Máy in T60 bị lỗi

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi Huy Thiết, 21/3/17.

1. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Xin chào anh chị em trên TVC. Ai đang dùng máy in Epson T60 cho mình xin hỏi lỗi như thế này là máy bị làm sao và cách khắc phục .Xin cảm ơn.

2. dong1987

dong1987 Well-Known Member

bị tắc đầu phun rồi chú Huy Thiết ơi lỗi này nhẹ thì quét mực vài lần là hết. Nếu nặng thì phải thay đầu phun

Huy Thiết thích bài này.

3. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Bác clear lại kim phun , nếu không được màu ra vẫn thiếu thì tháo hẳn cartridge ngâm dung dịch ( đầu phun bị tắc thì chỉ có cách này mới thông ạ )

Huy Thiết thích bài này.

4. dong1987

trên khay chứa đầu phun có một nút màu trắng ấn và giữ 5s và ấn vào nút giữa cạnh công tắc nguồn( thao tác vài lần rồi mới quét mực
    )

Huy Thiết thích bài này.

5. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Cảm ơn các bạn đã quan tâm giúp đỡ nhưng vấn đề mình ko biết là chỗ màu trong ảnh khi mình téc màu thì nó ra như thế .mà in ảnh là nó phủ lên trên.

6. JasonDo

JasonDo MemVIP

Mỗi lần mở máy lên in em đều clean rồi mới in được. Lần sau cũng bị thế thì làm sao bác

7. tyhon01

tyhon01 Well-Known Member

Cái hình trên là thấy đầu phun của Chú bị thông đầu, màu đen bị tràn qua các màu khác. Chú kiểm tra lại dây dẫn mực thải xem có bị ngẹt không vào heading clear đầu phun vài lần nửa nếu vẫn bị như bản test thì xác định mua máy mới nha.
    - Còn cái chổ ko giải quyết được là ko hiểu lắm ạ

Vũ Anh Nhân thích bài này.

8. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Chuyện này thì mình biết chắc là bạn thường xuyên tắt máy (Máy in phun là lúc nào cũng phải cắm điện ko được tắt máy)

_TMT_, nguyenbachbp and minhduclx like this.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức nói cho rõ ý bác Huy Thiết hơn.
    Chắc bạn jasonDo nói máy in gắn mực ngoài đúng ko ? nếu vậy thì nên ghim điện thường xuyên và hạn chế tắt máy. Nếu sài mực jin thì ko rành, có thể ko đúng.
    Lý do: khi mở điện có 1 nguồn điện luôn làm ấm ấm cái đầu phun -> mực ko bị khô và dính ở đầu phun (với mực ngoài). Nên khi ko sài tắt máy nó bị khô - mỗi lần in lại là mở máy phải clean. Cái nầy sài mực Dye (mực nước còn được) chứ mực dầu là die luôn cái đầu in vì nó đậm đặc hơn nước nhiều - để lâu ko sài lại ko ghim điện là nó khô kẹt cứng cái đầu phun coi như bỏ.

Huy Thiết and nguyenbachbp like this.

10. JasonDo

JasonDo MemVIP

Em có hẳn 6 màu tiếp mực ở ngoài.Mỗi lần mở lên xong lại nozzle thấy sai màu. cái nozzle chắc 1 hay 2 màu nó bị đổi. Rồi clean mới hết. Lần sau cũng như thế lại nozzle rồi clean. Thấy tốn mựuc quá. Chắc cũng do khô mực phải không bác

11. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

bác clean ra tất cả 6 màu, màu nào rõ ràng màu đó, không màu nào lấn át màu nào là in chuẩn. còn một trong các màu lấn át màu còn lại có nghĩa là 1 thanh màu nó nửa này nửa kia thì hay bị dính trường hợp như của bác. theo mắt em nhìn thì hình như xanh đỏ của bác nó vắt vèo vào nhau thì phải ^^. bác cứ lấy xi lanh hút ít cồn xong tháo cactric ra hút lên đầy xuống vài lần xong clean lần nữa xem màu mè nó ko lẫn vào nhau nữa là dc :). theo kinh nghiệm hơn 1 năm làm nghề như em nó là như thế bác thử coi sao:)

12. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

em dùng epson cũng lâu lâu vì in giấy khen và giấy mời , card , Và rút kinh nghiệm thế này
    Đầu kim phun dùng một thờ gian sẽ bị tắc mực ( tùy thuộc vào điều kiện để máy có bụi bặm ....)
    Lỗi thiếu màu thì có thể clear được , Nhưng khi clear không có tác dụng thì cứ ngâm cartridge vào dung dịch ( có bán sẵn thị trường cho cartridge in phun dùng riêng cho cannon và epson ) dùng cũng dài dài , và đến khi cái cartridge nó hết hạn sử dụng thì chập chờn và giải pháp là thay !
    Tuy nhiên bảo quản tốt máy in thì dòng T60 dùng trong 2 năm đến 3 năm đầu phun còn chưa tắc !
    đấy là ý kiến riêng của em

minhduclx and Huy Thiết like this.

13. tuhoangsang

tuhoangsang Member

cái này mình đã từng bị rồi khi in màu nó phủ thêm 1 lớp lên trên ảnh. đem đi sửa thơ nối đầu phun bị thông vách và kg còn cách khắc phục nữa duy nhất là thay đầu phun.

Huy Thiết thích bài này.

14. dong1987

Vấn đề này Chủ yếu là do MỰC theo quy tắc máy in không được ngắt nguồn điện khi không sử dung( trừ mất điện) Mực in Cũng tùy loại nhé có mực lắng cặn rất nhanh(phương pháp thử mực lắng cặn hay không , lấy ít bông và đổ mực vào đó khi khô thì ta kiểm tra bông xem có sạn không
    )

Huy Thiết thích bài này.

15. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Mình cũng đã mang đến thợ và họ cũng trả lời giống như bạn.Nhưng có một điều rất lạ (Khi ở nhà thì cháu nó bị ốm thế mà mang đến thợ nó lại khỏi ko sao nữa,đến khi mang về nhà nó lại ốm như cũ).

16. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đem thợ cho họ kiểm tra lại, lỗi nầy nhiều thứ lắm:
    - từ để bị kê
    - hộp tiếp mực trong máy có bọt
    - hộp tiếp mực trong máy bị hư
    ....
    nặng nhất là thông vách nhẹ

Chứ mỗi lần in phải clear vừa hao mực vừa cực hại đầu in. Bác phải chịu khó đem ra thợ - về kiểm tra ko hết lại đem ra -...tới hết thì thôi. Đức từng bị vậy trong gần tháng đầu mua về, mà đem về cả tuần mới trở nặng mới đem thợ 1 lần; lần cuối bỏ đó 2 ngày thì hết hẳn: Vì ra thợ họ chỉnh xong hết, đem về sài vài tiếng hay qua đêm lại bị lại (của Đức bị lỗi cái hộp tiếp mực trong máy: họ thay cái khác hết hẳn) - chứ sửa xong test ngay đó thì không bị.

Chỉnh sửa cuối: 22/3/17

17. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

[​IMG] .

Chỉnh sửa cuối: 10/11/17
    _TMT_, JasonDo and minhduclx like this.

18. bin_master

bin_master Member

Em chưa bị lỗi này qua, nếu ảnh bị nhóe thì là lỗi mắt quang, nhưng ở đây lại in ra một vệt mực xanh hồng giống như là đầu phun bị dính bẩn hay dò rỉ mực.

19. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Bây giờ thì mình đã tìm ra nguyên nhân và cách khắc phục rồi (Hoàn toàn ko phải hỏng kim phun)

tuhoangsang thích bài này.

20. JasonDo

JasonDo MemVIP

lỗi gì thế bác. cho em ý kiến. để em tự sửa với bác ơi

21. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Hay là do để bình mực cao? Thường phải kê máy cao hơn mực tầm 5cm, lúc mua máy thằng bán bảo thế...

22. tuhoangsang

tuhoangsang Member

bác có thể chia sẻ cho mình rõ kg bác. tình hình ở nhà em còn 1 con t50 đang nằm phế liệu kia

23. tuhoangsang

tuhoangsang Member

chào anh ạ xin anh tư vấn giúp dùm em tình hình con t60 của em đang bị tình trạng thế ạ. thanhk anh nhieu

24. thanhdesign2012

thanhdesign2012 Member

em sử dụng qua nhiều đời T50 và T60, Lỗi như của bác cũng bị qua,
    em thường khắc phục là test mực bằng tay, bên dưới đầu phun có phần tích mực lấy giấy vs hoặc 1 tấm bọt biển lau, hút cho bớt phần mực ở đó đi. sau đó Head Cleaning bằng máy vài lần là ok.
    Nói chung với máy in phun nên đấu điện trực tiếp không nên dùng xong tắt đi (trừ khi mất điện)

minhduclx thích bài này.

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nhiều người cẩn thận cứ không sài lại rút hết điện ra - hay về thì tắt cầu dao cả tiệm - hay sợ tốn điện - hay muốn tiết kiệm tý điện vì ko sài mở làm chi...1001 lý do rút điện ra để rồi bị bệnh cái tốn tiền nhiều hơn tiền điện ngàn lần. Cái nầy bên bán có tâm cũng dặn mà !!! Đức sài in dầu - ko in và ko rút điện (vì nhà có chuyện) tạm nghĩ gần 10 ngày , khoảng giữa đó vô in 1 tấm a4 thôi mà vẫn OK, trong khi rút ra ko sài cỡ 3 ngày là có thể bị tắc đầu phun rồi.

26. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Huy Thiết thành thật xin lỗi mọi người là đã thông báo có cách xử lý máy in T60 bị lỗi như đã đăng .nhưng thục tế chỉ là hiện tượng máy bị chập chờn lúc được lúc không .Nếu các bạn bị như vậy chỉ có bằng cách là thay đầu phụn. cảm ơn các bạn đã quan tâm chia sẻ.

27. dangkhoa13379

dangkhoa13379 MemVIP

:p ha ha ha

toanyentn thích bài này.

28. baoquantk1973

baoquantk1973 New Member

mình bị giống bác Huy Thiết, nhưng sau khi mình sấy giấy in thì hết bị nhé các bác.

Huy Thiết thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |