digi4u

Nhờ tư vấn máy quay phim sony pmw ex1r

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi gs1207, 1/8/16.

1. gs1207

gs1207 New Member

Chào tất cả thành viên TVC em lập topic này xin được tư vấn về máy quay sony pmw ex1r vì em định đổi sang máy này
    Tình trạng máy củ đã quay tầm 260h .( em không dám bàn về giá . ) em mua máy dùng để quay dịch vụ cưới và sự kiện . em xin đánh giá của Chú/Anh đã từng sử dụng qua cho e xin ý kiến những điểm mạnh , điểm yếu của máy . và cho em xin 1 số câu trả lời em thắc mắc
    + Hỏi là số giờ trên máy quay có reset lại giống như số shot máy chụp ảnh được không ạ ?
    + Máy đã quay 260h thì có ảnh hưởng gì không ạ ? ( em có đọc 1 topic của anh @caodangluan nói là lấy nét chậm hoặc mất nét sau khi quay trên 500h và không phù hợp với quay dịch vụ )
    + Máy quay ex1r có những khuyết điểm gì ? ( vì chưa từng sử dụng qua mong các Chú/Anh đã từng sử dụng góp ý dùm em ạ ?
    Em cảm ơn tất cả và mong các Chú/Anh có ghé thăm em thì cho em xin chia sẻ 1 vài ý kiến và kinh nghiệm về máy

2. Studio NGỌC TRÍ

Studio NGỌC TRÍ New Member

Reset đc anh ah, còn về lấy nét tùy con thôi, khuyết điểm hơi nặng tay thôi anh ah.

3. quayphimsaigon

quayphimsaigon New Member

Ex1r nhìn chuyên nghiệp và chì thích hợp cho các bác lấy nét tay giỏi và nguồn sáng phải tốt, các bác nào đang quay auto focus chuyển qua Ex1r hơi đuối, đôi dòng cảm nhận

gs1207 thích bài này.
  4. gs1207

gs1207 New Member

Cảm ơn Anh Studio Ngọc Trí , có cách nào mình có thể kiểm tra không vậy Anh ? ý của em muốn là kiểm tra chính xác được bao nhiêu giờ quay dù đã hạ số giờ thấp hơn rồi đó
    e cảm ơn Anh @quayphimsaigon e có từng quay ké được 1 buổi em thấy auto focus trên ex1 cũng ổn mà anh , tại vì quay ké máy ng ta nên cũng k dám mò hay vọc gì cả , mong anh góp ý thêm

5. QUAY PHIM PHU QUOC

QUAY PHIM PHU QUOC MemVIP

Theo mình bác nên mua hàng mới cho chắc không nên sài hàng củ đối với máy quay.minh đã từng sài hàng sony càng trở về sau hay bị mất nét.

gs1207 thích bài này.
  6. camera vn

camera vn New Member

tôi đã từng sài qua tôi khuyên bạn không nên mua làm dịch vụ , pin giá cao , auto forcus rất tệ không thích hộp quay dịch vụ cưới hỏi

gs1207 thích bài này.
  7. vaxili

vaxili Active Member

bạn dựa vào đâu nói có thể reset bộ đếm giờ trên camera ??

8. QUAY PHIM PHU QUOC

Nếu tính theo kinh nghiệm các bác cho ý kiến dòng máy sony em nào gọi là chuẩn nhất.minh đang sài con pmw 100 cũng hơi vip nhưng chất lượng vẫn chưa được ưng ý lắm.mong được chia sẽ

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thế bác căn cứ vào đâu mà nói không được.
    VN - TQ và 1 nhóm các nước giống ta cái quái gì cũng làm giả được, nên giờ ko là gì.
    Giống máy quay PD-VX hay máy chụp Canon từng 1 thời ai cũng nghi mà ko có chứng cứ, ko biết có reset được ko !? Còn ai biết thì...ko ai đi đạp đổ mâm sơn hào hải vị của mình cả !!!! bác có khi nào đang mới ăn 1 trọ mà ko giận ko buồn ko gì hết tự nhiên ngưa mồm mà đập chén cơm của mình ko !? Trong khi đây là cả 1 mâm thượng hạng 5 sao còn thua, đủ ăn vài năm ko hết đó. Và tới giờ có ai dám vỗ ngực tự xưng tên tôi reset được giờ mấy máy mình dẫn chứng trên đó ko ? Nhưng thợ thì ko còn tranh tối tranh sáng mà chăc mẩm là có rồi. Vậy thì các máy như kia ra cũng lâu rồi thì có gì là ko thể !? Và hãng cũng đâu có nói tập trung vào khóa tính năng đó đâu !? Trong khi Ip hãng gom nhân tài vật lực khóa máy khi quên pass mà còn bị mở lên xuống (xem lại vụ FPI đòi mở máy Ip đi).

10. gs1207

gs1207 New Member

Em cảm ơn anh đã tư vấn em , máy mới thì sao không thích anh , nhưng làm dịch vụ còn nghĩ tới vấn đề kinh tế mà . phân vân quá anh à
    cảm ơn anh đã tư vấn , em không sợ giá cả . chỉ sợ về chất lượng và nhược điểm thôi , nghe mấy anh tư vấn cũng sợ sợ rồi ta

11. Studio NGỌC TRÍ

Đợt trước mình xem con máy EX1 giá 53 tr,nhìn bề ngoài như đã sử dụng 3 năm thấy vỏ ngoài trầy xước lớn, máy bay màu, nhưng xem giờ thì chỉ có chạy đc 300h. Mà bản thân máy này bật nguồn lên là chạy giờ. Cái thứ 2 hỏi hãng thì họ bảo Cài lại phần mềm thi máy sẽ chạy về 0.

12. Studio NGỌC TRÍ

Anh mua máy cũ nên tìm người tin tưởng thôi, chứ kiểm tra khó lắm. Anh cầm máy thấy nó còn ngon, quay ngược sáng không bị đốm là ok

13. leoangel

leoangel MemVIP

bạn nên nói giá con máy bác định mua xem ntn. nó rẻ thì ok nhỡ mà giá cao quá thà chơi máy mới. EX1 có cái cảm biến to to nhưng cũ quá thì cũng vậy thôi. bác định đầu tư bao nhiêu tiền anh em tư vấn còn dễ hơn. bảo máy ấy tốt không đố ai dám chắc là tốt hay không?

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

Test Quay ngược sáng cũng dễ bị thuốc, lúc test gần 9/10 so với mới, nhưng về quay 1-2 đám còn cỡ 6-7/10 hay 5/10 thôi. Nghe chém gió là lau chùi lại OK mới thì Ok, nhưng quay ra nắng vài giờ bị lại, nghe hơi phi lý nhưng có người bị rồi (ko phải dòng Ex mà mấy con PD cũ kìa, nên góp ý thêm thế).

15. Studio NGỌC TRÍ

Bây giờ có lắm chuyên gia xảo quyệt lắm anh, có đợt em mua con z5 chỉ xem ảnh thôi, chuyển $ vào trong nam rồi họ chuyển ra, chứ có đc test đâu.

16. Studio NGỌC TRÍ

Nói 1 câu chân thành với anh em, do đắm say dòng Sony, chứ bây giờ Pana nổi trội hơn, giá tầm 40tr trở lên tham khảo AC90 - 130 - 160 vv.... Còn máy nào cũng thế, cũng phải dùng nét tay hoặc auto tùy vào trường hợp khác nhau.

17. QUAY PHIM PHU QUOC

Nên mua máy mới bác ạ.kinh nghiệm lớn nhất và sai lầm của mình đã rinh phải máy củ rồi.thât bại

18. gs1207

gs1207 New Member

đọc xong câu này của a thấy cũng hợp lý nè , máy vỏ trầy xước mà 300h thì chắc có vấn đề rồi
    dạ e định mua ex1r giá tầm 55tr e thấy máy còn mới đầu kính cũng ok a thấy giá đó hợp lý không ạ ? e cũng dự định là xẽ mua ex1 ( không có R ) cho nhẹ tiền chút thì xẽ mua được thêm pin và thẻ nhớ, thấy phụ kiện nó đắt đỏ quá cũng ngán
    e ở vùng miền tây , e có nghe mấy a kia nói dòng pana ag ac 80 - 90 quay thiếu sáng dễ bị noise mặt nhất là những đám cưới ở vùng nông thôn mà điều kiện ánh sáng k đủ . e cũng từng thấy file do máy ag ac ... ( không biết model nào ) quay ở nhà hàng thì màu ra hơi hơi ngã vàng ở em người ta hay gọi nôm na là màu đất đó a , đó là do máy set màu máy hay tại máy như thế , e chỉ nghe nói và thấy clip như vậy chứ chưa từng chạm tay vào dòng pana nữa
    e cũng phân vân nhiều lắm nên xin TVC lập 1 topic cho các Chú/Anh có kinh nghiệm tư vấn em ạ ? nếu máy máy tầm 40 triệu thì nên chọn loại nào ? e cũng ngắm cái nx100 nhưng so ra mua đầy đủ thi cũng ra tầm 50tr

19. QUAY PHIM PHU QUOC

Chuẩn nhất khuyên 1 câu chân thành tầm như bác nói nên chọn nx 100 không sai lầm đâu.minh đang sài rất ok.

aocuoikhanhtuyet thích bài này.
  20. ytho

ytho MemVIP

Đừng nên mua EX1 nhé bạn .nếu có ai cho thì mình xài chứ nếu mua thì đừng nên .
    j nhiều thành viên sáng giá như nx100 là thành viên sáng giá nhất. chứ đừng mua máy chíp đời cú nhé bạn , thân