Nhờ các Pro hướng dẫn chụp hình thẻ!!!

Thảo luận trong 'Yêu cầu' bắt đầu bởi nhd1982, 29/9/11.

1. nhd1982

nhd1982 New Member

Hiện em đang có 1 em 50D + lens 18 - 55 + flash YN 468, em muốn chụp hình thẻ bằng bộ gear trên nhưng có 1 vấn đề xảy ra là bị bóng của mẫu đổ vào phông. Em nhờ các bác tư vấn giúp em làm sao để khắc phục tình trạng trên ạ. Em cảm ơn các bác nhiều. Chúc mọi người sức khỏe.

Gau Koi thích bài này.

2. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Chụp có 1 đèn thì làm sao khỏi bóng hả bác. bác để xa phong ra mẫu 1 tí,còn bác muốn không có bóng thì bác đem ra ngoài trời mà chụp( không đèn nhé)

Gau Koi thích bài này.

3. manh khanh

manh khanh Banned

chụp ảnh thẻ không nhất thiết phải cầu kỳ lắm đâu: Kích thước ảnh chỉ là 3x4 hoặc 4x6 thôi
    Bác úp lên 1 cái ảnh mà Bác chụp AE sẽ hướng dẫn bác
    riêng ảnh thẻ chỉ cần 1 máy ảnh tự động 2,3,4,5 chấm trở lên là làm tốt rùi
    hiện tại bây giờ AE đã dùng máy in màu tự in tại gia, ko cần đi LAB

kimdinhphoto and Gau Koi like this.

4. Poli™

Poli™ Già Làng

Chỉ cần ngồi xa phong và bẻ đèn lên cao một chút là chụp không có bóng phái sau

Gau Koi and vuquyen like this.

5. vuquyen

vuquyen MemVIP

Chụp ảnh thẻ nghe có vẻ tầm thường nên nhiều khi anh em coi nhẹ nó. để đáp ứng được 1 tấm ảnh thẻ đẹp, tránh để khách lấy ảnh môi bĩu dài khi ra cửa thì theo kinh nghiệm của tớ là.
    1. nếu có phòng chụp thì tốt nhất, (bất chấp thời tiết)
    2.nếu không có phòng thì cần chụp dưới mái che tránh ánh sáng từ trên đầu khách sẽ bị tình trạng chán thừa sáng cằm thiếu sáng, trước khi chụp để tay của mình trước phông thấy bóng đổ ở đâu thì cho khách ngồi ngược lại sẽ tránh được tình trạng mặt bên sáng, bên tối. (không chụp đèn của máy trừ trường hợp bất đắc dĩ)
    3. khi chụp cần đứng cách xa khách khoảng 1.5 - 2m tránh được tình trạng mặt to phè nhưng tai thì mất hút..

6. tuanngoc110

tuanngoc110 Active Member

Theo các bạn thì máy in nào in ảnh thẻ chất lượng nhất ...Đây là vấn đề mà nhiều người quan tâm ...
    Mình dùng máy in phun Epson R310 ,R230 .Giấy và mực dùng loại khá ở BV máy in .Nhưng củng nhanh phai ,mờ hình .
    Còn nếu dùng máy in nhiệt thì hình lâu phai nhưng làm hồ sơ thì không ăn mộc [dấu mộc đóng lên hình không dính ]
    Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này có thể cho biết giải pháp nào tối ưu ?

Chỉnh sửa cuối: 30/9/11

7. quốc hùng

quốc hùng New Member

Bác vunguyen chắc có kinh nghiệm chụp hình thẻ, hiện nay khách rất kén hình nha các bác nhất là khi chụp ở quê nửa chỉ cần xấu là cả làng cũng biết, nên cẩn thẩn nha.

8. xuan_86

xuan_86 Upload Team

chỗ mình ko chụp ngồi mà chụp đứng . bạn cho đứng xa hơn chút và chụp ngang máy ra. đảm bảo cải thiện hơn rất nhiều .

ha_nhan_giang thích bài này.

9. nghivo

nghivo New Member

theo em thì EPSON T60 6 màu mực.loại này dùng rất đơn giản và rất hiệu quả,

Chỉnh sửa cuối: 30/9/11

10. nguyen tien tai

nguyen tien tai MemVIP

chụp ảnh thẻ không nhất thiết phải dùng đèn flash bạn nên làm phông rồi chụp cho khách ngoài hiên là ok.không có bóng

11. trangnhibs

trangnhibs Già Làng

mua cây dù quay plash vào dù chụp tẹt

boy.com.vn thích bài này.

12. nhd1982

nhd1982 New Member

Thank các bác đã nhiệt tình tư vấn cho em. Quả thật chụp bằng 1 đèn thì rất khó xóa bóng được. Vì la phông nhà em lại làm bằng tôn nên không thể đánh bounce trần được. Em định mua 2 cây đèn như ở chỗ người ta chuyên chụp hình thẻ đó mà không biết nên chọn loại đèn nào? Chụp ổn định và chất lượng tí. Hjhjhj.. Em chỉ có khoảng 4 triệu trở lại thôi. Em nhờ các bác ạ. Thank.

13. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Theo mình nghỉ bác chụp hình thẻ thôi, thì cần gi mua đèn chi cho tốn kém, bác lấy ánh sáng trời chụp che cái phong ngan chup là ok rồi, nhẹ chi phí và ko có bóng nữa.

14. ngoctienpham

ngoctienpham MemVIP

nói như bác thì cho nguoi ta ánh sáng trời yếu thì sao, vả lại khi điều chỉnh tốc độ và khẩu độ máy ảnh thì hình lại ra khác nữa,phải chỉnh photoshop nhiều, như vậy thì ảnh mất nét rất nhiều, do vậy để chụp đẹp theo mình cần sắm đèn.

15. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chỉ có chụp hình thể thôi mà ra nhiều chuyện vậy nhỉ?! Mình lâu rồi có đọc chuyện một bạn sinh viên chụp thẻ trong KTX. Bạn đó đặt người được chụp giữa hai tấm hắt sáng tự tạo để nghiêng hai bên. Dùng Flash quay ngang đánh vào 1 tấm, nó hắt sang bên kia. Thế là có ánh sáng cả hai bên, không có bóng, lại có sáng ven bên mạnh bên yếu, rất chi là đều sáng và đẹp. Bạn xem có học hỏi được gì không?
    * Máy in thì anh em hay dùng máy in nhiệt CANON Selphy 740-760-780-800. Hồi trước giá giấy có 3.600/ tờ. Bây giờ giá cao lên trên 5000 rồi. Tuy vậy vẫn ăn lắm vì bây giờ chụp 25-30K/ 1 kiểu 8 ảnh 3x4 hoặc 5 ảnh 4x6. Nhưng nói thật mình thích chất ảnh của máy in KODAK, tuy máy hơi đắt chút nhưng màu tươi rực rỡ hơn máy in CANON. Kiểu in nhiệt cho ảnh không sợ nước. Đầu tư cho nó cũngn không cao: Cả giấy cả máy khoảng 3 triệu đổ lại là mở hiệu chụp thẻ được rồi.

utaocuoithanhtruc thích bài này.

16. tuanngoc110

vấn đề của máy in nhiệt là in cho ra ảnh láng Đẹp .nhưng lại không thấm ,nên dấu mộc đóng lên không ăn ,Không dùng hình để đi chứng giấy tờ được .Còn in phun dùng máy Épon thì nhanh phai màu ,để lâu nhòe hình !bạn nào có kinh nghiệm về dùng máy in phun mà hình lâu phai ,nhòe không ?

17. vuhoangduy

vuhoangduy MemVIP

Chào cả nhà.Bác tuanngoc110 à.Em cũng đã từng sử dụng nhiều máy in phun.Khuyên bác nên dùng T60 sư dụng bộ dẫn mực của Hàn Quốc.Chất lượng tốt lắm.Hình ảnh đẹp khá mịn màng và đặc biệt không bị phai màu,lượng mưc tiêu hao có thể nói là tiết kiệm và ổn định.Em này giờ khoảng 5 tr thêm 1 chút phụ kiện nữa là bác mãn nguyện thôi

tuanngoc110 thích bài này.

18. tuanngoc110

bạn có thể cho mình biết loại giấy và mực mà bạn đang dùng và chổ bán không .Chứ máy in phun thì mình dùng củng 2 cái rồi R310 và R230 .Giấy và mực mua ở bệnh viện máy in Nhã Phong ! [giấy ij gossy A4 20 tờ = 80 k /xấp . Mực ij tech bình 100ml =5usd].thanks

19. xuan_86

xuan_86 Upload Team

em đang dùng con epson 1390 mua mục lọ 200k/lọ . in mà nóng hết ruột .

tuanngoc110 thích bài này.

20. tuanngoc110

200k lọ bao nhiêu ml ? mực gì và mua ở đâu vậy bạn ? thanks

21. solowen

solowen New Member

theo em bác chơi 2 cây đèn dù đánh là bảo đảm hình đều và đẹp.

22. sangcoi

sangcoi New Member

thoe mình thì . chỉ cần dùng 1 đèn . còn vấn đề bóng đổ trên phông thì có nhiều cách khắc phục mà . có thể lên pts để xử lý , hoặc cho ngồi xa phông là ok mà

23. phasanvigame

phasanvigame Member

thì mua thêm 1 cây nữa là bóng hết đồ
    hoặc bạn dùng đèn flast xịn có thể bẻ được ,
    tốt nhất nên mua thêm 1 cây đèn dù nữa làm ăn lâu dài mà

24. nap1185

nap1185 New Member

theo em máy in T60 in cũng ko ăn thua đâu vì bjo em cũng đang dùng chán lắm mầu chóng pai lắm và ko làm CMT , GPLX đc đâu.theo em là mua máy in nhiệt cp800 là ngon nhất

25. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình cũng rất thích làm bộ đèn dù chụp ảnh thẻ cho đẹp, thuận tiện, bất cứ thời tiết nào cũng chụp được. Thiết bị cần mua gồm có:
    1. Hai dù bạc giá 140K x2 = 280K
    2. Hai chân đèn: 240K x 2 = 480K
    3. Hai khẩu gắn dù và đèn giá 120K x 2 = 240K
    4. Hai đèn Trung Quốc giá: 350K x 2 = 700K
    5. Bộ Triger 1 phát 1 nhận giá 520K
    6. Bộ nhại cho đèn thứ hai giá 100K
    Tổng chi phí: 2.320K, vẫn chưa hết 4 triệu của bạn. Nếu thích đẹp hơn thì mua thêm 1 cái đèn Tầu đánh tóc + Nhại + 1 cái Bounce = 520K nữa thì kết quả chụp ảnh thể sẽ ra chân dung nghệ thuật. Thậm chí có thể chụp chân dung baby, hoặc Fashion được. Trông cửa hàng cũng rất Pro với hai cây đèn dù. Vây tổng chi phí của bạn sẽ hất là 2840k.

van son thích bài này.

26. ngoctienpham

ngoctienpham MemVIP

Mình thấy bác nào trả lời cũng dễ hết, mình đã làm qua dịch vụ này gần 5 năm rồi, nhưng nay đã sang lại tiệm. Các bác có bao giờ cầm máy để chụp hình thẻ gọi là đúng nghĩa chưa, cứ tưởng là " bấm" rồi "in" rồi lấy tiền sao? Dễ như thế thì không đến lượt mình đâu.
    Máy in nhiệt thì mình chưa biết qua, nhưng máy T60 thì đã qua sử dụng nên biết chút về nó, nếu chụp hình cho người đi xin việc làm hoặc việc gì đó không phải lưu giữ ảnh lâu thì T60 đáp ứng tốt, chi phí rẽ, còn có thể in được thiệp cưới, văn bản màu, hình chụp khổ lớn. Còn nếu những gì người ta cần để lưu giữ lâu thì "bó tay". Vừa rồi khi xem lại CMT của người từng chụp hình tại tiệm mình cách đây khoảng 1 tháng thì "trời ơi" thế này thì sao? Sau 3-4 tháng nữa chắc hết thấy mặt quá.

27. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

bác này nói chuẩn nè , truòng hợp mà bị mất điện là em chụp ngang máy và cho dèn cóc lên chụp

28. thientranglab

thientranglab MemVIP

lếu bạn chụp trong nhà mà có tường trắng trần nhà màu trắng bạn chụp phản trần sẽ hết bóng khi chụp nên để mẫu xa phông ra chút nha

29. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đúng quá, có người mang cái ảnh thờ in cách đây 6 năm, bị bay màu một cách kinh khủng luôn. vì vậy thực lòng mà nói, nếu người thợ quan tâm tới tương lai của sản phẩm của mình thì cần suy nghĩ in bằng gì cho khách.

30. toanyentn

toanyentn MemVIP

Mình mới dùng máy in T50 mực ngoài mấy tháng nay, thấy rất tốt, trên box "máy in" của DĐ Vũ Quyền với Nguyễn Tuấn đều nói rất tốt mà. Vấn đề chỉ là do mực in, giá 1 bộ mực mình mua là 660k, nghe nói mực này bền mầu 70-90 năm ( ko biết đúng ko), các bạn dùng mực gì mà nhanh fai mầu vậy ?

31. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

mực 660 k mà bền dc 70 - 90 hử bác , có tin nổi hok . cũng tùy vào chất liệu giấy nữa , không phải phụ thuộc 100 % vào mực đâu

32. chucui

chucui New Member

Có bác nào sử dụng máy in phun Epson L800 chưa ? Em nó sở hữu dòng mực in liên tục 6 màu chính hãng
    (không phải gắn thêm hệ thống liên tục sau khi mua máy như thằng T60 đâu!).Và chất lượng thì bảo đảm
    sẽ làm hài lòng ngay cả những bác khó tính nhất !.Em mua nó từ trước tết 2012 đến nay và sài rất ổn,mực
    rất lâu hết .Em có mấy lời nhận xét,bác nào có ý kiến hay hơn thì cùng tham gia thảo luận.

33. vuhoangduy

vuhoangduy MemVIP

các bác nói vậy rất đúng,nhưng em thấy những cửa hàng có diẹn tích chật hẹp hoặc ngoài hiên không đủ diện tích để chụp hoăc ở ngoài hiên ánh sáng không đều thì phải làm sao.....
    Nhà em có những lúc phải bật máy phát lên để chụp.Nhưng đôi khi hoàn cảnh nên em vẫn thường làm thế này.Vẫn giữ khoảng cách như chụp với ánh sáng bình thường,trong căn phòng cao gần 4m ở nhà em có làm sẵn trần nhựa em ngửa đèn lên trần.khách ngồi xuống trước phông rồi em đặt lên ngay trước mặt khách 1 tấm nhựa trắng tương tự như nhụa trần.và cứ thế là ok.để chuyên nghiệp hơn bác có thể tự làm 1 căn phòng thu nhỏ với những vật liệu kể trên rồi tiến hành kiếm tiền.....Đó là bí quá phải làm liều thôi ạ

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |