Sai lầm khi dùng may panasonic MD 10000

Thảo luận trong 'Panasonic' bắt đầu bởi Thành Media, 7/5/11.

1. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Mình có nhận xét trên là vì hum rùi một trông hai máy của mình bì đứt dây cát cửa băng. Băng vào thì nó không đưa băng xuống nữa. Mình phải mang ra Hà Nội sửa. Thì mọi người biết thế nào không. Cái ống kính cảu MD 10000 đó nó nhỏ xíu ah. Khi đó mình thấy cái Vx2100 Sony đang bổ máy nằm cạnh thì thấy ống kính cảu MD 10000 chỉ bằng 2/3 của VX 2100 thui. Hix thảo nào mình thấy MD nếu lia máy nhanh thì hay bị mất nét. Hoặc bị giật hình.
    Nói thế thôi chứ ai chưa mua máy thì không nên dùng MD mà nên tham khảo thêm mà mua máy cho phù hợp. Mình dính 2 con MD liền. Một con thì giờ bẩn đầu từ không thèm báo. Một con thì hum rùi đứt cáp của băng. Giờ đã bổ máy có bán cũng mấy giá. Máy mình mới quay được khoảng 150 băng thui. Mình chỉ dùng MD để quay còn capture thig mình dùng con du lich VX17.

2. PhuocNguyen

PhuocNguyen MemVIP

tiền nào của náy mà bạn, chứ có ai trong nghề biết hết để rồi từ chối đâu. mình chẵng sài MD 1000 nhưng ở chổ mình có vài người sài MD mình thấy độ bền nó cũng chẵng cao. dễ bị hỏng cơ, và đầu từ giảm chất lượng dể bị xướt. nói chung giờ ít ai sài MD lắm.

3. hieu12

hieu12 Điều hành viên cũ

theo mình thì mình lại nghĩ khác với các bác em cũng dung MD10000 nhưng chất lương hình ảnh cũng đâu có thua kem với VX2000 còn VX 2100 thì chịu thua thật
    nhưng minh làm dịch vụ khách ko thể nào biết máy ngon với ko ngon
    MD 10000 mà làm ánh sang tốt quay lên rất đẹp, chất lương hình ảnh của MD 10000 cũng Giống màu phin nhựa
    lên minh rất mãn nghiên khi mua MD 10000
    về kinh tế lại nhanh hồi vốn
    quay tốt cộng với ánh sang sẽ ko thua mấy đâu

Chỉnh sửa cuối: 8/5/11
    aperture thích bài này.

4. trantue

trantue MemVIP

quá chuẩn không cần chỉnh.biết là tiền nào của ấy nhưng 1 số thợ chỗ mình vẫn làm lên tên tuổi bằng md 10 đấy thôi.thậm chí họ quay đẹp còn hơn cả những ông ko nắm chắc dòng vx.ngày trước mình cứ nghĩ md 10 thì chỉ thiên xanh mát.nhưng từ khi dựng cho họ thì mình thay đổi hẳn ý nghĩ.nếu không phải tận mắt mình chứng kiến có lẽ mình nghĩ là dòng máy cao cấp nào đó.

aperture thích bài này.

5. Thành Media

Đúng là như các bạn nhận xét. Thì ban đàu mình dùng MD mình cũng rất thích và ưng. Vác máy MD nhìn vẫn "Oai" hơn cầm VX. Vì MD vác vai, VX lại cầm tay nên hơi giống máy du lịch mà. Nên mình đã mua tận hai con MD kia mà. Nhưng hum rui đi sửa thấy hai máy này chênh lệch nhau cái ống kính quá. Mà cả hai đều dùng 3CCD đó chứ. Hix mình vẫn phải gắn bó với chúng đến ngày chúng nhắm mắt suôi tay thui.
    Hai máy này thì mình đã hồi vốn lâu rùi.

aperture, thanhdk, hoandk and 7 others like this.

6. yenkoj

yenkoj New Member

Cảm ơn bác dã chia sẻ kinh nghiệm nhưng mình thấy Con MD dùng vẫn ngon mà. Bên trong thì không biết thế nào nhưng quay về chất lượng phim vẫn tốt. Quan trọng quay đủ sáng. Nhân vật trọng tâm rõ. Chất lượng dẹp nhưng quay rung, lia máy lung tung thì càng tệ hơn. Mình có nhận xét như vậy vì nếu mang máy MD và VX đi quay đường thì con nào cầm chắc tay hơn. Vác vai hay cầm tay.

aperture, dangkhoa13379 and loandk like this.

7. dangkhoa13379

dangkhoa13379 MemVIP

bạn dùng MD 10000 còn khớ Đấy nếu gặp HD 1000P còn giở hơi nữa, kho sủ dụng trong khi lam dịch vụ, chi hơn một điểm là ánh sáng quay ngoài trời rất đẹp và khi tăng sáng lên từ từ
    noi chung là không bằng VX 2000,2100 PD 150, PD 170 dùng tỹ tã luôn

aperture thích bài này.

8. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

các bác chỉ nói đến nhược điểm của nó để em kể ít ưu điểm của MD thứ nhất giá thành rất thấp đối với anh em kinh tế còn hạn hẹp thì có thể múc MD cũng đã hạnh phúc lắm rồi, thứ 2 là hàng vác vai lên khi đi quay xô nhìn rất uy nếu khách hàng tới đặt quay thì tất nhiên người ta khoái về hình thức nhiều hơn còn chất lượng thì chỉ người trong nghề mới biết đâu có ảnh hưởng j đến việc kiếm tiền đâu đằng sau còn bàn tay của những ông thần về hậu kỳ nữa cơ mà. theo ý kiến của em thì nếu ít tiền thì MD cũng là 1 giải pháp lý tưởng ko tin cứ hỏi bác Thanhbom20 xem nếu bác ấy ko mang MD ra lò mổ thì liệu bác ấy có tạo lên cái topic này hay ko cũng nhờ có cái sai lầm khi mua MD lên bác ấy mới kiếm dc mấy chục con VX 2000 từ 2 em MD đó chứ

aperture, thanhdk and hoandk like this.

9. fuji

fuji MemVIP

MD10000 chất lượng khá tốt,nhất là quay với sáng trời,quay đèn cần đủ sáng và cân bằng trắng cẩn thận chút,nhưng chỉ nên quay với bóng cỡ 650w thôi,sáng mạnh quá dễ gây hiện tượng "lác sáng".
    Mình dùng 2 VX2100,2 MD10000 và dựng cho thợ khoảng 5 cái MD10000 nữa thấy cũng ổn,có sao đâu.Hình ảnh tốt,kiểu dáng pro,mau thu hồi vốn;Còn mau hư hay không thì "hên xui",tiếc rằng cái mình mua sau cùng lại là cái trục trặc nhiều nhất!.

aperture thích bài này.

10. Poli™

Poli™ Già Làng

Dạ vâng,Anh nói đúng lắm,mua máy thì hên xui.Em thì xài máy cũng thường thôi,nhưng chất lượng cũng tốt lắm.

aperture and tanthanh11 like this.

11. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Khi gặp điều kiện ánh sáng khó mới thấy tiền nảo của ấy. Còn ánh sáng bình thường thì khó phân biệt.

aperture and hoandk like this.

12. PhuocNguyen

PhuocNguyen MemVIP

bởi vậy góc nhìn bình thường chẵng thể biết được tầm quan trọng ...cứ đầu tư nhiều zô. lúc trước người ta ra phụ kiện đèn 1000W để làm gì... giờ mua máy cũ nhớ mua thêm phụ kiện.. chứ hiện tại thì cần gì đến bóng đèn 1000W chiếu sáng. tốn điện lại nóng thế mồ....

aperture thích bài này.

13. Thành Media

Giờ đã có đèn quay điện tử này rùi mà dùng cũng ok lắm.Pin dùng được khá nhiều chủng loại, pin pana, sony...pin tiểu.
    Loại này dùng quay thì tiện lợi nhỏ, nhẹ, gọn. Nhược điểm là chiếu sáng không được xa. và phải cân sáng bằng tay. Khi quay nếu không để ý ánh sáng mặt nhân vật bị vàng. Cái này các máy có ống kinh lider đen trắng phải cẩn thận nhất.

14. khanhdudigital

khanhdudigital New Member

Pana..MD10.000

chào các bạn: theo mình thì dùng MD 10000 cũng tốt đó như một số bạn đa nhận xét:
    kinh tế-độ ổn đinh tương đối nên dùng băng quay mới không dùng băng cũ-khong cho pin khi mới nạp vào ngay (vì pin vừa nạp điện áp cao trên 7,2V bộ nguồn máy bị sốc có thể chết ngay thông thường chết ic điều khiển cơ không mở được buồng băng ra nhièu người bị lắm nhé)pin nạp xong để khoảng 30 phút ổn định. nữa là không nên đọc bằng chính nó giảm hao mòn từ gh, vì từ ghi đọc trên cùng một trống từ.chống ẩm cho máy tốt cất giữ máy nên cho pin vào (chế độ tắt máy)vì các phần linh kiện điện tử lúc nào cũng được phân cực,khi dùng thay pin khác
    hình ảnh của nó đẹp đấy cap=avid liquid-dựng bằng cyberlink cho ra file avi windows - nén = ProCoder 3
    khi quay thiếu sáng hỗ trợ bằng đèn let thì thôi rồi(quay chế độ hình măt trời) mặt người đẹp như đánh phấn dùng lét loại to ấy(gọi là let 10 to gần = đầu ngón út U chịu đựng 3,V)) khoảng 60 con nói tiếp 2con thành một cặp cấp 7,2V tất cả qua một điện trở 4,7 om chú ý thị trường có lét rỏm đó phát ánh sáng màu hơi tím sau đó lụi đi, loai đẹp sáng trắng tiêu thụ điện ít 60 lét đi với bộ pin (7,2V 1,2A=1200mA) liên tục được 6h thoả mái quay ,có điều kiện các bạn tự chế được,ưu thế quay đẹp khoảng 10m mức độ toả sáng tốt với diện tích 3mx2m tuỳ theo cách xếp đèn,cỏ thể mua bộ đèn lét bán sẵn thay các bóng đi vì let đó W nhỏ

Chỉnh sửa cuối: 13/5/11

15. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Tớ gắn bó với MD10000 3 năm trời chỉ mất mỗi một lần do nồm ẩm đầu từ bẩn quá băng lau không chịu lần đó đưa lên thợ lau mất 200k thế là về vẫn quay rầm rầm. Yếu nhất của MD10000 là môi trường ánh sáng khó vậy nên mình toàn quay bằng bóng 1000w. Thêm nữa khi về chỉnh chọt thêm tý là quá ok. Mình chuyển sang VX2000 vì lý do thỉnh thoảng đói đi quay cho anh em nó cùng hệ. MMC lại toàn hỗ trợ hệ NT, thêm nữa chắc chắn hình ảnh VX nó ngon hơn là MD vì tiền phải trả nhiều hơn mà hê hê hê

aperture and cuong manh like this.

16. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Chẳng hiểu các bạn mua máy ở đâu mà lởm thế. Của tôi chẳng bao giờ bị thế. Nhiều lần quay 3 bà đồng liền pin cứ sạc liên tục lấy đâu ra thời gian 30 phút mà chờ. Tôi quay suốt 3 năm mà chẳng việc gì. MD có hai dòng một xuất xứ Singgapore một Hồ Cẩm Đào Liên doanh với Mao Trạch Đông sản xuất tại China. Các bạn nên chọn kỹ trước khi mua.

aperture and ledactrang like this.

17. ledactrang

ledactrang Banned

MD 10000 biết ưu và nhược điểm dùng vẫn ok có sao đâu máy gì thì máy cái quan trọng là nắm vững nguyên lí của nó thì ok thôi tôi mua từ năm 2005 đến giờ quay vẫn ok mặc dù tôi đang dùng Z7 nhưng có đám tôi vẫn sài MD10000 chả vấn đề gì . Cũng như chụp ảnh tui vẫn khoái dùng mấy em máy cơ đẹp hơn máy số

aperture thích bài này.

18. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình dùng MD 10K sang năm thứ 5 rồi. Nó luôn nằm trong tủ xấy khi không có việc, chỉ quay băng đi chứ không bao giờ phải tua lại, chưa nói đến bắt băng vì mình cố gắng giữ cơ và đầu từ. Băng dùng cho nó cũng vậy: mới hoặc luôn giữ trong tủ xấy nên không bị hiện tượng bẩn đầu từ. Khi quay thì chịu khó setup đèn thật tốt. Chất lượng phim nói chung là đẹp. SO với hàng SONY thì công nhận với cách setup sáng đủ, nó sẽ thua về độ sâu của ảnh và màu sắc, độ sắc nét. Nhưng với một vùng nông thôn miền núi như trên mình, chất lượng của MD 10K là khá ổn. Nếu tính mõi mùa cưới mình quay trung bình 40 đám x 1 triệu tiền lãi thôi và x với 5 năm nó đã cho 200 triệu rồi. Mà mua nó thì có 22.500 ngàn. Vậy thì MD 10K là phương án ngon-bổ-rẻ cho các bạn mới vào nghề và cho các thợ vùng nông thôn như mình.

19. fuji

fuji MemVIP

Có một điều thực sự buồn cười,cười thực luôn,không thể nín được đó là bạn này xài MD10000 đến đức cáp rồi đi sửa thì mới biết ống kính của nó bé xíu.Ha ha!.....

20. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Còn cháu quay 3 năm mà k biêt nó to hay bé nữa cơ. Quan tâm nhất là chất lượng hình ảnh thế nào thôi? Mua rồi thì cứ quay thôi bác ạ.

aperture thích bài này.

21. khanhdudigital

bạn ơi máy lởm hay không lởm không đáng sợ bằng pin lởm đâu,đấy là bạn dùng pin chuẩn đấy.nôm na nói thế này trong quả pin có mạch bảo vệ loại tốt bằng hệ thống IC ổn định áp đầu vào ra,mạch này còn có tác dụng nhận model máy,loại pin bên trong nó đang dùng loại gì , báo nạp no,thoi gian phóng, chống chập đầu ra.... còn loại lởm của trung của có mấy con điện trở hay mạch đa năng vớ vẩn thì coi chừng máy xịn cũng phai lo hậu sự cho cụ là vừa,bạn cứ xin pin cũ hỏng ,pin của điẹn thoại di động thôi là đủ hiểu hay hoi thợ chữa điện thoại họ nói rõ hơn.Nên phòng còn hơn chống khi sạc no nên để...nói thêm dùng pin loại dung lượng lớn cũng không tốt đâu vì A lớn, tai sao khi sản xuất máy người ta không làm pin sử dụng được nhiều giờ chắc không phải vì giá cả,lấy ví dụ 1điện thoại đang dùng pin 1200maH khi thay loại 3000maH(miliampe giờ) lúc đầu chạy lâu mới hết sau đó bộ nạp ngoài ra đi,máy bắt đầu trục trặc thu phát kém do công xuất bị già đi, ta mua máy nạp khác mạch nạp trong máy không chịu được hỏng,ta lại mua máy nạp đa năng ép vào thì pin hỏng .trong dòng máy quay bộ sạc và máy đồng bộ với loại pin được khuyến cáo sử dụng thì an toàn hơn

Chỉnh sửa cuối: 17/6/11
    kimthienlinh and aperture like this.

22. khanhdudigital

đúng đấy cứ cho rán thôi chứ quay nhiều cũng chán,miễn sản phẩm thu chi tốt là được

aperture thích bài này.

23. Dazzle

Dazzle Già Làng

MD 10000 có yếu điểm cơ bản là bộ cơ rất yếu. Về cái này thậm chí trên các diễn đàn nước ngoài nỏi khá nhiều. Anh em ở VN dùng thì hay kháo nhau lỗi "tử thần" là sau khi dùng được khoảng 2-3 năm, khi cho băng vào máy vấn cứ báo không có băng. Nếu lúc đó chuyển sang chế độ VTR, sau đó bật lại chế độ quay thì hết báo, và vẫn quay được bình thường. Đó là hiện tượng đứt cáp cơ dần dần, sớm muộn thì một ngày nào đó bạn mở cửa băng ra sau đó nó không đóng vào nữa. Trong diễn đàn ta có một bạn có máy bị như vậy nên đành bán đí và chuyển sang dòng SONY. Một đồng nghiệp của mình cũng bị hiện tượng đó, nhưng hậu quả nặng nề hơn: phải thay cả bưởng cơ mất đến 3-4 triệu gì đó, bởi bộ cơ coi như là gần bằng cái máy rồi. Mình có hỏi anh em sửa máy ở Vọng Đức HN, họ nói chỉ thay cáp cơ cũng mất khoảng 800-1000K.

aperture thích bài này.

24. phusy_digital

phusy_digital MemVIP

Thì đã được vác vai nom pro như CNN còn gì nữa

aperture and manh khanh like this.

25. chimcu12

chimcu12 Member

Bạn có hơi quá khi nói câu "Sai lầm" ko?

aperture thích bài này.

26. aperture

aperture New Member

"Của bền tại người", mà việc gì phải chán. Mình là dân chuyên nghiệp cơ mà, phải làm cho nó chán mình chứ mình đừng chán nó. Biết lăn lộn, vất vả để lấy kiến thức thì tới khi ôm con máy cả trăm triệu mình mới biết quý giá. Cố lên anh bạn!

27. thiencuc

thiencuc MemVIP

bạn ơi md gia moi thì càn dăt hơn vx dó bạn

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |