SO SÁNH PHOTOSOP CS6 VÀ PHOTOSOP CC

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi khangvhla, 23/5/16.

1. khangvhla

khangvhla MemVIP

chào các anh chị trong diễn đàng..tình hình là em đang sử dụng photosop cs6 nhưng cameraraw của nó chỉ có 7.0 thôi..còn photosop cc thì có thể update lên cao hơn nhưng em chưa sữ dụng bao giờ..nên lên đây nhờ các anh chị tư vấn dùm...nên sài cs6 hay cs cc và cấu hình cscc có nặng lắm khong..nhờ sự giúp đỡ của các anh chị ạh..

hoandsg thích bài này.

2. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Bạn vào đây tải Camera Raw 9.1.1 cho CS6
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

3. khangvhla

khangvhla MemVIP

BÁC
    Vui lòng đăng nhập để thấy linkUpload Team PASS KO ĐÚNG LÀ SAO VẬY BÁC..

4. _TMT_

Bạn gõ trực tiếp thử xem

khangvhla and nguyenbachbp like this.

5. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Mình vừa check xong, pass thuviencuoi.vn vẫn hoàn toàn chính xác bạn ạ!

6. _TMT_

Có lúc Fshare nó không chịu chép & dán

7. khangvhla

khangvhla MemVIP

cảm ơn các bác nhiều..em quên nên đánh pass bằng chử hoa..:D

_TMT_ and nguyenbachbp like this.

8. nguyenhoainam

nguyenhoainam MemVIP

Thực ra nếu bác nắm chắc quy luật thì bản 7 kéo vẫn ngon, có điều update có vài chức năng mới hơn. Photoshop cc chắc chắn hơn cs6 vì nó tích hợp camera raw trong filter bác sử dụng đc liên tục và không gián đoạn khi chỉnh màu qua lại, pts cc nặng hơn cs6 1 chút nếu dùng nên tải bản 2014.2.1 nó ổn định và nhẹ, tắt card màn hình trong photoshop...

9. hung.pts

hung.pts Member

Tắt card màn hình bằng cách nào vậy bác? Máy em đang dùng bản CC 2015.1.2 máy cấu hình hơi thấp nên lag quá

10. _TMT_

Mình nghĩ là bạn ấy nói tắt ở đây:

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn khuyên trớt quớt vậy.
    Khuyên thế chả lẽ nhà có oto, trời mưa gió kệ cha nó, bạn khuyên người ta nên cất xe đi bộ cho nó lãng mạn và ...lẹ (theo bạn) !?

khangvhla thích bài này.

12. nguyenhoainam

nguyenhoainam MemVIP

Tôi không hiểu ông là cái thể loại gì? Nhưng có những người như ông chỉ giỏi anh hùng bàn phím thì sẽ không giúp gì được người khác cả. Ông đã tắt và sử dụng chưa mà nói như vậy? Tôi khuyên người ta như thế vì thực tế tôi làm như thế nó nhẹ hơn, nghe hay không là việc của người ta. Lâu nay, ít tham gia hoạt động diễn đàn này, nhưng cứ thấy nick của ông là tôi thấy ông chém gió nói phét như thánh.

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Trừ phi cái VGA của ông là onboard hay quá cùi mới cần tắt.
    Tôi thích nhất cái tính năng hỗ trợ zoom của nó, zoom trực quan theo kéo chuột. Cái đó từ CC ko có VGA đố sài đc.
    Còn nói tắt chạy nhanh hơn thì potay. Tôi chưa thấy bật chạy chậm hơn cái gì cả, thậm chí 1 số plugin cảm giác nhanh hơn (tôi ko rảnh bấm đồng hồ so từng phần trăm giây).

3. Hay VGA ông share RAm, máy RAM yếu nên cần tắt. Ông nên coi lại kiến thức mình trước khi chửi người ta.
    Thằng Adobe nó ko ngu + lì đến mức thêm cái tính năng tào lao vào đâu ông ah.
    Ko tin cứ kiếm laptop cùng cấp có vga rời và onboard ngồi xử sẽ thấy có nó nhanh hơn thế nào (còn máy bàn thì tôi ko sài mấy con P4 đời cũ nên ko cảm nhận đc nó chậm ra sao).
    TB: + và cũng ko sài máy nào dưới 4Gb Ram đâu. Nên đừng đem mấy cái máy win XP sài 2Gb ram ra so - tôi ko chấp. Ram giờ rẽ bèo, nhịn cafe 1 tháng dư hơn 4Gb, nhịn nhậu 1 chầu biết đâu lên thêm 8Gb. VGA tui cũng chả hàng ngon, nhưng chả phải đồ lõm khỏm mấy con 210 gì gì hay tụi 4850 4870 thần thánh mà chạy như rùa. Chưa kể nếu ko có vga rời thì sài onboard nó chậm phải rồi, vì cc nó đòi tập lệnh gì đó mà tụi on nó ko có, bật lên chỉ tổ báo lỗi.

Chỉnh sửa cuối: 24/5/16
    khangvhla thích bài này.

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

4. Ah từ CC14 và 15 ông xử ảnh lớn sài Liquid mà ko bật VGA hổ trợ xem nó lê lết thế nào. Cỡ ảnh 300dpi size 30x45cm thôi chả cần lên 50x75 hay 70x110 đâu.

5. Chuyện xưa thế nầy : có anh tới đoạn đường có sông chắn ngang - hỏi 1 em bé sông nầy sâu ko ? lội qua đc ko : bé nói "sông nầy sâu lắm, ghê lắm, sâu ngập lút đầu, lội qua coi chừng chết" thế là mặc định nghĩ "sông sâu" và cuốc bộ vài km kiếm cầu / phà qua sông.
    Nhưng quên mất là hỏi 1 bé mới đứng tới hông mình thôi, và sông sâu ngập đầu bé thật,nhưng mới tới vai mình ah.

Tôi nói thế vì có sách mách có chứng, Haha từ thời Cs5 có vga cùi đã chạy lẹ hơn mấy cái vga onboard chip g41 gì gì rồi. Huống chi tới CC 15. Miễn đừng vác mấy con vga cổ lỗ sỉ (dù cách đây 6-7 năm mua giá 3-5 củ) ra so, hiệu năng nó chưa chắc nhỉnh hơn mấy cái vga onboard giờ.Ko tin cứ thử tìm và down cái ct PerformanceTest - passmark về chạy xem tới lúc dựng 2-3D máy chạy thế nào.

Chỉnh sửa cuối: 24/5/16
    khangvhla thích bài này.

15. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Các bạn thân mến!
    Anh chị em trong nghề mỗi người đều có kiến thức, kinh nghiệm, quan điểm và cảm nhận riêng. Ban Quản trị rất mong mọi người trao đổi trên diễn đàn với tinh thần tôn trọng lẫn nhau, giao lưu, chia sẻ, cầu thị học hỏi để cùng tiến bộ, tránh lời qua tiếng lại gây mất đoàn kết, vì một diễn đàn TVC thân ái, nhân văn.
    Trân trọng cảm ơn các bạn!
    Thân ái!

hieuu30, ngaxinh91, minhduclx and 3 others like this.

16. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác minhduclx nói đúng đó. Trc xài cs3 thấy vga card chẳng có ý nghĩa gì, onboard hay xịn nó chạy cũng vậy, chỉ cần cpu mạnh là đc. Nhưng khi sang cs6 thì pó tay, phải rút tiền mua cái card 1tr (quadro fx3700) thấy nhanh hơn hẳn. Nhưng thấy card nóng quá, chắc do phải chạy hết công suất nên lại rút tiền mua cái 660Ti, giờ thì ổn rồi.
    Từ cs6 nhiều chức năng nó sử dụng công nghệ cuda core của nvidia thay vì chỉ dùng open.cl
    Hiểu nôm na là photoshop dùng cách mới để gởi lệnh trực tiếp sang vga card xử lý mà 0 cần thông qua cpu. Do vga card đc thiết kế để chuyên xử lý hình ảnh nên làm việc hiệu quả hơn. Với lại giờ mấy cái card giờ tốc độ tính toán còn nhanh hơn cpu nhiều.

minhduclx thích bài này.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cc14 tắt vga , mở cỡ 5-6 tấm cp2 làm 1 lúc, chấm mụn thôi mà chấm lẹ nó lag bà cố vì dựng hình ko kịp chứ ở đó mà nói. CC15 còn nặng hơn.
    Nói chung về tắt VGA tôi cũng từng tắt (1 time bị hư vga rời, sài onboard cứ vào PS lại báo lỗi, chán tắt mà...chịu ko nổi phải bật vga on sài tạm dù báo lỗi hoài rất khó chịu nhưng ....). TÔI ko đàn bà để nhớ hết tiểu tiếc, nên chỉ nhớ Đúng là có vga là Hơn. Cũng như CC hơn CS6, CS6 hơn CS5-4-3,...còn hỏi hơn cái gì đột xuất tôi THUA, ko nhớ để trả lời đâu (vì tôi ko phải diễn giả, người dạy PS, hay anh marketing cho PS mà cần nhớ mấy cái quái đó).
    Tới giờ nhớ đc 3 cái đó : 1 là hỗ trợ zoom; 2 là sài liquid; 3 là dựng hình khi làm như sài clone stamp, healing,... nói chung hơn chắc cỡ 1000% (ngàn % ko có).

@nguyenbachbp diễn đàn để chia sẽ. Nên ai cũng muốn chia sẽ. Nhưng chia sẽ cho Đúng, nhwu ông bà dạy "biết thì thưa thốt, ko biết thì dựa cột mà nghe". Nên cái nào Đức biết mới dám nói, còn ko ngồi hóng thôi. Và tranh luận thì phải ra Đúng / Sai. Ko kiểu đàn bà cái gì cũng đc, nên cần nói cho rõ.
    - Mà bác cũng sài PS, thậm chí sài nhiều tính năng nữa thì có thể đứng giữa làm trọng tài xem ai Đúng / Sai thử mà :D.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |