nhờ tư vấn về cách set máy và chỉnh màu ( 5D mark II, lens 24-105mm f4)

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi phamtiengct, 29/5/16.

1. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

Vui lòng đăng nhập để thấy link
    em mới chuyển từ nikon sang canon.nghe nói canon 5D mark II chụp đẹp nên lấy 1 bộ xài thử.vậy mà set máy chụp mãi vẫn không lên màu đẹp được.anh chị nào có cách test máy chụp ra anh đẹp chỉ dùm em với.hoặc là có cách chỉnh màu file ảnh của em thì cho em xin nha ( không xài plugin phụ nha) .em xin chân thành cảm ơn!

hoandsg thích bài này.

2. designertranlap

designertranlap Active Member

Vui lòng đăng nhập để thấy link bác xem mấy hình này nếu thích thì sét theo, mình cũng sài bộ như vậy . nếu không thích bác có thể chỉnh lại.

3. studionlinh

studionlinh MemVIP

quan trọng nhất là đánh đèn flash , đánh as tôt thì set sau ra cũng đẹp

4. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

file ảnh nay đẹp đó bác em thích tông màu này bác có thể hướng dẫn thông số màu và chế độ profile nào không ạ

5. designertranlap

bác coi thông số trong này nhé

6. diamond1vn

diamond1vn MemVIP

Xin chào các bạn,

Có bạn nào đang sử dụng máy Canon 5D mark II , chia sẻ hình ảnh GỐC có thông số (Chụp tại Studio và ngoại cảnh) để tôi học hỏi với nhé
    Nếu có file duoi Raw (Cr2) thì càng tốt

Cám ơn các bạn rất nhiều

7. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Máy canon chụp xong nhìn nản hơn nikon bác ạ. Được cái nó trung thực hơn, chưa qua xử lý nhiều. Còn body nikon nó tự tăng màu, tăng sáng, tăng nét sẵn nên hình ra nhìn bắt mắt hơn.
    Mình cũng từng chụp 5d2 + 24-105 và 17-40 mấy năm. 2 ống kính này độ nét 0 đc cao. Body 5d2 màu hơi nhạt, tăng màu tí thì đẹp. Nếu chụp đám tiệc thì sharpen để 5-6. Bật hilight priority lên, lightnings optimize để 1 nấc, hình sẽ đều hơn. Nếu xài đèn canon đánh ttl luôn thì hay bị thiếu, quan điểm của canon là thiếu về tăng sáng đc còn cháy rồi là thua. Mới chụp thì nên chụp bằng raw về chỉnh rút kinh nghiệm dần, hơn 10 năm từ 20d đến giờ mình vẫn luôn chụp raw. Canon chụp raw làm nhẹ hơn nikon. Cái pic.style có sẵn trên máy chuối lắm 0 dùng đc, nhất là portrait, không phù hợp với màu da ở vn, chụp bọn tây da trắng thì lên hồng đẹp.

minhduclx and phuninh like this.

8. designertranlap

Bác dày dạn kinh nghiệm, cho hỏi khi chụp tiệc buổi tối , ngoài trời ( thiếu sáng ) thì nên sét máy thế nào cho đẹp. vụ này lâu lâu mới gặp nên thấy lúng túng, tưởng chuyển qua raw về kéo lại, ai ngờ file raw về xấu bạo ( noi quá nhiều ).

9. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Chụp raw đâu có bớt noise hơn jpg. 5d2 nhiều noise lắm, đó cũng là điểm yếu của nó. Chụp iso tầm 1000 trở lại thôi, môi trường thiếu sáng như thế iso cao nữa ghê lắm.
    Trong trường hợp này thì tốc độ để 60, nếu bạn chụp không chắc thì phải lên 80, khẩu độ mở 3.2 là ổn cho việc chụp bàn tiệc và lưu niệm. Iso để 640 đến 800 thôi, đèn TTL +0.3 nên đánh qua tản hoặc 0.7-1 nếu đánh qua softbox, 5D2 rất sợ đèn đánh thẳng trực tiếp vào, nếu 0 có đồ, kẹt quá thì lật tản trên đèn xuống (đánh góc 14mm) xài tạm.

designertranlap thích bài này.

10. designertranlap

theo Bác thì có cần sét lại thông số của máy không ? như Picture style và nhiệt độ màu,
    còn iso thì bị 1 lần là sợ rồi, lên 1000 là thấy noi khủng khiếp rồi ( trước giờ chỉ để tầm 320 - 800 )

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

chắc chụp tối dữ lắm mới iso 1000 mà noise khiếp - thợ đi cùng mình sài 5D2 chơi 1000-1600 lúc đãi tiệc vẫn bt mà. File ra cp2 vẫn đẹp có noise đâu ta.

van son thích bài này.

12. designertranlap

chụp ngoài sân mà chụp nhiều người nên đứng xa, còn chụp bàn thì cũng xấu nhưng không đến lỗi xấu quá Bác. mình muốn cải thiện chất lượng trong điều kiện thiếu sáng nhiều ấy.

13. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Vậy chơi 2 đèn thôi, chụp đông người, đứng xa thì 1 đèn 0 phủ hết đc, đánh 2 đèn sẽ cải thiện nhiều, nhớ đánh tản chứ 5D2 sợ đèn đánh thẳng trực tiếp lắm.
    Chụp raw lấy độ chi tiết, tắt luôn khử noise cũng đc, về chạy nhẹ qua neat image sẽ ổn, không còn cách nào khác trừ khi lên 5D3 hoặc 1Dx rồi đẩy iso trên 3200 mà chụp.

Nhìn cái hình 13x18 sao thấy đc noise, bác phóng to vùng tối ra sẽ thấy nó ghê thế nào. Có thể là chụp jpg và bật khử noise mức cao trên máy, ít noise nhưng độ chi tiết giảm nhiều, màu bệt, mất khối. Chụp raw và tắt khử noise, về dùng photoshop khử đẹp hơn nhiều.

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

Chụp bàn thì ra cp2 hay cp3 cao rồi lo chi xa xôi - lo là mấy tấm chụp cổng gia đình người ta phóng lớn thôi - chứ chụp cổng với khách cũng chả cần. Liệu cơm mà gắp mắm mà bác. Mấy cái đó trước khi xử mình còn crop về size nhỏ chỉnh cho lẹ nữa là.

Làm hình tùy ra khổ nào mà lo - chứ ra khổ nhỏ mà cứ xăm xoi vô coi noise thì thua. Hic cái hình thẻ/cp/cp2 scan lại mình làm lẹ lẹ lấy 10k công - nếu soi thế chắc làm 3-5h quá - vì phóng cỡ full màn hình thì hột đầy - noise qtqd.Cái nầy nói riêng chụp đám nha - chứ ko bàn ab vì Đức ko làm mảng đó và nó yêu cầu khác cái nầy vì khách thường lựa 1 trong đám đó phóng size 6x9 trở lên để cổng mà.

van son and designertranlap like this.

15. designertranlap

nếu mình xuất 13x18 thì cũng không có gì đáng nói, nhưng cái chính là hình chụp giao file , và mình cũng muốn cải thiện kỹ năng để hình mình chất lượng hơn Bác ạ
    Nếu chụp tối thiếu sáng vậy nhiệt độ màu bao nhiêu thì ổn , mong các Bác chỉ giáo giùm, Cảm ơn nhiều ạ !

16. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Để từ 4700 đến 5000 bác ạ. Cái đó mình nói theo kinh nghiệm, thông thường là vậy, vì tối nên ánh sáng môi trường ít "ăn" vào hình nên màu chủ yếu từ đèn flash. Còn tùy tình huống chứ không phải lúc nào cũng vậy. Nâng màu lên và để light optimize ở mức trung bình.

17. designertranlap

light optimize ở chỗ nào Bác, mình kiếm không ra

18. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Tìm trong mục C.Fn này
    C.Fn II -4 – Auto Lighting Optimizer
    Auto Lighting Optimizer will automatically correct an image to make it look better. It works with images where the contrast is low or where the subject has come out too dark, or when using flash. It will even out the image to improve the look. There are four settings – Standard, Low, Strong and Disable. Like the noise reduction settings, you should experiment with these settings to see what works best for you.

19. designertranlap

lightnings optimize để 1 nấc . cái này tác dụng gì bác Tâm bờm ơi ?

20. designertranlap

VẬY CHẮC MÌNH PHẢI CHỌN STRONG ( MẠNH MẼ ) CHỨ BÁC ? nấc low là thấp mà.

21. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Cao quá không đẹp, màu da mặt bệt ra, mất khối. Thường mình chỉ dùng low, khi nào vào mấy tình huống này xài standard thôi, tùy bạn, thích thì thử đi.

designertranlap thích bài này.

22. designertranlap

ok . tôi hiểu rồi . Cảm ơn Bạn nhiều !

23. dotoan

dotoan New Member

a nào . chi gúp e . cách sét màu máy hồng cam . cho 5d maxd3 . ông fix 135 vs

24. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

cũng mới lấy 5D3 thay cho 1Ds3 bị hỏng màn trập, 2 tuần rồi, chụp cỡ 1k5 rồi mà chưa kiểm soát được màu của nó. Theo đánh giá cá nhân đã dùng qua 2 máy thì 1Ds3 cho màu đẹp, hình lên khối và tách bạch hơn nhiều, độ chi tiết cũng tốt hơn, nếu tắt khử nhiễu thì ở iso 1000 trở xuống file của 1Ds3 nhiễu dễ xử lý hơn, ít bị bệt hơn so với 5D3 trong khi 5D3 bật khử nhiễu thì đúng là hết nhiễu nhưng độ chi tiết giảm đi đáng kể. Mình toàn chụp RAW về kéo bằng canon DP4 và PS CC mà màu và khối không thể bằng được 1Ds3.

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

Dòng Pro các hãng như Canon 1Ds , Nikon D2 ,..cầm chụp rồi nhìn file đúng là phê hơn, cảm nhận về chuyển màu (dynamic ranger) và lên khối đã hơn nhiều mấy dòng dưới,zoom lên 100% trên máy tính nhìn cũng đã hơn dù công nghệ thua 1 số tụi sau nầy gần gần đó. Tiền nào của đó quả là đáng giá.

26. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

Cũng đang dùng 1 em 1DS3 rất hài lòng với e nó .

minhduclx thích bài này.

27. van son

van son MemVIP

không biết chỗ các bác thế nào ?
    từ năm ngoái đến giờ quê em chụp đám cưới, album ngoại cảnh hay phim trường là khi về họ lấy file luôn không cần sử lý 1 thứ gì hết, vậy không biết ta làm sao đây, có phải là,
    nói không với sự dựa dẫm hết vào photoshop.
    vậy thì chết em rồi
    các bác cho em ý kiến hay là bỏ nghề đây...:p

28. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Thế quá tốt, chứ có gì đâu mà lo? Nếu thế cứ chụp raw về cho chép thoải mái, thìch làm gì thì làm.

Sau này đổi máy đừng đổi sang dòng 5D bác ạ. Mình lên YouTube xem, thấy bên Mỹ chụp album nc nó vẫn dùng 1ds3. Quả thực nhìn file nó quen rồi, nhìn những dòng 5d thấy thua xa quá, không cần khử noise iso cao thì 1ds3 quá tốt, chụp đến rách màn trập mà số điểm chết sensor còn ít hơn cái 5D2 lúc chụp đc gần 40k

minhduclx and van son like this.

29. van son

van son MemVIP

bác hiểu sai ý em rồi, có nghĩa là khi đi lab ra ảnh họ yêu cầu không qua sử lý photoshop, vậy thì mình phải thật hoàn chỉnh ngay khi chụp bác ạ

haodesign™ thích bài này.

30. van son

van son MemVIP

nikon d7100, flash nikon sb910
    không sử lý qua 1 phần mềm nào hết đưa về cp2 lab trả khách.

photongheo and designertranlap like this.

31. Dinh Tran

Dinh Tran Member

tư vấn em sét màu máy canon 6D được hok ạ.

van son thích bài này.

32. photongheo

photongheo MemVIP

Bác van son .chia sẻ setting máy nhé = hình đẹp .hoặc gửi cho file ảnh gốc chưa qua ps . mail . photongheo@gmail.com . thank Bác

van son thích bài này.

33. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nikon ra ánh sáng trời cần cứ bật auto chụp bao đẹp. Chỉ vào vùng ánh sáng phức tạp + đèn flash nầy nọ mới căng.
    Nhiều lúc cầm Ni cũng ngộ lắm, chụp jpg , cân theo độ K và chỉnh nầy kia miết mà ra màu da ko bằng để auto wb, muốn được cỡ đó phải chơi raw về kéo mới lên. Rảnh rổi khi đi đám dư thời gian ngồi rạp cứ bấm đại chơi sẽ thấy. Nhưng ko khuyên sài nha, vì auto Hên/Sui lắm, hên thì rất đẹp - còn xui thì hình dễ bị áp sắc.

photongheo thích bài này.

34. phamhoangyen

phamhoangyen New Member

chỉ cho mình cách chỉnh máy sephy cp 1200 khi in có đường kẻ sọc với.

35. thientranglab

thientranglab MemVIP

bị bẩn rồi, lấy cái dụng cụ vệ sinh kèm theo máy, tháo băng mực ra, lắp cái vệ sinh ấy vào kéo ra kéo vào vài lần xem có hết không, không hết là mệt đó

36. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

hậu kỳ thế này được không mấy bác
    [​IMG][​IMG]

Chỉnh sửa cuối: 15/8/17
    van son thích bài này.

37. van son

van son MemVIP

đẹp. nghiêng đầu về bên phải 90 độ mới xem được bác ạ, may mà cổ em bị nghẹo sẵn roài,,,,:p

haodesign™ and phamtiengct like this.

38. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

em đã chỉnh lại cho bác khỏi phai nghiêng đầu về bên phải 90 độ nưa rồi ạ :D

van son thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |