digi4u

Nhờ tư vấn mua máy ảnh dùng cho cả quay và chụp!

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi tranthangtk8008, 17/4/18.

1. tranthangtk8008

tranthangtk8008 Well-Known Member

Chào các bác! Tình hình là e mới xin vợ được 30tr, dự định mua 1 con Sony a6300, body hết 18,5tr, còn lại khoảng 12 triệu e chưa biết mua đc lens nào để phù hợp cho cả nhu cầu quay dịch vụ, và khi ko có show quay mà có show chụp cũng dùng được. Nhờ các bác tư vấn giúp e với ạ! E xin cảm ơn!

2. vuhoan42

vuhoan42 Well-Known Member

bác xácđịnh mục đích là quay gì.. nêu quay event hoặc wedding mà mang cái máy be bé thế thì khách họ ko ưng đâu..

tranthangtk8008 thích bài này.

3. tranthangtk8008

Cảm ơn bác! Máy quay chính e đã có máy vác vai rồi, máy này chỉ để quay phụ thôi, chủ yếu làm đám cưới truyền thống với lại làm kỷ yếu nữa bác ah

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sony bác vào các diễn đàn Sony xem sao.
    THấy họ nói quay chơi kit của nó cũng OK. Quay mà cần xoá phông thì con 50.Kiếm cái chống rung nữa sài kèm là quay ngon (clip người ta up nói cầm chống rung quay mà nhìn cứ phê như sài hàng loạt boom, slider,...vậy).

5. tranthangtk8008

Cảm ơn bác Đức quan tâm. E quyết định lấy con lens 18-105 theo tư vấn của @nghesyngheo bác ah! Đang nóng lòng chờ máy về xem sao!

minhduclx thích bài này.

6. laogiaso_2

laogiaso_2 Member

bác lấy máy chưa? cho e xin cãm nhận với , e cũng đang có ý định mua cho cả quay và chụp

7. tranthangtk8008

E lấy rồi bác ah! Cũng chưa có nhiều thời gian khám phá! Lấy phát chạy show luôn. Máy nhìn chung nhỏ gọn, chạy gimbal thì hợp nhưng lens 18-105 thì hơi nặng, cộng với cái gimbal cầm lâu cũng mỏi tay. Chất lượng quay tốt, hình ảnh cũng được, nhưng do trước đây e cầm con 5D mark 2 quen rồi nên giờ cầm con này thấy nhỏ quá.
    Màn hình nó là màn hình gương nên ra ngoài nắng nhìn ko chính xác lắm, cả về màu sắc lẫn ánh sáng. Ống ngắm cũng vậy, nhìn vào ống ngắm bao giờ cũng thấy nó sáng hơn, cái này phải dùng quen rồi cảm nhận mà chỉnh thôi, còn nhìn màn hình view để chỉnh thì ko đc chính xác lắm.

minhduclx thích bài này.