digi4u

Tầm giá 50 triệu nêm mua máy quay gì mong các bác tư vấn

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi ngocdantd, 15/12/16.

1. thienvu1974

thienvu1974 New Member

• Panasonic AG-UX90 ntsc có các chế độ ghi UHD 29,97 / 23,98 / FHD 59.94p / 29.97p / 23.98p khi ra đĩa dvd sẽ có hiện tượng bị giựt hình.
      • chíp nhỏ 1" MOS Sensor. ống kính 15x Optical Zoom chưa thích hợp cho không gian quay chật hẹp. không nhạy cảm với ánh sáng thấp 1.3 LUX. độ sâu màu chỉ 8 bit. phân tích màu chỉ đạt 4:2:0. các bạn nên cân nhắc kỹ trước khi mua máy.

2. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Đọc xong comment một lúc mà vẫn chưa hết choáng với kết luận của bạn!

nguyenbachbp and lubu like this.
  3. lubu

lubu Active Member

thienvu1974 Nói:
    Panasonic AG-UX90 ntsc có các chế độ ghi UHD 29,97 / 23,98 / FHD 59.94p / 29.97p / 23.98p khi ra đĩa dvd sẽ có hiện tượng bị giựt hình.

• chíp nhỏ 1" MOS Sensor. ống kính 15x Optical Zoom chưa thích hợp cho không gian quay chật hẹp. không nhạy cảm với ánh sáng thấp 1.3 LUX. độ sâu màu chỉ 8 bit. phân tích màu chỉ đạt 4:2:0. các bạn nên cân nhắc kỹ trước khi mua máy
    • Theo Bạn thiencvu1974 Máy quay phim như thế nào mới tốt với tầm tiền 47-48 triệu VNĐ cho các bạn làm nghề ?

nguyenbachbp thích bài này.
  4. DC30PLUS

DC30PLUS Well-Known Member

Vậy theo bạn hiên nay có chíp nào lớn hơn chíp nhỏ 1" MOS Sensor này ko, tiêu chuẩn ống kính 15x Optical Zoom ko phải là thông số đánh giá độ rông của ống kính

nguyenbachbp thích bài này.
  5. Tâm bờm

Tâm bờm Well-Known Member

Bác này chắc là nhân viên tiếp thị - bán hàng của sony đây mà, tạo nick mới đi dìm hàng người ta để kiếm chút doanh số cuối năm.

6. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

tầm 50 củ kiếm con chip nào bự hơn 1icnh dùm e đi bác gì đó ơi.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

chắc ko biết tý gì về máy quay máy chụp - hay nói chung là chả biết tẹo gì về số cả nên nói tầm bậy tầm bạ.

8. thienvu1974

thienvu1974 New Member

nếu không có nhu cầu quay 4k hay có khả năng dựng 4k thì theo mình panasonic ag 160 là sự lựu chọn tốt hơn. ux90 có một chíp 1 inch khó có thể hơn 3 chíp 1/3 inch. zoom 15x so với 22x. độ nhạy sáng 1.3 lux so với 0.2 lux . nếu nhu cầu thường là full hd và đĩa dvd thì panasonic ag 160 dễ xài hơn (nhất là các thợ tỉnh lẻ). mình sử dụng ac 160 đã hơn 2 năm nay, nên mình có cảm nhận riêng vậy thôi không có ác ý nào cả.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

3 chip 1/3in thì vẫn nằm trên 1 con chip 1/3 in; đừng nghĩ là +3 lại ra chip 1' nha trời. Còn AC160 phải 1/3 ko chưa sét tới,....
    Kiến thức bạn nhiêu đó là hỗng lỗ chỗ - lỗ nào lỗ ấy to bằng lỗ hổng tầng ozon rồi đó.

Nói như bạn tôi cầm máy chụp Nikon D80 với 3 CCD crop sẽ ngon và to hơn 1 chip CMOS full frame >>>> máy tôi ngon hơn mấy con trên 30 triệu bây giờ :D .

Chưa tính tới đám kia bạn nói - nào là 1,x lux so với 0,2 lux, axc axc - có đám nào bạn đi quay về giao cho khách tự hào khách ko chửi khi quay ở 0,2 lux ko ? chứ nói thật trước cầm máy quay 1luxx - trừ phi quá bắt buộc phải sài 1 lux, còn lại toàn chơi tối thiểu 5-7lux ko. Lý do mở tới đó thì speed cỡ 1/15 - người ta đi giật đùng đùng,...thôi nói nữa mệt - kiến thức bạn có vấn đề quá rồi.

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.
  10. dannguyen

dannguyen Active Member

Thôi thì anh em thảo luận cho vỡ vạc, bác minhduclx có kiến thức sâu rộng cũng nên tế nhị chứ chê bai anh em thế ai dám nói,,,dấu dốt còn tệ hơn là nói ra để anh em góp ý. về chất lượng phim cuối cùng mình nghĩ không chỉ con chíp làm việc đâu, còn phụ thuộc thêm các bộ phận khác nữa để tạo ra phim cuối cùng. chíp to 1in như UX90 thì nhạy sáng...nghe là thế..nhưng 3 chíp của AC 160 cũng ko vừa đặc biệt khi có 3 chíp mỗi chíp được giao xử lý một kênh màu nên màu sẽ đẹp hơn (lý thuyết nhé) còn một chíp tuy to nhưng lại phải làm cả 3 kênh nên cũng chưa hẳn đã chiếm ưu thế. ông khỏe kéo 10kg..3 ông yếu mỗi ông chơ 4kg..tổng như thế nào thì các bác biết. theo em các máy thiên hướng pro đều 3 chíp hi không biết đúng không? câu này em đắc ý này: người mua nhầm chứ nhà sản xuất không bán nhầm, hàng đắt hơn sẽ có cái gì đó hơn mà chúng ta chưa biết đến vì không chịu học hỏi...ví dụ chất nhựa, nước sơn của các dòng máy cũng đừng tưởng như nhau...nó khác nhau cả sợi cáp bé tý bằng nửa sợi tóc ý. trở lại vấn đề chủ thớt..với 50 triệu lúc này mình sẽ lấy UX 90..làm dịch vụ thôi mà...đủ sài còn gì..và đừng nghĩ mua mỗi cái máy là xong..còn tý phụ kiện nữa chứ...nói hơi nhiều mong các bác thông cảm..TVC là một gia đình..hãy yêu thương giúp đỡ nhau! Tôi yêu nơi này mặc dù nhà nghèo..tỉnh lẻ..không được gặp các anh em ngoài đời!

minhduclx thích bài này.
  11. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Anh em tranh luận thoải mái không sao, nhưng những ai chưa cầm trên tay, chưa trải nghiệm thực tế thì đừng chém gió phần phật như thế. Tuấn là người trải nghiệm rất nhiều từ máy quay phim vài triệu đến cả trăm triệu đủ các hãng, kể cả action cam các loại. Tuấn đã trải nghiệm AC160 và hiện tại đang sở hữu UX90 nên Tuấn hiểu rõ AC160 và UX90 thế nào. Tại thời điểm Tuấn mua UX90 thì AC160 đã bị dow giá xuống còn 48 - 49 triệu/ anh em đừng lấy cái giá của AC160 lúc nó đang hot để mà so sánh trong thời điểm này theo lối nghĩ cổ xưa: "tiền nào, của đó" cũng như AC90 cách đây 2 - 3 năm giá 45 - 47 triệu, giờ còn 33 triệu.

UX90 sở hữu những thứ mà AC160 không bao giờ có được, chỉ có những người có kiến thức kỹ thuật mới hiểu được điều đó... khi nào các bạn cầm trên tay và có thời gian trải nghiệm cả hai máy AC160 và UX90 thì hãy phán nhé.

nguyenbachbp and minhduclx like this.
  12. dannguyen

dannguyen Active Member

vâng em chỉ nói về cái vụ chíp một hay 3 thôi..chứ biết UX90 giờ là lựa chọn thích hợp mà...em cũng khuyên chủ thớt lấy UX90 còn gì...UX90 máy đời mới, ống lecca..chíp 1in..4K...bit cao..thì nó lợi thế mà nhưng có 160 thì cũng không cần lăn tăn lắm về UX90 chủ yếu lựa chọn cho anh em bây giờ thôi! Em không xem kĩ cứ nghĩ 160 vẫn cao hơn UX 90 một ít!

minhduclx thích bài này.
  13. DC30PLUS

DC30PLUS Well-Known Member

nhân dịp này mình nói luôn,mình thấy ux90 màu đẹp,o kính wide rộng ,bắt sáng nhạy,tăng gen cao ko bị hạt,chỉ lăn tăn 1 vấn đề với chíp 1 inch nó chỉ lợi về vấn đề nhạy sáng thôi nhưng so với máy 3 chip 1/3 thì dynamidrange ko bằng,đơn giản nhất chỉ hơi dư sáng 1 xíu là MẶT nhân vật bị
    " lác" cháy ngay, về hậu kỳ kéo lại ko thể đẹp dc,y như thời băng DV quay máy 3 chíp và 1 chíp vậy
    vì mình cũng đang dùng cả 2 máy chíp 1 inch và máy 3 chip 1/3 ( dù máy 3 chip là loại rẻ hơn)
    bạn Tuấn đang có máy trong tay ko biết mình nói có đúng hay ko

lubu thích bài này.
  14. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hic bạn đề cao mình quá rồi - nói thẳng nói thật thì về UX90 mình dốt đặc cán mai.
    Đợt hội thảo thì 1. mình chưa có nhu cầu 2. đi lại tốn kinh phí và thời gian 3. ngay cuối năm vào mùa nên chả đi đc (cái nầy quan trọng) nên cả thằng Sony và thằng Pana hội thảo mình chả đi thằng nào, vì đi là coi như mất 1 ngày, nếu có nhu cầu mua máy hay sẳn mua cái gì thì mới đi luôn 1 thể. Mà giờ thời buổi hiện đại - mua cái gì nếu rành thì cứ chuyển khoản họ ship về tận toalet luôn :D, nên chả cần đi chi cho tốn đủ thứ từ time đến tiền.
    Vì vậy mà chủ đề chuyển qua UX90 mình chỉ có tý cmt hỏi thăm - còn lại im re vì có biết gì đâu mà nói.
    Nhưng thấy bạn @thienvu1974 phát biểu linh tinh thì góp ý tý thôi.

Còn chip thì...giờ chả biết đâu mà lần đâu. Trước thời còn CCD thì 3 chip ngon hơn 1 chip. Qua Cmos thì 1 chip to thôi.
    Rồi chip 1/4 hay 1/47 in trước là của đồ chơi handycam hay tụi powershot hay dtdd - nhưng...cái ac90 của mình chip có 1/4.7in mà nét và màu nhìn phải nể.
    Công nghệ thay đổi từng ngày các bác ah - nên giờ chả dám ho he gì nhiều về tụi nầy đâu.
    Nếu để ý dtdd các bác sẽ thấy camera trên nó tiến xa cỡ nào - thậm chí 1 số cái giờ nó còn hơn cả tụi camera bèo bèo tầm ngàn đô trở lại ấy; dù con chip nó bé tẻo teo. Nên đừng nhìn nó nhỏ mà khinh - nhỏ nhưng em nó có vỏ.

Có 1 điều Đẳng cấp mãi mãi là đẳng cấp. Nên dù tụi kia tiến vượt mặt thế nào thì vẫn ko so về đẳng cấp được ở mặt nào đó. VD về máy chụp cho dễ hình dung. Cùng cấp máy ống kính rời dù là crop đi, nhưng bèo nhất và nhì thường không có chỉnh độ K, phải qua trung cấp mới có, tới cao cấp thì khác hẳn,.... Máy quay thì Sony tầm tụi MC2500 trở lại ko đủ phím chức năng thao tác nhanh (phải chui vô menu)- phải máy tầm NX100 mới có. Đó là đẳng cấp ,..dù theo thời gian nó bị lạc hậu nhưng cái đẳng cấp đó vẫn còn mãi (đời sau hàng đẳng cấp mới có các tính năng đó - hàng thường cũng ko có).
    Nên tiền nào của ấy Đúng - nhưng Đúng ở mức đẳng cấp của nó, còn những thứ thay đổi theo thời gian thì ko liệt kê vào.
    hihi nói dài thành ra dỡ, ....

15. Tâm bờm

Tâm bờm Well-Known Member

Hehe... tham gia xíu.
    Các bác đề cập đến 1 chip và 3 chip mình xin góp chút kiến thức:
    1. Lợi thế dòng 3 chip:
    Cái mình thấy quan trọng nhất là 3 chip ghép từ 3 chip nhỏ thông thường là 3x 1/3, Cái này có lợi là thiết kế được ống kính mở khẩu lơn dễ dàng. Thông thường thì mở đc cỡ 1.6 đến 1.2
    Đây là điều máy 1 chip lớn không có đc. Và khi mở lớn như vậy, gặp ánh sáng yếu sẽ không cần tăng gain đồng nghĩa hình ảnh mịn màng và ít noise.

2. Lợi thế dòng 1 chip: giá thành.
    Chi phí cho sx 3 chip nhỏ mắc hơn 1 chip lớn so cùng tổng diện tích. Chưa kể hệ thống 3 chip còn cần có lăng kính phân chia ánh sáng lên từng chip.
    Gặp một cái nhược là ống kính cho dòng này độ mở hạn chế, thường từ 2.8 trở lên. Như vậy trong điều kiện thiếu sáng, nó thua về khẩu độ mấy nấc rồi, nên phải bù lại bằng tăng gain, tăng gain kéo theo tăng noise và lúc này, hơn thua nhau ở chỗ con chip xử lý video trên từng máy, thằng nào khử noise tốt thằng đó thắng.
    Nhưng bù lại, ống kính khẩu nhỏ kèm với tiêu cự dài cho ra hình ảnh trong hơn, chi tiết hơn, xóa phông đẹp hơn, contrast cao hơn...

3. Bác DC30PLUS nói 3 chíp dynamic range cao hơn 1 chip mình không đồng ý. Về cấu trúc thì 3 chip chỉ có thể tăng độ sâu màu, giảm nhiễu giữa các điểm màu cạnh nhau chứ không thể tăng dynamic range đc.
    Dynamic range phụ thuộc vào công nghệ sản xuất ra chip, chất lượng cũng như phân khúc của nó. Vd như 5D và 5D mark II đều là full frame, nhưng dynamic range của 5D2 cao hơn nhiều do công nghệ sx ra chip mới hơn. Hay dù cho 5D4 ra sau 1Dx mark2 nhưng màu sắc, độ nổi khối hay Dynamic range của 1Dx mark 2 vẫn hơn 5D4.

4. Cuối cùng, 1 chip hay 3 chip đều có ưu điểm riêng, tùy theo công việc nó phát huy đc thế mạnh hay không. Và nhà sx họ luôn tìm cách giảm tối đa khuyết điểm ở những máy đời sau, đời mới để cạnh tranh, nên nếu giá thành bằng nhau, mình nghĩ chọn cái mới ra hay hơn cái đời cũ đã down giá.

Cái bác gì gì càm ac 160 hơn 2 năm ấy, thấy kể toàn ưu, còn khuyết điểm như hao pin, nóng máy, nặng trịch.... sao không thấy kể ra nhỉ?

lubu and DC30PLUS like this.
  16. vuthanh95

vuthanh95 MemVIP

đọc mà giật mình

caodangluan thích bài này.
  17. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

dang ket con em ag-ux90 chưa biết mua ở đâu mình ở hà tĩnh

18. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

vừa lắp được có máy tính giờ cần thêm còn máy quay 3 con máy vx 210 và 200 giờ bỏ xó tiếc thật

19. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

vừa lắp được con máy tính giờ cần thêm còn máy quay 3 con máy vx 210 và 200 giờ bỏ xó tiếc thật

20. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

vừa lắp được con máy tính giờ cần thêm còn máy quay 3 con máy vx 210 và 200 giờ bỏ xó tiếc thật từ trước đến giờ toàn dùng sony chưa dùng pana này thấy các vị nói vậy thì tham gia pana