digi4u

sony nx100 quay hệ NTSC

Thảo luận trong 'THIẾT BỊ – CÔNG NGHỆ' bắt đầu bởi huyhoang24, 18/9/16.

1. huyhoang24

huyhoang24 New Member

Kính chào anh em. Em đang rất khỏ tâm. Sự việc là e mới mua con sony nx100. Sai lầm của em là k biết vấn đề hệ pal và ntsc. E mua ngay con máy chỉ quay được hệ pal. Người dựng phim nói quay hệ pal ra phim sấu lắm. Bây giờ em không biết phải làm sao. Mong ae chỉ cho em 1 lối thoát.

quayphimhaudepvietnam thích bài này.
  2. huyhoang24

huyhoang24 New Member

giúp em với ae ơi

3. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Ai nói với bạn là hệ Pal quay xấu lắm? Pal hay Ntsc tùy thuộc quốc gia mà Song bán hàng thôi. Quay hệ nào về dựng hệ đó đừng convert lung tung. Mà đã dựng HD rồi thì cứ vô tư

Vũ Anh Nhân and huyhoang24 like this.
  4. bich ha

bich ha Active Member

THVN Phát toàn hệ PAL đó bạn . quan trọng người dựng thiết lập sai rồi lại convert sai nữa thì đúng là thảm họa

Vũ Anh Nhân thích bài này.
  5. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

Bạn Huy Hoàng ơi đừng nghe ai cả, cứ theo cặp mắt của mình đi, mình là fan của NTSC bây giờ cũng quay Hd Pal nè, phim vẫn mượt mà màu mè khỏi phải chê luôn, mình làm nghề cứ theo quan điểm của mình, chứ nghe theo thì rối lắm người thích cái này thì nói cái này tố, còn ng thích cái kia nói cái kia tốt. Nói chung đây là bài học muôn thuở trên DĐ ko bao giờ có cái kết cũng như Body máy ảnh thôi, chúc bạn vững tin mà làm N100 đẳng cấp lắm rồi

huyhoang24 thích bài này.
  6. photongheo

photongheo Well-Known Member

quay hệ Pal đẹp mà Pác.

7. DC30PLUS

DC30PLUS Active Member

do trước kia tư liệu dựng đầu băng hệ pal hiếm nên cứ đổ thừa hệ pal xấu
    hồi xưa mình dùng Z7 quay 2 hệ ,chuyễn sang hệ pal để so sánh ,bất ngờ
    hệ pal nét hơn, bạn cứ yên tâm mà dùng

8. huyhoang24

huyhoang24 New Member

Thành thật cám ơn ae đã chia sẻ. E cảm thấy tự tin hơn rồi. Vấn đề là giờ e phải tìm người dựng khác thôi.

9. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Kêu thợ dựng làm đầu băng hệ Ntsc,sau đó import vô sequence hệ Pal để dựng cho bạn, Premiere nó cũng tự chuyển được

10. huyhoang24

huyhoang24 New Member

Các bác cho e hỏi, nếu ngày nhà gái e quay hệ pal, hôm sau em kêu thợ quay ntsc. Vậy 2 cái có ráp được lại với nhau k.

11. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Quay FullHD 1920 thì vô tư đi

Vũ Anh Nhân thích bài này.
  12. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thợ dựng ko được hệ Pal nên nói khéo thế.
    Người VN đa phần thế - ngu lâu dốt bền, cái nào mình ngu là đổ thiên hạ hết. Người càng khoe mẽ càng đổ mạnh miệng (để chứng tỏ mình đúng và pro).
    Bỏ ngay thợ dựng đó đi. Mà đa phần ae dựng thích nghe thợ dựng hot lắm, hot càng hay càng tin mới ác. Ko riêng thợ dựng mà buôn bán cũng thế, nên đa cấp mới sống lâu và bền đc :D (đá lộn sân tý).

Được nhưng ko đẹp lắm. Cùng size như FHD hay HD nhưng khác nhau tần số cái 30 cái 25 nên ra ko hợp nhau hoàn toàn đâu.
    Còn bác kia nói trước quay SD Pal nét hơn phải rồi : PAL SD 720x576 trong khi NT có 720x480 mà, nhưng NT đc cái hình chuyển động mượt hơn. Nói chung đc cái nầy mất cái kia.

huyhoang24 thích bài này.
  13. huyhoang24

huyhoang24 New Member

Anh thợ dựng băng này dựng băng trên 20 năm rồi. Em mới chuyển qua hd, gửi file cho anh thì a nói a dựng thì cũng được nhưng hệ pal thì vedeo ra không mượt, khuyên em nên đổi máy cho cùng hệ với anh em. Em cố gắng lắm mới lấy nổi con máy, giờ mà nghe lời anh nói thì em lại khổ nữa.

14. huyhoang24

huyhoang24 New Member

Hiện tại e quay xong, về chép file vào usb và gửi xe tới chỗ dựng. Các bác có cách nào gửi qua mạng không, chỉ cho em với. E cũng thử gửi file như gửi hình đi xuất nhưng file quay phim nặng quá, thường trên 20gb nên gửi rất là lâu.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Lâu năm lên lão làng.
    Mà lão thì ko cập nhật nổi cái mới đâu.
    Nên chuyên làm NT mà làm băng - lê lếch lên HD là khá lắm rồi. Giờ còn ép làm thêm PAL làm ko nổi đó :D.
    Giống bác quay chụp vài chục năm đi - nhưng giờ ép bác quay chụp dạng phóng sự hay nude thì dù ham hố cách mấy cũng ko tài nào nhanh gọn + Đẹp bằng nhóm trẻ sau nầy.

Đành vậy.
    Có cách là sài cáp quang gửi đi, hay ra tiệm net gửi, yêu cầu bên nhận cũng sài cáp quang và có host riêng để nhận. Cách nầy khá lằng nhằng, thợ dựng gia đình 1 thợ chắc ko ai làm đâu. Chỉ làm với các phòng dựng lớn thôi (5-6 thợ trở lên: lâu ko gửi ko biết có phòng dựng nào SG sài cách nầy ko !? chứ gửi hình rọi cho lab toàn sài cách nầy mà).

quvinhtxcd thích bài này.
  16. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

Bạn nói thợ lập 1 server riêng cho nình và bên nhận cũng lập 1 server rồi chuyển nhanh gọn mà, quá đơn giản. Chúc bạn thành công

17. DC30PLUS

DC30PLUS Active Member

bên gởi cũng lâu mà bên nhận cũng lâu- và đòi hỏi 2 bên đều tốc độ cao ,cáp quang 50MB chắc khả quan hơn
    hay nhất và đỡ tốn kém là mượn hot của lab gởi và nhận

18. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Thời buổi này 100 thợ quay thì 99 Ông thợ biết dựng rồi - Bạn bỏ chút thời gian ngắn học có gì đâu . chủ yếu các Anh em hiện nay chia sẽ Project cho nhau rồi - trên diễn đàn mình thấy quá trời - có thể xin phép lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia cũng OK thôi - còn mình lệ thuộc vào thợ họ chưa hiểu hết ý mình thì cũng mệt ........

doan ngoc thanh thích bài này.
  19. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Bác ở đâu qua đây tui nấu Pal và NTSC cho, nhà thường vẫn hay ăn lẩu thập cẩm mà, Thợ dựng mà nói vậy thì chết mấy anh camera man rồi. kêu ổng nghỉ đi thôi, ăn nói bậy bạ quá.

quvinhtxcd thích bài này.
  20. huyhoang24

huyhoang24 New Member

Em chào bác. Em ở bình phước. Cám ơn bác đã quan tâm bài viết của e. Cho em hỏi bác ở đâu vậy.