nhờ anh em tư vấn mua máy ảnh

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi Dan Tan, 12/5/17.

1. Dan Tan

Dan Tan New Member

nhờ anh em tư vấn mua máy ảnh + lens chụp xóa phông tốt. Yêu cầu: mua rẻ nhất có thể (cả body và ống kính). hãng nào cũng đc, máy cũ cũng đc. Em chụp ảnh cưới.
    Chân thành cám ơn!

2. vuquyen

vuquyen MemVIP

Một câu hỏi khá khó tư vấn, chụp ảnh cưới yêu cầu thiết bị tương đối khá trở lên.... theo mình có thể body 5D II + lens 85 1.8.. giá cũ khoảng 20t

phamtiengct and van son like this.

3. Dan Tan

Dan Tan New Member

dạ cám ơn anh

4. thientranglab

thientranglab MemVIP

chụp hình cưới thể loại nào, ngoại cảnh hay chụp phòng, cần loại khoảng bao nhiêu tiền,câu hỏi chung quá nên khó tư vấn, dòng len fix xóa phông tốt nhược điểm phải zoom bằng chân,góc chụp hẹp,nếu, có khoảng 35 triệu, nên lấy 5dmax2+24.70 f 2.8 là ok

van son thích bài này.

5. daragonvn

daragonvn MemVIP

5dm2 máy hiên tại đa số bị độ lại hết . nếu máy chụp ít thì quay phim cũng nát hết rùi

minhduclx thích bài này.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Chụp cưới là cưới cái gì ?????
    Bạn nên nói rõ thêm nhu cầu. Ví dụ trong các lựa chọn sau:
    1. Chụp đám cưới làm lễ tiệc, đãi nhà hàng Hay Chụp ảnh cưới phóng lớn rọi cổng. Nói chung là chụp cưới dạng truyền thống đi. Cái nầy chi phí đầu tư nhẹ nhất nè. Tầm 3tr trở lên.
    2. Chụp đám cưới lễ tiệc dạng phóng sự Hay Chụp ảnh cưới Album. Cái nầy cần đầu tư cao - tùy nhu cầu của mình và của khách hàng. Giá tối thiểu từ 10tr trở lên.

Giá khác nhau nhiều khi đầu tư do
    A. mình có nhiều tiền - có nhiều thích đầu tư nhiều !!
    B . Do công việc yêu cầu. Chụp kiếm 1 show vài chục K đầu tư khác, kiếm vài trăm K đầu tư khác, kiếm từ nữa triệu trở lên đầu tư khác, kiếm trên triệu đầu tư khác.
    Nên phải biết rõ cục thể nhu cầu, chi phí tối thiểu thì mới tư vấn đc.

van son thích bài này.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

5dm2 và 5d thì đúng là ...máy đa số bán ra đều do thợ sài nên nát như tương.
    Có 1 số máy gia đình mua sài - bán ra thì còn rất khá. Nhưng dạng nầy hiếm khi mua đc lắm, tiệm mua đi bán lại gặp đc mấy em nầy rất mừng vì mua cao bán cao - mà hàng chất cũng dễ bán; Hay người ta rao bán lại nhưng cao quá người quen ngại mua, dù biết gốc gác thật (đợt trước anh kia mua chơi - con D800, mua gần 2 năm mà lúc bán test shot chụp chưa quá 3k :D - kêu giá hơi chát quá,nên ae chỗ tp mình ko ai hốt nổi , kêu cũng trên 2 tháng mới bán đc cho ở HN - nhưng đúng là có tiền mua để chơi - nên về để đó chơi chơi chứ ko chụp).

van son thích bài này.

8. van son

van son MemVIP

Minh Đức Long Xuyên ! (những góp ý của ông bạn già thật quý báu)
    trong Miền Nam có chỗ nào bán máy ảnh uy tín - chất lượng bác chia sẻ văn sơn tham khảo, mua 1 chiếc về chụp gia đình

9. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

theo ý tui nên tìm 1 body D300 với lens 17-55f2.8 cộng thêm 1 em 50mm f1.4 ngon bổ rẻ ( em đang xài bộ này :D )

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mua mới thì cứ bảo hành hãng là ok.
    Mua cũ thì cửa hàng nào cũng đc, ko lên vnphoto, chủ yếu coi máy cho kỹ thôi. Đức mua về chưa bị gì trong thời gian BH lần nào (dù mới hay cũ) nên ko thể nói cửa hàng nào tốt hơn cửa hàng nào !!! Có chuyện mới biết rõ mà. Còn ra cửa hàng mà coi kỹ - thời gian lâu, gặp ngay lúc có người ra bán máy lại mình sẽ thấy, họ coi lẹ lắm - chắc chưa đầy 5-10' xong. Mình thì coi tới coi lui 10-30'. Nên máy có gì họ coi thế thì sao biết đc ; nhiều anh em đồng nghiệp - máy có sự cố ẩn hay bị gì sửa rồi liền thanh lý ra mấy cửa hàng ở SG, ai mua về Hên - Sui, lúc đó mới biết trách nhiệm họ thế nào.
    Bác @van son làm nghề thì chắc cũng biết, anh em thợ lâu lâu lại bị máy có sự cố nầy kia, mà bị thế bán trong khu vực đâu ai mua, nhưng cuối cùng cũng bán đc mà.
    Còn 1 cách nữa - hiện tại 1 số bác đang dùng , nhưng chủ yếu cho các dòng mắc tiền - đó là nhờ mua ship từ Mỹ về. Giá quy ra tiền việt ko rẽ hơn đâu (thậm chí có thể cao hơn tý), nhưng được 1 khoản là Đúng hàng, vì bên đó hàng có sao người ta nói vậy; chứ ko như VN mình hàng retouch , reset shot,..tràn lan. Nói thật vụ retouch và reset ko có chứng cứ, nhưng giờ có thể khẳng định 100% là Có.

Chỉnh sửa cuối: 14/5/17

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ko biết rõ yêu cầu của bác - nên đề xuất tựu chung hết cho mọi yêu cầu, giá cả trung bình chứ ko rẽ nhất hay trung lưu và cao cấp gì:
    1. Canon 700D
    2. Nikon D5300
    xong mua thêm cái len kit 50 1.8 sài.

van son thích bài này.

12. van son

van son MemVIP

thank ông bạn già ! trước có dùng canon chắc giờ thôi.
    Nikon D5300 + len kit50 1.8 (mua cũ cho đỡ kinh phí) hoàn cảnh cũng eo hẹp ông bạn ạ
    vẫn phải nhờ tư vấn tiếp ạ !

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nếu bác chụp ko cần phóng quá lớn, choi Nikon thì có thể tìm model D2xs hay 1 số model quanh đó. Nói về công nghệ thua tụi sau nầy xa, nhất là ISO , chống noise và khả năng chụp đêm. Nhưng trong điều kiện ánh sáng đủ (có thể nhờ flash) mà không so phóng lớn tầm 50x75 trở lên thì...nhìn ảnh em nó vẫn chất lừ. Đẳng cấp mãi là đẳng cấp. Đức rờ rồi nhưng...thích công nghệ hơn và muốn ISO cao, chụp thiếu sáng tốt nên không hốt mấy em đó (tiền có hạn, chứ dư dả cũng hốt để chơi - ảnh nhìn đã lắm). Không biết diễn tả sao nhưng thấy ảnh lên như mắt mình nhìn mà đẹp hơn, ko như tông thường của Nikon lên khá gắt, chuyển tông đều hơn....trong khi so công nghệ Dynamic Ranger gì đó thua nhưng thực tế ra đẹp hơn.

van son thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |