digi4u

Mở Tiệm Chụp Hình Thẻ

Thảo luận trong 'Bài hướng dẫn' bắt đầu bởi Lúa Chín, 24/4/12.

1. sanvjp1

sanvjp1 Active Member

các bác nói sao ý chứ em khoảng 15tr em có thể một tiệm ảnh thẻ rùi. máy tình thì có roài. chỉ tính máy ảnh + máy in nhưng khoản đầu tư cho các cái khác chắc phải hơn 30tr để cho nó đầy đủ

2. vietfriend

vietfriend Upload Team

Hiện Tại thời điểm này thì tầm 10 mấy triệu bác có thể mua dc cái body em canon 60D đó :D

3. vietfriend

vietfriend Upload Team

mình đang làm 1 tiệm thẻ nè tính hết chi phi vốn liếng thì tầm khoản 25tr là dc 1 cái tiệm ko bèo quá cũng không vip nha. Với điều kiện là mặt bằng nhà không phải thuê :D
    mình đang xài 2 máy in Fuzi cx550 với cái epson Artisan 50 ai cần hình thẻ chất lượng thì dùng cho máy cx550 ảnh nào giấy ảnh giống như ở lab vì có độ bắt sáng rất bền 1 cuộn giấy được 7m khổ 10x700 cm máy tự cắt từng đoạn ví dụ như bạn muốn in 4 ảnh 3x4 thì máy sẽ tự sắp xếp ảnh rồi in ra xong rồi nó tự cắt 1 đoạn khoản 5cm ảnh thẻ này dùng cho mục đích dán vào bằng cấp hay bằng lái ... vì chất lượng cao. 1 cuộn giấy giá từ 450k -550k tuỳ thời điểm hút hàng hay không thôi.
    còn máy in epson thì dùng để in thẻ dán ảnh xin việc hay bảo hiểm tuỳ khách chọn thôi! vì chất lượng thấp hoặc có thể dùng để in hình thờ hay khổ A4 cho khách.
    máy chụp bạn xài loại máy du lịch được rồi vì chủ yếu là ảnh thẻ thui. Nếu có điều kiện thì nên sắm 1 cái máy chuyên nghiệp hay bán chuyên cũng tốt. nhiều khi có thể lãnh luôn chụp hình cưới :D hoặc chụp hình lấy liền tai nạn bảo hiểm xe ... cần chất lượng ảnh tốt 1 chút (cái này là cho yên tâm vì cầm máy gia đình đi ảnh bảo hiểm thì cũng nguy lắm :D).
    tiếp đến là 1 cái máy tính tầm trung thôi vì chỉ làm hình = PS nên không cần mạnh lắm .
    vậy là gần xong 1 cái tiệm rồi chỉ còn thiếu cái trang trí thui.

4. Lúa Chín

Lúa Chín MemVIP

- nhà em gần lab nên k để ý chuyện này......nếu xét theo tình hình quãng đường thì chọn giải pháp mua loại máy in phun 20x30 thì dc.
    - chụp đẹp thì phải bàn về kĩ thuật và máy móc. nếu k có vốn lớn thì thiết nghĩ dùng 1 em pns đơn giản cũng đủ.
    - chỗ em lab in thẻ gấp 8t 34= 20k...còn qua ngày thì 10k......em lấy giá 30k ( gấp) là k rẻ đâu a.
    - em chụp chả cần đèn dù mà vẫn ngon lành.
    ví dụ ảnh này
    mình ở q9 .......đang dùng
    1 máy tính 10 củ,1 máy in thẻ 3 củ, 1 bộ d90 tamron 17 50 sb600 hơn 30 củ.1 máy photocoppy hơn 15 củ.
    ở đây mình bày cách rẻ tiền nhất cho ae nào k đủ đk.....chứ nếu nói đầy và đủ thì cả tỷ bỏ ra cũng k đủ bác à
    toshiba 450 ...... cái giá thì em chả rõ nhưng nghe ôg bà già nói hơn 15 củ
    30 củ là đủ cho 1 tiệm ảnh nhỏ....
    có tiền thì k phải bàn canon 5d III dùng chụp hình thẻ cũng dc bác ui.

5. abcdiss

abcdiss New Member

vậy bữa nào em qua chỗ anh anh chỉ em vài chiêu nha được không

6. abcdiss

abcdiss New Member

vậy bữa nào em qua chỗ anh anh chỉ em vài chiêu nha được không .

7. Lúa Chín

Lúa Chín MemVIP

chuyện đó không thành vấn đề......đến thì mình tiếp

8. nhoc

nhoc New Member

Các bác nào muốn mở tiệm chụp hình thẻ thì qua tham quan tiệm chụp hình thẻ của em nhé, tiêu chuẩn luôn( Phạm Gia studio)

9. huydesign88

huydesign88 Già Làng

* Làm hình thẻ vốn ít ta làm ít, được ngang đâu mình làm ngang đó thôi. Em ra đời đầu tiên trong nghề cũng từ 1 thằng hình thẻ với bộ đồ nghề:
    _ Body d80 + kít 18-70 + flash sb22.
    _ Máy in R230x.
    _ 1 máy tính
    _ 2 phông : 1 trắng, 1 xanh
    _ thuê mặt bằng tháng + điện nước + tiền mạng ~ 3T 1 tháng,
    _ Bảng hiệu trên nóc ( cái này có cũng đc, ai ko có cũng đc ) và bảng hiệu dưới sân
    -> tổng chi phí gần 40t đấy.

_ Sau này mua thêm 2 cái đèn studio, 3 cái đèn tóc, lun tiện chụp hình em bé, nghệ thuật.

* Còn chi phí mình lấy giá, chắc bên em thuộc loại công nhân nên lấy khá rẻ, lấy mắc nó chửi quá trời.
    +4t 3x4 = thường 10k , 8T 3x4 = 20k, và 12t 3x4 = vui thì lấy 25k, bùn lấy 30k. ( Có thể nói với khách là 4t 3x4 lấy 15k nên cho nó in 8t lấy 20k cho đở giấy ;)) )
    + Hình 2x3 em lấy giá ngang 3x4
    +Hình 4x6 cứ 5k 1 tấm mà in.
    + Hình 10x15 in nhiều lấy tấm 10k, còn 1-2 tờ thì 1 tấm 15k
    + Hình 13x18 in nhiều lấy tấm 15k, còn 1-2 tờ thì 1 tấm 20k
    * Chổ em giá bèo thế thôi chứ lấy mắc ko được đâu.
    * Sau này có ít vốn mình đầu tư vào lens với body, flash chạy dịch vụ cho mấy tiệm studio.
    * Và có vốn ta làm cái studio nho nhỏ. Chúc các bác ai chuẩn bị vào nghề và đang làm nghề thành công

Chỉnh sửa cuối: 26/4/12
  10. hoa10g

hoa10g New Member

Chọn Selphy CP800 hay Hiti P110s in ảnh thẻ đẹp, bám mực dấu tốt, giấy mực dễ mua?

Cho em hỏi vài câu, anh (chị) không thấy phiền thì góp ý dùm em:
    1. Anh (chị ) nào đang dùng máy Canon Selphy CP800 hay Hiti P110s thấy chất lượng máy ra sao? Có gặp trục trặc kĩ thuật hay phải đem sửa chữa gì chưa ạ?

2. Vì dùng in ảnh thẻ nên thực tế loại nào in ảnh ra dễ bám mực dấu (đỏ) tốt hơn?

3. Các anh (chị) hay mua giấy, mực in ảnh 2 loại này ở cửa hàng nào vậy? Nguồn hàng có sẵn hay nhiều khi không có?

4. Ảnh chụp số lượng lớn (như học sinh, công nhân, cơ quan...) thường thì mình xử lý ra sao? Cách chụp sao cho nhanh gọn; quản lý ảnh chụp trong máy, ảnh rửa trả khách sao cho thuận tiện, khoa học? (em hay bị rối khi phải làm thứ gì số lượng lớn lắm)

Tuy còn nhiều thứ phải lo nghĩ, nhưng vấn đề chọn mua máy in "loại thông dụng" và cách quản lý ảnh chụp làm em mất ngủ hơn tháng nay vì không biết hỏi ai...Kinh nghiệm thì chỉ nhỏ như "hạt bụi" thôi, nên mong các anh (chị) đi trước giúp đỡ cho. Chân thành cảm ơn!

emphuong thích bài này.
  11. TVM

TVM Điều hành viên cũ

dòng máy này thì bạn yên tâm đi bạn nhé mình dùng dòng này nhiều rồi ảnh ra rất đẹp máy bền ít lỗi bạn ah

hoa10g thích bài này.
  12. emphuong

emphuong New Member

Cảm ơn hoa10g , tôi cũng đang rất cần những thông tin như thế này mà không biết hỏi ai, chưa có biết chưa có kinh nghiệm rất mong các pro trả lời sớm, tôi cũng mới chụp hình mấy tháng, hình hồ sơ và chân dung, tập thể, ... nói chung là tự học thôi; không phải là nghề chuyên ngiệp chỉ là tay trái mà thôi;

13. hoa10g

hoa10g New Member

"TVM: dòng máy này thì bạn yên tâm đi bạn nhé mình dùng dòng này nhiều rồi ảnh ra rất đẹp máy bền ít lỗi bạn ah"
    Vậy lâu nay anh mua giấy mực loại này ở đâu rẻ chỉ dùm em đi!

Chỉnh sửa cuối: 21/6/12
  14. phuongl

phuongl MemVIP

bạn cho mình hỏi ở hà nọi mua máy in Fuji cx550 ở cửa hàng nào vậy

15. duongnguyentuminh

duongnguyentuminh New Member

Em có ý này, chụp thẻ ta nên mua DSRL đời cũ giá rẻ thay vì mua PNS vì có thể chụp chế độ M dẽ dàng, em setup dàn nầy thử nha:
    1. Quan trọng nhất 1 em DSRL 10d, 300d, 350d or d100, d50 loại này giá rẻ dễ kiếm Body+kit = 4tr
    2. Máy in epson T50, T60 mực liên tục giá khoảng 4.2tr mực rẻ dễ thay thế linh kiện (hoặc máy in nhiệt giá máy thấp nhưng chi phí bản in cao)
    3. Đèn flash 3 cây có thể mua mấy đèn cũ nội nếu SG ra chợ Nhật Tảo kiếm có khoảng 900k/3em - Đèn flash đảm bảo để chụp hình mọi thời điểm từ sáng sớm đến đêm khuya mồi bằng đèn cóc(cái này hữu ích vì nhìu ng k có thời gian ban ngày đi chụp)
    4. Cái này chắc khỏi mua bác nào chẳng có máy tính, chỉ cần con cùi bắp p4, ddr 1g là chạy phè phè
    5. Tay nghề xử lý k cần cao siêu j, chấm sửa căn bản là đủ nhưng bác phải làm 1 acition chạy phát một chứ cà rề mất thời gian gồm aciton sang+da+chia thẻ (xài flash nên ánh sáng ổn định nên aciton ok)
    Cuối cùng là thành tiền cứ 1cp quất bèo là 20k --------đã quá

hoa10g, anhcuoi1 and Lúa Chín like this.
  16. uyen.snap

uyen.snap New Member

Canon cp 800 không in được hình thẻ, vì khi in ra không đóng dấu đỏ vào được, mặc dù in ra chất lượng rất là đẹp

haithucle and hoa10g like this.
  17. uyen.snap

uyen.snap New Member

máy Canon Selphy CP800 hay Hiti P110s thấy chất lượng máy ra sao?
    mÁY NÀY IN CHẤT LƯỢNG RẤT TỐT, NHƯNG CHỈ CHỤP DỤ LỊCH THÔI, CHỨ BÁC MÀ CHỤP HÌNH THẺ LÀ NÓ KO ĂN DẤU ĐỎ ĐƯỢC ĐÂU, BÁC NÊN TÌM LOẠI MÁY KHÁC. MÀ BÁC NÀO BIẾT MÁY NÀO IN HÌNH THẺ RA ĐẸP MÀ KO BỊ BAY MÀU CHỈ CHO E VỚI, TRỪ CON T50, T 60, R 203 RA NHÉ (VÌ E CŨNG BIẾT VỀ MẤY CON NÀY) E CŨNG CÓ NHU CẦU MUA 1 CON

hoa10g thích bài này.
  18. hoa10g

hoa10g New Member

Mình đang để dành tiền mua máy Epson L200 (có gắn hộp mực ngoài chính hãng) giá khoảng 4,5tr. Hoặc đời mới hơn Epson L800 giá 7,5tr in nhanh, được nhiều giấy hơn L200.

Chỉnh sửa cuối: 27/7/12
  19. hoa10g

hoa10g New Member

Hiện giờ mua giấy, mực loại selphy cũng khó lắm, giá cũng cao - trên 500k. Hình như canon ngưng sản xuất rồi, giờ thị trường còn hàng tồn kho thôi. Trước đây cũng tính mua, nhưng giờ thôi!

Chỉnh sửa cuối: 28/7/12
  20. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình in bằng CANON CP 740, giá 30K/ 1 tờ, chả thấy ai kêu gì cả về chuyện đóng dấu hay không đóng dấu được. Có thể hành chính chỗ các bạn hành dân đó thôi, chứ cái dấu cho ảnh đi khám sức khỏe thì có cái gì, ai xem mấy đâu? In ảnh thẻ bằng máy in nhiệt là thuận tiện nhất. Còn nếu bạn nào muốn in thêm thiệp cưới, vỏ hộp đĩa và mác dán đĩa thì nên mua thêm máy in phun.