digi4u

Nhờ giúp đỡ AC90-AP khi chọn 1080/30p bị rung hình.

Thảo luận trong 'Panasonic' bắt đầu bởi giangdangphong, 13/8/16.

1. giangdangphong

giangdangphong Member

Tình hình là em không thích chuẩn 1080/60i cho lắm, nhưng chọn 1080/60p khi xuất ra vẫn giữ khung hình 60p thì có một số tivi LED đời cũ ko xem được, còn chọn chuẩn 1080/30p thì quay em thấy hình ảnh bị rung, không được mượt. Đem vào dựng vẫn bị vậy?
    Các bác nào dùng AC90-AP có bị giống em không ạ? Có cách nào khắc phục được không? Em xin cảm ơn!

2. Tâm bờm

Tâm bờm Well-Known Member

Bạn kiểm tra lại từ đầu đến cuối xem có đồng bộ không:
    1. Quay chuẩn 30p
    2. Dựng trên project/sequence 30p không?
    4. Xuất đúng chuẩn 30p không?
    3. Máy phát, tivi, phần mềm phát được chuẩn 30p không?
    Mình gặp qua trường hợp quay 30p dựng 25p thì bị lag bên premiere cs4, qua cc 9.2 thì nó đồng bộ lại đc nên 0 bị. Bạn kiểm tra lại xem sao.

3. giangdangphong

giangdangphong Member

Trong quá trình dựng em đồng bộ hết ạ, nhưng cái rung nhìn thấy được trước mắt là trên màn hình máy quay luôn.

4. _TMT_

_TMT_ Moderator Thành viên BQT

AC90-AP là vậy mà, chuẩn 60i nó chính là 30p ( nhanh nhẹ mượt mà ), nó có tội gì đâu mà bạn phụ bạc nó nên bạn bị báo ứng là phải rồi :D ( nói vui thôi ).
    - Cứ 60i mà làm.
    - Clip 60p dựng và xuất 30p cũng có sao đâu, sao bạn cứ phải xuất 60p làm chi.

5. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

30p kiểu gì cũng giật dù trên máy quay hay DSLR, cái đó là chắc chắn, với chuẩn P thì phải 50p hoặc 60p mới ko giật

6. giangdangphong

giangdangphong Member

Vâng, cảm ơn anh! Tại có thắc mắc là tại sao chuẩn 30p nó lại giật, ko hiểu nổi. Nhưng dù sao e vẫn thích 60p hơn :)

nguyenbachbp and _TMT_ like this.
  7. giangdangphong

giangdangphong Member

Cảm ơn ý kiến của a, giúp e hiểu là 30p ở thằng nào nó cũng giật! Nhưng em vẫn không hiểu tại sao 30p nó lại giật, mà mấy ông sản xuất lại đưa nó vào để làm gì nữa? :)))

_TMT_ thích bài này.
  8. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Bạn reset máy lại rồi quay thử không chỉnh gì hết xem sao ....

nguyenbachbp thích bài này.
  9. huynhviet

huynhviet MemVIP

Thân chào bạn Vui lòng đăng nhập để thấy link mình xin có đôi lời trao đổi cùng bạn theo sách hướng dẫn tiếng việt của MMC thì họ khuyến cáo nên quay chuẩn I không quay chuẩn P vì chuẩn P là cho phim nhựa mình thấy trên diễn đàn TVC các ah em cũng trao đổi về LCD đời cũ và led thế hệ mới có khí LCD không hỗ trợ chuẩn của bạn làm ra không ? mình có vài ý nhỏ trao đổi cùng bạn

giangdangphong thích bài này.
  10. Tâm bờm

Nói 30p giật là không chính xác rồi...
    Mắt người bình thường nhận biết được tới 24fps
    Không kể tới mấy cái chuẩn phim nhựa thì thấp nhất chuẩn pal là 25 fps interlace
    Rồi tới NTSC là 29.97i
    DVD NTSC có 29.97i thôi mà có giật đâu, mấy cái phim Mỹ DVD đó, hành động rồi bắn nhau ì xèo có giật gì đâu
    Mà chuẩn 30P là quét hình nhanh gấp đôi so với 30i. Do đó cần coi lại có gì đó không ổn. Nếu bị từ ngay máy quay thì xem lại máy. Update firmware lên bản mới nhất chưa?

11. TGC

Bác nhận xét có phẩn chủ quan rồi, bác cầm máy lên khỏi cần record, pan máy 1 cú đi thấy ngay (DSLR thấy rõ hơn máy quay), mà cũng chưa cần thiết phải xài máy bác vô Pr dựng, vẽ cái đường bay cho Object chạy từ trái sáng phải hoặc ngược lại sau đó export ra 30p, 60p và 60i tương ứng với 3 sequence tương ứng sẽ thấy ngay thành quả

P/S: test trước comment sau khi có thành quả (y)

12. ytho

ytho MemVIP

Giật là có 2 trường hộp . 1 là lia máy .2 là làm chậm lại 2 trường hộp đó chỉ có 60p là ko giật nhé

13. tungcuiongcx

tungcuiongcx Member

bác quay chế độ 1920 *1080 ,60i hoặc 60p khi xuất phim bác ra chế độ 1440*1080 đảm bảo bác xem tất cả tivi luôn

14. _TMT_

_TMT_ Moderator Thành viên BQT

Mình chưa hiểu chỗ này, bạn có thể giải thích thêm được không?

nguyenbachbp and giangdangphong like this.
  15. Tâm bờm

Vấn đề giật có 2 nguyên nhân: nội dung và thiết bị phát.
    1. Nội dung: liên quan đến chuẩn quét hình interlace hay progressive bao nhiêu hình trên giây. Sao trước kia chỉ cao nhất là 29.97i mà giờ cần tới 60i hay 60p? Bác tìm trên Google sẽ hiểu thêm, giờ giải thích thì dài lắm. Nếu bác hiểu nguyên lý của interlace và progressive cùng với nguyên tắc quét hình của tivi CRT khác LCD thế nào thì bác sẽ hiểu ngay.
    2. Thiết bị phát: cái này thì nó lại bị ảnh hưởng đủ thứ như tốc độ xử lý của máy, tốc độ làm tươi của màn hình, giải mã bằng phần mềm hay phần cứng. Có bao giờ bác tìm hiểu tại sao dòng 1D của canon luôn luôn dùng 2 chip digic 0? Có thấy máy 1Dc chuyên quay dùng 2 chip không? Hay máy 7D chuyên quay film cũng được trang bị dual digic 4 không?
    Và cuối cùng, nếu chuẩn 30p bị giật thì thằng Panasonic nó đưa vào làm gì cho đối thủ dìm hàng nó?

16. TGC

Mình thấy bác nói nặng lý thuyết quá, vấn đề Field/ Scan type Google dư sức update cho anh em chỉ bằng 1 từ khóa. Cái chính là những thứ sát sườn công việc kìa. Người thợ làm nghề vốn không đảm nhận vai trò của 1 người học thuật, nghiên cứu, cái nào thực nghiệm đạt hiệu quả tốt là cái đó thực dụng, còn không tốt là kém thực dụng, có vậy thôi.

P/S: Mình không biết là bác đã thực nghiệm bài test như comment trước mình nói hay chưa? comment tiếp theo này làm mình nghi vấn quá

17. giangdangphong

giangdangphong Member

30p trên Sony MC2500 nó cũng giật bác ơi. :)

18. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

bạn nói liều quá, hãy trải nghiệm thật nhiều trước khi đưa ra kết luận.

19. Tâm bờm

Đang ngoài đường, chưa có nghịch đc. Để tối về coi lại xem sao, file ac90 và ac90a thì có, 90ap không có, để xem mấy ông kia quay chuẩn nào.
    Còn chuyện bị giật mình tìm hiểu nhiều rồi, vấn đề là mấy cái lcd nó có độ làm tươi thấp nên bị, cũng phim đó đem sang CRT phát 0 bị. Còn trên máy máy quay, xem bằng lcd bị giật là do lcd đó dỏm, thời gian đáp ứng thấp. Lên mấy máy xịn lcd xịn, chip xử lý nhanh thì khỏi lo. Ac90 chỉ là dòng bình dân của pana thôi. Lên ac160 đi sẽ thấy khác.

20. Tâm bờm

Thì cơ bản là thế mà
    Interlace dựng khung hình bằng dòng lẻ rồi tới chẵn (hoặc ngược lại) mà hay thấy là "bottom field first" hay "top field first " đấy
    Progressive thì đi 1 lúc 2 hàng luôn
    Nên progressive dựng nhanh gấp đôi so với Interlace không đúng sao. Đã bảo bạn Google cái chỗ đó rồi mà. :)