu nhất là tìm được loại giấy in cho chất lượng tốt nhất, và giá thành hợp lý nhất....

36. van son

van son MemVIP

bÁC cho em biết EPSON loại nào bây giờ dùng ổn định nhất (thank bác trước)
    em đang cần...

37. vuquyen

vuquyen MemVIP

Hiện mình đang sử dụng con P50, bạn có thể dến đây tham khảo nhé Vui lòng đăng nhập để thấy link

dangkhoa13379 and van son like this.

38. van son

van son MemVIP

em hỏi thừa xin lỗi xin cảm ơn Bác em đang tham khảo

Chỉnh sửa cuối: 30/7/11

39. ngocdiepdigital

ngocdiepdigital New Member

bác mang đến thợ sửa máy in rửa đầu kim phun đi là oke

40. vuquyen

vuquyen MemVIP

cậu tính thế nào mà giá thành cao. nếu in 1 cp6 tiền giấy hết 1.250 đ + tiền mực hết 2000 đ + tiền giấy ép hết 1000 đ + khung hết 17.500 đ = ?? cậu tự tính nhé. nếu so ánh với in lab độ chênh lệch ntn. 1 cp6 9000 + giấy ép + khung + tiền xăng + ngồi chờ lấy ảnh ???

Chỉnh sửa cuối: 31/7/11
    toanyentn thích bài này.

41. vuquyen

vuquyen MemVIP

Chà..chà... nếu dùng loại máy in nhiệt để in CP6 thì giá thành khá cao nên tớ không đề cập tới. Quan điểm của tớ là RẺ, ĐẸP , BỀN

42. van son

van son MemVIP

em đã rước nàng p50 về dinh mà em tổ chức linh đình
    bác vuquyen ơi thông cảm em mạo muội hỏi bác?
    Bác có thể sơ qua cho em về nàng p50 không
    - ưu điểm, nhược điểm của nàng

43. vuquyen

vuquyen MemVIP

kaka.. hiện tại tớ chưa thấy nhược điểm... toàn thấy ưu điểm thoai...

44. van son

van son MemVIP

Bác vuquyen dùng nàng p50 được lâu chưa Bác đã reset nàng lần nào chưa?
    em hỏi nhỏ ngoài lề tí Bác vuquyen đừng nói với ai nhé không họ lại bảo em hơi tid lại tiền(mỗi ngày nàng sinh hạ cho Bác bao nhiêu em bé...hihi xiền ấy)

Chỉnh sửa cuối: 31/7/11

45. vuquyen

vuquyen MemVIP

Xin trả lời với nhữ ai còn nghi ngờ về dòng máy in phun "EPSON" nếu chưa có kinh nghiệm thì không nên dùng!!!! còn với mình.... hiện gia đình chi phí cho 1 tháng là.... 500.000 thuê nhà + 450.000 tiền điện + 2 thằng con đi học khoảng 1.500.000+ chi phí ăn, sinh hoạt v...v... + 2.500.000. con máy P50 của mình đáp ứng đủ... !!!!!

46. van son

van son MemVIP

xin Bác hạ hỏa em đã xin phép Bác trước khi em nói rồi:
    - Từ trước tới giờ em chỉ dùng CANON thôi nay, có Bác vuquyen em thấy epson có nhiều mặt tốt đem lại
    - Bất kể một thiết bị sử dụng cho công việc như máy tính, máy in...vv cứ bị lỗi hay hỏng mà phải đưa ra thợ là em bủn rủn chân tay
    - Họ cứ nói là về đi khoảng 2 - 3h đến lấy là ngại, vì thế này 1 lần em hỏng đầu phun, họ tháo ngay cái đầu phun của cái máy đang có ở cửa hàng họ lắp vào cho em và họ lấy 700.000đ (em trộm nghĩ hình như họ toàn bốc chỗ nọ bỏ chỗ kia rồi họ lấy tiền)
    Bác cho em hỏi epson p50 có phần mềm reset không Bác

47. van son

van son MemVIP

Bác cho em hỏi epson p50 có phần mềm reset không Bác[/QUOTE]
    đầu năm ngoái mỗi lần reset máy là họ lấy em 50.000đ tham gia diễn đàn KỸ THUẬT IN có xin được anh bạn phần mềm reset và tự làm lấy
    bây giờ cái máy canon của em hỏng rồi, mua máy mới epson p50 khi lắp máy em hỏi họ thì họ nói cứ in đi khi nào bị hẵng hay... khổ quá
    Bác bỏ qua cho em chắc là bài viết trước mới mua máy em mừng quá nên vội vàng hỏi Bác vậy xin lỗi Bác

48. vuquyen

vuquyen MemVIP

đầu năm ngoái mỗi lần reset máy là họ lấy em 50.000đ tham gia diễn đàn KỸ THUẬT IN có xin được anh bạn phần mềm reset và tự làm lấy
    bây giờ cái máy canon của em hỏng rồi, mua máy mới epson p50 khi lắp máy em hỏi họ thì họ nói cứ in đi khi nào bị hẵng hay... khổ quá
    Bác bỏ qua cho em chắc là bài viết trước mới mua máy em mừng quá nên vội vàng hỏi Bác vậy xin lỗi Bác[/QUOTE]

NO vấn đề gì... anh em tranh luận cho vui thoai... tất cả các bộ tiếp mực ngoài đều có nút reset.. đâu cần tìm phần mềm làm j cho mệt..

49. XUANTUONG

XUANTUONG New Member

BÁC vuquyen oi cho em hỏi tí: cái máy in epson p50 nó có kén giấy ( khó vào giấy không Bác) em hay in cacvisit cho khách
    máy mới thì bao giờ thời gian đầu cũng ngon lành

50. vuquyen

vuquyen MemVIP

Tớ chưa thấy vấn đề j. nếu khó nuốt giấy tớ chỉ thấy ở dòng R230 thôi còn từ thời R290 trở về đây tớ thấy EPSON sử lý tốt !!!

dangkhoa13379 and van son like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |