Panasonic AG-AC30 và Sony HXR-NX100 - so sánh chất lượng.

Thảo luận trong 'Panasonic' bắt đầu bởi venus08, 21/9/16.

1. venus08

venus08 Member

Anh em tham khảo video dưới đây và cho ít nhận xét.
    AC30 chuẩn bị ra mắt: giá tham khảo 36-37tr.
    HXR-NX100 tầm giá 43-44tr.

2. Lê Hoàn

Lê Hoàn MemVIP

NX100

Quanglevihn thích bài này.

3. HaiNam_Studio

HaiNam_Studio Già Làng

Xem video này thì nx 100 lấy nét chậm hơn so với ac30 một chút, còn về độ sắc nét và màu thì mình vẫn thích NX100 hơn. Còn về kiểu dáng máy thì nhìn ac30 pro hơn chút, nếu cho mình chọn vẫn chọn NX100

nguyenbachbp thích bài này.

4. lubu

lubu Active Member

Mình thì vừa ý con PXW-X70 Thôi

5. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Nói thật là 3 cái vụ tes video nay eo tin thằng nào được, chẳng cái gì bằng thực tế, Nói chung phương pháp tes kiểu này mang tính trẻ kon không nên áp dụng, thấy nực cười quá.

rienmobi, haohao182 and minhduclx like this.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

thằng hãng A test máy nó với hãng B, có khi nào nó up film máy nó thua đâu.
    Đoạn nào thắng nó mới up, ko tính sài chiêu đi. Nên coi cho vui và cảm nhận tương đối chứ ai tin tụi nó được.

haohao182, nguyenbachbp and DC30PLUS like this.

7. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

rất đúng

8. lubu

lubu Active Member

Vô đám đụng chuyện mới biết máy nào hơn máy nào( nhưng mới chắc có cải tiến )1 cảm biến 1/31 in có lẽ sáng hơn AC 90

9. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Mấy ông hãng sản xuất bỏ tiền ra thuê người review sản phẩm các bác ơi, chỉ được nói và so sánh cái tốt hơn của máy so với sản phẩm cùng phân khúc của hãng khác mà ko được nói cái xấu cái hạn chế của máy. Chính vì thế mà sau khi biết được chuyện này em ko còn tin bất kỳ thứ gì gọi là review sản phẩm trên mạng, chỉ tham khảo cho vui là chính

10. lubu

lubu Active Member

Maximum gain Pana ac 30 hạt to hơn Sony NX100

11. phuongcamera

phuongcamera Member

Ném đá thì cũng phải co văn hóa một tí. Éo với thằng nọ thằng kia thi không đúng với người làm nghệ thuật tí nào....!

12. rienmobi

rienmobi New Member

ĐƯỢC

13. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Đúng là Sony lấy nét chậm hơn Pana. Qua thực tế làm phim cho khách mình thấy rõ điều này, kể cả AX100 4k cũng vậy. Tuy nhiên trong điều kiện thiếu sáng thì Sony lấy white balane nhanh và chuẩn hơn Pana.

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác so sánh chưa thế .
    Đừng xem film rồi vội phán xét nha, vì thằng chỗ tối hơn thằng sáng hơn 1 tẹo thì khác nhau 1 trời 1 vực giữa hạt và ko hạt rồi.
    Chứ Ac90 trong điều kiện tương đối (chắc cỡ 10-15lux gì quá - cỡ 1-2 đền neon, cần thì phụ cái đèn led cách xa hơn 2m -Đức chơi tốc 1/60, max gain 30 mới vừa vừa đủ sáng thì vẫn chả thấy gain lắm, nhưng nếu lên hình thiếu sáng là gain ah , như đèn neon cao quá hay đèn mờ tối quá, đèn led gắn máy lấy toàn cảnh phải đứng xa cỡ 2m trở lên nên rất yếu rồi).
    Nói thật mấy cái nầy nhiều lúc cũng muốn so sánh mà ko có điều kiện. Mấy ông có máy khác hay cùng model đi hỏi tới là dấu như mèo dấu cứt ấy, sợ đụng vô máy họ mất trinh sao ấy. Thiệt là,....trong khi hỏi chuyện thì cái mồm bô bô,...hỏi tới mượn máy cầm thôi là lãng qua chuyện khác, hỏi 2-3 lần là nhìn cái mật ngộ ngộ rồi trả lời KO.

15. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nếu quan tâm đến gain sao bác 0 nhìn cái độ mở ống kính trước?
    Sony nx100 mở hết cỡ đc tới F2.8 trong khi ac90 mởi đc F1.8
    Tức là pana mở hết cỡ không cần gain còn sony mở hết cỡ thêm phải thêm gain cỡ 18 nữa mới bằng đc pana ac90. Có khi nào bác quay trong nhà, quay tối mà đóng khẩu rồi tăng gain cao cho sáng kèm theo noise 0?

Chỉnh sửa cuối: 14/10/16
    baoquantk1973 thích bài này.

16. lubu

lubu Active Member

Theo mình thấy so sánh thế này *
    *Panasonic ag ac90 -3mos 1/47 in ống kính độ mở (f ) 1,5 - 2,8 ( wide - zoom ) sản xuất đầu năm 2013
    *Sony NX100 1cmos 1in Ống kính f 2,8 - 4,5 ( Wide - Zoom ) Sản xuất 08/2015.
    Công thì mỗi ngày càng tiến bộ thay đổi liên tục các kỷ sư nghiên cứu Như Pana cảm biến 3mos 1/47 ( nếu mở chống rung 5 trục lai) chỉ còn 1/49 Hơi bị tối, bù lại cho ống kính mở lớn f:1.5 zoom hết cở f:2.8 và bắt đầu tăng sáng bằng cách mở Gain ( Bên máy ảnh là tăng iso Hoặc asa,nếu ai có chụp ảnh thì điều biết) Tức là tăng sáng bằng cách nhân kỷ thuật số lên ,tận dụng điểm sáng của cảm biến ,nên cảm biến càng lớn,mật độ điểm ảnh càng mịn ( các máy full frame )Nhưng cảm biến lớn cũng có những cái bất tiện trong thiết kế như càng lớn càng nóng,hao pin ,khống chế thời gian quay, mau chết cảm biến ( lý do cảm biến càng lớn , càng có nhiều bộ lọc ND ,1/4,1/32,1/64 ... Nay công nghệ mới đã tích hợp ND Auto rất tiện lợi cho quay phóng sự từ trong tối ra sáng hoặc ngược lại ) Lúc mới có máy quay Video Chưa có CCD cảm nhận hình ảnh qua 1 bóng đèn điện tử ,nếu không cẩn thận quay mặt trời mà không lắp kính ND rời bị cháy nổ máy như chơi.Nay tiến tới cmos các chấm càng ngày càng cao ,càng lớn ,về mặt kỷ thuật điều có thể chế tạo nhưng giá thành rất cao Hoặc vì lý do khống chế nhau của các hãng ( mua cảm biến của của các hãng ,bán trước hoặc sau là công nghệ cách nhau vài tháng là khác .Như sony nx100 có cảm biến 1 cmos 1 in thì sony khống chế bằng cách cho khẩu độ F2.8 -f4.5
    ( mở hết gain 33 được 3 lux tốc độ 1/60 ) Nếu ai có xài máy quay sony VX2000 -2 lux qua VX21000 - 1 lux thì sẽ thấy sự khác biệt lúc quay cùng 1 đèn led .hay pana100b 3lux .(lúc quay đèn halogen 1000w hoặc 500 w khó phân biệt máy bắt sáng mạnh hay yếu )Lý tưởng cho thợ quay là máy bắt sáng 0,01 lux ở tốc độ 1/60 .
    Tóm lại công nghệ trước sau thời gian,giá tiền máy nó phục vụ cho nhu cầu của thợ, tạm chấp nhận với cái mình với tới
    thì của mình là tốt nhất,công việc nhẹ nhàng ,phục vụ tốt nhất cho khách hàng .
    Các hãng máy đều biết điều đó nhưng có kế hoạch từng bước để tăng lợi nhuận ,kinh tế...
    Vài lời nếu có sai mong các bác bỏ qua.

vu thanh, quvinhtxcd and minhduclx like this.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác nói nhiều cái chí phải.
    Cùng 1 hãng mà thằng rẽ tiền hơn ngon hơn thằng mắc hơn ai mua thằng mắc.
    Các hãng cạnh tranh nhau thì model đấu nhau cũng gần tương đương.
    Và công nghệ mới phải ngon hơn cũ chứ (cho dong tương đương chứ ko nói lấy dòng thấp công nghệ mới so thằng pro công nghệ cũ).
    Nên cái nào đẳng cấp thì mãi là đẳng cấp, thằng nào phong độ thì chỉ nhất thời thôi.
    "Lý tưởng cho thợ quay là máy bắt sáng 0,01 lux ở tốc độ 1/60 ." Cái nầy của bác chắc chỉ dành cho các thợ rất PRO, các hãng phim hay đài truyền hình thôi.
    Công nhận đi mấy show có đài HTV hay VTV quay trực tiếp nhìn là mê dàn máy của họ, máy mình đem quay chơi, lúc quay qua khán giả, khách mời tối bưng phải lên đèn hỗ trợ + gain mà còn nhìn chưa đã, máy họ quơ qua rõ mồn một chả cần đèn gì, chỉ có được cái quay lên sân khấu là dám so đẹp gần ngang họ :D. Nhìn thì thích thế thôi chứ chả dám và chả dại đầu tư mấy cái máy đó, giá show bèo bọt đi đầu tư nó chắc đi cạp đất mà ăn quá.

quvinhtxcd and lubu like this.

18. lubu

lubu Active Member

Kiếm cơm thôi, so sánh chi mấy đài truyền hình , muốn mua thứ gì thì mua mình làm ăn cò con mà mua được máy mới là vui rồi vừa túi tiền ,vừa đúng tầm sử dụng nên phải chấp nhận cái mình hiện có .Vác máy cả chục kg đi quay phóng sự lấy vài chục giây ( của không vốn ). Làm vài chục năm dư đống máy củ lấy ốc vít chân đèn chế (độ) máy chơi cho vui cày kiếm cơm ..hi hi...

19. cuonghuynh79

cuonghuynh79 Member

Bác nào đã quay Panasonic ag ac90 cho em cái đánh giá với ak. Em cảm ơn

20. THUNGA

THUNGA New Member

bác nào có sách hướng dẫn tiếng việt của ac30 không cho mình xin với :D mới chuyển từ máy hình sang máy phim nên không hiểu gì cả. Cảm ơn mọi người.

21. minhduclx

minhduclx MemVIP

máy hình là gì ? máy film là gì ?
    Đừng nói bạn mới từ hollywoood về - quen sài máy hình = máy quay film 36li cho ho ly quớt nhe.
    Còn hướng dẫn sử dụng xin chỗ bán ấy

22. TGC

bác Đức cũng đâu cần có giọng trịch thượng vậy làm gì, bác thừa biết tiếng Việt tiếng lóng rất nhiều , chưa kể chuyện vùng miền nữa, em đọc comment của người hỏi em hiểu là bác ấy mới chuyển từ chụp hình qua quay phim có vậy thôi mà bác trả lời thấy khó nghe quá, cộc lốc như ban phát hoặc chất vấn 1 ai đó, em cũng dân Nam bộ chính cống mà e thấy còn khó nghe nói chi anh em vùng miền khác. Có thể là bác sẽ nói mỗi người mỗi tánh mỗi cách sống nhưng ở trên sân chơi này nếu không phải anh A lên tiếng thì anh B cũng sẽ trả lời, thiếu 1 người ko ít, dư 1 người cũng không nhiều. Diễn đàn có cả ngàn con người tham gia lận mà, tánh ý của mình ra sao ở nhà mình muốn làm sao cũng được chứ bước ra cộng đồng thì cũng phải có sự dung hòa nhất định để giữ gìn không khí thân tình trong sân chơi chung.

Em đang hiểu là bác Đức có thiện chí muốn giúp anh em, không quan tâm ai viết comment làm gì? nếu đã vậy thì hãy làm đẹp lòng nhau cho trót chứ đã có ý giúp mà lời văn con chữ lại khiến người khác hiểu lầm ý muốn của mình thì quả thật không nên chút nào

phuoc 61, cugieng, quocnha and 9 others like this.

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

lóng thì lóng - máy hình là cái gì ???? rõ ràng ko có từ đó. Có thì ngược lại ý bác thôi. Máy hình = quay film lên tivi, máy film là chỉ máy ông chụp hình = film . Mà thôi mỗi người 1 ý.

24. lubu

lubu Active Member

Chụp hình = Chụp Ảnh, tiếng địa phương thôi mà ( giống như mình ên + một mình ) ngôn từ và chữ viết để hiểu nhau thôi .

minhduclx thích bài này.

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

chụp hình = chụp ảnh ko ai nói
    máy hình = cái gì ???? thời buổi giờ xì tin ko biết định nghĩa là cái gì, cách đây tầm 10 năm hơn mấy ông bà xưa kêu máy hình = cái tivi .
    còn nói máy hình = cái máy đê có hình = máy ảnh ....vậy máy ảnh để làm gì ??? nói để chụp ảnh thì bác TGC thuộc loại pd ah ! :D haha vui tý.câu nghĩa ko có chút ý nghĩa nào mình mới hỏi lại thôi.

Và bác nào làm gì thì cũng có lương tâm tý,kkkk, chứ nội chuyện cái máy nói ko rõ - ko biết mà nhẩy vô làm đại thì...ko biết chất lượng ra sao !!! Giống bửa em nào lên FB nhờ giúp - thấy thiên hạ chụp hình dễ quá, em làm makeup cũng bon chen mua 70D về chụp, xong đưa hình lên mạng nhờ cứu vì...potay rồi. Gạch đá nhiều quá em ấy gỡ xuống rồi, ko dẫn vào cho vài bác coi vui.
    TGC: Tính Đức là thế - thẳng thắn. Đéo câu nệ !!! :D. Được chơi ko thôi, chả xu nịnh rồi sau nầy trở mặt đâu, ghét thể loại đó lắm. Nên bác thấy ko thích sau nầy đừng xem cmt Đức nữa.

Chỉnh sửa cuối: 17/3/17

26. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Mình cũng dân Miền Tây giáp ranh Miền Đông Nam Bộ đây, thấy chữ nghĩa bác Đức viết mình thấy cay mắt quá!
    Câu từ của bác không còn là thẳng thắn nữa mà nó trở thành dung tục và lỗ mãng rồi.
    Mình lấy danh nghĩa là dân nam bộ đề nghị bác Đức dừng lại thôi, đừng viết ra những lời như thế nữa! Mình thấy xấu hỗ lây rồi đấy.

27. TGC

bác nói vậy có vẻ đao to búa lớn rồi, đèn nhà ai nấy sáng, cơm nhà ai nấy ăn có ai giúp được cho nhau đồng xu cắc bạc nào đâu mà dùng từ "vui lây hay xấu lây".

Chỉ là anh em đã và đang ăn chung chén cơm tổ nghiệp thì góp ý xây dựng cho nhau tý chút, anh em tiếp thu hay không thì mình không quản được, chỉ có vậy thôi

28. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bữa giờ bận quá, có ông bạn cũng nhờ dịch ra dùm mà chưa làm đc, kêu ổng xách máy ra chỉ từng dòng rồi ghi lại cho nhanh.
    Bác nào không đọc đc tiếng Anh, thì tải bản hướng dẫn tiếng Anh về, rồi vào Google dịch, chọn mục dịch tài liệu, chọn file hướng dẫn tiếng Anh mới tải về, Google nó tự dịch toàn bộ ra tiếng Việt, nhiều chỗ nó dịch linh tinh nhưng vừa đọc vừa đoán + thêm ít kiến thức quay film là hiểu ngay.

_TMT_, nguyenbachbp and DC30PLUS like this.

29. Ý AN Wedding

Ý AN Wedding MemVIP

Máy hình chắc là bác ấy quay phim bằng máy ảnh chụp hình nên giờ chuyển qua máy quay phim nên không biết cách sử dụng thôi mà :D

30. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hỏi thật bác cay mắt vì đó là độ đệ bác hay sư phụ hoặc đồng môn bác ah.
    Và ở chỗ bác bác làm nghề máy hình ah !!!! Vậy thì bác định nghĩa cho Đức Cái từ máy hình địa phương của bác luôn dùm - và địa phương bác là ở đâu , khu nào ??? Để đi 1 ngày đàng học 1 đàng khôn, lại đó mà nói tôi quay film họ chửi cho hay nói ko đi mướn máy hình đi mướn quay film là cái đéo gì thì khổ.
    Từ anh / pháp/ mẽo,...ngoại ngữ nói sai còn thấy sấu hổ. Nhưng nói đúng khó quá. Còn từ VN nói sai = Dốt. Dốt mà Lỳ + Bảo thủ = siêng năng => Dốt + siêng năng = !!!!
    Còn nếu đúng có từ địa phương thì học thêm đc cho sáng con mắt ra. Nam trung bộ lâu lâu cũng chạy show tới chứ đâu phải ko có đâu ,biết để mà ra đó lói lăng với thiên hạ.

Chỉnh sửa cuối: 18/3/17
    muongkhai thích bài này.

31. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Có cần thiết phải gay gắt và dùng từ căng thẳng vậy không bác Đức? Ai cũng hiểu câu hỏi đó có nghĩa là bác chủ mới chuyển từ máy ảnh sang máy quay. Do đặc trưng từng vùng miền, sự phát triển kinh tế & dân trí từng địa phương khác nhau nên cách nói cũng khác nhau. Ngay chỗ Tuấn làm HN đó, có người nói: rửa thêm ảnh, in cho thêm mấy cái băng... mình nghe vậy hiểu ý của khách và làm theo yêu cầu của họ chứ cũng không bắt bẻ họ vì đôi khi chính điều đó lại làm phật lòng khách hàng và biết đâu họ chẳng bao giờ quay lại với mình nữa.

_TMT_, nguyenbachbp and van son like this.

32. muongkhai

muongkhai New Member

Đồng cảm cùng bạn minhduclx, nghe một số bạn bây giờ nói làm "vi deo" hoặc "vi đeo" (phát âm đúng tiếng Việt nhé) sao lổ nhĩ lùng bùng chịu không được

33. chipvnn

chipvnn New Member

có Pro nào bit Panasonic ac30 chỉnh màu thế nào cho đẹp ko chỉ dùm với.....thanks!!!!!

34. caophong

caophong New Member

bác chipvnn cho em xin ít kinh nhiệm về quay máy panasonic ag ac 30 với ạ

35. caophong

caophong New Member

Bác
    Vui lòng đăng nhập để thấy link chia sẻ cho em một chút kinh nhiệm khi dùng panasonic ag ac 30 khi quay dịch vụ cưới với ạ

36. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

BẠn đừng mua ac30, đảm bảo hối hận. Hiện tại mình đang xài nx100 rất ok trong tầm giá.

37. JasonDo

JasonDo MemVIP

Em đang cần bán gấp NX 100. Ai mua em bán luôn. Em sợ lắm rồi. toàn out nét thôi.

38. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

đúng là nx 100 thỉnh thoảng hay out nét ,nhưng gần như all dòng sony đều là như vậy ,thậm chí các dòng cao cấp cũng có bị ít nay nhiều mà thôi,tuy nhiên nx 100 với tốc độ lấy nét dùng cho dịch vụ cưới cũng khá đủ time để lấy nét,khoảng 2 giây hoặc 3 là ổn rồi,tùy diều kiện môi trường ánh sáng ,hạu cảnh ... đôi lần cũng bị " đơ" nét ,tóm lại là chấp nhận dc

chỉ có 1 vấn đề phần ghi âm của nó dỡ quá ,dù đã dùng mic rời sony xm1 ,thua xa các dòng máy bèo
    không biết các bạn sài nx 100 có phương án nào ko

39. JasonDo

JasonDo MemVIP

du
    Out nét thì vứt luôn shot đó chứ làm gì. Khoảnh khắc quan trang mà out nét thì ngậm bồ hòn mà nói ngọt để người ta lướt qua chứ không làm gì được. Sai màu có thể chỉnh. Nhưng out nét thì vứt luôn thay máy khác

quvinhtxcd thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |