PhotoMerge và công nghệ chụp hình Panorama

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật - PTS' bắt đầu bởi truonghuynhst, 17/12/10.

1. truonghuynhst

truonghuynhst Banned

Võ công không cao nhưng được 1 cái là ham học, cái này mình nghĩ thì chắc anh em cũng biết nhiều rồi bài viết của anh kim_2010 về cách làm hình Vui lòng đăng nhập để thấy link, mình cũng mạo muội tut 1 bài bằng hình ảnh cho anh em amature tìm hiểu thêm.

:D nói dài dòng quá phải không giờ vô chủ đề chính đây, bài viết này nhằm hướng dẫn các bạn cách tạo hình Panorama mà không đến những máy móc công nghệ cao hoặc máy chuyên chụp Panorama

Chẳng hạn như 2 hình sau được mình chụp bằng điện thoại cùi bắp của mình

Bước 1:
    Đầu tiên các bạn download Vui lòng đăng nhập để thấy link

Download xong các bạn mở chương photoshop lên, mở 2 file hình gốc vừa down nằm trong chương trình photoshop.

Bước 2:
    Sau đó vào PhotoMerge (tựa như ghép ảnh nhưng nó hoàn toàn tự động trong quá trình ghép)

Mở menu File >> Automate >> PhotoMerge

Bước 3:
    Chọn hình đầu tiên để PhotoMerge tự dò điểm ảnh, chọn OK

Khi đó ta sẽ thấy bảng PhotoMerge xuất hiện

Chú ý: Nếu như 2 ảnh khác xa nhau quá về góc độ chụp thì các bạn cứ đưa 2 hình để chồng lên nhau và chọn ở bên phải có mục Navigator >> Chọn Perpestive để chương trình tiến hành ghép ảnh.

Sau khi sắp xếp hoàn chỉnh hình ảnh thì các bạn chọn OK, để xem kết quả hoặc nhấn nút preview trong phần Navigatorđể xem

Hình này sau khi nối lại với nhau thì sẽ dư góc cạnh của hình khi chấp vá, do đó ta dùng công cụ Crop (nhấn C) hình đề crop nó lại cho ra 1 bất hình hoàn chỉnh

Đối với hình minh họa trên các bạn có thấy ghép còn bị sai về màu sắc và độ sáng tối, vì trong lúc open 2 file hình ra chúng ta phải cân chúng tương đồng về màu sắc ánh sáng sau đó mới tiến hành việc PhotoMerge.

Và đây là kết quả của mình:

Chúc các bạn thành công và có một tấm hình Panorama độc đáo.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |