Nhờ tư vấn máy quay phim sony pmw ex1r

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi gs1207, 1/8/16.

1. gs1207

gs1207 New Member

Chào tất cả thành viên TVC em lập topic này xin được tư vấn về máy quay sony pmw ex1r vì em định đổi sang máy này
    Tình trạng máy củ đã quay tầm 260h .( em không dám bàn về giá . ) em mua máy dùng để quay dịch vụ cưới và sự kiện . em xin đánh giá của Chú/Anh đã từng sử dụng qua cho e xin ý kiến những điểm mạnh , điểm yếu của máy . và cho em xin 1 số câu trả lời em thắc mắc
    + Hỏi là số giờ trên máy quay có reset lại giống như số shot máy chụp ảnh được không ạ ?
    + Máy đã quay 260h thì có ảnh hưởng gì không ạ ? ( em có đọc 1 topic của anh @caodangluan nói là lấy nét chậm hoặc mất nét sau khi quay trên 500h và không phù hợp với quay dịch vụ )
    + Máy quay ex1r có những khuyết điểm gì ? ( vì chưa từng sử dụng qua mong các Chú/Anh đã từng sử dụng góp ý dùm em ạ ?
    Em cảm ơn tất cả và mong các Chú/Anh có ghé thăm em thì cho em xin chia sẻ 1 vài ý kiến và kinh nghiệm về máy

2. Studio NGỌC TRÍ

Studio NGỌC TRÍ New Member

Reset đc anh ah, còn về lấy nét tùy con thôi, khuyết điểm hơi nặng tay thôi anh ah.

3. quayphimsaigon

quayphimsaigon New Member

Ex1r nhìn chuyên nghiệp và chì thích hợp cho các bác lấy nét tay giỏi và nguồn sáng phải tốt, các bác nào đang quay auto focus chuyển qua Ex1r hơi đuối, đôi dòng cảm nhận

gs1207 thích bài này.

4. gs1207

gs1207 New Member

Cảm ơn Anh Studio Ngọc Trí , có cách nào mình có thể kiểm tra không vậy Anh ? ý của em muốn là kiểm tra chính xác được bao nhiêu giờ quay dù đã hạ số giờ thấp hơn rồi đó
    e cảm ơn Anh @quayphimsaigon e có từng quay ké được 1 buổi em thấy auto focus trên ex1 cũng ổn mà anh , tại vì quay ké máy ng ta nên cũng k dám mò hay vọc gì cả , mong anh góp ý thêm

5. QUAY PHIM PHU QUOC

QUAY PHIM PHU QUOC MemVIP

Theo mình bác nên mua hàng mới cho chắc không nên sài hàng củ đối với máy quay.minh đã từng sài hàng sony càng trở về sau hay bị mất nét.

gs1207 thích bài này.

6. camera vn

camera vn New Member

tôi đã từng sài qua tôi khuyên bạn không nên mua làm dịch vụ , pin giá cao , auto forcus rất tệ không thích hộp quay dịch vụ cưới hỏi

gs1207 thích bài này.

7. vaxili

vaxili Active Member

bạn dựa vào đâu nói có thể reset bộ đếm giờ trên camera ??

8. QUAY PHIM PHU QUOC

Nếu tính theo kinh nghiệm các bác cho ý kiến dòng máy sony em nào gọi là chuẩn nhất.minh đang sài con pmw 100 cũng hơi vip nhưng chất lượng vẫn chưa được ưng ý lắm.mong được chia sẽ

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thế bác căn cứ vào đâu mà nói không được.
    VN - TQ và 1 nhóm các nước giống ta cái quái gì cũng làm giả được, nên giờ ko là gì.
    Giống máy quay PD-VX hay máy chụp Canon từng 1 thời ai cũng nghi mà ko có chứng cứ, ko biết có reset được ko !? Còn ai biết thì...ko ai đi đạp đổ mâm sơn hào hải vị của mình cả !!!! bác có khi nào đang mới ăn 1 trọ mà ko giận ko buồn ko gì hết tự nhiên ngưa mồm mà đập chén cơm của mình ko !? Trong khi đây là cả 1 mâm thượng hạng 5 sao còn thua, đủ ăn vài năm ko hết đó. Và tới giờ có ai dám vỗ ngực tự xưng tên tôi reset được giờ mấy máy mình dẫn chứng trên đó ko ? Nhưng thợ thì ko còn tranh tối tranh sáng mà chăc mẩm là có rồi. Vậy thì các máy như kia ra cũng lâu rồi thì có gì là ko thể !? Và hãng cũng đâu có nói tập trung vào khóa tính năng đó đâu !? Trong khi Ip hãng gom nhân tài vật lực khóa máy khi quên pass mà còn bị mở lên xuống (xem lại vụ FPI đòi mở máy Ip đi).

10. gs1207

gs1207 New Member

Em cảm ơn anh đã tư vấn em , máy mới thì sao không thích anh , nhưng làm dịch vụ còn nghĩ tới vấn đề kinh tế mà . phân vân quá anh à
    cảm ơn anh đã tư vấn , em không sợ giá cả . chỉ sợ về chất lượng và nhược điểm thôi , nghe mấy anh tư vấn cũng sợ sợ rồi ta

11. Studio NGỌC TRÍ

Đợt trước mình xem con máy EX1 giá 53 tr,nhìn bề ngoài như đã sử dụng 3 năm thấy vỏ ngoài trầy xước lớn, máy bay màu, nhưng xem giờ thì chỉ có chạy đc 300h. Mà bản thân máy này bật nguồn lên là chạy giờ. Cái thứ 2 hỏi hãng thì họ bảo Cài lại phần mềm thi máy sẽ chạy về 0.

12. Studio NGỌC TRÍ

Anh mua máy cũ nên tìm người tin tưởng thôi, chứ kiểm tra khó lắm. Anh cầm máy thấy nó còn ngon, quay ngược sáng không bị đốm là ok

13. leoangel

leoangel MemVIP

bạn nên nói giá con máy bác định mua xem ntn. nó rẻ thì ok nhỡ mà giá cao quá thà chơi máy mới. EX1 có cái cảm biến to to nhưng cũ quá thì cũng vậy thôi. bác định đầu tư bao nhiêu tiền anh em tư vấn còn dễ hơn. bảo máy ấy tốt không đố ai dám chắc là tốt hay không?

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

Test Quay ngược sáng cũng dễ bị thuốc, lúc test gần 9/10 so với mới, nhưng về quay 1-2 đám còn cỡ 6-7/10 hay 5/10 thôi. Nghe chém gió là lau chùi lại OK mới thì Ok, nhưng quay ra nắng vài giờ bị lại, nghe hơi phi lý nhưng có người bị rồi (ko phải dòng Ex mà mấy con PD cũ kìa, nên góp ý thêm thế).

15. Studio NGỌC TRÍ

Bây giờ có lắm chuyên gia xảo quyệt lắm anh, có đợt em mua con z5 chỉ xem ảnh thôi, chuyển $ vào trong nam rồi họ chuyển ra, chứ có đc test đâu.

16. Studio NGỌC TRÍ

Nói 1 câu chân thành với anh em, do đắm say dòng Sony, chứ bây giờ Pana nổi trội hơn, giá tầm 40tr trở lên tham khảo AC90 - 130 - 160 vv.... Còn máy nào cũng thế, cũng phải dùng nét tay hoặc auto tùy vào trường hợp khác nhau.

17. QUAY PHIM PHU QUOC

Nên mua máy mới bác ạ.kinh nghiệm lớn nhất và sai lầm của mình đã rinh phải máy củ rồi.thât bại

18. gs1207

gs1207 New Member

đọc xong câu này của a thấy cũng hợp lý nè , máy vỏ trầy xước mà 300h thì chắc có vấn đề rồi
    dạ e định mua ex1r giá tầm 55tr e thấy máy còn mới đầu kính cũng ok a thấy giá đó hợp lý không ạ ? e cũng dự định là xẽ mua ex1 ( không có R ) cho nhẹ tiền chút thì xẽ mua được thêm pin và thẻ nhớ, thấy phụ kiện nó đắt đỏ quá cũng ngán
    e ở vùng miền tây , e có nghe mấy a kia nói dòng pana ag ac 80 - 90 quay thiếu sáng dễ bị noise mặt nhất là những đám cưới ở vùng nông thôn mà điều kiện ánh sáng k đủ . e cũng từng thấy file do máy ag ac ... ( không biết model nào ) quay ở nhà hàng thì màu ra hơi hơi ngã vàng ở em người ta hay gọi nôm na là màu đất đó a , đó là do máy set màu máy hay tại máy như thế , e chỉ nghe nói và thấy clip như vậy chứ chưa từng chạm tay vào dòng pana nữa
    e cũng phân vân nhiều lắm nên xin TVC lập 1 topic cho các Chú/Anh có kinh nghiệm tư vấn em ạ ? nếu máy máy tầm 40 triệu thì nên chọn loại nào ? e cũng ngắm cái nx100 nhưng so ra mua đầy đủ thi cũng ra tầm 50tr

19. QUAY PHIM PHU QUOC

Chuẩn nhất khuyên 1 câu chân thành tầm như bác nói nên chọn nx 100 không sai lầm đâu.minh đang sài rất ok.

aocuoikhanhtuyet thích bài này.

20. ytho

ytho MemVIP

Đừng nên mua EX1 nhé bạn .nếu có ai cho thì mình xài chứ nếu mua thì đừng nên .
    j nhiều thành viên sáng giá như nx100 là thành viên sáng giá nhất. chứ đừng mua máy chíp đời cú nhé bạn , thân

21. leoangel

leoangel MemVIP

bạn chuộng Sony thì NX 100 ok còn không quan trọng lắm thì mình khuyên câu chân thành..lấy AG-AC 130 của Pana ấy. Còn màu đất là do set máy thôi.., chứ quay ra màu đất thì Pana sập tiệm rồi! mua máy cũ cũng được nếu chọn được máy tốt còn cố mua máy mới thì yên tâm hơn...đôi ý chân thành mong bạn sớm có máy...!

gs1207 thích bài này.

22. minhduclx

minhduclx MemVIP

Chả hiểu coi thế nào.
    Đức đang quay AC90 đây - chả bao giờ thấy bị màu đất.
    Pana thiên về tông hồng - Sony mới thiên về tông vàng> Nên quay auto ra vàng phải nói dòng Sony mới đúng chứ ta (coi chỗ sáng sủa như mặt CD ấy), còn Pana hồng nên để auto quay miệt vườn + thiếu sáng + dân vườn đen như cháy thì màu nó ra sậm đen mới đúng chứ (bên sony đen vàng còn đỡ đỡ, Pana đả đen mà thêm hồng càng đen thêm : cái nầy bác chụp hình nhiều hay chỉnh PS chắc biết).
    Và Pana AC90 có cho chỉnh tone màu trong máy qua mấy chế độ mà, đổi chế độ màu sắc khá khác nhau (đó là mau set sẳn về chưa vọc lại nữa đó).
    Còn noise thì ..chả noise đâu, bác chụp cùng điều kiện, phóng 1:1 lên so thì độ noise em nó chỉ tầm 5D2 (cùng đk ánh sáng yếu như nhau, ko thèm chơi đèn hỗ trọ như nhau). Nói vậy cho bác dễ hình dung, cỡ 4-5h sáng, 2 cái đèn neon cho phòng khách cỡ 25m2 là lên rực rỡ, 1 đèn thì quay hơi tối về nâng lại. Nó bắt sáng thua PD 1 tý, noise thì ăn đứt PD.
    Bác ở miền Tây tỉnh nào ? Gần LX,An Giang ko? gần qua Đức cho mượn máy test tại chổ rồi suy nghĩ.
    Tính up 1 đoạn clip lên cho bác xem mà fshare bị gì đó, để khi vào lại đc sẽ up file gốc 1 clip quay 5h sáng ko dùng đèn ngoài trời cho bác xem, + 1 clip quay trong nhà (ko đèn luôn, dù Đức có đèn led 8 bóng, lý do sài đèn cũng như chụp hình nó làm lỳ film ko có nổi khối khi gắn đèn trên máy, chưa kể tạo bóng nầy kia ở nhiều đoạn nhìn xấu film).
    Link bác xem thử : Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 1/8/16

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cách đây 7-10 năm (ko nhớ rõ) đi xem máy mua cái PD, chả hiểu PD cũ lúc ấy đâu ra lắm thế toàn mấy chục giờ, có tiệm có cái PD mới có 15h mà nhìn muốn ói :D chắc mới qua công đoạn 1 reset time, chưa kịp mông má nên thế :D.
    Chưa kể đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn. Nhiều bác mua máy xong là đem dán keo, dán kiếng, dán đủ thứ,...tới cái chỗ tay cầm cũng dán + và mua thêm cái ốp tay để ko dính mồ hôi. Tưởng họ cưng máy lắm ai dè...để sau nầy bán lại lột ra máy như mới khui, như hàng trưng bày :D. Sau vụ nầy đi quay chụp mới để ý, rất nhiều bác chụp hình cái máy dán keo kín mít như Đức đi dán xe vậy. Oh!!! Lúc đó mới hiểu ra nguyên nhân -> kẹt tiền lắm mới chơi đồ cũ ở VN.

24. Studio NGỌC TRÍ

Theo kinh nhiệm của mình thì mua máy cũ phải ở thời điểm dòng này đang hot, giá đắt và ít người có, chứ thợ Việt Nam mình dùng phải có vấn đề gì mới bán ra. Cứ mua máy mới cho yên tâm.

minhduclx and gs1207 like this.

25. caodangluan

caodangluan MemVIP

Dòng máy XDCam cho ra sản phẩm phim tuyệt vời. Đối với dòng máy cũ nên test trực tiếp, k nên mua bán qua mạng. Với người mới vào nghề - quay dịch vụ k nên mua.

bich ha thích bài này.

26. gs1207

gs1207 New Member

Cảm ơn lời khuyên chân thành của bạn rất nhiều !
    Cảm ơn bạn Đức , mình ở cần thơ , có xem clip của Đức rồi mỉnh cũng nghe người ta nói và thấy khi mở clip lên cho coi và noi đây là sản phẩn của AG AC chứ chưa từng sờ bao giờ , mình nghe sau thấy vậy và hỏi lại vậy thôi ! Cảm ơn bạn đã nhiệt tình
    Cảm ơn anh đã góp ý cho e , phân vân quá k biêt thế luôn

27. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Haha bạn nghe chứ ko sài nên bị nghe đồn thế. Vì về quay film thiệt tình dân VN thích Sony hơn - giống Honda đã ăn vào máu vậy.
    Có đám quay trùng mình gặp a kia cũng quay AC90 (máy ảnh) mà cũng chê máy ảnh đang quay bị màu đất - nhìn màn hình có đất tẹo nào nên hỏi đất đâu - thì nói bị ám vàng - ám vàng thì cân WB, ai lại đi quay auto chi (mà đang quay có vàng tẻo teo nào đâu - nhưng chắc lát vô nhà hàng họ chơi đèn vàng để auto ám :D :D - thôi chuyện nhà ai nấy sáng - lên mạng chém thế chứ chả lẽ ngoài đời cũng chém, có ai trả đồng bạc nào đâu mà Chỉ với Dạy, ko biết đc gì hay đc tiếng nhiều chuyện và lên mặt dạy đời :D).

2. Ex1r nghe nói cũng bá đạo lắm, thấy quay rồi , trình diễn cho coi sơ sơ 1 tẹo nhưng ko cho rớ thì thôi vậy, ko dám bàn vì biết gì về em nó đâu mà bàn.

1. Còn vẫn như cũ, bác tìm người ở CT mượn máy xem thử trực tiếp, nếu ko tìm ra và vẫn lăn tăn thì lh Đức (0939 441 440), hẹn ngày giờ cụ thể Đức ko kẹt show sẽ đem theo máy lại tiệm cho a mượn test thử thoải máy (máy Đức để ở nhà nên ghé đột xuất ko có đâu), thik thì ghim thẻ quay chơi 10-20' luôn cũng đc (cần thì đem theo thẻ mà quay về coi cho chính xác, thẻ SD nha). Bỏ tẹo công từ Ct lên LX đi về 3-4h tốn tầm 200k cho rõ chân lý đáng gì.

Về NX100 thì Trước Đức đi hội thảo Sony ở Cần thơ, ngắm nghía và cực thích em NX100 cơ, nhưng ngay trong trình diễn em nó bị lỗi nhỏ là out focus khi zoom gần chủ thể mà chủ thể chuyển động (quay demi mà người ta quay qua lại 1 chỗ cũng out). Thắc mắc nói sẽ có giải đáp, sau đó có nv hẹn đem máy về cho test cụ thể và giải đáp (vẫn hỏi lại vấn đề đó). Nhưng gần cả tháng ko thấy ai lh gì (chắc ko có giải pháp với bịnh đó) nên mua luôn Ac90 trong 1/2 nốt nhạc. Giờ cũng có vài ae quay nó hỏi có bị vậy ko thì nói ko có, mà hỏi cho mượn máy test tý thì ...ko cho :D. Quay 1 tẹo làm nhwu cái máy chết đi hay em nó mất trinh vậy :D.
    Cuối cùng ko khuyên bác mua Ac90, mà khuyên bác tìm hiểu thực tế rồi quyết định, tìm hiểu thực tế Ac và Ex, quay thực tế (từ nhà ra ngõ đến vô toalet:D test ánh sáng yếu ý mà ), từ cây cối, mây trời đến nền đất. Còn về ac90 có bịnh chung của Pana là lên màu nịnh mắt, màu xanh lên cứ xanh mướt mướt :D đỏ thì đỏ sáng tươi, chơi thêm cái profile tăng màu thì cứ mọng hình như film "Võ tắc Thiên " mới ra ấy. Mấy bác cứ chém màu ko thật -> chê Pana te tua tàu lá chuối, nhưng mấy film TQ,HK màu giả lòi mắt ra thì lại đắm đuối khen ĐẸP và..ngưỡng mộ họ quay quá đẹp :D.

Chỉnh sửa cuối: 2/8/16
    tranthangtk8008 thích bài này.

28. Studio NGỌC TRÍ

EX1 và EX1r khác nhau ở điểm có đường HDMI, bấm máy thuận tiện hơn, nước sơn tốt hơn, ống kính đời sau được cải thiện và quay được chế độ DV.
    các nút có điều chỉnh lại để thuận lợi khi sử dụng nên giá thành sẽ cao hơn. Còn về màu thì do tùy người set profile, nhưng ưu điểm là thật mặt, vùng tối lên đều, da mặt lên sang hơn. Còn anh nào cứ mang NX100 ra so EX1 nhé xem vùng tối có lên đc ko, quay ngược sáng có bị toe ko nhé. Tiền nào của ý thôi, còn theo riêng mình nên mua những dòng công nghệ mới sẽ tốt hơn. Nếu mua NX100 thà mua AC 90 hơn.

minhduclx thích bài này.

29. NGUYENHUNGEX

NGUYENHUNGEX New Member

Xin lỗi trước các bậc thầy tính toán
    Dù sao dòng PMW là hàng Pro không phải là dòng cùi bắp như mấy chú đang xài rồi đánh giá này nọ
    mấy chú đang cầm NX100 hay AC 90, mấy chú đã cầm wa máy ex chưa hay chỉ nghe đồn hoặc là nghe tới Giá, nghe tới phụ kiện là mấy chú bỏ dép để chạy. Dù gì PMW là đẳng cấp không phải là hàng chợ
    Hơi bức xúc, xin mấy chú nhẹ tay

minhduclx thích bài này.

30. camera vn

camera vn New Member

EX 1 TÔI ĐÃ XÀI CÁCH ĐÂY 3 NĂM KHÔNG PHẢI LÀ CÙI BẮP MÀ LÀ CÙI CHUỐI , PANA 160 TÔI CŨNG XÀI RỐI HIỆN TẠI CẢM THẤY HẠNH PHÚC VỚI SONY PXW X70

lubu and DC30PLUS like this.

31. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đúng là đẳng cấp mãy là đẳng cấp, phong độ là nhất thời.
    Nhưng bác đem 1 em hoa hậu của 7-8 năm trước ra so với em hot giờ thôi thì khó đánh giá.
    Thời gian nó tàn phá nhiều mà bác. Và thời gian giúp cải tiến công nghệ , tuy có cái ngon hơn trước nhưng có những cái sẽ mãi không bằng trước được nếu nó không cùng đẳng cấp "giá". Tiền nào của đó mà, và hàng cũ mất giá cũng chứng tỏ tiền nào của đó với giá trị còn lại của nó. Chứ giờ bác kiếm được 1 em nguyên tem giá cao chót vót thì "tiền cao" có cái giá của nó, lúc đó tụi mới phải ngước đầu bái phục.

Bên quay chắc bác cũng biết bên chụp. Nói đơn giản vậy thôi - cái len fix gần như ko chạy tới lui nhiều, ko làm việc nhiều, sao cái mới và cái cũ giá khác nhau, sau mới sài nét hơn cũ,...Thời gian ngoài làm tàn phai nhan sắc bên ngoài nó cũng hủy hoại nhiều thứ bên trong, tùy ít nhiều. Hàng đẳng cấp hủy ít và giữ giá nhưng ko phải là ko bị hao tổn. Đó là 100% cơ, quang mà còn bị thế. Huống chi đám đồ điện tử - sài ko sài đều có tuổi thọ hết, tới hạn là die. Giống boy chưa vợ còn rin 1000% vs anh có cả chục vợ , tới 70 tuổi mà muốn kiếm 1 baby là như nhau coi như ko thể ....đừng nói trai 70 còn gin thì bảo đảm hàng còn nha , muốn là có baby :D :D hehe sáng rảnh ví von chơi.

DC30PLUS and lubu like this.

32. lubu

lubu Active Member

Vào trang nay xem Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Dùng google dịch tiếng việt sẽ hiểu rõ chức năng năm sản xuất ,Cấu hình

Chỉnh sửa cuối: 28/10/16

33. bathnh

bathnh MemVIP

Anh mô xài EX1R rồi nhờ chỉ giúp có cách nào setup để quay gộp tất cả file vào một thư mục như các máy khác ko ( như NX5, NX3, NX100 CX900 v.v... ) chứ thợ mình quay em này về cứ 1 file là nó chia ra nằm 1 thư mục kèm theo 2 file gì đó vừa rồi ĐM thợ quay có 8h gần 2000file vậy tổng cộng có 2000folder. để đưa vào projects cứ phải mở từng folder kéo từng file thả vào ôi đúng là thảm họa .( thợ có đưa máy cho mình chỉnh mà ngồi cả buổi mò hoài chỉ có quay dv là gộp được còn HD thì bó tay )

34. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Một là bác transfer vào nó sẽ tự load, hay là xài tool search phần mổ rộng của file rồi gắp thả vào trình dựng => nhanh gọn & hiệu quả

DC30PLUS and nguyenbachbp like this.

35. ngohoaibac

ngohoaibac New Member

nhờ các bác tư vấn . Minh quay EX 1R khi minh quay ngoài trời là hình bị mờ

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |