Những câu hỏi cực kỳ ngớ ngẩn về nhiếp ảnh !

Thảo luận trong 'THIẾT BỊ – CÔNG NGHỆ' bắt đầu bởi phuoc_khung, 23/11/11.

1. phuoc_khung

phuoc_khung New Member

Cái này em sưu tầm . Mời mấy Bác xem cho vui nhé .
    Em mới được cầm máy, nhiều cái còn ấu trĩ, noob lắm, mà lắm lúc cứ hay thắc mắc rồi chả tự giải thích được. Lúc gặp các bác để hỏi thì lại quên mất không nhớ ra.

Em lập cái thớt này để đưa ra những cái thắc mắc ngớ ngẩn của em, mong các bác cười chán đi rồi trả lời cho em được mở mang cái đầu óc.

Tiêu chí của thớt này là “hỏi để bớt ếch”, mời các bác xem lũ ếch của em:

#1. Em thấy cái ống 70-200mm nó dài ngoằng ra, thế nhưng cái 18-200mm nó lại ngắn tí xíu. Vậy hóa ra tiêu cự dài nó cóc liên quan đến độ dài của ống ạ, cái này có trái ngược với kiểu cái ống dài nửa mét tiêu cự 600mm không hay là cơ cấu cơ véo của nó khác nhau.

#2. Em thấy các bác dùng bóng thổi bụi, cứ dí vào mặt gương bên trong body để thổi, thế thì bụi nó đi đâu ạ, nó chui vào trong nằm đấy chứ có thấy nó bay ra ngoài được đâu. Lâu rồi nó tích trữ lại thì làm sao, và tại sao người ta không làm cái gì hút bụi ra ạ ?

#3. Ống ngon của Ca có ký hiệu là L và vòng đỏ, thế ống ngon của Ni có ký hiệu gì tương đương không ạ. Rồi các thuật ngữ tương đương nhau nữa, kiểu IS vs. VR, rồi kiểu kiểu thế, bác nào có list đối chứng thì cho em xin với.

#4. Ống miệng rộng (em gọi thế vì chả biết gọi thế nào) thì thường là ống góc rộng phải không ạ, vì miệng to sẽ tạo ra góc nhìn lớn. Thế các ống chụp macro hoặc chụp chân dung thì miệng phải bé tí chứ nhỉ ?

#5. Sao lại có ống macro tiêu cự tận hơn 100mm ạ, khái niệm của em từ trước đến nay với máy PnS là macro là phải dí sát. Tiêu cự dài thế thì đứng dưới đất chụp macro cái lỗ tai của người trên tầng 2 à ?

#6. Khái niệm cân bằng trắng WB có phải là khái niệm để máy nó tự refresh lại đầu óc, để trắng chính là trắng thật đến không ngờ, phải không ạ ? Em toàn để auto nên chưa thật hiểu lắm.

#7. Nếu em đặt kích thước ảnh nhỏ nhất nhưng để độ nét full thì nó có giống với kích thước full và độ nét full rồi về crop lại không, hay là chất lượng bị suy hao?

#8. Sao một số cái ống fix như 24mm, 35mm, 50mm nó lại đắt hơn cái ống nhiều tiêu cự ạ, chế tạo đơn giản hơn thì phải rẻ hơn chứ ạ, hay là nó làm bằng chất liệu đắt lòi ra ?

#9. Máy pro nó liền báng BG, ngoài cách mua thêm pin thì có cách nào để lắp thêm pin cho nó như loại BG rời không ạ ?

#10. Ống dài ngoẵng thì càng dễ hao pin nếu nó lấy nét tự động phải không ạ, vì motor bên trong nó chạy kịch liệt. Vậy sắp hết pin chuyển sang chế độ lấy nét tay có tiết kiệm pin hơn được không ?

Em còn nhiều thắc mắc ngớ ngẩn kiểu này lắm, mong các bác cười chán đi rồi lau nước mắt nước mũi trả lời cho em thông tỏ.
    Em vote cám ơn liên tục ạ !

sumi123 thích bài này.

2. tiennam81

tiennam81 Active Member

ý này hay đấy chứ....mà bác cũng tự trả lời rồi còn hỏi làm gì???
    Nikon ống xịn là loại viền vàng bác ạ...hình như có ký hiệu là Nano...em hiểu vậy thôi...IS, VR...là ký hiệu ống có tích hợp phần chống rung ống nhòe nét...trong trường hợp nhất định nào đó...
    Bác có xem những ảnh Macro mà người ta chớp mắt của những con ruồi không?? dí sát thì làm sao bụp được...? hihihihi
    Hình như là vậy...và ống kit là dành cho người mới làm quen với máy...còn những ống fix thì mỗi ống có chức năng riêng...và cho chất lượng ảnh đẹp hơn, nét hơn, màu sâu hơn, trong hơn....ah ngày nay vẫn có những ống đa tiêu cự, chất lượng ảnh đẹp và giá cũng trên trời...bác tìm mấy ống đa tiêu cự viền vàng công nghệ Nano là hiểu hàng... :D
    Em thấy nhiều ông chuyên nghiệp họ thích lấy nét tay hơn là Auto
    Em chỉ hiểu có vậy... chưa có máy...trên là những điều mà em tìm hiểu đc thôi....các bác khác trả lời giúp bác chủ với...

Chỉnh sửa cuối: 24/11/11
    haihoang1221 thích bài này.

3. kennyvinh

kennyvinh MemVIP

em thấy bác này chưa hiểu về máy ảnh lắm

4. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

Câu hỏi của bạn rất hay đấy chứ ko hề ngớ ngẩn chút nào .

Viễt Giang thích bài này.

5. tiennam81

tiennam81 Active Member

Sax ông này vào và "ị" 1 câu xong rồi phắn...thua :D
    Người ta ko hiểu...ông hiểu thì ông cho vài lời...đã ko giải thích lại còn nhắn 1 câu kiểu "...nguy hiểm"
    Ah hồm rồi có qua vnphoto.net em có đọc đc 1 bài có dụng cụ hút bụi cho máy ảnh rôi bác ợ...chắc bác vừa thắc mắc thì người ta làm luôn đầy :)
    em quên là mục nào rồi, bác tạm tìm nhé...

Chỉnh sửa cuối: 27/11/11

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |