Nhờ ace nhà mình giúp về canon 6D!

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi duyit79, 27/6/17.

1. duyit79

duyit79 MemVIP

E mới mua body mới canon 6D, sáng nay đi chụp với ống 24-105 f4 IS và gặp ngay tình trạng này.
    Chụp ngoài trời cùng khẩu, tốc, iso và tiêu cự tại 1 điểm (k flast) thì ảnh sau bị cháy sáng "nặng"hơn ảnh trước. Ace nhà mình có ai từng gặp hay có kinh nghiệm về canon 6d xin chia sẽ. E xin nói thêm là chụp tiệc trong nhà hàng chẳng bị tấm nào (hoang mang luôn *...*). Xin ace giúp đỡ, e cảm ơn nhiều!
    link file Raw: Vui lòng đăng nhập để thấy link

2. thientranglab

thientranglab MemVIP

kiểm tra iso xem,kết hợp tốc ,khẩu, máy chạy cs3 nên không mở được fie 6d

duyit79 thích bài này.

3. duyit79

duyit79 MemVIP

có nghĩa là ở 1 vị trí đứng, mình chỉ set ở chế độ M iso, khẩu, với tốc 1 lần và bắn 2 phát, ra hình vậy mới có chuyện chứ, bạn mở file JPG lên vô cs3 nhấn tổ hợp Ctr+Shift+Alt+i mục đầu tiên camera Data vẫn hiện thông số mình chụp đó.

4. hanamcool

hanamcool MemVIP

Chụp Raw thì cứu sáng được ngay mà. Chụp thử jpg tháo lens ra lắp lại đi. và bạn nên xem lúc chụp lấy nét vào đâu

trailuulinh and duyit79 like this.

5. duyit79

duyit79 MemVIP

Xin cảm ơn hanamcool!
    Vì tình trạng này mình chưa từng bị ở máy khác như 40d, 60d, 5d, 5d2, 5d3, chỉ là mình thắc mắc nguyên nhân từ đâu để mình khắc phục chứ ảnh thì mình sử lý hậu kỳ đc. Không biết ở 6d có tùy chỉnh thêm về bắt sáng gì k nên nhờ a e có kinh nghiệm dùng qua hay rành về 6d xin chia sẽ chút kinh nghiệm

6. hanamcool

hanamcool MemVIP

nhưng thực sự thì cũng lạ nếu ánh sáng ko thay đổi thì ko thể bị như thế. h chỉ cần chụp lại 2 cái kiểu mà vẫn bị thì thử lens khac thui mà

7. hanamcool

hanamcool MemVIP

bạn thử kiểm tra chỗ phần bù sáng có đặt ko. có chế độ chụp 2 hình ở 2 mức bù sáng khác nhau. vào menu xem xem

8. duyit79

duyit79 MemVIP

Mình k set bù sáng, thêm vấn đề nữa là có vài tấm bị thôi chứ k phải lúc nào cũng bị nên về có lấy lens khác thử chẳng ra.

9. thientranglab

thientranglab MemVIP

kiểm tra lại nha biết được thông số chết liền, fie raw thì ko đọc được,mấy cái gửi demo thì làm gì có thông số

duyit79 thích bài này.

10. phamvannamdn

phamvannamdn MemVIP

thay đổi chế độ đo sáng nhé : máy bạn đang sử dụng (Evaluative)

[​IMG] [​IMG] Đo sáng toàn khuôn hình (Evaluative): Đây là chế độ đo sáng toàn khuôn hình, máy ảnh tự tính toán để cân bằng sáng chung cho toàn khuôn hình. Phù hợp với chụp chân dung (kể cả các trường hợp chụp ngược sáng).
    Ký hiệu
    [​IMG] [​IMG] Đo sáng cục bộ (Partial): Chế độ đo sáng một khu vực cục bộ có diện tích khoảng 9% khuôn hình trong ống ngắm, sử dụng hiệu quả trong các tình huống hậu cảnh có ánh sáng mạnh hơn nhiều so với chủ thể do ngược sáng.
    Ký hiệu
    [​IMG] [​IMG] Đo sáng một điểm (Spot): Chế độ đo sáng giúp làm chủ hoàn toàn điểm đo sáng do máy đo sáng tại một điểm nhỏ khoảng 3.8% của khuôn hình trong ống ngắm. ***
    Ký hiệu

[​IMG] [​IMG] Đo sáng trung tâm (Center-weighted): Máy ảnh đo sáng toàn khuôn hình, ưu tiên ánh sáng khu vực trung tâm để đưa ra giá trị phơi sáng chung.

trailuulinh and duyit79 like this.

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cái nầy chụp liên tiếp mới bị - từ đầu cũng đoán bị cái nầy, nhưng mà theo hình thì ko phải, vì nếu phải thì chụp liên tiếp 2 tấm đầu sao cách xa nhau quá vậy.
    Góp y chủ thớt - muốn người ta xem giúp thì chịu khó nén lại 1 file cho dễ down - vô mục down nhìn 1 đống oải chè đầu bay ra luôn. Dù mỗi file ko bao nhiêu nhưng có liên quan gì tới mình mà phải nhấn 5-6 cái mới down đc 1 file = làm khó người giúp mình chi vậy!!!

duyit79 and phamvannamdn like this.

12. phamvannamdn

phamvannamdn MemVIP

thông tin ảnh

Chỉnh sửa cuối: 27/6/17
    duyit79 and minhduclx like this.

13. phamvannamdn

phamvannamdn MemVIP

cái này chụp liên tục không bị ,nhả cò rồi bấm tiếp mới bị ,khi mình nhả cò nhấp lại là nó đo tiếp . vì 2 thông tin trên cho thấy cách nhau 2 sao ( 56-58 ) nên nó bị dư sáng file thứ 2

duyit79 thích bài này.

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

Để đó đi chụp vài đám nữa đi rồi xem hình ảnh ra sao - nếu vẫn bị hoài chắc body có vấn đề về tốc độ rồi - lúc đó đem ra thợ sửa hay đưa BH.

duyit79 thích bài này.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

2 giây ko kịp nắng lên tới 2-3 khẩu đâu bác.
    Nếu có thì : Đo sáng tâm ( Spot ) thì còn lý giải đc vì ở ảnh cháy sáng chiếu vào ngay thanh cửa đen thui - đây đo sáng Evaluative mà. Mà dù có đo kiểu gì nữa chụp ở M cũng chả ảnh hưởng - chỉ ảnh hưởng tới mấy cái auto thôi. Đây M với tốc dộ / khẩu độ khóa chết y xì nhau.

duyit79 thích bài này.

16. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Xem lại ống kính, có thể xảy ra kẹt lá khẩu. Thay vì body yêu cầu đóng tới f9 nhưng vì lý do nào đó nó không đóng lại mà chụp ngay tại f4 nên dư mấy khẩu như thế.
    Chụp trong nhà không siết khẩu tới f9 nên không xảy ra. Giờ thử trong nhà siết khẩu từ f9 trở lên bắn vài chục phát xem có bị gì không.

duyit79 thích bài này.

17. designertranlap

designertranlap Active Member

máy mình thỉnh thoảng cũng bị nhưng không biết có giống của bạn không . khi mình không chụp 1 khoảng thời gian dài ( không tắt máy, tắt đèn ) đèn sẽ tự nghỉ . khi tình huống chụp đén mình bấm tấm đầu tiên thường bị tối ( vì đèn chưa nhá lên ) tới lần bấm thứ 2 trở đi thì đèn lên bình thường.

duyit79 thích bài này.

18. duyit79

duyit79 MemVIP

Em nghĩ khả năng này xảy ra tỷ lệ cao vì ống kính em mới sửa lại vì bị lổi ero 01. Để em test lại ống kính thử sao.
    Chân thành cảm ơn a e đã quang tâm chia sẽ kinh nghiệm rất nhiều!

Chỉnh sửa cuối: 27/6/17

19. duyit79

duyit79 MemVIP

Chân thành cảm ơn bác, mình sẽ chú ý lần sau.

20. duyit79

duyit79 MemVIP

Trường hợp dùng flast như bạn mình biết, còn của mình k dung flast bạn ạ

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |