[Thảo luận] Giải pháp xuất video và đóng gói DVD

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi DC30PLUS, 24/9/16.

1. tonytoan

tonytoan New Member

Dùng Ulead WS2 với TMPeg DVD author nó đóng gói cấu trúc file.Chứ đâu convert nữa đâu mà giảm chất lượng.
    Quan trọng là khâu xuất ra Mpeg2 đúng chuẩn dvd thôi

2. tonytoan

tonytoan New Member

Đức có thể cho M xin link file gốc của Đức khoảng 1-2p.và file đã convert.để mình thử xem.thanks

3. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nếu khách chịu coi USB thì đánh qua DVD hay convert về DVD-Folder làm gì nữa.

hihi bạn cứ đem 1 dĩa DVD chiếu qua đầu máy, và cái đó chép usb ghim chiếu lên coi, hình ảnh khác nhau 7-8/10 đó.
    Nói không diễn tả hết. Nhưng đại khái là anaglog nó không truyền tải đủ thông tin file, nên hình ảnh lên không được đẹp bằng, về màu sắc dạng như dãy màu nó hiển thị hẹp hơn so với digital nên coi không đã đâu.
    Chưa thử đầu DVD xuất HDMI hay xuất ra 5 dây video xem tốt hơn ko, chứ 1 ngõ video bông sen là thua đó. Nhưng nhớ kiếm cái LCD để so nha, chứ chiếu lên cái TV thường ko thấy đâu (mà TV thường có ngõ nào ghim USB đâu!?).
    Nhưng thật ra mình quay, mình dựng, mình test trên file gốc - rồi test lại file trên usb - rồi so với dvd mình thấy thế. Chứ khách coi có dvd không họ vẫn hài lòng, còn usb nếu có thfi lên luôn HD hay FHD nên càng hài lòng chứ nên họ chả biết mấy về cái nầy đâu. Dạng chủ yếu ae 8 chơi cho vui.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn cứ thử như Đức nói trên đi - để ý tông màu trắng và đen - 2 cái dễ để ý nhất đó, giữa 2 cách chiếu ra cũng thế nhưng khác khác nhau 1 tý ấy.
    Nếu coi kỹ trên DVD về máu trắng 1 số đoạn sẽ cháy nhẹ, nhưng coi qua USB ko bị - lên bt. Màu đen thì khó để ý hơn nhưng săm soi vẫn thấy. Chả lệch nhau nhiều nhưng mình làm thì thấy thế nên nói thế. Khách chả thấy nói mấy vụ đó.

5. tonytoan

tonytoan New Member

đầu dvd có năm 7 loại nhé,có phần chỉnh Brightness Contrast Hue Colour các kiều,Cáp kết nối nữa.
    Theo mình Mpeg chuẩn thì Build dvd không giảm chất lượng

minhduclx thích bài này.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đó là nguyên lý và lý thuyết.
    Thực tế nó khác 1 tẹo.
    Cùng là máy quay - cùng ghi nhận màu sắc mà cái 10tr trở lại, cái vài chục triệu, cái cả trăm triệu - trên nguyên lý có khác quái gì nhau vì cùng ghi nhận hình ảnh. Nhưng tiền nào của đó.
    Còn bác nói ko khác có thể với các đầu đặc biệt tốt - còn cái DVD dân dụng đại trà giờ người ta đầu tư bèo lắm, kêu họ đầu tư xịn hơn sao đc, cái mình chiếu ko tệ - thậm chí ngon hơn của nhiều khách mà còn thế (mua 2 năm trước tầm 1,2tr). Nhưng so với hàng hiệu thì Thua. Tiền nào của đó thì nói theo tiền thôi.
    Haha mà bàn cho có bàn - chứ cũng chả để tâm mấy đến vấn đề nầy đâu. Vì từ đầu máy lên TV lại thêm 1 chuyện, TV màu sắc có đẹp ko nữa. Cái chục tr màu khác cái 3-4tr mà (dù cùng LCD). Ra mấy trung tâm điện máy coi khác nhau nhiều dù cùng 1 nguồn xịn FHD chiếu đó. Nên nói không được.
    Cùng LCD, cùng chiếu USB mà có nhà chiếu mình so với cái ở nhà mình tệ (do TV dù cùng 32"), nhưng có nhà lại chiếu trên cái LCD 50" của họ nhìn quá đẹp dù màn lớn hơn cái LCD ở nhà của mình :D.
    Mà thôi ngưng tranh luận làm loãng tophic ở đây vậy. Cãi nhau nữa giống cãi màu màn hình SS với Sony cái nào đẹp hơn vậy.

tonytoan thích bài này.

7. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đầu đĩa nhiều loại, chất lượng hình ảnh ra khác nhau vì nó đc xử lý 1 chút theo cách riêng mỗi hãng rồi mới cho ra tv.
    Trên TV thì bộ xử lý hình ảnh mạnh hơn so với đầu dvd nhiều, nó có thể làm mịn, auto contrast, khử nhiễu linh tinh các kiểu rồi mới hiển thị nên đẹp hơn phát từ dvd là cái chắc.
    Do đó để so sánh chỉ có pause và so từng frame trên PC và so độ mượt ở các cảnh lia máy mới biết chính xác đc. Hoặc là so nhiều cách nén khác nhau trên 1 tv và đầu dvd thì mới thấy ai nén đẹp hơn.

Còn chuyện từ mp2 ra vob có thay đổi hay không là do mình chọn, đa phần các soft đều cho chọn.
    Bác nào nén 1 đoạn vài phút cảnh đông ng và chuyển động lên đây cho ae chém cho vui đi. Bit rate khoảng 6000 thôi nhé, nén 8000 thì khỏi bàn rồi, nhưng nhét cái phim cưới 1h30-1h40p vào dvd thì chỉ tầm 6000Mb/s thôi.

minhduclx and tonytoan like this.

8. tonytoan

tonytoan New Member

plugin tmpgenc Edius chạy chậm hơn xuất mp2 dvd mặc đìn
    đây không phải là cãi nhau mà cùng thảo luận.mình đang nói bước xuất ra Mpeg2 và Build dvd thế nào để chất lượng.
    Còn về đầu dvd hay tivi thế nào hậu xét.
    Build dvd xem trực tiếp trên máy tính trước đi.xem có chất lượng như file mpeg2 dvd không.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

2. Có khi bằng khi thua - chả có cái nào hơn được.
    hihi thua thì ít ít thường ko để ý lắm đâu (cỡ 9,8/10 thôi). Nhưng có bác TGC có khả năng nén ra mpeg2 rất đẹp, nếu từ đó chuyển về DVD-Folder thấy xuống rõ còn tầm 7/10 (so trên máy tính, hay chép vô usb chiếu lên lcd đều thế, so từng frame còn thấy rõ hơn nữa, chưa so đánh ra dvd-video chiếu từ đầu dvd thôi). hehe cái nầy nói tý bí mật của bác TGC mong bác không giận.

1. Cái 9 qua cái hậu xét nó thua nhiều (Với mắt Thợ - và có cái so sánh), chứ khách chả thấy đâu. Mà thiết bị chiếm tỷ trọng về đẹp xấu rất cao, nhưng giờ ai cũng sài hàng bình dân của TQ thì chịu vậy. Giờ có ai điên cầm 3-4tr mua cái đầu để coi mỗi DVD XỊN của Nhựt-Mỹ -EU đâu. Kêu thế người ta chửi cho Điên. Trong khi tiền đó mua cái LCD TQ bèo bèo có cổng USB ghim vô chiếu đẹp hơn. Mà trừ phi bạn vừa là Thợ quay + vừa là một nhà thiên tài maketing bán hàng thì sau khi đi quay mới xúi thiên hạ đổi TV được, chưa kể là đổi cách xem qua USB nữa.
    Mà nói vụ nầy gần đây Đức mới quay 1 đám khá sang, nhà có cái LCD 50in, nhưng...ko có ngõ USB vì...cái LCD đó mua lâu rùi, giá nó nếu so ra giờ chắc cái 90in màn hình cong họ cũng lượm được ấy.hihi nói thế thôi - nói ko tranh mà, còn bạn nói thảo luận thì nói thế .

Chỉnh sửa cuối: 26/10/16
    tonytoan thích bài này.

10. tonytoan

tonytoan New Member

Nếu Mpeg2 rất đẹp mà bạn Build dvd folder bị giảm chất lượng thì bạn nên xem lại quá trình làm.Vì build dvd folder phần mềm chạy khoảng 3p 1dvd thì nén kiểu gì bạn? File chapter mp2 và vob sau khi build dcd bằng size nhau.
    Đầu dvd đa số bây giờ đọc được dvd progessive scan. Sao ko làm dvd progessive cho đẹp

11. vuquyen

vuquyen MemVIP

Chà chà.... chủ đề mình đọc thấy rôm rả quá... nên đăng nhập để quăng bom tí anh em đừng chém nhé :D.
    Hiện tại đa số anh em ta đã đầu tư thiết bị lên chuẩn HD đến 4K cá biệt lên 8K. vậy ta có cần quan tâm nhiều đến DVD nhiều như vậy không nhỉ, đơn giản là ta tính toán giữa đầu tư và thu nhập. Nếu đầu tư máy HD mà ra sản phẩm DVD tính sản phẩm cao thì ko được mà tính rẻ thì chả bõ đầu tư..v..v..
    Cá nhân em hiện tại quay 100% là HD khách hàng nào muốn thêm 1 bộ DVD thì em dìm cho thật xấu, để họ so sánh cho trực quan.. hjjjj... nhiều khách hàng vì bộ HD của em mà rinh luôn cái ti vi to phạp, bỏ luôn tivi cũ vào góc nhà cười phe phé đấy các bác .:D

minhduclx and photongheo like this.

12. lubu

lubu Active Member

Ối giời ôi thiên tài đây rồi.chúc bác thành công trong sự nghiệp .lên 4-8k luôn cho oách.

13. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Phải chi cái bọn áo cưới nó hiểu đc như bác nhỉ? Giờ chép usb nhanh gọn hơn so với làm mặt đĩa, bìa hộp...
    Bác Đức bảo từ mp2 ra vob bị giảm chất lượng, bác đưa 1 đoạn mp2 đây mình chuyển ra vob giống nhau từng frame hình cho bác xem. Điều kiện là mp2 720x480 chứ đừng lấy mp2 full HD thì mình pó tay, bit rate dưới 8000, bit rate bao nhiêu ra vob bấy nhiêu, 0 đụng đến.

photongheo and tonytoan like this.

14. tonytoan

tonytoan New Member

Chuẩn

15. photongheo

photongheo MemVIP

quá hay - quá chuẩn

16. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác xin bác TGC 1 đoạn kìa. Clip bác ấy quay 7Dii nét hơn Đức gấp bội - làm ra vẫn 8-9/10 so với gốc ấy. Dễ nhìn hơn, file Đức độ nét kém hơn nhiều (máy quay sao có cửa so nét với lấy máy chụp đi quay), nên file mờ làm mờ tý cũng chả đáng.
    Thêm nữa là DVD phải xấu hơn tụi HD mới ....kéo khách lên HD được, nên tranh luận ra Ngô ra Khoai rồi nhưng Đức vẫn cố chấp làm cách của Đức cho xấu xấu tý :D.

Vấn đề đầu DVD đọc được progessive nếu Đức nhớ ko lầm đã test rồi thì,cái đó phải chỉnh lại trên đầu DVD, nếu ko chỉnh lại để nó đọc qua inte..thì xấu hơn xuất int..đó, nếu nhớ đúng khi đó chiếu film coi cảm giác hình sẽ rung rung hơn đó. Nhớ thôi chứ ko test cụ thể lại nên nói theo trí nhớ. Vì mặc định các đầu DVD chả để progess đâu.

17. tonytoan

tonytoan New Member

ok

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |