Mua CANON 5DM2 Quay Đám cưới có nên ko ?

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi boydlat, 15/3/13.

1. boydlat

boydlat New Member

Em Đang Rất Lăn Tăn Dụ Này, Mong Được các A.e ghóp ý , tư vấn cho ah. em đã tìm nhiều bài viết trên nhiều diễn đàn về vấn đề này, nhưng chưa thấy ai mua 5DM2 về quay ngày cưới (Quay Ngoại cảnh thì nhiều),
    Theo Mọi Người Nếu quay = 5DM2 thì có những bất tiện như thế nào ạh. nên mua ống kính gì ah , có phải Máy Lấy Nét chậm lắm ko ah ? rất mong được sự chỉ giáo của a.e ah.

SAAM1983 thích bài này.

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sách cái máy chụp bất kỳ, đi đám cưới bất kỳ quay thử đi rùi biết bất tiện thế nào.

Câu hỏi giống như thế: " Mong Được các A.e ghóp ý , tư vấn cho ah. em đã tìm nhiều bài viết trên nhiều diễn đàn về vấn đề này, nhưng chưa thấy ai mua DTDD như Iphone, Ipad hay Note2 về chụp ảnh ngày cưới (trong khi đi đám thấy họ hàng bà con cô bác dùng tác nghiệp, nghiệp dư thì nhiều)".

boydlat thích bài này.

3. hungvan

hungvan Well-Known Member

Cá nhân mình nghĩ là nên mua, vì cầm thử 5dmaxii quay chơi thôi so với Z7 thì Z7 cũng xách dép rồi :) tuy nhiên khi quay thì cần thêm đồ phụ trợ, chân máy là phải có, mua thêm mic rời nữa, nếu có điều kiện thì steady cam, rồi slider.......
    Nét của máy lấy bằng tay nhanh hay chậm là do người quay, nếu được thì quay cưới dùng 2 máy quay cho nó nhiều cỡ cảnh...

Chỉnh sửa cuối: 15/3/13
    tvc360 and boydlat like this.

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

2 trong 1 tiện nhiều đường, mỗi tội trông khg PRO lắm. Tuy vậy rồi dần dần cũng sẽ thành xu hướng thời đại thôi.

boydlat thích bài này.

5. minhdang08

minhdang08 Moderator

Em nghe nói máy ảnh mà mang đi quay phim thì chất lượng hình ảnh sau này sẽ bị giảm?! Máy quay phim của em chụp ảnh trông cũng chẳng...ra gì. Nói túm lại "trò nào trống đó" thôi các bác ợ!

_TMT_, nguyenbachbp and boydlat like this.

6. hungvan

hungvan Well-Known Member

Xác định mua em nó để làm nghề thì còn ngại gì nữa.
    Cái này ko đúng với máy ảnh đâu :)

7. boydlat

boydlat New Member

Dạ, Nếu mua thì chắc chắn phải xắm mic và steady rồi ạh, theo như bác nói là lấy nét = 5D là buộc phải = tay đúng ko ạh? còn vụ tele w, em nghe nói có bán phụ tùng hỗ trợ , theo bác nếu quay Phim = 5D thì nên dùng dòng lén jì ạh ?

8. boydlat

boydlat New Member

Dạ nếu em gắn thêm Ghip, steady cam, và Mic vào thì cũng ko tới nỗi đâu bác ah, em vẫn quan trọng nhất là hình ảnh của video thôi ah

9. boydlat

boydlat New Member

Dạ. nếu chấp nhận mua dùng quay phim thì em chỉ để nó chụp xêcua khi cần thôi. em nghĩ nếu quay tới mức máy hỏng ko dùng được nữa thì cũng dư tiền mua thêm cái khác rồi ah, hihi

10. boydlat

boydlat New Member

Nói chung cái em muốn biết rõ nhất là có bác nào từng dùng 5DM2 quay hết 1 cái đám cưới từ sáng( đi rước dâu) tới chiều tàn tiệc chưa ah, trong quá trình quay bất tiện nhất là gì?
    VD: PIN, thẻ nhớ,
    Ánh sáng trong nhà (gỗ, xây) có tự động tăng giảm ko ? ,
    khi đang quay có người đi ngang sẽ xảy ra hiện tượng ji( VD mất nét , sáng tối.) ,
    Lia máy nét sẽ thay đổi thế nào?
    Ngồi xe quay có rung lắc nhiều quá ko ? hay chỉ như máy quay bình thường,
    Quay lúc làm lễ nhà hàng ánh sáng loạn , quay trong cái rạp bị ám đỏ ... nó sẽ như thế nào ah !
    Vì lăn tăn quá nên hỏi hơi nhiều các bác thông cảm nhé

Sau đây em xin gửi các bác vài link quay phim cưới = 5DM2 của các pro bên hàn quốc em tham khảo bữa giờ ah,
    Camera: 5Dmark2
    Edit: Final Cut Pro 7
    Color: After Effect CS5
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

11. hoangninh919

hoangninh919 Banned

Lời hay ý đẹp công nhận hay

12. t_trinhngoc

t_trinhngoc Upload Team

Theo ngu kiến của em thì 5Dmark2 quay ngoại cảnh , hay Highlight thì okie, còn để quay dịch vụ thông thường thì còn nhiều bất tiện. Trừ phi bác quay 2 tới 3 máy 1 lúc thì chắc okie

Vũ Anh Nhân and boydlat like this.

13. trunghaidigital

trunghaidigital MemVIP

nếu quay ít cảnh thì được chứ theo mình quay cả 1 đám cưới thì ko ổn, bất tiện nhiều thứ

14. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Cannon 5D mark II - quay ngoại cảnh ( Cực tốt ) nhất là làm những Pre wedding ngắn !
    (Film cưới ngắn , ăn hỏi )
    + Đã xác định mua để quay thì senser nó có bị đen , xanh vài điểm cũng không nên để ý
    Còn quay cả một cái đám cưới ca nhạc , văn nghệ thì cần 2 máy trở lên thêm phụ kiện
    Boom , Dolly , Stadycam ! Hoặc stadycam gá lên vai
    tất nhiên tùy vào tài chính của bạn (y)
    Vì máy ảnh quay Pre wedding thì không ai chê được !

15. dannguyen

dannguyen Active Member

cũng được nếu bạn thích và muốn thẩm du...nhưng nếu bạn chuyên quay phim dịch vụ thì không nên mua...đầu tư cho một bộ 5DII để quay phim cũng không hề nhẹ đô đâu...và sự linh hoạt của nó trong phạm trù quay phim dịch vụ tổng hợp (tạp phế lù) thì vất vả lắm...!

Vũ Anh Nhân and leoangel like this.

16. dannguyen

dannguyen Active Member

quay một thể loại thì được..còn tính làm dịch vụ tổng hợp kiếm cơm hàng ngày thì máy ảnh không linh hoạt bằng máy quay đâu...quay 2, 3 máy thì mất 2.3 người..giá thành sẽ tăng...đối tượng khách bị thu hẹp...nên nói cho cùng vẫn là đầu tư phải dựa theo mục đích và thị trường...!

17. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Bạn chỉ có thể quay những clip ngắn mà thôi còn khi quay dịch vụ bạn phải cần những clip dài cho khách hàng - như có bạn nói muốn vậy phải quay 2 tới 3 máy rất đúng vì khi quay máy bị treo thì thời gian chờ 5 tới 10 phút có máy phụ..... nói vậy thôi khuyên bạn đừng lấy máy chụp đi quay

haodesign™ and nguyenbachbp like this.

18. vuhoan42

vuhoan42 MemVIP

Bạn đầu tư phụ kiện ống kính được như này thì mua.. đảm bảo quay ngon lành cành đào

Vũ Anh Nhân and nguyenbachbp like this.

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Một số người cũng quay, khuyên mua quay - nhưng họ vẫn có máy quay.
    Còn 1 số thực sự lấy mỗi máy chụp quay vẫn OK. Thấy họ giao khách cũng OK, cái nầy do mồm miệng thôi - mình ko giỏi khoản nầy thì thua. VD quay dài - quay nhiều kiểu máy quay ko đc họ quay ngắn, cắt short rồi giải thích quay kiểu nầy mới hiện đại giống ca nhạc,...
    Mỗi người có 1 lượng khách hàng riêng nên bạn thấy ổn thì làm.
    Chứ cầm nó quay rồi thực sự đẹp thì đẹp mà ko ổn lắm : ko dám lia / pan gì nhiều vì sợ run. Quay toàn dạng film mỹ mở máy - tắt máy : chết đúng 1 khung hình đó - ko dám cọ cựa vì sợ rung. Và họ vẫn có nhưng đoạn clip ngắn lia - pan nhưng khi đó họ đưa máy thật sát lấy thật rộng để hạn chế bị rung. Đó là thợ chơi amater, còn dân pro mình ko dám nói vì họ sài bộ chống rung thì ko lo lắm, chỉ có điều phải ráng tập tạ để cầm cho khỏe.

20. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Quá chuyên nghiệp.OK

21. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Kể câu chuyện tưởng vui nhưng lại không vui - Mình cùng đi với nhóm quay phim chụp hình ngoại cảnh ở Đà lạt - hoàn tất công việc tới ngày hớn hở giao cho khách bộ album phim rất tuyệt vời - Bố Mẹ chú rể khi giở cuốn Album ra la trời (
    - máy móc mấy chú làm sao mà chụp như vầy
    - Dạ đẹp mà bác Cô dâu chú rể hình rõ mà bác có sao ạ.
    - Mấy chú nghỉ coi đi đà lạt chụp phông cảnh mà mấy chú có thấy cái nào là rõ cảnh đà lạt chỉ cho tui coi - máy móc gì rõ đằng trước đằng sau mờ căm vậy mà cũng chụp - nhà thờ con gà có thấy nhà thờ đâu..?
    - Trời vậy là tiêu ............
    - khòi nói gì nữa mấy chú phải đền chụp lại cho nó.........
    Đây là câu chuyện có thật nên khi quay cầm máy nhất là máy chụp - lỡ shoot out cảnh sau Bố mẹ người ta là khốn....
    Còn sao chắc các bạn hiểu ..để rút kinh nghiệm.

_TMT_ and nguyenbachbp like this.

22. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Dùng máy ảnh đi quay, nhất là đi quay truyền thống có nhiều cái bất lợi, nhưng ko có nghĩa là ko thế làm tốt, chỉ có 1 câu chốt là nếu muốn hiểu cảm giác nó ra sao thì hãy thật sự sống và trãi nghiệm nghiêm túc với nó và khao khát khám phá nó trước đã.

Phải nghiêm túc thì mới xác thực được chứ ko phải là cưỡi ngựa xem hoa, làm nháp cho có cái gọi là test rồi lại vội vàng cầm máy quay làm tiếp vì .... sợ abc ...xyz .. thế này thế nọ ...

Có như thế người dùng mới tìm ra được điều mà mình cần theo cách riêng của mình, chứ không phải là nhận định theo định kiến, Hoặc là khi nhận xét 1 vấn đề mà bản thân trãi nghiệm chưa đủ nhiều và cũng chưa đủ chiều sâu về cái mà mình nói thì tất yếu những nhận định đó sẽ không thể đầy đủ nhiều khi là thiếu chính xác

P/S: Đây là cảm nhận riêng của mình sau gần 2 năm qua chuyển hẳn dùng DSLR Canon quay cưới truyền thống thay cho máy quay

haohaop, minhduclx and nguyenbachbp like this.

23. dannguyen

dannguyen Active Member

TGC nói có lý của TGC đó là quay cưới truyền thống...vậy quay hầu đồng ca nhạc, sự kiện với cả bài hát múa, phát biểu vài tờ A4 yêu cầu thu hết và đối tượng vận động nhanh như các hội thi thể thao...thì chắc cần có cái máy quay chuyên dụng dắt lưng nữa mới được (ý mình vẫn là dịch vụ tổng hợp bạn đừng chơi còn thẩm du và phát triển chuyên nghiệp theo một vài chủ đề thì ok không vấn đề vì làm nhiều sẽ có kinh nghiệm sử lý hết)

24. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Chấp nhận lao vào cuộc chơi thì phải chấp nhận có được có mất. Những cái nào cần quay tường thuật dài thì "binh" show cho máy quay lo sao phải ép máy ảnh để rồi nướng nó.

Dù rằng mình đã từng cầm 70D quay chẩn tế 1 máy từ sáng tới chiều tối, nhưng chuyện đó ko nói lên gì cả vì máy ảnh đem quay chỉ để khai thác tinh túy từ chất lượng hình ảnh mà nó đem lại chứ ko ai thi gan với máy quay coi nướng liên tục máy nào lì hơn.

So như thế chắc chắn máy ảnh die vì sứ mệnh nó đâu phải dành để phục vụ những chuyện như vậy.

Xài máy ảnh để quay là chấp nhận bỏ động tác máy zoom khi record, chấp nhận ko có stabilizer tích hợp tốt như máy quay, chấp nhận ko quay được quá dài để đổi lấy chất lượng tuyệt hảo. Nếu ko bị chất lượng cám dỗ thì đâu có chuyện gì để nói vì ... lúc đó bàng dân thiên hạ ai cũng ôm máy quay làm tiếp như trước nay, có gì đâu để mà nói.

Cuộc chơi máy ảnh xách đi quay là có chơi có chịu và cần sự khai thác nó khôn ngoan, nếu người dùng cảm thấy những sự hy sinh phải bỏ đi xứng đáng với chức năng nó mang lại thì hãy cứ vững bước tiếp tục. Còn ko vượt qua được giới hạn của sự lo lắng thì đừng nghĩ đến nó nữa

25. dannguyen

dannguyen Active Member

thế mới bảo...chơi thì ok chứ kiếm cơm phải tính toán...lo để có lựa chọn đúng đắn thôi..nếu bác chủ sắm một bộ 5DII quay phim cũng không phải ít xiền..mà máu chơi thì cứ chiến thôi..chứ máy quay xịn giờ cùng làm chủ thiết bị thì cũng chả xấu đâu mà lo...mình cũng đã dùng cả 2 loại sau thấy mình nghèo làm vì miếng cơm nên dùng máy quay cho tiện và khách gọi là đi chả lo gì...

26. KENSI64

KENSI64 Member

Câu chuyện tình tôi, nhà trai mình quay HD, nhà gái quay SD 4:3, khi giao đĩa bị chê là quay rõ nét quá nên mặt ông bà già lên hết cả nếp nhăn, chả bù với ông thợ nhà gái quay không thấy nếp nhăn trên mặt gì hết.
    Túm lại, tùy vào đối tượng khách của mình mà đầu tư cho hợp lý!

27. ytho

ytho MemVIP

Em xin góp chúc ý kiến : em đã dùng máy ảnh để quay rồi , và dùng AC90+HVX200+NX3 thật sự mà nói , 70d hơn hẳn 3 con kia về máu sắc và độ trong của hình ảnh , mấy con kia sách dép đó bác , nếu có nhu cầu bác cứ chơi về chất lượng khỏi phải bàn , j thật tế là vậy , nếu bác sợ giang hồ đồn mua máy ảnh quay mau hư thì , cứ máy quay mà chơi , thân

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |