Tầm giá 50 triệu nêm mua máy quay gì mong các bác tư vấn

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi ngocdantd, 15/12/16.

1. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Anh em tranh luận thoải mái không sao, nhưng những ai chưa cầm trên tay, chưa trải nghiệm thực tế thì đừng chém gió phần phật như thế. Tuấn là người trải nghiệm rất nhiều từ máy quay phim vài triệu đến cả trăm triệu đủ các hãng, kể cả action cam các loại. Tuấn đã trải nghiệm AC160 và hiện tại đang sở hữu UX90 nên Tuấn hiểu rõ AC160 và UX90 thế nào. Tại thời điểm Tuấn mua UX90 thì AC160 đã bị dow giá xuống còn 48 - 49 triệu/ anh em đừng lấy cái giá của AC160 lúc nó đang hot để mà so sánh trong thời điểm này theo lối nghĩ cổ xưa: "tiền nào, của đó" cũng như AC90 cách đây 2 - 3 năm giá 45 - 47 triệu, giờ còn 33 triệu.

UX90 sở hữu những thứ mà AC160 không bao giờ có được, chỉ có những người có kiến thức kỹ thuật mới hiểu được điều đó... khi nào các bạn cầm trên tay và có thời gian trải nghiệm cả hai máy AC160 và UX90 thì hãy phán nhé.

nguyenbachbp and minhduclx like this.

2. dannguyen

dannguyen Active Member

vâng em chỉ nói về cái vụ chíp một hay 3 thôi..chứ biết UX90 giờ là lựa chọn thích hợp mà...em cũng khuyên chủ thớt lấy UX90 còn gì...UX90 máy đời mới, ống lecca..chíp 1in..4K...bit cao..thì nó lợi thế mà nhưng có 160 thì cũng không cần lăn tăn lắm về UX90 chủ yếu lựa chọn cho anh em bây giờ thôi! Em không xem kĩ cứ nghĩ 160 vẫn cao hơn UX 90 một ít!

minhduclx thích bài này.

3. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

nhân dịp này mình nói luôn,mình thấy ux90 màu đẹp,o kính wide rộng ,bắt sáng nhạy,tăng gen cao ko bị hạt,chỉ lăn tăn 1 vấn đề với chíp 1 inch nó chỉ lợi về vấn đề nhạy sáng thôi nhưng so với máy 3 chip 1/3 thì dynamidrange ko bằng,đơn giản nhất chỉ hơi dư sáng 1 xíu là MẶT nhân vật bị
    " lác" cháy ngay, về hậu kỳ kéo lại ko thể đẹp dc,y như thời băng DV quay máy 3 chíp và 1 chíp vậy
    vì mình cũng đang dùng cả 2 máy chíp 1 inch và máy 3 chip 1/3 ( dù máy 3 chip là loại rẻ hơn)
    bạn Tuấn đang có máy trong tay ko biết mình nói có đúng hay ko

lubu thích bài này.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hic bạn đề cao mình quá rồi - nói thẳng nói thật thì về UX90 mình dốt đặc cán mai.
    Đợt hội thảo thì 1. mình chưa có nhu cầu 2. đi lại tốn kinh phí và thời gian 3. ngay cuối năm vào mùa nên chả đi đc (cái nầy quan trọng) nên cả thằng Sony và thằng Pana hội thảo mình chả đi thằng nào, vì đi là coi như mất 1 ngày, nếu có nhu cầu mua máy hay sẳn mua cái gì thì mới đi luôn 1 thể. Mà giờ thời buổi hiện đại - mua cái gì nếu rành thì cứ chuyển khoản họ ship về tận toalet luôn :D, nên chả cần đi chi cho tốn đủ thứ từ time đến tiền.
    Vì vậy mà chủ đề chuyển qua UX90 mình chỉ có tý cmt hỏi thăm - còn lại im re vì có biết gì đâu mà nói.
    Nhưng thấy bạn @thienvu1974 phát biểu linh tinh thì góp ý tý thôi.

Còn chip thì...giờ chả biết đâu mà lần đâu. Trước thời còn CCD thì 3 chip ngon hơn 1 chip. Qua Cmos thì 1 chip to thôi.
    Rồi chip 1/4 hay 1/47 in trước là của đồ chơi handycam hay tụi powershot hay dtdd - nhưng...cái ac90 của mình chip có 1/4.7in mà nét và màu nhìn phải nể.
    Công nghệ thay đổi từng ngày các bác ah - nên giờ chả dám ho he gì nhiều về tụi nầy đâu.
    Nếu để ý dtdd các bác sẽ thấy camera trên nó tiến xa cỡ nào - thậm chí 1 số cái giờ nó còn hơn cả tụi camera bèo bèo tầm ngàn đô trở lại ấy; dù con chip nó bé tẻo teo. Nên đừng nhìn nó nhỏ mà khinh - nhỏ nhưng em nó có vỏ.

Có 1 điều Đẳng cấp mãi mãi là đẳng cấp. Nên dù tụi kia tiến vượt mặt thế nào thì vẫn ko so về đẳng cấp được ở mặt nào đó. VD về máy chụp cho dễ hình dung. Cùng cấp máy ống kính rời dù là crop đi, nhưng bèo nhất và nhì thường không có chỉnh độ K, phải qua trung cấp mới có, tới cao cấp thì khác hẳn,.... Máy quay thì Sony tầm tụi MC2500 trở lại ko đủ phím chức năng thao tác nhanh (phải chui vô menu)- phải máy tầm NX100 mới có. Đó là đẳng cấp ,..dù theo thời gian nó bị lạc hậu nhưng cái đẳng cấp đó vẫn còn mãi (đời sau hàng đẳng cấp mới có các tính năng đó - hàng thường cũng ko có).
    Nên tiền nào của ấy Đúng - nhưng Đúng ở mức đẳng cấp của nó, còn những thứ thay đổi theo thời gian thì ko liệt kê vào.
    hihi nói dài thành ra dỡ, ....

5. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Hehe... tham gia xíu.
    Các bác đề cập đến 1 chip và 3 chip mình xin góp chút kiến thức:
    1. Lợi thế dòng 3 chip:
    Cái mình thấy quan trọng nhất là 3 chip ghép từ 3 chip nhỏ thông thường là 3x 1/3, Cái này có lợi là thiết kế được ống kính mở khẩu lơn dễ dàng. Thông thường thì mở đc cỡ 1.6 đến 1.2
    Đây là điều máy 1 chip lớn không có đc. Và khi mở lớn như vậy, gặp ánh sáng yếu sẽ không cần tăng gain đồng nghĩa hình ảnh mịn màng và ít noise.

2. Lợi thế dòng 1 chip: giá thành.
    Chi phí cho sx 3 chip nhỏ mắc hơn 1 chip lớn so cùng tổng diện tích. Chưa kể hệ thống 3 chip còn cần có lăng kính phân chia ánh sáng lên từng chip.
    Gặp một cái nhược là ống kính cho dòng này độ mở hạn chế, thường từ 2.8 trở lên. Như vậy trong điều kiện thiếu sáng, nó thua về khẩu độ mấy nấc rồi, nên phải bù lại bằng tăng gain, tăng gain kéo theo tăng noise và lúc này, hơn thua nhau ở chỗ con chip xử lý video trên từng máy, thằng nào khử noise tốt thằng đó thắng.
    Nhưng bù lại, ống kính khẩu nhỏ kèm với tiêu cự dài cho ra hình ảnh trong hơn, chi tiết hơn, xóa phông đẹp hơn, contrast cao hơn...

3. Bác DC30PLUS nói 3 chíp dynamic range cao hơn 1 chip mình không đồng ý. Về cấu trúc thì 3 chip chỉ có thể tăng độ sâu màu, giảm nhiễu giữa các điểm màu cạnh nhau chứ không thể tăng dynamic range đc.
    Dynamic range phụ thuộc vào công nghệ sản xuất ra chip, chất lượng cũng như phân khúc của nó. Vd như 5D và 5D mark II đều là full frame, nhưng dynamic range của 5D2 cao hơn nhiều do công nghệ sx ra chip mới hơn. Hay dù cho 5D4 ra sau 1Dx mark2 nhưng màu sắc, độ nổi khối hay Dynamic range của 1Dx mark 2 vẫn hơn 5D4.

4. Cuối cùng, 1 chip hay 3 chip đều có ưu điểm riêng, tùy theo công việc nó phát huy đc thế mạnh hay không. Và nhà sx họ luôn tìm cách giảm tối đa khuyết điểm ở những máy đời sau, đời mới để cạnh tranh, nên nếu giá thành bằng nhau, mình nghĩ chọn cái mới ra hay hơn cái đời cũ đã down giá.

Cái bác gì gì càm ac 160 hơn 2 năm ấy, thấy kể toàn ưu, còn khuyết điểm như hao pin, nóng máy, nặng trịch.... sao không thấy kể ra nhỉ?

lubu and DC30PLUS like this.

6. vuthanh95

vuthanh95 MemVIP

đọc mà giật mình

caodangluan thích bài này.

7. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

dang ket con em ag-ux90 chưa biết mua ở đâu mình ở hà tĩnh

8. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

vừa lắp được có máy tính giờ cần thêm còn máy quay 3 con máy vx 210 và 200 giờ bỏ xó tiếc thật

9. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

vừa lắp được con máy tính giờ cần thêm còn máy quay 3 con máy vx 210 và 200 giờ bỏ xó tiếc thật

10. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

vừa lắp được con máy tính giờ cần thêm còn máy quay 3 con máy vx 210 và 200 giờ bỏ xó tiếc thật từ trước đến giờ toàn dùng sony chưa dùng pana này thấy các vị nói vậy thì tham gia pana

11. caodangluan

caodangluan MemVIP

Chắc Bạn này đang so sánh với máy quay full Fame mà các dòng máy quay full fame thì k có máy quay nào sử dụng ống kính liền cả.

12. camera vn

camera vn New Member

toàn là thánh , chưa xài ma nói y như thiệt . nếu khong biết thì đừng tư vấn tội nghiệp người ta , tui đã từng xài panasonic ròi chỉ được len góc rộng thôi còn , quay dịch vụ thì thua xa sony , nhược điểm của pana hao pin , bị áp màu xanh - vàng rất nặng , màn hình ảo quá còn sony thì khong , lúc trước tôi xài pana 160 áp màu quá chịu không nổi nên bán chuyển qua sony pxw x70 , pxw x70 ăn đứt con pana ux 90 , pxw x70 quay full hd 10bit 4-2-2 , pana ux 90 8bit 4-2-0 , khi bạn có dựng phim mới thấy được sự chênh lệnh giữa 10bit 4-2-2 và 8bit 4-2-0 , để nói cho bạn dễ hình dung giống như chụp hình file raw so với jpeg vậy , khi bị sai lệch màu sắc hay ánh sáng , 10bit 4-2-2 chỉnh lại chất lượng gần như không đổi còn 8bit 4-2-0 chất lượng giãm rất nhiều

caodangluan thích bài này.

13. sangkha2016

sangkha2016 Member

quay máy ux90 thì dung chương trình gì cho thích hợp xin hỏi anh Tuấn

14. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

sony x70 nhé. đang sử dụng và rất hài lòng

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác so KO cùng đẳng cấp.
    PXW X70 Sony đẳng cấp hơn hẳn AC160, so vậy AC160 chịu sao nổi.
    Giống lấy SS S8 đi so với con Ip 6, rồi chê tê tái em Ip6. Sao ko lấy Ip7 ahy 7s gần đời nhất em S8 ra mà so. Hay lấy SH Nhập đi so với AB rồi chê AB te tua, ko ráng lên con SH nội ahy SH mode cho nó gần gần đời tý.
    AC160 ko sài nên ko biết phải bị áp xanh - vàng ko ? Nhưng Ac90 đang sài đúng là bị áp nâu đất nặng cho ANh em quen sài Auto. Bỏ auto đi, tự canh WB hay quay K + (cộng) bỏ Auto Gain mà tự chỉnh sáng đi - màu bao đẹp. Đây là chưa nói tới vô profile chỉnh tăng giảm màu trong đó nữa.
    Máy móc chỉ là 1 phần thôi - đừng đổ tại nó. Mình quay ko đẹp tại tay nghề ko tới nhiều hơn. Máy móc càng xịn và càng auto thì tay nghề yếu cũng sài đc thôi. Giống giờ chụp hình máy số, chụp xong xem lại tại chỗ mà nhiều anh em vẫn chụp cháy sáng hay thiếu sáng - màu ko chuẩn, rồi phán để về PS lại. Trong khi ngày trước chụp film có đc vậy đâu, mà thợ ngày trước chụp vẫn rất đẹp đó thôi.
    Máy móc càng hiện đại con người ngày càng lười đi.

van son thích bài này.

16. camera vn

camera vn New Member

xin lỗi bạn trước mình không quảng cáo cho thương hiệu nào hết mình chỉ đưa ra nhận định thực tế mà mình từng xài . chứ không phải nghe theo trên mạng rồi nói , từ lúc chuyển qua máy quay thẻ nhớ tới giờ mình đã xài 6 máy cả 2 thương hiệu sony và pana bao nhiêu đó có đủ khả năng để hiếu giữ sony và pana chua

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hiểu là 1 chuyện sài là 1 chuyện. Sài là 1 chuyện. Ko riêng máy thẻ mà bệnh nầy có từ thời máy băng rồi, lên thẻ tùy dòng mà nặng hay nhẹ hơn tý , gọi đúng hình như tông hình nó thế.

18. lubu

lubu Active Member

Theo Kinh Nghiệm của mình thi Pana hãng nó test theo tông màu của mỹ là chính vì màu da và khí hậu (độ k ..v.v.) và dân mỹ họ tiếp xúc với Holywod và truyền hình quá nhiều gần như kiến thức về phim ảnh quá thường đối với họ,và số lượng máy quay lẫn máy chụp gần như nhà nào cũng có ,nên thị trường rất lớn (lý do các hãng chọn cách test để thỏa mãn người dùng) thương hiệu PANASONIC cũng bắt nguồn từ NATIONAL của Nhật ( sau nầy lấy luôn thương hiệu Panasonic cho các đồ điện tử của tập đoàn Matshusita ) và các máy quay Pana thường có tông màu riêng tự chỉnh sửa để thích hợp cho ý đồ trong phim truyện ,hoặc phóng sự .Các Loại Máy điện tử của PANA rất bền ( Nasa chọn đối tác là TĐ Matshusita cung cấp linh kiện và dân mỹ chỉ biết thương hiệu PANASONIC Chớ không biết NATIONAL .Còn ở VN sử dụng các loại máy quay để quay sinh hoạt ,gia đình, cưới hỏi phóng sự ,nên hình ảnh người xem là người thật của mình nên dể phê phán màu xấu đẹp ( Khi thử màu các Bác nên thử cùng hiệu Máy quay Pana - thử trên TV Pana cùng năm Sản xuất sẽ thấy nét riêng ) nhưng theo tôi thấy ở đây ta thử rất nhiều dòngTV,từ TV ss ,Lg ,Pana,Sony ,Shap..Toshiba. philip thậm chí TV TQ v..v .
    Còn riêng Sony thì tông màu dễ chịu (Hình ảnh dịu ,bán nhiều ở Âu châu.Châu Á) máy quay cho ra hình trung bình theo thị hiếu của Dân châu á ( thường sách hướng dẫn của Sony có tiếng việt trước Pana ) .Sony thường áp dụng các công nghệ phát minh mới vào các sản phẩm trước.Cho nên người VN mua máy nào sử dụng dể ,nhanh ,tiết kiệm,hiệu quả công việc ( kinh tế) là oke.
    *Theo Mình có lẽ Sony PXW-X70 Lỡ ra mắt giá rẻ mà hơi bị ngon ,Thử nghiệm ở Xavc 50m/s 60P( Giống thời kỳ VX2000 & VX2100 -PD150 -170 chiếm lĩnh thị trường của các thợ dịch vụ).Tội cái hơi nhỏ con ( các Bác Khoái ngầu vác máy càng lớn càng....)Mình chỉ thích gọn nhẹ.....

minhduclx thích bài này.

19. ldklam

ldklam MemVIP

sony nx100 tuyệt

20. cao trung

cao trung New Member

máy quay chụp lumix fz 1000 rẻ mà xài khá ngon nữa.

21. steven1709

steven1709 New Member

mình không thấy các bạn đề cập đến Dynamic Range và Bit màu nhỉ. chỉ nói đến UX90 dể cháy sáng thôi mà không phân tích tại sao nó dể cháy sáng. Dynamic Range UX90 bao nhiêu Stops ?, màu thì 8 Bit. có bạn nào biết Dynamic Range của AC 160 bao nhiêu Stops và bao nhiêu Bit màu không. mình tìm trên mạng không thấy ghi 2 thông số này. mình có xem DVX200 Dynamic Range tới 12 stops. với thông số 12 stops này thì quay hình rất đẹp.

Chỉnh sửa cuối: 20/5/17

22. songthuyanh

songthuyanh Active Member

mình đang quay panasonic nhưng quả thật thấy thua sony các bạn ạ, mình chỉ so sánh tầm tiền ngang nhau nhé

23. dannguyen

dannguyen Active Member

mình đang quay panasonic nhưng quả thật thấy thua sony các bạn ạ, mình chỉ so sánh tầm tiền ngang nhau nhé
    thua thắng tương đối thôi...ăn nhau người đứng sau máy ấy.
    cái bác camera vn gì đó chê a160 áp màu kinh khủng phải đổi máy...bác ấy dùng nhiều máy có lẽ bác ấy hiểu...nếu bác dùng 160 bị áp màu kinh khủng(như bác nói) thì có 2 trường hợp xảy ra. 1 là con máy bác bị lỗi. 2 là bác không làm chủ được nó...! làm dịch vụ thì đầu tư ít mà hiệu quả là chuẩn ko cần chỉnh, tuy nhiên cũng phải xem thị trường ntn...các bác giờ này ôm các máy 50..60 triệu làm dịch vụ đời thường mà chê không đẹp...xin lỗi em nói thật..các bác giải nghệ thôi. còn không các bác nên đầu tư kiểu phim bom tấn ấy chắc mới đẹp được!

dungmanh33 and minhduclx like this.

24. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nói thẳng ra ko ngoa chứ ở tầm tỉnh trở lại thì 10 thợ hết 8 thợ chưa biết canh Wb cho đẹp rồi - cứ nhắm trắng hay xám / đen canh như cái máy thôi. Thêm 5/10 thợ chỉ biết chọn nút quay ngược sáng chứ se tăng giảm sáng làm ko nổi. Mà chả ai thừa nhận mình dỡ cả. Nên tất cả chỉ tại cái máy thôi.

25. anpho68

anpho68 MemVIP

Ôi - nãy giờ rối tinh rối mù cả lên - thôi - cứ xài con pana MD10000 này cho chẵn 10 năm rồi tính tiếp !

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |