[Thảo Luận] Cài win xp bị lỗi

Thảo luận trong 'Thảo luận - Hỏi đáp' bắt đầu bởi giathuan, 30/9/12.

1. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Tình hình là lúc đêm mình có cài lại con máy. mình dùng đĩa boot format ổ C và cài lại win. nhưng trong quá trình cài đã sảy ra lỗi, máy báo là " không thể chạy tiếp chương trình, nhấn f3 để quay về ". không biết lỗi này là lỗi gi và khắc phục thế nào. bác nào rành chỉ mình với nhé...Thank nhiều.

2. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

hay thử nhét đĩa win khác vào xem bác thuận , có khi nào đĩa win bị lỗi , không thì ghost cho nhanh bác thuận , đằng nào bác thuận cũng format ổ C rùi còn đâu :D

giathuan thích bài này.

3. vietlong

vietlong MemVIP

Một số loại Main cắm ổ cứng SATA nếu không khai báo trong CMOS thì nó sẽ không nhận ổ chứng, (mặc dù khi khởi động nó vẫn báo có ổ cứng) nhưng khi đó cài win sẽ không được. Khi đó bạn nên khai báo lại phần ổ SATA và ATA trong CMOS.
    Cũng có trường hợp khi tạo Partition và format bạn chưa Active phân vùng ổ C làm chủ thì cũng không thể cài được Win.

giathuan thích bài này.

4. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Có nhiều trường hợp do ổ đọc đĩa kém hoặc HDD bị bad track 0 nên quá trình cài đặt báo lỗi đó. Thuận thử ổ đọc đĩa khác xem, còn nếu HDD bị bad track 0 thì có thể dùng phần mềm tẩy bad hoặc chia phần bị bad tách riêng rồi cắt bỏ hoàn toàn, sau đó cài win sang phân vùng khác và đặt Active cho phân vùng đó là được.

giathuan thích bài này.

5. giathuan

Bác tuấn nói em mới nhớ,lúc còn win thì e không cài 1 phần mềm nào vào được. nghĩ win bị lôi nên cài lại. chắc là HDD bị lỗi rồi, mà mấy vụ này em mù tịt:(

6. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Nếu vậy khả năng bị lỗi bad trong Partition cài win là rất lớn, em dùng phần mềm HDD Tuner Pro 5.0 check lỗi xem sao, em chụp hình kết quả check lỗi, nếu lượng bad trong phân vùng cài win ít thì dùng phần mềm tẩy bad đó đi, nếu bad nhiều thì cắm hdd vào máy khác anh cắt bỏ hẳn phân vùng đó và tạo cho em phân vùng còn tốt, đặt active lên đó và em sẽ cài được win bình thường.

giathuan thích bài này.

7. duyha1992gl

duyha1992gl Well-Known Member

Bước này bác nhấn ESC xong tiếp tục cài nhé. Bác cứ thử đi. Chúc bác thành công

8. giathuan

nguyên văn nó thế này
    setup cannot find the temporary installation file.
    the hard drive on which setup placed temporary files is not currently available to windows xp. you may need a manufacturer-supplied device drive. or you may need to run setup again and select a drive that is compatible with windows xp for the temporary installation files. see your windows xp documentation for more information.
    on x86-based computer, floppry disks generated by setup for use with non-cd installations are not suitable for instable for installing from cd
    setup cannot continue. to quit, press f3

google dịch nó thế này

thiết lập không thể tìm thấy các tập tin cài đặt tạm thời.
    ổ đĩa cứng mà thiết lập đặt các tập tin tạm thời hiện tại không phải là có sẵn cho các cửa sổ xp. bạn có thể cần một ổ đĩa thiết bị nhà sản xuất cung cấp. hoặc bạn có thể cần chạy setup lần nữa và chọn một ổ đĩa đó là tương thích với Windows XP cho các tập tin cài đặt tạm thời. xem cửa sổ tài liệu xp của bạn để biết thêm thông tin.
    trên x86 dựa trên máy tính, đĩa mềm được tạo ra bởi thiết lập để sử dụng với các cài đặt cd không không phù hợp không ổn định cho cài đặt từ cd
    thiết lập không thể tiếp tục. bỏ thuốc lá, hãy bấm f3

hiện tại thì em ko làm dc gì hết. chắc là đem ra gặp thầy thôi. nhưng mà ức quá vì tự thân không xử lý được

9. vietlong

vietlong MemVIP

Nếu ổ cứng của bạn là loại SATA thì chắc chắn là Main không hỗ trợ Driver sata cho ổ cứng rồi, mà bạn cài win gì vậy? XP hay Win 7? nếu là XP bạn tìm đĩa cài tích hợp ICH 10 cho sata nhé!. Còn một điều nữa bạn active cho partition ổ đĩa C là Primary nhé. Chúc thành công.

Chỉnh sửa cuối: 30/9/12
    giathuan thích bài này.

10. giathuan

Cuối cùng cũng sử lý được em nó, nhẹ hết cả người. Thêm được 1 kinh nghiệm nữa. Thank anh tuấn và vietlong nhiều nhé

11. valtron

valtron New Member

E cũng đang bị lỗi này. A có thể giúp e cách khắc phục được không?

12. thientranglab

thientranglab MemVIP

sao giờ vẫn có người dùng win sp nhỉ

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |