digi4u

Tận dụng cải tiến cho máy quay mini và đèn hư bóng

Thảo luận trong 'THIẾT BỊ – CÔNG NGHỆ' bắt đầu bởi Vũ Anh Nhân, 6/7/16.

1. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Mình chỉ gợi ý đưa ra những cải tiến của riêng mình cho những máy quay mini và đèn đã qua sử dụng , nhằm tận dụng giảm chi phí sửa chữa hoặc mua mới có gì mong giúp đỡ cải tiến và học hỏi..

Chỉnh sửa cuối: 6/7/16
    buu, hoandsg, photongheo and 2 others like this.
  2. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link đã mấy lần thắc mắc về vấn đề up ảnh lên diễn đàn và BQT đã có hướng dẫn nhưng vẫn chưa up ảnh thành công. Vậy em xin được trao đổi thêm lần nữa! Nếu up ảnh lên trang upanh123.com thì bác làm như hình sau nhé. Chúc bác thành công!

Vui lòng đăng nhập để thấy link

3. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Không hiểu sao những file ảnh size quá nhỏ không tải lên trang up ảnh của TVC được nhưng những ảnh có size lớn thì lại được, anh Nhân thử up lại xem được không nhé, em vừa test thấy vẫn được, nhưng với file ảnh size nhỏ thì không được.

4. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Cám ơn Vui lòng đăng nhập để thấy link mình đã làm được

_TMT_ and nguyenbachbp like this.
  5. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Mính coi hướng dẫn của anh Vui lòng đăng nhập để thấy link và đã làm được

hoandsg, _TMT_ and nguyenbachbp like this.
  6. photongheo

photongheo Well-Known Member

Máy Quay Bác Vũ Anh Nhân tự độ lên hả ( vì Em đang xài CX 900 nhờ người Độ lên ) .Em thích có màn hình 10 inch sau lưng .

7. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

mà bạn tính độ như thế nào - chứ mình thấy CX 900 cũng tương đối rối làm chi cho uổng tiền cần làm cho pro thôi

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác @Vũ Anh Nhân có tính tổng chi phí độ chế thế ra thế nào không !?
    Chứ dạng người sài (ko quen và biết độ chế - toàn phải mua sài) như Đức thì tính sơ coi chừng 1 tiền gà 4-5 tiền thóc. Vậy thà mua cái máy cũ như HD1500 nầy kia quay ko ngon hơn sao !?
    Tính sơ giá Đức biết nha :
    1. Cái đế bắt đèn dạng họ làm sẵn bán để bắt vô ốc chân thế đâu >100k rồi.
    2. Cái tay gắn đèn qua bên đó >100k
    3. Cái LCD nhỏ đó cũng tối thiểu 700k trở lên + Pin tầm 250k (700k hàng 2nd, rẽ nên ko biết chất lượng thế nào - mà monitor nhỏ nầy mình chưa sài bao giờ nên ko có tý kinh nghiệm để gọi là nhận xét).
    4. Bộ vỏ >1,5tr
    Nói chung thấy độ chế cần chi khoảng 2,5tr tối thiểu (mua/làm ko biết giá nhưng tốn time vào đó cũng thế). Vậy thì đắp qua lại cũng tốn mớ tiền vào máy - sao ko lên đời máy luôn.
    Hihi đó là cảm nhận của mình. Bác chủ thớt khác (và lại biết độ nên tiện hơn) thì suy nghĩ khác. 9 người 10 ý mà.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

TB: có 1 thứ mà độ cũng ko bằng lên đời - máy cái máy dạng nầy đi quay dịch vụ ánh sáng đều ko nói; gặp ngược sáng hay ánh sáng ko đều cần qua chỉnh tay (tăng giảm sáng liên tục, dạng gặp BG có đèn sáng - cửa sổ - nhà đãi rạp ngoài trời) sẽ thấy rất cực khi + hay - Exp. Chưa kể độ bắt sáng nó ko ngon bằng các dòng máy lớn (nó có thể bắt rất sáng nhưng da người lên ko đẹp - quay dich vụ cần nhất người mà cụ thể hơn ở đây là da lên cho đẹp mà). Trừ phi bác quay không yêu cầu cao mấy cái Đức nói (thấy nhiều bác quay cứ để auto rồi nói về cho thằng dựng nó tăng / giảm sáng,......potay).
    Mà ngược đời ở chỗ :
    -Người không có điều kiện mua máy ngon thì càng gặp những show chua về ánh sáng: từ nhà cửa không đẹp tới chỗ đãi hay nhà hàng cũng lom cơm.
    - Trong khi các ae có điều kiện chơi máy dữ thì toàn nhận show dữ: nhà cửa đến nhà hàng toàn được thiết kế đẹp như mơ, tới cầm dtdd quay/chụp cũng đẹp lung linh nữa là. Cao lắm là hơi bị thiếu sáng tý (với mày bèo, chứ máy dữ thì vô tư khoản nầy luôn) nhưng được cái ánh sáng đều và lung linh.

10. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Đây là mình tận dụng những gì mình có để thực hiện thôi - từ những cái có sẵn cải tiến cho nó pro đối với khách hàng - còn hiện nay bao nhiêu anh em được quay HD cho khách chỉ quay giao DVD xong kỳ nèo kiếm thêm vài tiền giao file HD H264 hoặc MP4 cho khách thêm chút đỉnh đó là hên sui thôi - về quay và cách quay máy nào cũng vậy - phương tiện là tối ưu hỗ trợ cho thợ - nhưng cách sử dụng và trình độ là sự tất yếu để ra sản phẩm - Cám ơn bạn đã chia sẻ máy sony mình mua mới 8t500 còn những cái linh tinh là những đồ cũ tận dụng lấy của máy chụp qua hỗ trợ chứ bạn nói đúng ( nếu có tiền nói làm chi nữa .......) mong làm quen với các bạn để trao đổi

DC30PLUS, minhduclx and nguyenbachbp like this.
  11. DC30PLUS

DC30PLUS Well-Known Member

Tùy vùng miền mà đầu tư khác nhau,cái quan trọng là tư duy và tay nghề của mình gởi vào sản phẩm mà khách hàng có hài lòng hay không ,nếu giao được HD cho khách thì mình nghĩ cũng khá OK đấy,tuy nhiên máy yếu cũng có một số mặt hạn chế, nhưng sony mc 1500 chưa chắc đã hơn SR 11 đâu, 1500 bắt sáng thua+góc wide OK cũng thua mà 2 điều này rất quan trọng cho dịch vụ cưới, số tiền có thể mua dc 2 máy nhỏ = hiệu quả quay 2 đám cưới kinh tế hơn , hoặc quay sự kiện bằng 2 máy nhỏ vẫn xúc tích hơn 1 máy lớn , phù hợp cho đầu tư ở vùng xa...Nhưng dầu sao có máy lớn làm việc cũng đỡ vất vã và chất lượng cũng khá hơn chứ bạn nhỉ...

Vũ Anh Nhân and nguyenbachbp like this.
  12. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Mình rất đồng cảm với bạn - cuộc sống người thợ không như bao điều ta nghĩ - làm thợ ai cũng muốn có quan niệm chung :
    - Máy phải pro chất lượng ( quay đẹp - được anh em nể trọng ...) và được anh em hỗ trợ vào các dịch vụ của nhau..
    - Nhưng bao điều hiện nay chỉ khổ cho đám thợ lại đấu đá nhau về giá cả dịch vụ - 15 năm nay giá có thay đổi đâu - ngày xưa quay một show là 3 chỉ hình 10x15 5000$ ( - còn ngày nay không thay đổi quay 6 show lẻ mới được 1 chỉ )
    Sự đấu đá cạnh tranh cuộc sống bắt buộc người thợ phải thay đổi quan niệm sống cho mình mà quên đi một cái gì đó của sự cống hiến - chúng ta đi đua nhau kích nhau theo thị trường thay đổi của các dòng máy , rồi thu nhập không được là bao
    Bỏ số vốn ra rất xót nhưng rốt cuộc phải theo bằng anh em không thì..... đủ chuyện - người thợ chúng ta luôn đặt nặng vật thể còn khách hàng họ đâu có quan niệm đó tự chúng ta làm khổ ta........có thể thức thời nhưng không cần thiết để tốn kém theo chuyện đua đòi đổi mới
    - mình có anh bạn cầm D80 chụp tiệc vẫn tốt OK giá bằng anh cầm D700 hoặc các dòng máy khác hơn nữa có thay đổi giá cả đâu
    - mình có thời cầm 260VE độ vỏ cũng quay có ai chê đâu....
    Chẳng qua là cách biết sử dụng và thêm phần hỗ trợ cho những giới hạn của nó thôi - không gì hoàn chỉnh mà tự chúng ta tạo cho nó lợi thế cho mình sử dụng ... sự khổ của người thợ hiện nay là ..xin lỗi các bạn giá nào cũng OK được là làm tuốt ... tự chúng ta làm khổ mình
    - Bản thân mình thấy vậy nên về vườn được giá thì làm ....còn ai tùy ...CHẤP NHẬN vì thời cuộc đưa đẩy .khổ ai THỢ

lubu and vuhaicamera like this.
  13. lubu

lubu Active Member

Bác Nhân độ máy đèn quá ngầu .( cho hỏi nhỏ :vỏ nhưa có chịu nổi nhiệt độ 14 bóng đèn Led cháy cùng lúc không ,và cục pin có mau đai không) Phải được CX550 thì ngon hơn thằng SR11 chổ góc rộng 64g Màn hình 3,5 in ,Cảm Biến 1/2,88 in CmosR.Bác có xài thử bóng đèn Led 10w cree XML2 ( Sáng ít nóng giải nhiệt gốm thế hệ mới DENPINPRO.VN Có mạch điện bán riêng chống đứt bóng và bền )công suất tối ưu ).Giảm được độ lớn so với bóng 5w ,dể thiết kế trông đẹp gọn hơn.Mấy đầu dây nối bác dùng dây hơ nóng rút đẹp hơn băng keo.Lúc giao thời từ băng qua thẻ thì mình cũng độ vx2100 + cục thẻ của Z7 quay hết 2 năm ,sau xài cx700 ,cx550 , Pana HMC150 , Bây giờ là sony X70 (hết độ rồi).Vui vẻ hỉ . Đồ cổ đây rồi....

Vũ Anh Nhân thích bài này.
  14. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Mình vẫn xài bình thường - bạn ở đâu - Mình ở Q.10

lubu thích bài này.
  15. lubu

lubu Active Member

mình ở Sóc Trăng (mình mới vào TVC chưa rành úp ảnh từ từ nghiên cứu sẽ đưa lên cùng các bạn tham khảo,Riêng máy vx2100 mình đã bán 2 năm trước về huyện LP rồi không có chụp lưu lại),Bác Nhân có lẽ cùng quan điểm với Bác...

16. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- có dịp sẽ gặp nhau ..

17. lubu

lubu Active Member

Rất sẳng sàng Nếu có dịp xuống, hoặc lên mình sẽ phone số DĐ(0913.101.493).Thân.

18. haohaop

haohaop MemVIP

ai zay ta???