[TB - CN] D300 những điều cần biết !

Thảo luận trong 'Nikon' bắt đầu bởi nhannt2804_qb, 18/9/12.

1. nhannt2804_qb

nhannt2804_qb New Member

Em thấy CBS minh đa số dùng nikon nhiều ! em đã tổng họp và xin phép tác giả những bài viết này bác Lekima - photo.vn để post cho em CBS tham khao ! Anh em ai thắc mắc hay hiểu biết gì ve dòng máy minh đang sữ dụng hãy share cùng anh em CBS !

D300

Trước hết cũng xin đư thông tin: Với 31 tạp chí thành viên, TIPA (TIPA - Technical Image Press Association) hiện là hiệp hội báo chí hình ảnh lớn nhất và có ảnh hưởng ở Châu Âu. Các nhà chuyên môn, biên tập viên của các tạp chí (thuộc hiệp hội) thử nghiệm các sản phẩm hình ảnh và gặp gỡ nhau mỗi năm một lần để bầu chọn những sản phẩm tốt nhất Châu Âu.

Nikon D300 đã đoạt giải: D-SLR tốt nhất trong dòng Expert Châu Âu 2008. Giải cho máy chuyên nghiệp thuộc về Nikon D3

Các hình ảnh tôi sẽ lấy chủ yếu ở
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

II. NHỮNG TÍNH NĂNG ĐIỂN HÌNH:
    2.1. Ngắm sống bằng liveview:

Tôi sẽ đi vào phân tích những tính năng điển hình và nổi bật của D300 so với các máy cùng loại khác và những tính năng mới của D300 so với đời máy trước đó D200

Bật chức năng Live view (LV)

Chụp ảnh macro hay chụp trong tư thế khó nhìn nếu không dùng màn hình LCD để ngắm khung hình (như chụp dưới đất ngược lên, từ trên cao úp xuống) thì chức năng Live view là khá tiện dụng.

2.2. Hệ thống lấy nét tiên tiến nhất với 51 điểm lấy nét:

Hệ thống lấy nét tự động của D300 có 51 điểm (có 15 cảm biến liên kết giúp tăng khả năng của những ống kính có khẩu độ mở nhỏ như f/5.6). Các máy bán chuyên hiện nay như Nikon D200 chỉ có 11 điểm lấy nét, Canon 40D là 9 điểm lấy nét...

Trong quá trình chọn lấy nét. có thể lựa chọn theo 3 phương thức: 9 điểm, 21 và 51 điểm nét. Nếu chọn 51 điểm lấy nét. Máy ảnh sẽ có thêm lưới lập thể 3 chiều (3D tracking), chức năng này hỗ trợ việc tính toán sự di chuyển của chủ đề trong không gian ba chiều. Đây là một tính năng rất mới được Nikon giới thiệu cùng lúc trên hai máy ảnh kỹ thuật số Nikon D3 và Nikon D300 giúp cho máy ảnh bắt "chết" được hình ảnh đang di động liên tục.

2.3. PS hiệu quả trên ngay máy ảnh:

Với người dùng không cần thạo PS thì chúng ta dễ dàng và nhanh chóng chuyển đổi màu sắc của D300 bằng việc sử dụng Picture Control trên máy.

2.4. Không bỏ lỡ khoảnh khắc.

Hiện nay máy tốc độ 8hình/giây có thể được coi là rất nhanh, có cơ hội kông bỏ lỡ các khoảnh khắc (phụ thuộc thêm vào bộ nhớ đệm nữa) trong chụp ảnh hành động, thể thao và D300 là máy bán chuyên nghiệp duy nhất làm được điều đó. Với điều kiện bạn dùng thêm cái Grip MB 10 khoảng 260-280USD.

Bình thường không có Grip là 6 hình/ giây.

Các máy chụp được 8hình/s có thể kể đến:

Canon 1D MII;Canon 1D MII N; Canon 1D MIII
    Nikon D2H, Nikon D2Hs, Nikon D2X, Nikon D2Xs, Nikon D3

rockphoto, toanvippro, quihoi and 2 others like this.

2. rockphoto

rockphoto MemVIP

hình như phải dùng pin của D3x mới chụp đc 6 tấm /s
    còn chất lượng hình ảnh thuộc loại trung bình, ko có gì xuất sắc ko hơn nổi con canon 50D. e ko xài nhưng e nhìn hình thợ chụp mang lại mà so sánh. màu khá là đất. ko bằng con d7000.

quihoi thích bài này.

3. thuanh

thuanh New Member

Đọc dòng bôi đỏ của bác song là em hiểu bác chả hiểu j về D300 rồi nói thật bác có cho D3x vẫn ra màu đất ấy

rockphoto thích bài này.

4. rockphoto

rockphoto MemVIP

kkk bác ạ thằng bạn đang e xài d300s cục grip và cục pin d3x xách từ USA về ko nhớ ampe của pin là bao nhưng khá cao có 1 cục duy nhất trong một grip thôi bác ạ ( thay vì 2 cục thường lệ). mà bác nói cũng phải e có xài d300 đâu nhưng đã từng set các máy cho thợ xài d300s,d700, d7000. 3 thằng này có menu tương tự nhau. con d300s là vậy còn con d300 thì ko rõ nên e mới nói "hình như" bác phải hiểu câu cú chứ.
    màu đất trên các dòng nikon mới càng ngày càng bớt đó bác d7000 là minh chứng.

5. thuanh

thuanh New Member

EM xin nói với bác thế này nhé Pin của D300 khác hoàn toàn với D3x bác nhé ko thể lấy pin của D3x lắp vào grip của D300 đc & grip của D300 chỉ lắp đc có 1 quả pin thôi ko đc 2 quả như Canon đâu
    Còn màu mè thì thì trong body có chỗ set màu luôn đó em chụp chả bh có cái màu đất nào cả

Poli™ thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |