tập làm photosop xin giúp đở

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi ytho, 20/1/11.

1. ytho

ytho MemVIP

mình mới tập làm photosop mong các bạn hương dẩn dùm mình chỉnh được hình màu hòng cam, mình rât thích màu đó, mà chưa học được cách chỉnh , mong các bạn tận tình giúp đở .thank

Poli™ thích bài này.

2. huuloc1981

huuloc1981 Già Làng

bạn muốn chỉnh màu hồng cam thì có nhiều cách,nhưng cách nhanh nhất là xài profile add màu,để khi rảnh mình sẻ gửi profile add màu hồng cam cho bạn,nhưng nói chung xài profile thì xài,nhưng bạn vẩn phải chỉnh lại cho đúng màu bạn thích,đó chính là tay nghề của của bạn,chứ biết chỉ làm sao đây,vì nhiều nguồn ảnh khác nhau mà bạn,ví dụ chỉnh trên ảnh này hướng dẫn bạn,nhưng khi làm trên ảnh bạn thì các thông số củng đâu giống nhau được.

longtubp, tuanhiep, ytho and 2 others like this.

3. ytho

ytho MemVIP

thank ! mình gởi hình lên cho bạn đây , bạn nhín chúc thới gian gởi profile add màu và làm bài hướng dẩn giúp mình nhé! mình đợi tin vui cua bạn cho mình đó
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Poli™ thích bài này.

4. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Ít nhất phải hiểu vè nguyên tắc phối màu , sau đó mới học được bác ah, tại vì da của Mode không ai giống ai, mình chụp file cũng không giống nhau. Nên cách chỉnh cho từng tấm ảnh cũng khác nhau.
    Phải học từ căn bản là phối mà, cảm nhận màu sắc thì mới chỉnh được,

ytho and Studiophale like this.

5. Studiophale

Studiophale Điều hành viên cũ

Anh có kinh nghiệm gì thì cho anh em nó biết để mà học hỏi đi.

ytho thích bài này.

6. ytho

ytho MemVIP

bạn cho em mình bài hướng dẩn cách phối màu , mà bạn đả nói ở trên nhé! thank

7. kimdinhphoto

kimdinhphoto Già Làng

em chưa nói đến cách phối màu . vì nó liên quan đến rất nhiều thứ . nào là ý nghĩa của 1 màu , cặp màu . rồi chủ thế muốn của 1 hình nói lên gì đến để dùng nhửng cặp màu thích hợp . như 1 hình thời trang ấn tượng thì sẻ có những gam màu như thế nào . rồi 1 đôi tình nhân đang yêu sẻ có những gam màu như thế nào để tạo nên khung cảnh thiên đường ...v.v... Những thứ đó có quá nhiều thứ liên quan khác nhau => chỉ dành cho dân thiết kế. ( phải nói là cao siêu so với dân dịch vụ ) . muốn có 1 gam màu như mình thích . trước hết bạn phãi đọc dc màu trên 1 hình ảnh đả qua chỉnh sửa và file thô của nó . Màu đẹp thật sự thì ko ai có 1 cách nhìn giống nhau . nhưng trước hết phải biết thế nào là màu sạch của 1 bức hình . trước tiên cách đơn giản nhất cho bạn nhìn màu là nhìn trên màu đen và màu trắng của 1 bức hình . đó là cách dể phân biệt nhất hiện nay em biết . hix . còn khi bạn đó có thế quyết định màu sắc của 1 bức hình bạn sẻ biết dùng công cụ gì trong ps để cho bạn kết quả tốt nhất . theo em , 1 bức hình dịch vụ có thể chấp nhận dc có những thứ như skin tone của chũ thể , màu của BG , độ tương phãn của bức hình . những thứ như "màu hồng phấn " , "màu vàng cam" ... thật sự chỉ là do mổi người tự đặt ra . một tone vàng cam mà mọi người cảm thấy đẹp thực tế là khi sử lý người ta đả lọc sạch màu của hình , áp lên skintone 1 chút yellow +red => như thế có thể gọi là tone vàng cam . hay màu hồng phấn củng vậy . cho nên chỉ cần sạch màu bạn có thễ chỉnh màu mà bạn muốn . ai củng muốn có 1 bức hình màu như ý muốn . có ai dậy 6 h sáng hay trưa nắng 12h trưa đem 1 người ra ngoài trời để thữ xem lúc đó cái mặt người đó có màu gì chưa . Trong pts và trong hệ thống máy lab . thật sự chỉ có 2 nguyên tắc là + và - . Ctrl +B => vì sao có 3 cặp màu đối xứng nhau . trừ màu này ta sẻ có 1 màu ngược lại . hoặc + màu này ta sẻ dc màu kia . đó là nguyên tắc đơn giản nhất . hướng dẩn về chỉnh màu thật sự là rất khó , bởi vì mổi còn người có 1 cách nhìn nhận khác nhau .trước mắt bác nên bật 1 tờ giấy trắng trên pts , chọn Ctrl + U -> kéo thanh Lightness về -10 . dùng tất cả các công cụ chỉnh màu mà bác biết để xem khi chĩnh như vậy nó sẻ thay đổi như thế nào . ( em kéo Lightness về -10 vì trên màu trắng và màu đen Ctrl + B ko có hiệu lực :D ) sau đó bác xem trên 1 hình . màu trắng hoặc đen nó phủ màu gì . :D . trong 1 file hình ảnh . bác muốn chĩnh màu đẹp bác nên tìm ra 1 thứ làm màu chuẩn mà mình luôn có thể nhớ dc màu nó . em thì em luôn chọn màu tóc . khi đả trả về dc 50% của màu cơ bãn . mình có khoanh chọn từng vùng để chỉnh lại những thứ bị lệch màu .... :D thôi em spam hơi nhiều rồi . chúc bác sớm chỉnh dc màu mà bác thích . Thân

longtubp, nghesyngheo and ytho like this.

8. ytho

ytho MemVIP

thank! bác kim nhiều , bài này rất hay , mình đang cần lắm .nhưng có chúc xíu thắc mắt ,mình mới tâp làm photsop chưa hiểu được thế nào là màu chuẩn để nhớ ,như bạn nói bạn chọn màu tóc rồ trả về 50% màu cơ bản ,bạn có thể hương dẩn cụ thể cho mình hiểu thêm nhe!

9. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Màu chuẩn là màu giống thực tế, bạn nhìn tóc ngừoi ta màu gì thi trên hình phải màu đó, tóc màu nâu mà làm màu đen là hỏng rồi, mắt người ta màu nâu mà bạn làm màu đen là sai rôi

ytho thích bài này.

10. ytho

ytho MemVIP

mình nắm dươc cơ bản rồi thanhk bạn nhé!

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |