Thắc mắc chế độ chụp M của máy ảnh

Thảo luận trong 'Yêu cầu' bắt đầu bởi meovan, 30/12/17.

1. meovan

meovan MemVIP

Mình đang sử dụng nikon dx40 khi để chế độ chụp M- chụp ban đêm, nếu lấy nét bằng tay thì chụp được còn chuyển qua lấy nét tự động thì không được- bấm máy không bung màn chập . Không biết do nguyên nhân nào , các bạn giúp mình nhé, rất cám ơn!

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Do lấy nét

meovan thích bài này.

3. meovan

meovan MemVIP

Chế độ M là trên body đó bạn- mình thắc mắc là nếu lấy nét bằng tay thì chụp được còn ngược lại thì không-lúc chụp trong đêm tối!.

4. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Do bạn để chế độ tự động mà lại trong đêm tối máy ko lấy nét được nên ko chụp được.(Kể cả ban ngày nếu bạn chụp một tờ giấy trắng cũng sẽ ko chụp được nếu để lấy nét tự động)

meovan thích bài này.

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác Huy THiết đã giải thích cụ thể đó, và tự bạn khi hỏi cũng đã nói rõ đó (mới dầu mình đọc ko hiểu bạn nói M đặt máy hay len, sau cũng hiểu ra).
    Máy Nikon đã có đèn trợ sáng lấy nét, nhưng ko phải cái nào cũng thần thánh lấy được. Nên nhiều lúc lấy ko được nó ko cho chụp đâu. Lúc đó tìm cách lấy được nét mới chụp được, hoặc chuyển qua lấy nét tay thì chụp vô tư. Còn muốn ngon thì mua đèn tốt gắn vào sẽ có hỗ trợ lấy nét, ko ngon thì mua cây đèn pin soi vào rồi lấy nét :D.

6. meovan

meovan MemVIP

Cám ơn các bạn đã tư vấn nhé!

7. giangkr

giangkr MemVIP

lấy đèn tia laze ( loại dùng 2 pin tiểu ) chiếu vào chủ thể muồn chụp , sau đó lấy nét vào chấm sáng đó mà chụp .về hậu kì dùng phôtshop bỏ nó đi :cool:. chủ thớt vẫn dùng được auto forcus nhé :p

meovan thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |