Nhờ tư vấn mở Studio cưới khoảng 300tr

Thảo luận trong 'Thành viên trò chuyện' bắt đầu bởi tieulong_001, 25/4/17.

1. tieulong_001

tieulong_001 New Member

Chào các bác!
    Em ở Bình Định, đang muốn mở 1 studio cưới. Số vốn em có khoảng trên dưới 300tr, cộng với các yếu tố sau:
    - Đất nền có sẵn, gần sát trường cấp 3, diện tích khoảng 80-100m2, cần phải xây lên.
    - Máy vi tính cấu hình cao có sẵn.
    - Canon 60D + Sigma 17-50

Dự định của em là:
    - Chụp ảnh cưới, ảnh chân dung ngoại cảnh, trong nhà (phông nền)
    - Chụp ảnh thẻ, ảnh kỷ yếu
    - Chụp ảnh tiệc cưới...
    - Quay phim phóng sự cưới, prewedding, MV bình dân, MV kỷ yếu...
    - Cho thuê váy cưới (em đang tìm nguồn hàng), veston, khăn đóng, áo dài bà sui...

Nhờ mấy bác tư vấn giúp em về thiết kế, thiết bị, phụ kiện trong khoảng vốn trên với ạ.
    Cảm ơn các bác!

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn có đủ nhân lực chưa mà tính mở túa xua hết thế. Đầu tư ko quan trọng - quan trọng là người làm kìa. Và người thì phải tốt đến giỏi chứ ko thì...

Còn tính thì: 300tr có đất . Vậy xây cơ sở hết bao nhiêu ? ? ? bạn hỏi giá thử thì biết ??? coi lại còn bao nhiêu??? Đó là bạn nên tính xây cho đàng hoàng chứ đừng thô nha (tức có gạch men, laphoong, đèn đớm, cửa nẻo,...đàng hoàng rồi ash). Sợ 300tr chỉ đủ cho phần nầy.
    Trong số đó bảng hiểu tối thiểu cũng 2tr - đến cỡ 20 triệu.
    ......

3. tieulong_001

tieulong_001 New Member

Nhân sự thì ko lo lắm bác ơi. Em thì ko dám nhận là giỏi nhưng cũng 7-8 năm kinh nghiệm quay và dựng video rồi + đứa cháu phụ. Còn mảng đồ cưới, trang điểm vợ em lo.
    Cái chính là kinh tế. Ở quê nên em cũng ko làm quá hoành tráng đâu, chỉ cần nhìn chuyên nghiệp chút là dc.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

2vc + 1 lính thì nên kiếm thêm tối thiểu 1 lính + 1 người nhà nữa.
    Có đám gì đi hết đóng cửa tiệm ah. Gần tiệm mình có tiệm vui ghê - hôm nào họ đi chụp ngoại cảnh là biết vì chạy ngang thấy thông báo tạm nghĩ, tháng tạm nghĩ 2-3 ngày. Nghĩ thì ko sao - nhưng làm nghề nhiều lúc nó điên lắm : khách cứ như canh mình như ăn trộm canh vậy - có khi hẹn đó ko tới, đi ra ngoài lại tới; có khi ở nhà cả buổi ko khách, ra ngoài lại reng reng kêu, mà xác định đi là...khách buổi sau quay lại ko thì thôi. Nên bạn nên xem lại mảng nầy.

Giờ bạn tự lo mảng nhà đi rồi xem còn nhiêu tiền. Đơn sơ chả lẽ nhà tranh hay nhà tole ? nhà tường thì cũng có đơn giá rồi, lúc đó xem dt nhiêu ra tầm nhiêu thôi. Mà theo trong mình thì nhà tường ko lầu, lợp tole, có la phông bao gồm công thợ cũng tầm 2tr/m2 đó. CÒn cụ thể coi nền cao thấp - làm móng thế nào. Và thêm tiền bảng hiệu + hình trưng bày. Mấy cái nầy là cố định ban đầu phải có, lớn nhỏ cũng phải có mà. Bạn dự trù xong cái khoản chi lớn nhất để ae biết còn 100 hay 200tr hay còn 50tr mới tư vấn ok hơn đc.

Còn lại thì liệu cơm gắp mắm từ từ thôi. Mua quần áo, đồ đạc cho bên mảng cưới trước. Bên hình ảnh film khỏi đầu tư thêm cũng đc, chụp thay phông nếu hình cổng - siêng ra vườn hay góc nào đẹp đẹp chụp khỏi thay (xu hướng là cảnh thiên nhiên, hoa lá lãng mạn 1 góc nho nhỏ để lấy demi mà).

tacntt, nguyenbachbp and Thiên Di like this.

5. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác nói sớm tầm 1 tháng thì chỉ bác có tiệm áo cưới nó sang tiệm, nhiều áo đẹp lấy từ Trung Quốc cho thuê 6-8tr mà giờ nó sale tầm trên dưới 1tr cái tùy áo, có nhiều áo chưa xuống nước, đa phần mới cho thuê 1-3 lần, giờ thì hết áo đẹp rồi, vài ngày nữa trả mặt bằng rồi.
    Bác nên tìm những tiệm sắp dẹp sang lại áo, đừng lấy hết, chọn lấy 20-30% áo đẹp của nó thôi, về cho thuê 1 lần lấy vốn rồi vứt đó kiếm lời, sắm khoảng 30-50% áo mới đủ rồi. Như vậy chi phí đầu tư thấp mà khách vào nhìn lượng áo tương đối nhiều.

6. tieulong_001

tieulong_001 New Member

Dạ em cảm ơn bác, vậy để em xem thử chi phí xây dựng hết bao nhiêu.

Cảm ơn bác ạ, em tính mai mốt lấy hàng Quảng Châu khoảng trên dưới 2tr/ chiếc bác thấy dc ko?

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hàng hóa áo cưới giá cả mình ko biết.
    Nhưng bạn muốn làm thì nhờ bx bạn tư vấn sẽ ok hơn. Vì cô ấy trực tiếp đi trang điểm cho khách sẽ rút ra đc rất nhiều điểm mà nói ra rất khó.
    Các điểm ấy như:
    1. ý thích khách.
    2. nhóm đối tượng khách hàng của bạn. Ra tiệm bạn nhắm vào đối tượng thế nào : riêng lẽ hay đánh trọn gói ? trọn gói thì đối tượng nào ? giá nhiêu ? VD chỗ mình VIP là trên 20tr, cao cấp từ 14-20tr, trung cấp (trung lưu) từ 8-13tr, còn bình dân dưới 8tr, cực kỳ bình dân dưới 5tr. Mình ở tp thuộc tỉnh nên trung lưu trở lên khá nhiều - nhưng về huyện xã thì nhóm cực kỳ bình dân lại chiếm số lớn nhiều hơn. Phân theo giá thì áo cũng khác nhau và nhu cầu áo cũng khác, dựa vào đó mà tính cần mua áo thế nào. Cao cấp đến VIP thì cực kỳ sang trọng, nhưng cực kỳ bình dân lại thích bình dân hoa lá màu.
    3. Như bác Tâm bờm nói - mua hàng thanh lý (nếu được mua thêm mấy cái trang trí luôn) càng rẽ càng tốt. Nhưng phải coi nhóm khách hàng mình và ý thích khách cái đã.

tacntt thích bài này.

8. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

e thấy bác dự định nhiều thế. e chỉ nói là thà làm 1 món và chuyên món đó hơn nhìu món mà ko ra gì.
    tương tự như quán ăn vậy. bác có món đặc sản thì sẽ tốt hơn. khách thèm món đó sẽ tìm đến bạn. bạn hiểu chứ

minhduclx thích bài này.

9. nhmnikon

nhmnikon Member

Tư vấn như các bác ở trên rất tốt, rất phù hợp . Mình xin nói thêm nhé : Nhà cửa thì cỡ nào mới được ( chiếm khoảng tối thiểu cũng 250 tr rồi , đấy là xây đơn sơ nhé, tạm đủ làm nghề thôi ). Áo cưới,tủ , trang trí... bảng hiệu...khoảng 50 -bèo- rồi ...
    - Máy Canon 60D + Sigma 17-50 chỉ đủ để chụp đám tiệc thôi . Ngoại cảnh thì chưa ăn đâu bác...
    - Còn phải có máy in nhiệt (13-18 ) : 17 triệu nữa...

10. tieulong_001

tieulong_001 New Member

Em đánh vào thị trường bình dân và cực kỳ bình dân, nhưng sản phẩm vẫn đảm bảo chất lượng. Đúng như bác nói là người dân quê thích màu mè hoa lá họe, nhưng gu em lại thích sang trọng mà đơn giản. Vì vậy em sẽ phải tìm hiểu trước khi lấy hàng.

Thấy thì nhiều vậy chứ với nhiêu thiết bị đó + con người đó thì vẫn làm dc hết mà bác :D

Em sẽ phải khảo sát lại chi phí xây dựng để hạ thấp xuống tí bác ạ. Cả bảng hiệu cũng vậy, ở quê em ko phải dãy phố kinh doanh sầm uất với lại người ta đến thường là dc giới thiệu hoặc biết trước nên em tính làm đơn giản thôi ạ.
    60D + 17-50 thì em tính giữ lại chụp tiệc, em tính mua thêm 5D Mark III 2nd + 17-40 L + 70-200L + Phantom để quay và chụp ngoại cảnh.
    Máy in nhiệt thì đúng là em chưa tính tới, em sẽ bổ sung vào danh sách.
    Dù gì như các bác đã nói, chắc em phải huy động thêm vốn mới được :D

11. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Ông bà xưa thường nói câu:"To đầu là dại, Lớn rải là khôn"

minhduclx thích bài này.

12. phandiem666

phandiem666 Well-Known Member

combo thì bác nên mua 5D3 cũ + 24-70 mark2 + 135L là đc. phantom dùng để quay trên cao thôi, phải mua thêm máy quay phim nữa, pana ac130 hoặc ac160 hoặc sony NX

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |