Nhờ các bác chuyên in tem đĩa dán đĩa

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi hacoi.bkav, 3/3/17.

1. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Trước đây em toàn thiết kế tem rồi nhờ người đi in rùi về dán , nay mua thêm con máy in epson T60 về in linh tinh , tiện in tem đĩa mà em không biết căn cái tem đĩa vào khổ A4 - như thế nào để khi canh tờ giấy tem đĩa" bán sẵn " cho vào khay , khi in nó vào khớp 2 cái tem tự lột mà không bị in ra ngoài !
    các bác cho em thông số hoặc sửa file PSD bên dưới giúp em ạ
    Hình minh họa để các bác dễ hiểu do văn em lủng củng ạ EM ĐÍNH KÈM file ảnh jpg và file PSD , mọi người giúp đỡ ạ !
    File PSD Trên khổ A4
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Ví dụ khổ A4

haodesign™ thích bài này.

2. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

thiết kế 12x12 rồi in CD thôi a. đâu phức tạp gì đâu. nào rãnh teamwie e chỉ cho

3. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Mình muốn căn giữa trên khổ A4 - Còn cái decal thì để vào giữa khay giấy ấy , lúc in nó vào cái tem trắng không bị lệch
    Bạn tải file PSD về rồi căn giữa chuẩn cho mình , mình tải lại về chỉ việc thay file tem đĩa , và sử dụng làm mẫu lâu dài !
    thanks !

quvinhtxcd thích bài này.

4. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Của bạn đây, set giấy A4 và bỏ vào in. Có thể sai chút ít bạn dới lên xuống qua lại tí (vì giấy decal in có thể khác nhau)
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

5. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

Bạn ơi cho mình góp chuyện chút nhen. Bạn đừng nên in trên decal vì khi bỏ vào đầu đĩa nó sẽ bung ra hết lúc đó xem hình y như là phim dập vậy chủ nhà rất khó chịu, bạn nên mua đĩa in luôn trên mặt đĩa thì ko có gì hoàn hảo hơn, máy T60 có khay in đĩa bỏ đĩa vào load driver in đĩa vè cài vào rồi in, mình chỉ giúp bạn được bao nhiếu đó thôi chúc bạn thành công nhé, có gì trục trặc gọi 0918822847 mình sẽ hướng dẫn thêm

hacoi.bkav and nguyenbachbp like this.

6. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

thanks bác !

quvinhtxcd thích bài này.

7. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

vâng , chân thành cảm ơn bác !

8. nhatphuong_vp

nhatphuong_vp MemVIP

dán giấy lên mặt đĩa rồi in trực tiếp trên đĩa

9. Lệ Dương

Lệ Dương New Member

cái này dễ mà. bạn cứ in nhầm tâm 5 tờ là sẽ in ra chuẩn zin.

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thiết kế tròn vo y cái dĩa mà kêu in y chang thì khó bằng trời. Vì :
    1. Ngay cái tem dĩa đi, nó dập lỗ cũng ko chuẩn rồi - có lệch nhẹ nhẹ tý đó.
    2. Cái tem dĩa có 2 mặt , bên chừa nhiều bên ít, chỉ nhiêu đó canh cũng hơi bị khó rồi
    3. Các loại tem giấy khác nhau (bóng, mờ,láng) cái lỗ dập cũng khác vị trí với nhau tý tý
    4. In khổ a4 mà để giữa ???làm sao biết giấy để đúng chính giữa ? cái tem nó đâu phải giấy a4 đâu mà để vào khổ a4 nó ở giữa ? nếu cố canh giữa càng dễ bị lệch qua lại tý là coi như xong.
    Kinh nghiệm nếu in của Đức:
    1. In khổ a4 nhưng để sát 1 góc, dời kẹp giấy về đúng 1 bên.
    2. Thà dư còn hơn thiếu: Thiết kế tròn thì lớn hơn hẳn cái vòng dự định in, ko in các hình tròn vì ra vòng trong thường ko khớp. Nếu được thì thiết kế vuông luôn là chắc cú.
    3. Làm bước 1-2 thì chỉ còn canh trên dưới, in 1 lượt là biết sơ trên dưới để canh.
    Cách dễ nhất : dán mạc rồi dùng chức năng in CD mà in.

hacoi.bkav thích bài này.

11. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

loại decal mỏng bây giờ không còn bị tình trạng dộp lên nữa, nên mua loại decal mỏng ấy, mình thấy dán vào nó liền hơn so với loại dầy.

làm ít không sao, làm dịch vụ, in nhiều nhanh hỏng đầu phun do đầu phun di chuyển chạm vào mép của khay load đĩa, theo thiết kế thì không thể hư nhưng xài thực tế hay bị mẻ đầu phun vì va chạm này.
    chưa kể xài nhiều dễ bị hỏng dàn co load đĩa, hoặc bánh răng load đĩa để lại dấu trên mặt đĩa.

Tóm lại, nên làm thế này:
    1. đo xem cái decal mình mua bề ngang nó bao nhiêu? tùy nơi mà kích thước có khác nhau 1-2mm
    2. lấy cái chiều ngang đó trừ đi 3mm được kích thước cỡ 12.2cm (mình lấy ví dụ vậy cho dễ hiểu)
    3. vào Photoshop tạo file mới với kích thước 12.2x12.2cm (thay đổi theo thực tế mà bạn đo được từ decal của mình nhé)
    4. Vẽ vòng tròn kích thước 11.8x11.8cm, chọn invert-selection để chọn ngược lại, tô màu trắng cho vùng chọn đó. tiếp theo chọn vùng hình tròn bên trong (phần trong suốt), rồi resize vùng chọn thành 2.3x2.3cm, tô màu trắng. Như vậy ta làm được cái mặt nạ để che phần đĩa không in được.
    5. Thiết kế nhãn đĩa bên dưới cái lớp mới tạo
    6. Quan trọng: sau khi thiết kế xong thì tắt cái lớp mặt nạ kia đi, ta có cái hình mặt đĩa nhưng hình vuông, không bị che góc, không đục lỗ.
    Khi in:
    - chọn khổ giấy là A4, để tờ decal sang sát bên phải khe load giấy
    - canh lề thì chọn 0.15cm cho lề trái và trên, nếu giấy ra bị lệch thì chỉnh lại chỗ này một chút.

nhớ bỏ lớp mặt nạ trước khi in, hình trên mình minh họa cho phần cài đặt lề lúc in, quên bỏ lớp mặt nạ.

Chỉnh sửa cuối: 4/3/17
    haodesign™ and nguyenbachbp like this.

12. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Mình in gần chục năm nay có thấy khách phàn nàn gì đâu, ăn thua bạn dùng decal mắc tiền. Nếu dán vào mặt dĩa rồi in bằng khay thì chậm.

nguyenbachbp thích bài này.

13. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Bạn yên tâm in nhé, mình canh trên giầy A4, có canh khung để bạn dễ cân chỉnh. Cứ bỏ decal vào và kéo vùa khít khổ miếng decal, set giấy là A4,

hacoi.bkav and nguyenbachbp like this.

14. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

thanks bác nha !

15. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Theo thông tin thì bác chủ topic cũng làm việc về IT: thiết kế web, design, editor... vậy mà gần đây thấy bác lập những topic để nhờ sự trợ giúp những việc không xứng với tầm của dân công nghệ.

1. Ngay cái bìa đĩa bác thiết kế cũng khó chấp nhận: cô dâu bị cắt nửa đầu trong khi tâm đĩa còn thừa.

2. Việc đơn giản chỉ là setup để in mà bác cũng thụ động quá, sao không tự mày mò: lấy vài tờ giấy photo cắt đúng size bìa đĩa rồi canh cho chuẩn, 1 lần không được thì nhiều lần sẽ được... những người năng động, ham học hỏi và có óc sáng tạo sẽ chọn cách này trước khi hỏi.

3. Trở lại vụ bác nhờ giúp đỡ việc mất xe cũng vậy. Camera có rõ mặt và biển số giả cũng chẳng để làm gì, huống chi kẻ trộm xe của bác đội mũ bảo hiểm và biển số 100% là giả.

4. Hôm qua thấy bác xin clip flycam TP Hưng Yên cũng vậy: Dữ liệu flycam về một địa danh cụ thể rất hiếm, có thì hầu hết họ cũng up lên youtube rồi, bác có cần thì dow về dùng, mà cũng chỉ có vậy thôi và clip bác up lên youtube phải xin phép họ, nếu kiện là bị gậy, chết kênh như chơi.

P/S: Thiết nghĩ những việc gì thực sự cần thiết và khả thi, ngoài khả năng của bác thì hãy nên lập topic nhờ sự trợ giúp ở TVC.

16. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ko ai rành mọi việc bác admin @Nguyễn Tuấn Cameraman ơi.
    Nên thông cảm đi - có người chuyên lĩnh vực nầy người chuyên cái khác.
    Chưa kể thông tin bên ngoài nhiễu nhương nữa. Như vụ ko rõ mặt làm rõ - họ coi film HongKong / Mỹ cứ đồn ầm lên có phần mềm mờ lu nó quét cái lên rõ,...hài lắm. Dân càng Dốt thực sự nổ cảng Lớn. Ngoài đời nó thế. HK / Mẽo đố biết có công nghệ đó ko - VN thì hiện tại ko có tới.

Chuyện in cái bìa nhìn thì dễ - nếu chưa biết in cực khó. Dù canh được 100% tờ mẫu rồi, khả năng đưa tờ thật vào in vẫn trật. Đức từng canh rồi - trật hoài nên biết. Như lý do Đức nói nó dập khuôn tròn ko y chang nhau đó. Chả lẽ tờ nào để vô trước khi in cũng đo ??? Đức test thử đc 100% tờ mẫu bằng cách thiết kế vòng tròn, in rồi canh lề tới lui 4-6 lần thì xít coi như 98%. In thật qua tờ kế lệch hơn 10%. Cao lắm đúng được cái tem trên tem dưới lại lệch.

Ghét nhất cái vụ in bìa nầy. Trước chơi giấy hình dán rất đẹp (sài khá lâu - nhưng dễ bị đọc vấp do đầu DVD yếu, thời buổi nầy còn mấy ai mua đầu DVD mới đâu, toàn đồ cổ lại nên yếu là tất yếu). Thế là đổi qua tem và in trực tiếp. In trực tiếp đẹp hơn nhưng lại có vấn đề là dễ bị lem mực (dù in dầu và loại đĩa quảng cáo chống nước mặt in,...), vậy mà tay mồ hôi hay dính nước vuốt cái lem nhem. In tem thì ko bị vấn đề lem nhưng không đẹp bằng giấy hình và in trực tiếp nhưng lại có vấn đề khác,...nói chung giấy hình 10 thì mấy thằng kia chỉ 5-8/10. Cái đĩa đám trước, đám sau đến quay có dịp coi lại nhìn hơi ngại,...

17. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Tuấn đã từng gặp rắc rối việc in bìa đĩa rồi bác Đức, Tuấn còn khó khăn hơn mọi người khi không rành pts. Nhưng Tuấn không hỏi ai mà đã tự mò, cắt giấy photo ra thử, setup size rồi in vuông chứ không tròn, giấy có khác nhau một chút cũng không sao. In tròn thì tiết kiệm mực hơn chút xíu nhưng khác loại giấy hoặc kéo lệch chút là bị lệch.

18. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nên bí lên hỏi ae cũng đc mà bác.

Để in đẹp nhất - chuẩn nhất chỉ có cách dùng chức năng in mặt đĩa của máy in. Cực đẹp. Khi đó thiết kế / hay lấy mấy cái thiết kế anh em share hay của Nga đó, có cái bo vòng trong và ngoài - làm xong in rất đẹp. Chứ để cái bo vòng tròn mà in lệch - lột keo ra xéo xéo thì dán vào đĩa nhìn rất xấu. Chưa kể nếu để bo tròn - ta có thể để PR thương hiệu bo tròn theo cũng đẹp, nếu in lệch cái nầy cũng lệch nhìn càng tệ.

nguyenbachbp thích bài này.

19. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

In đẹp như dĩa XỊN của hãng dĩa
    chọn dĩa in của Maxcell là loại đẹp nhất
    - in=t60 chọn soft in dĩa của R230 (cài vào) vì chế đô in dĩa của T60 màu rất xấu
    - sau khi in xong xịt 1 lớp PU này
    - màu sẽ đẹp hơn - dĩa ko nặng - ko sợ lem - ko sợ trầy
    - đẹp như dĩa rin
    - vòng tròn chính xác
    - nhược điểm in lâu

quvinhtxcd, van son and nguyenbachbp like this.

20. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Trước mình cũng toàn in bằng máy in có khay in dĩa (dán decal trước lên mặt dĩa rồi in), sau thấy chậm và mỗi lần in chỉ được 1 dĩa. Cuối cùng mua máy không khay in mặt dĩa và mày mò chỉnh tới chỉnh lui cuối cùng mới tạm ổn. Anh em găp khó khăn thì mình chia sẻ cho nhanh chóng mà được việc. Nói chung những gì mình up hpặc share thường là những cái mình không được dạy mà là mò mẫm thực tế. Có một điều khi lần đầu mua đĩa có mặt in trực tiếp lên đĩa thì cũng là lần đầu bị trả dĩa ngay vì đọc vấp. Xem lại thì thấy trầy trụa trên mặt in là có chuyện ngay. Từ đó cạch đến già loại đĩa in trực tiếp!

21. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Xịt cái này có sao không bác? Mình dính vân tay mồ hôi chút mà nó có vấn đề rồi. Cũng là một giải pháp hay cần thử!

nguyenbachbp and van son like this.

22. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

oh oah,,,xịt mặt in hình chứ đâu phải mặt kia đâu bác,muốn nhám gai gai thì xịt từ xa,muốn láng bóng thì xịt dày 1 tí 15 phút sau là khô có dình dấu tay thì mất thẩm mỹ chứ có vấn đề gì đâu,còn xịt mặt đọc là phương pháp chống copy cực hiệu quả...

nguyenbachbp and quvinhtxcd like this.

23. letuan

letuan MemVIP

mau máy Epson TX700w có khay in CD/DVD mà xài . mình xài được 6 năm rồi ok

24. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Em chân thành cảm ơn mọi lời khuyên , cũng như góp ý của các bác !

25. DaT_06

DaT_06 MemVIP

Dành cho Trung Tâm Dịch vụ

van son and nguyenbachbp like this.

26. hient4g

hient4g New Member

Chào bạn!. Mình có ít chia sẽ cùng bạn. Theo Mình thì tốt nhất bạn tạo trên CorelDRAW căn chỉnh rất dẽ dàng. Đo kích thước Decal Dài x Rộng, đo vòng tâm Decal, vòng ngoài Decal và chọn khổ theo khổ Decal thế là ok. khổ nào cũng được.

27. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sao ko xem lại nhà mình giao đĩa bác.
    Có nhà Đức bị rồi- giao tới lui tới cặp thứ 5, họ cứ 1 thời gian mắng vốn lafkhasch xem vấp, chịu ko nổi tới nhà họ coi thì dĩa nào cũng trầy, lấy cặp đĩa mới chuẩn bị đưa họ để vô đầu họ hát thử xem vấp ko..cũng ráng ngồi coi gần 1h mới lấy ra thì..đĩa trầy vài chục đường. Do cái đầu đĩa nó phá. Ngay lúc đó để vô chiếu lại coi tý là bị vấp - trong khi coi lần đầu trơn tru....
    Nên giờ đĩa bị trầy có khả năng do đầu máy phá nữa. Đầu DVD giờ cũng như đầu video nhay băng ngày xưa. Cái nào cái đó cũng lão lão hết rồi, họ có cũng hiếm sài lắm,...nên khả năng bị hư nầy nọ dù ít hơn đầu video xưa nhưng cũng cao đó.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |