Máy bạn xuất film nhanh cỡ nào?

Thảo luận trong 'Thủ thuật - Kinh nghiệm' bắt đầu bởi Tâm bờm, 6/2/17.

1. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Xuất film sau khi edit xong thể hiện tính ổn định, độ tương thích của các phần mềm dựng phim với cấu hình máy. Mình muốn tạo cái topic này để các bạn cùng vào chia sẻ, qua đó sẽ có cái nhìn tổng quát cho người sắp ráp máy mới cũng như chia sẻ kinh nghiệm cho nhưng ai cần nâng cấp máy của mình giúp công việc dựng phim được rút ngắn thời gian.

Nội dung gồm có:
    - Cấu hình máy.
    - Thời gian xuất 1 đoạn color bar Full HD 10 phút mất bao nhiêu thời gian khi có kỹ xảo và không có kỹ xảo. Lý do dùng đoạn color bar là để đồng nhất giữa các máy.

Mình xin mở hàng, cấu hình máy mình:
    - I7 4770K đang chạy 4GHz
    - Ram 16GB
    - SSD Kingstone 128GB
    - Card GTX 650 1GB
    - Win 10 x64 Edius 7.53

Đầu tiên là test xem mất bao lâu nó đầy bộ đệm, bước này kiểm tra xem plugin chạy trên card màn hình hay dùng cpu để render.
    Mình dùng color fast, mất 1s16 để đầy 64 frame của bộ đệm

Thông số export, có dùng quick sync

Thời gian xuất đoạn 10 phút có chỉnh màu color fast là 4p37s (cái này thể hiện khả năng render kỹ xảo của card màn hình, card mạnh hơn thời gian sẽ ngắn hơn)

Thời gian xuất đoạn 10p không có kỹ xảo gì, mất 1p3s (cái này test khả năng nén mp4 của con CPU vào GPU)

Máy này chưa cài Premiere nên chưa có test được trên premiere, để ghost lại cài premiere rồi test premiere luôn cho các bạn tham khảo.
    Các bạn nào dùng premiere cũng xin vài phút test cho anh em tham khảo nhé.
    Khi nào rảnh mình sẽ test thử trên vài máy nữa để các bạn thao khảo.
    Hy vọng qua topic này sẽ có được nhiều thông tin bổ ích cho những ai có nhu cầu ráp máy mới, hoặc xem máy mình còn yếu gì để nâng cấp.

Xin cảm ơn tất cả thông tin đóng góp của các bạn, chúc các bạn năm mới khỏe mạnh và làm ăn thuận lợi.

-------------

mình up thêm phầm mềm bấm giờ để các bạn tiện dùng.

Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 8/2/17

2. trailuulinh

trailuulinh Member

rất hay.
    mình cũng đang có ý định ráp máy tầm 20 tr nhưng loạn thông tin quá, và cũng rất nhiệu bạn hỏi về điều nay nên không dám hỏi lại nữa.
    mong anh em đã có máy test và cho biết

3. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

cũng bộ máy trên, mình test trên premiere
    do premiere cơ chế hoạt động nó khác nên không dùng color bar đc, mình lấy 1 đoạn của máy NX100 quay full HD

đầu tiên là xuất H.264, 10p phim không có kỹ xảo gì mất khoảng 9p

khoản này premiere dùng nhiều vào CPU, không dùng card màn hình để nén, nên khi cho kỹ xảo chỉnh màu vào, nó đẩy sang gpu xử lý phần kỹ xảo, nếu kỹ xảo phức tạp thì phụ thuộc nhiều vào gpu render nhanh hay chậm.
    con i7 4770k này nén H.264 chậm hơn so với con xeon E5 2670, bộ máy này bên nhà ông bạn, hôm nào ghé nhà ổng mình test rồi chụp ảnh lại cho các bạn xem, mặc dù con i7 này mình đang chạy overclock lên 4Ghz rồi.

còn áp dụng nén dùng nvenc code thì nó thế này

mất hơn 4 phút.
    cái này áp dụng cho những bạn đang dùng card màn hình yếu thì rất hiệu quả, tuy nhiên nó không tương thích vài cái kỹ xảo, nên phải làm nhiều rồi rút ra kinh nghiệm xem nó không thích cái nào thì đừng ép nó xử cái đó.
    cái card GTX 650 mua cũ giờ tầm 1tr-1tr2 1 cái còn mới tinh, xanh lè.
    nhân đây có bạn nào dùng cc 2017 test xem nvenc code này có chạy được không sao mình làm toàn bị lỗi, chỉ chạy đc trên 2015.4 về trước thôi.

vuhaicamera and nguyenbachbp like this.

4. vaxili

vaxili Active Member

premiere xuất phim thì cpu + ram sẽ quyết định, gpu chạy ít, lúc nào có kỷ xảo thì nó mới chạy. ram bao nhiêu thì nó sẽ chạy hết bấy nhiêu

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

CPU I3 4150
    VGA MSI ATI7730
    RAM 1 thanh 8GB bus 1600
    SSD 240GB
    PJ NTSC FHS 29.97P chứa và exp trên HD

1. Dùng colorbar 10' + colorfast tăng sáng +35 : mất 11s15 để đầy 128 bộ nhớ đệm
    2. Exp ra với colorfast mất 7'20s (có chạy song song với web đang lên TVC)
    3. Export ko có kỹ xảo gì hết 1'51s

Chậm hơn khoảng 50% so với bác Tâm Bờm

6. quan3105

quan3105 Member

Xuất file mà muốn cháy cái máy luôn, nói chung CPU vẫn là chủ lực phải không các bác :D

7. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Chỉnh nhẹ wb thôi bác Đức. Chỉnh nhiều ít nó không nặng hơn là bao đâu vì bác chỉnh 3-4 mục thì kết quả cuối vẫn là 1 phép tính thay đổi màu từ giá trị A sang B mà thôi, chỉnh từng vùng hay mục shawdo - highlight nó mới phải xử thêm. Không tin bác tự thử trên máy mình đi.

Máy bác dùng I7 6 nhân, bác test thử xuất 1 đoạn film full HD 10 phút không kỹ xảo gì xem bác. Con CPU này giá khá cao, để so sánh hiệu năng hơn những con kia thế nào.
    Bác nên thay cái quạt tản nhiệt CPU đi, bôi kem tản nhiệt mới luôn, mua loại 50-100k 1 tuýp đó. Máy mình I7 4770k OC chạy 4Ghz mà khi chạy premiere xuất film luôn ở mức 80-90% cpu mà chỉ có 65c là hết cỡ.
    Mình thấy dùng tản khí kết hợp làm thoáng thùng máy hiệu quả hơn dùng tản nước.
    Bác cứ để nhiệt độ tới 80c như thế ảnh hưởng đến mấy con tụ xung quanh cpu lắm đó.
    Hoặc giải pháp khác là xuất bằng nvenc, lúc đó cpu chạy tầm 10-15% thôi, gpu cũng 0 nóng lắm.

à mà con I7 5930k đó đang chạy tốc độ nhiêu vậy? thấy cái CPU temp nó báo là 4.3GHz phải 0?

up thêm phầm mềm bấm giờ

ha_nhan_giang thích bài này.

8. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

lần này mình thử hạ tốc độ RAM từ 2400 xuống 1600
    xuất bằng nvenc code nên cpu chạy rất ít nè, đâu phải cpu là chủ lực đâu phải không bác Vui lòng đăng nhập để thấy link :D

9. quan3105

quan3105 Member

Kính bác, cho em hỏi 4770k của bác chạy ddr 3 hay 4 mà buss 2400 vậy, theo thông số NSX thì 4770k hỗ trợ bộ nhớ 1600 mà.
    Còn con 5930k của em xài tản True 120 đang ép lên gần 4.4 Ghz ,ram buss 2666 chạy profile 3000 nên temp hơi cao chắc hạ xuống tí hoặc thay tản quá, xuất file mà run hj

10. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bộ này xài cặp corsai DDR3 bus 2400. Main này hỗ trợ ram bus tối đa 3200 nhưng loại DDR3 bus trên 2400 hơi khó kiếm. Cặp ram này để bus 2400 chạy mát rượi, đang chạy sờ tay vào chỉ hơi ấm ấm.
    Con 4770k này mà chạy 4.5Ghz thì cũng trên 80c.
    Chắc do bác OC hơi cao, chip 6 nhân nữa nên nóng hơn. Tản true 120 đó bác kẹp thêm cái quạt qua mặt bên kia xem có giảm đc tí nào 0? Tản đó chạy 4.4Ghz có vẻ hơi đuối, đổi con true 140 đi, chắc giảm đc vài C.
    Với lại cái ram, test thực tế xem oc bus lên 3000 như vậy hiệu năng cao hơn đc bao nhiêu, có đáng không?

11. quan3105

quan3105 Member

Xuất thô HD H264 10' mặc định không chỉnh ae xem thử :D

Tâm bờm thích bài này.

12. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Thật tình mình thấy bài test kiểu tương tự như thế này y chang như thầy bói xem voi, ko có phương pháp, ko có để mục cũng như những form tham số nào làm chuẩn hết. Test kiểu đó thì máy nào nấy làm chứ chẳng có căn cứ nào xác thực để đưa ra cái kết luận gần khái quát nhất cả.

Nếu bác nào thực sự muốn so đọ hay kiểm chứng máy mình chạy Premiere nhanh cỡ nào thì hãy check Description trong clip này để Download bộ project của nước ngoài họ dùng để benmark hiệu năng máy tính hoạt động với Premiere

Họ có phương pháp thống nhất và xác thực kèm theo footage và các thông số xuất phim cụ thể để đánh giá hiệu năng qua 3 yếu tố, CPU, GPU và HDD. Làm vậy mới nói chuyện được, chứ mạnh ai nấy làm theo kiểu chủ quan mình cho rằng kết luận chỉ là kết luận cục bộ không có giá trị trên hệ thống khác

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Của bác Tâm là để test - còn của bác TGC để benmark - hai yêu cầu nhìn sơ giống nhau nhưng khác nhau mà. Có thể bác yêu cầu cao hơn nên cần benmark Chuẩn.
    Còn anh em cần test để có thể so sánh sơ bộ với nhau - chứ ko cần đua speed nên ko cần benmark.
    Nói dễ hiểu tý - lúc xuất ra nếu tắt hết các ứng dụng khác, ko chạy thêm cái gì thì chắc chắn sẽ nhanh hơn là vừa xuất vừa tranh thủ sài PS hay lên web nghe nhạc rồi : đây là 1 phần trong yêu cầu đua speed hay benmark. Nhưng thường thực tế thì ae vừa xuất vừa làm nầy kia như lên TVC,...Nên cái test để so với nhau xem máy mạnh yếu cỡ nào, vì so sánh ở mức tương đối thôi mà - còn muốn đua nhau thì lại là chuyện khác.

14. TGC

Em nghe câu này của bác em cũng chịu thua, em không cần bình luận thêm câu nào nữa hết! tiếng Việt đa dạng quá chịu không nổi, hiểu cũng không nổi, cũng không giải thích nổi, Next thôi!

minhduclx and van son like this.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ko phải tiếng Việt đa dạng bác ơi.
    Một cái để sài - cái kia để đua, không thể đem đi so cùng đẳng cấp được : cũng như xe đua với xe thường vậy thôi.
    Nên đem máy sài thường đi benmark theo Đức ko có bao ý nghĩa. Vì để benmark - tức đua speed - thì phải tập trung tất cả cho em nó, từ software đến phần cứng. Giờ soft anh em cài túa xua, ảnh hưởng tới tốc độ không nhỏ thì lấy chuẩn gì mà benchmark đây ??? chưa kể thói quen thường khi export ko làm cái nầy cũng tranht hủ vợt cái kia,...còn ko làm gì thì chả biết trước đó có làm cái gì rồi tắt chưa hết để chạy ngầm ko nữa. Cái vụ đua benchmark này mấy bác ép xung ưa đua nhau từng điểm 1 (giống ta so bì xuất film từng giây), cùng 1máy chạy 3 lần chưa chắc y xì nhau nữa là - nên mới nói kết quả là tương đối để so sánh - ko đua xem ai no1.
    Thôi mà nói ra lại tranh cãi mất vui. Mỗi người 1 ý vậy.

van son thích bài này.

16. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đúng vậy, mục đích của mình là để kiểm tra khả năng nén phim trên edius và premiere của cpu mà thôi.
    Cái chuyện kỹ xảo nó xử lý trên card màn hình thì ai cũng biết cả rồi, nhưng cần card bao nhiêu thì vừa với hiện tại, vì càng nhiều tiền thì nó càng nhanh là đúng rồi, nhưng đâu phải ai cũng có nhiều tiền để mua cái card hay con cpu mười mấy triệu.
    Mình lập topic để ae đóng thông tin, để những ai có nhu cầu ráp máy thì "liệu cơm gắp mắm". Vd ai có điều kiện thì chơi I7 5930k như bác Vui lòng đăng nhập để thấy link, ai ít tiền thì chơi I7 4770k như mình. Topic này sẽ cho họ biết đc bộ máy 30-40 triệu nó khác bộ máy 15-20 triệu như thế nào, và chọn bộ nào cho phù hợp với mình. Cụ thể là con cpu của bác quan3105 chạy premiere mạnh hơn của mình 30%, giá thì gấp 2.5 lần.

project dùng để benchmark kia mình cũng thử qua rồi. Nhưng bảo tải về, chạy thử, rồi port kết quả lên thì mình e rằng 1 tháng nữa cái topic này chắc được vài ba người tham gia. Ae dựng phim trong đây rất nhiều, mình kêu gọi 1 cái test đơn giản thế thôi, mất chừng 10p mà mới thấy có bác Vui lòng đăng nhập để thấy link tham gia, nên mình nghĩ cách của bác TGC khó khả thi.

Bác TGC rảnh thì thử cái máy bác cho ae tham khảo luôn nhé. Bác dùng con 6700 phải 0?

van son and minhduclx like this.

17. TGC

Thực sự em không hiểu các bác định test làm sao với những lập luận của mình, vì sao em nói vậy?
    - Source không giống nhau, cách làm không giống nhau thì test cái gì? bác xài FX gì, set thông số nó bao nhiêu? xin lỗi chứ ... ông A xài denoiser III, ông B cũng xài, nhưng ông A cho denoise tầm 20% thôi, ông B set nó 60% → đương nhiên khi render máy ông B chạy lâu hơn. Giờ lên mạng ông A nói tui cũng xài FX denoiser chung 1 clip như ông B mà máy tui render nhanh hơn máy ổng nhiều → Kết luận máy ông B yếu → bài test vậy có đúng không?

Còn cái Project người ta đăng lên để benmark là gì? không biết các bác ko muốn thừa nhận nó hay là thấy ghi chữ benmark rồi bắt đầu hiểu nghĩa kỹ thuật của từ ngữ ngữ này trước rồi bắt đầu phản bác chứ chưa cần sử dụng coi project bên trong có gì?

→ Bên trong đó là 3 cái Sequence người ta làm ra sẵn, effect người ta cũng bỏ vô set sẵn, nhiệm vụ của ông ngồi trên máy tính là mở Premiere lên họ hướng dẫn xuất file thông số thế nào rồi làm y vậy để đo thời gian là nó làm nhanh hay chậm? có ai bắt các bác phải submit kết quả lên web của nó để so đọ đâu? cái phần mềm đồng hồ bấm giờ trên máy bác đề đó đâu có dư thừa? mình tự bấm giờ cho mình được mà???

→ Ví dụ bài test GPU trong project Benmark chẳng hạn. Hai ông A & B ban đầu như ví dụ ờ về trên cùng down về rồi cùng làm. Ông A xuất chậm hơn ông B chẳng hạn → cả hai ngồi lại mổ sẻ vấn đề → tại sao chậm khi cách làm giống nhau, dữ liệu như nhau từ A-Z → có phải nhanh kiểm chứng vấn đề hơn không?. Điều này cũng tương tự như bài test CPU và ổ cứng.

► Giờ bất kỳ ai cho dù tự mình test cho ra kết quả giữa hai máy khi có có kết quả rồi người đó cũng chưa chắc kết luận được rằng là hai máy đó nó sai lệch nhau về hiệu năng của thiết bị nào trong toàn bộ máy? chỉ còn cách là ngồi đoán, chắc là GPU? chắc là CPU? chắc là HDD ...v.v hoặc là test lại từng thứ 1. Tại sao phải làm kiểu ôm đồm như thế, cực nhọc như thế và sai số nhiều như thế mà lại bác bỏ 1 cách test khách quan và khoa học của người Tây họ đưa ra cho mình xài?

18. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Topic của bác Tâm Bờm thực tế chỉ test hiệu quả xuất phim của CPU và GPU của một máy giữa hai phần mềm Edius và Premiere thôi, khó có thể so sánh giữa các máy vì nó phụ thuộc vào những yếu tố: cấu hình máy ra sao? cài đặt và tối ưu OS, tinh chỉnh VGA, tinh chỉnh phần mềm dựng phim, plugin, cách sử dụng plugin thế nào..., khi xuất phim thì cùng là full HD thông số birate (video, audio), frame... bao nhiêu?

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác test vầy để so sánh 2 máy và phân tích - tìm hiểu để cải tiến + nâng cấp.
    Còn cái nầy test biết thực lực máy chơi mà. Chưa tính sâu như bác :D.
    Edius: test với cái colorbar - cái 7 màu cầu vồng hình tĩnh đứng yên đó. Vậy thì ai cũng như ai rồi, khác biệt khi chỉnh colorful thôi.
    AP: ko rành hết ko dám nói bậy nhiều , nhưng ít thì nghĩ chỉ test ở mức độ nén thô thì cũng ko chênh nhau nhiều nhỉ. Mà cái nầy ko sài ko để ý lắm :D.

@Tâm bờm bác mà có lòng test lại bên Edius mà gỡ em VGA 650 ra thì hay biết mấy. Để có gì Đức biết được nhờ em i7 hiệu năng cao hay em VGA 650 của bác ngon !!!

van son thích bài này.

20. TGC

@ bác Đức: Từ đầu em mở vấn đề cũng chỉ nói về Premiere chứ ko đã động chữ nào tới Edius, cái nào e không biết e không có nói linh tinh đâu → nữa chữ cũng không nói động tới chứ nói chi là nói bậy nhiều hay ít, em chỉ quan tâm tới những vấn đề liên quan đúng chuyên môn của mình thôi!

lubu and minhduclx like this.

21. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

@TGC :Mình nói bác rồi, bác thử lập topic rồi kêu ae tải cái project đó về benchmark xem đc bao nhiêu người tham gia. Uy tín của bác cũng như công đóng góp của bác cho diễn đàn rất lớn, thử cái xem sao...
    Tư tưởng và suy nghĩ của đa số dân mình khác nhiều bọn Tây bác ạ. Và cách ráp máy, sử dụng chương trình nó cũng khác... thế nên mới cần thử thực tế ở đây.
    Mình cũng biết là fx nó ảnh hưởng nhiều bởi gpu nên mình kêu lấy file full hd từ máy quay thông dụng ra test. Kết quả có được mang tính tham khảo chứ không phải thi đua gì nên sai số chút cũng không sao. Cái quan trọng là có cái nhìn tổng quát vd như premiere xuất 10p thì I7 5930k mất 6p10s; I7 4770K mất gần 9p, rồi I5, I3, E5, E3.... nó như thế nào.
    Còn chuyện benmach thì kết quả trên mạng đầy, nhưng nó của bọn Tây, máy nó khác, có những linh kiện ở nước nó rẻ nhưng ở mình mắc... nên không phù hợp, máy nó quay 50Mps trong khi đa số thợ mình quay cưới toàn để tầm 20Mps...
    Ý mình là thế, ai hiểu, ai thích thì tham gia, mình cảm ơn, không cũng chẳng sao... đầu năm ít việc, vào diễn đàn ít bài mới quá cũng chán nên góp chút ý tưởng cho vui.

nguyenbachbp, minhduclx and TGC like this.

22. TGC

Em đã comment tức là e có quan tâm và em thích chủ đề này, tuy nhiên tiêu chí của em lại khác nên cách làm của em cũng khác không giống với ý phát triển của đề của bác nên em stop ở đây thôi!

nguyenbachbp and Tâm bờm like this.

23. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Ý bác chạy vga onboard thôi đó hả? Nếu 0 chỉnh màu thì cũng không ảnh hưởng nhiều. Để lát về chạy thử cho bác coi. Chỉ cần chuyển màn hình chính sang vga onboard là nó 0 đụng gì đến cái card rời.

minhduclx thích bài này.

24. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác rất rành bên premiere, lại hiểu về phần cứng nên rất cảm ơn những góp ý của bác, nếu đc bác mở topic mới để benchmark bên premiere theo cách của bác, còn bên này mình đi theo bên edius thôi.

25. quan3105

quan3105 Member

I3 thì sẽ thua i5, i5 sẽ thua i7 và i7 sẽ thua dual xeon trên những phần cứng tương đương. Nôm na là vậy dù chúng ta có xài phần mềm gì đi chăng nữa, theo mình là vậy nên tốc độ sẽ lệ thuộc vào vi xử lý là chủ yếu nếu các thứ khác tương đương.

minhduclx thích bài này.

26. minhduclx

minhduclx MemVIP

cái câu i7 thua Dual Xeon với Edius phải xét lại ah - tại Edius sài Quicksync, Dual Xeon hình như ko có công nghệ đó (ko rành hết i, chứ đừng nói tới Xeon: nhưng Xeon sài Dual thì chắc Pro nên ko sài cái VGA on CPU nhỉ !? nếu thế thì ko có Quicksyn rồi).

quan3105 thích bài này.

27. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

cái này chạy vga onboard không nè, rút cái card 650 ra rồi
    10p color bar không kỹ xảo: 1p28s so với có card 650 là 1p3s

cái này có color fast, chỉnh cột bên trái balance + tăng màu + tăng sáng
    chậm hơn đáng kể so với có card màn hình

còn mấy bộ máy nữa, mà mấy ổng đầu năm chưa làm sô nào sợ đụng vô ế cả năm mấy ổng đổ thừa mình nữa, thôi để vài bữa nữa có dịp mình sẽ test mấy con I7 6700, E5 2670, I5 6500 cho bác tham khảo thêm.

minhduclx thích bài này.

28. minhduclx

minhduclx MemVIP

Woa vậy cái VGA cũng ảnh hưởng gớm nhỉ ? để rảnh Đức rút cái vga Đức ra làm lại xem thế nào ? để so hiệu năng xuất ko giữa i3 và i7 ? để coi đầu tư cpu hay vga có lời hơn nếu chịu lên đời.

29. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

mình ráp qua nhiều máy rồi rút ra được thế này
    vào thời điểm này, để xài edius thì chơi con I5 7600K hay nhất, giá rẻ hơn I7, có thể ép xung, thực sự edius không tận dụng được những cái hơn của i7 so với i5 là đa luồng và 2MB cache. Nếu kinh phí eo hẹp hơn nữa thì chơi mấy con máy bộ 2nd chạy i7 3770 cũng rất ổn, giá rẻ, chạy bền.
    còn chơi premiere thì ngon - mạnh - rẻ thì mình chọn con I7 3930k, bây giờ chỉ cần 8-9 triệu là có đc cái main rất xịn và con cpu 3930k. Bộ này rẻ hơn bộ của bác Vui lòng đăng nhập để thấy link nhiều, và chỉ thua thiệt về ram DDR4 và U2, M2...

nguyenbachbp and minhduclx like this.

30. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

i7 3930k là khủng long một thời rồi, đến tận bây giờ Benchmarks của nó vẫn đỉnh, trên cơ i7 4790k. Nhưng cái em tiếc nhất ở con i7 3930k này là PCI Express 2.0.

van son thích bài này.

31. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Không biết bài viết này có chính xác không, nó test thử thì card 980 TI chạy PCIe 2.0 và 3.0 không chênh lệch nhau bao nhiêu.

nguyenbachbp thích bài này.

32. quan3105

quan3105 Member

Theo bạn nghĩ Quicksync là cái gì và những CPU nào hỗ trợ Quicksync và tại sao như vậy??? Và những CPU ko có Quicksync là thua hết hay sao ???
    Còn PCI 2.0 hay 3.0 thì USB 2.0 Hay 3.0 ai chưa hiểu có thể tìm hiểu từ từ vậy cũng oki mà hj

33. quan3105

quan3105 Member

Xin lỗi khi nói câu "ếch ngồi đáy giếng" chỉ mong ko bị BQT ban nick

34. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

BQT rất hoan nghênh anh em nhiệt tình thảo luận nhưng phải trên tinh thần tôn trọng, giao lưu, học hỏi lẫn nhau, tuyệt đối tránh dùng lời lẽ công kích, khiếm nhã gây mất đoàn kết. Mình tôn trọng người khác thì người khác mới tôn trọng mình.
    Tri thức là vô tận, không ai biết được mọi điều. Núi này cao sẽ có núi khác cao hơn. Người chưa biết thì hỏi, giãi bày. Người biết thì giải đáp, chỉ dẫn, thể hiện bản lĩnh để người ta phải nể phục mới đáng quý hơn là dựa vào chỗ yếu kém của người ta mà hạ thấp họ. Qua mỗi lần trao đổi anh em chia sẻ, bổ sung kiến thức cho nhau mới mong tiến bộ. Đó cũng là mục đích của diễn đàn vậy!
    Với comment trên, một lần nữa BQT mong bạn lưu ý!

lubu, ha_nhan_giang, quan3105 and 3 others like this.

35. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình nói vài câu nhé..
    1. Quick sync: ai xài premiere thì cái này chẳng làm đc tích sự gì, nhưng rất quan trọng đối với edius. Nó giải mã và nén h.264 h.265 bằng phần cứng với tốc độ rất nhanh giúp cho export h.246 và playback 4k (edius 8) trở nên dễ dàng hơn rất nhiều. Chỉ tính riêng khả năng nén h.264 trên edius thì con I7 5930k còn thua xa con i3 7300. Nhưng nói I7 5930k làm edius thua con i3 kia thì không đúng, 5930k vẫn có thể xuất mp2 bit rat cao rất nhanh, chất lượng không thua gì mp4, chỉ có điều dung lượng cao hơn mp4 thôi.

2. PICe 2.0 và 3.0: ở trên mình cũng đưa link rồi đó, chạy 2-3 card màn hình mới thấy 3.0 nó hơn 2.0 chứ chạy 1 card thì không lo.

3. Usb 3.0 thì hơn hẳn 2.0 rồi, nhưng nó khác so với pci.e 2.0 và 3.0
    Bác so sánh 3.0 và 3.1 có lẽ đúng hơn, giống như cái usb 3.0 200Mbps cắm lên 3.0 hay 3.1 thì cũng như nhau.

minhduclx thích bài này.

36. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cũng có thể mình ếch thật - móng bạn chỉ giáo thêm.
    Nói thật về công nghệ giờ có lẽ mình già bảo thủ rồi nên ít khi tìm hiểu nhiều lắm. Nhớ cách đây hơn 10 năm - máy quay,chụp,computer,dtdd nắm rất rõ model nào ra sao - dù thời ấy lên mạng tìm thông tin khó hơn giờ; thời mà tụi QuadCore làm trùm ấy. Còn giờ thì nói thật chả thèm để ý lắm, người ta cầm cái ip 6 hay 7 nhìn gần còn chả ra :D chứ đừng nói tới đống MB,CPU nầy nọ. Lý do giờ làm biếng 1 phần - tự thân thấy hổ thẹn 1 phần vì nghiên cứu tụi nó cho lắm mà toàn sài hàng từ trung cao cấp trở lại chứ có mon men lên nhóm cao cấp được đâu mà nghiên cứu chi cho nó mệt óc.Chỉ khi nào cần mua đồ thì nghiên cứu kỹ rồi mua, xong cũng trả đi hết - ko còn nhớ được bao nhiêu.

Cũng như bên máy quay, nghiên cứu 1 đống chi trong khi 1 cái máy mua sài cả 5-6 năm mới đổi. Cứ update thông tin để thèm rồi....để đó hoài ; tới lúc mua các cái từng thèm giờ cho ko thèm lấy; VD sài PD nghiên cứu thèm tụi Z1-7,FX1-1000, nhưng khi thanh lý lên luôn AC90 chứ ko quay lại nhóm đó :D. Giờ cả đống từng nghiên cứu nói thật cầm có - quay có nhưng dám nói rành thì Z và cả FX chả dám nói rành, rành đc các nút bên ngoài chứ có vọc vô menu tẹo nào đâu :D. Mua ac90 nghiên cứu túa xua từ NX5- PJ670 ,AC160 - MH1 nhưng cuối năm rồi có người hỏi mình con AC90 hơn Ac8 cái gì thì... ko nhớ nổi - chỉ biết Ac90 chắc ngon hơn Ac8 thôi, còn hơn cái gì thì ko nhớ luôn.

Nên tụi Dual Xeon thì mình lôi cái kiến thức cổ lỗ của "ếch đáy giếng" ra nói vậy. Vì thời còn quan tâm tụi Xeon mà nhất Dual toàn Pro thì chả sài VGA on MB nên đoán bậy sao nầy chắc cũng chả thèm sài VGA on CPU làm gì, Pro phải có đẳng cấp của nó chứ ta !!! :D trật thì chịu vậy (vì biết có Xeon có VGA on CPU nhưng ko biết model nào - ko biết Dual được ko).

i3 4xxx bật quicksync nhanh hơn gấp đôi đến ba lần i7 4xxx ko có quicksync đó bác : tính nén thôi ko tính chơi kỹ xảo/effect nặng do vga rời quyết nha. Còn chơi hạng nặng chắc cũng nhanh hơn đc 1 tẹo đến bằng đó. Tính trong Edius đó nha. Chứ sài mấy chương trình ngoài nó còn nhanh hơn nữa. Giống AP bác bật Cuda và ko có Cuda xem thử cái cảm giác.

Chỉnh sửa cuối: 9/2/17
    huynhviet and van son like this.

37. minhduclx

minhduclx MemVIP

Có vài phần mềm sài Quicksync nén bá đạo hơn cả Edius về thời gian đó bác. Như bác nói xuất mp2 rồi qua em nó chơi quicksync ra mp4 vẫn lẹ hơn xuất từ Edius ra mp4. Đức thử rồi trên máy tính của Đức - qua mấy máy bác chắc nó còn bốc khói nữa (Edius sài quicksync máy Đức ko sài 100% CPU, trong khi các chương trình nén đó sài Full CPU và gần full VGA). Có mỗi 1 điều chất lượng chưa em nào ngon như xuất trực tiếp từ Edius. Chứ nó mà ngon Đức viết bài giới thiệu cho anh em rồi, mà không chỉ sài Quicksync đâu - nhiều thằng sài túa xua luôn : tức có quicksync thì sài quicksync, có Cuda thì sài Cuda - cái nầy chưa test-, có cả 2 không biết sài sao luôn :D- ko có nên ko biết luôn).

Chỉnh sửa cuối: 9/2/17
    van son thích bài này.

38. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nói về nén mp2 qua mp4 thì dùng cuda nén nhanh và đẹp hơn quick sync.

39. fuji

fuji MemVIP

Mình không down cái project benchmark của TGC nhưng nghĩ ý của TGC cũng đúng,test trên cái sequences chỉ có colorbar thì e rằng không chính xác,hai máy xuất ra cũng thời lượng nhưng lúc đụng 1 project thực tế với nhiều layer và hiệu ứng thì chưa chắc thời lượng cũng bằng nhau.Để anh em test thử khả năng máy có lẽ bác chủ topic nên tạo một project đơn đơn một tí,chừng 2p với vài layer và hiệu ứng cơ bản dùng cho Edius hay Pre gì đó cũng được và tiêu chuẩn là xuất ra một chuẩn nhất định thì việc test sẽ chính xác hơn.

40. studionlinh

studionlinh MemVIP

góp ý thêm với bác Tâm Bờm , máy dựng phim mà bác test 5 hay 10 mười phút một vài kỹ xão đơn giãn rồi phán mạnh yếu rồi nâng cấp thì bó tay ...Bác TGC nói là chính xác . Bác dow rồi project ấy về test từ xeon v3 đến i7 con i7 mạnh nhất , vga từ gtx 650 đến gtx 1080 thì mới chính xác . ví dụ : xeon 1321 v3 + 980ti .... I7 4790k + 980ti .... I7 5820k + gtx 980ti ...v.vv Nói chung lại từ phần cứng đến phần mềm xào qua nướng lại vẫn bó tay . Chưa chắc bộ nào hơn bộ nào đâu .Mỗi con cpu và vga có điểm mạnh yếu khác nhau . Đơn cử quadro k620 prender và preview mượt hơn gtx 970 nhưng export ra phim thì chậm hơn , và còn rất rất nhiều thứ khác nữa .....

Chỉnh sửa cuối: 10/2/17
    nguyenbachbp, minhduclx and TGC like this.

41. minhduclx

minhduclx MemVIP

Công nhận nhiều bác trong nấy cũng như trên tinhte làm nghề mà giàu ghê ta, có đủ thứ CPU từ xeon đến i7 các thể loại để test, VGA thì bét nhất 650 đến toàn QuadPro :D.

Mình ủng hộ vì nó gần với mình nhất - so để biết chứ nói thẳng nâng cấp liền Đố làm vì...có tiền cũng ko làm, công việc ko cần thiết nên ko cần, trừ phi đam mê thì móc túi ra mua thôi. Nhưng qua đó biết sơ bộ đc máy mình yếu thế nào - nếu nâng thì nên nâng cái gì.
    Chứ có tiền dư ko biết làm gì thì build dàn máy ngon cực dễ - lên vài diễn đàn là ra, nhưng muốn vừa vừa đến tạm ổn mà ngon trong tầm tiền / công việc thì phải tính. CV mình làm thẻ + hình nầy kia chủ yếu 80% time,10% tự dựng cho mình tháng vài đám, nhanh chậm đúng là có thể thấy rõ nhưng có time ngồi đợi mà :D trừ tháng cuối năm hơi đuối thôi, còn lại tầm 10 tháng còn lại khá nhàn.

Chỉnh sửa cuối: 11/2/17
    lubu, DC30PLUS and van son like this.

42. studionlinh

studionlinh MemVIP

Nói chung mấy Con cpu và vga kể trên mình đều có trải nghiệm thực tế sài qua hết . Khẳng định với bạn luôn là chưa hẳn phần cứng yếu mà do : Cài Win và phần mềm . Cùng win10 + cài full gặp cao thủ thì máy chạy gấp đôi anh thợ cùi .

43. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn nói hơi quá rồi - đúng là biết thì nhanh hơn nhưng gấp đôi thì ko bao giờ có đâu, hơn được tầm 20% là mừng hết lớn.
    Trừ phi bạn nói tới vụ bật Cuda - Quicksync khi ngoài nghề ko biết sài cái đó, hay dốt quá cài virus vô máy làm máy chậm lại mà ko biết thôi:p
    Ah mà thợ từ cùi tới giỏi tầm 90% là sài mấy bản ghost ko hà - xong rồi cần cái gì cài thêm cái ấy. Nên mấy cái chuyên dụng như vầy thợ ngoài chả biết mô tê gì đâu - nên ko bật cuda hay quick là chuyện nhỏ vì ko phải nghề của họ. Giống vô phòng nha khoa mà đòi khám thai rồi ra nói bs nầy dỡ hay cùi thì potay. Cũng tương tụ bác có thể là nhiếp ảnh gia giỏi - đẹp nhưng ko rành ảnh thẻ mà sách cái máy in lại rồi yêu cầu bác chụp thẻ xong chỉnh và in ra trong 30' yêu cầu đẹp như mình làm trong 10' thì ko có cửa đâu :D.

DC30PLUS thích bài này.

44. quan3105

quan3105 Member

Theo mình chúng ta nên tạo 2 box riêng là Edius-Quicksync và Premiere-Cuda Nvence để so sánh thì sẽ đúng hướng hơn, hoặc điểm mạnh yếu hay yêu cầu của từng phần mềm để biết mình đang cần phần cứng ntn để đạt được hiệu suất cao nhất cho phần mềm mình đang sử dụng.
    Mình sài PR,AE nên máy mình build thì theo hướng Adobe Pr,Ae nên VGA thì Nvidia mạnh và nhiều cuda, CPU nhiều nhân và xung clock cao sẽ tốt cho Pr và AE hơn.

45. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Kế hoạch của mình tới đây xem như phá sản, trước khi chia tay mình nói vài câu:

1. Tại sao mình không kêu gọi test bằng 1 cái project nào đó?
    Xin thưa: mình nhắm đến việc đơn giản nhất. Bảo tải project về test thử xem bao người làm?

2. Ngay từ đầu mình cũng đã nói test đơn giản để xem cấu hình win và chương trình, cpu, vga chạy thế nào thôi, không phải benchmark toàn diện hay thi đua gì ở đây, và mong rằng nhiều người sẽ tham gia, qua đó có sự so sánh sao máy mình với máy ông kia giống giống nhau mà máy mình chậm hơn, hay máy A và máy B chỉ khác nhau cái card màn hình và thời gian xuất lệch nhau 20% thời gian, vd vậy... qua đó, ai muốn nâng cấp thì có thể hình dung đc mình bỏ ra bao nhiêu tiền nữa cái máy mình sẽ nhanh hơn bao nhiêu %.

Ý tưởng của mình là vậy, nhưng có lẽ chưa chuẩn bị kỹ cũng như uy tín chưa có nên kêu gọi ít người tham gia, chỉ có mỗi bác Vui lòng đăng nhập để thấy link làm thử, qua đó mình cũng hình dung đc con I7 5930k @4.4Ghz nó nhanh hơn thế nào, một lần nữa cảm ơn bác Vui lòng đăng nhập để thấy link, nếu ở HCM lúc nào giao lưu thêm, mình cũng mê phần cứng lắm.

Thôi thì mình xin dừng ở đây, nhờ bác TGC có rảnh thì thì thực hiện tiếp theo cách của bác vậy, thấy nhiều người đồng tình với cách của bác, hy vọng họ sẽ tham gia nhiệt tình.

minhduclx, quan3105 and nguyenbachbp like this.

46. lubu

lubu Active Member

Các bác Đầu Xuân Vui vẻ : fan Nik&Ca,PANA&Sony,Edius&AP,Sắp ra máy tính quang lượng tử rồi kìa...hi.hi

47. TGC

@ Bác Tâm bờm.
    ► Em ko hề có ý làm loãng chủ đề tâm huyết của bác. Vì e cũng đang sắm vai 1 người đi chia sẻ, tuy tiêu chí có khác nhau nhưng em hiểu cảm giác của 1 người đi làm chuyện không công để theo đuổi chuyện họ thích nó ra sao.

► Đôi khi trong cuộc sống với 1 số người được làm chuyện mình thích cũng là điều khó khăn nên em nghĩ không có lý do gì đến dừng nó lại nếu mình đã quyết chí làm. Bất kỳ nơi đâu cũng sẽ có người đồng cảm với chuyện mình đang làm. Em chỉ nghỉ là bác chưa có sự chuẩn bị kỹ thôi chứ chưa hề nghi ngờ về sự nhiệt tình hay trình độ của bác.

► Cá nhân em nhìn nhận rằng → 2 chữ uy tín nó không phải là thứ tự sinh ra, tự mất đi hoặc có thể san sẻ được cho nhau mà nó chỉ đơn giản là 1 cái kết có hậu cho những chuyện mà mình đã làm. Hãy làm hết tâm sức đi đã, uy tín hay không người xem họ tự nhận xét được.

► Nếu người xem họ hiểu, họ thích và đồng cảm với những gì chúng ta làm thì tự nhiên họ sẽ hưởng ứng, vậy thôi.

► Em sẽ không tạo 1 chủ đề nào về chuyện này cả, vì lý do đầu tiên và quan trọng nhất là em không thích, vậy thôi. Em sống, em làm, em chia sẻ và tất cả mọi thứ khác em đã và đang làm có thể không cần sự đổi chác gì từ ai nhưng cái đầu tiên phải thỏa mãn là mình thích làm trước cái đã. Em thích tự khắc em sẽ làm, chứ không vì mục đích nào khác chi phối hết và cũng không ai chi phối được.

48. lubu

lubu Active Member

Theo mình thấy thế này mỗi Bác có kinh nghiệm theo điều kiện kinh tế và thực tế khác nhau trong cuộc sống ,mỗi suy nghĩ và nhiệt tình đều có ý giúp đỡ cộng đồng cho những người chưa có điều kiện thử và chưa biết để cùng nhau học hỏi, vì kinh nghiệm bản thân đam mê công việc mình thích,bỏ thời gian,tìm hiểu,thử nghiệm cùng trãi nghiệm thực tế là những bài học quý giá đáng được trân trọng.Mong các Bác chung tay vì cộng đồng TVC và cũng là những chia sẻ cho các em,cháu cùng những người muốn học hỏi cùng nhau tiến bộ .Học học nữa và học mãi.....vài ý kiến cá nhân mong các Bác bỏ qua.

nguyenbachbp and TGC like this.

49. DAD

DAD MemVIP

Ò ó o o... Chào Bác Tâm và các Bác. Ngừng lại uổng quá Bác ơi, đang tính có thời gian vào chia sẻ ít kinh nghiệm đang thảo luận thì bị ngưng rồi.

Các Bác dự định test từng phần như Bác Tâm rút ra kết luận hay cách benchmark của Bác TGC đều ổn cả, không có gì sai hay không chuẩn vì nói đến cùng Chúng ta vào đây cũng chỉ là chia sẻ với nhau những gì mình biết (chứ không hẳn là những gì tiêu chuẩn nhất và đúng nhất như một chuyên gia ). Nên Bác Tâm cũng như Bác TGC cứ vui vẻ chia sẻ đi. Thích thì làm thôi.

Nhưng riêng mình có cách chia sẻ thế này, cũng là qua thực tiễn công việc từng trãi mà rút ra thôi. Với việc test phần cứng phần mềm phù hợp để mix với nhau đạt hiệu xuất cao nhất khi sử dụng, thì ngoài kinh nghiệm còn cần một lượng kiến thức nhất định. Không thể nói là dùng Edius-vs Quicksync và Premiere vs Cuda thì hiệu quả hơn. Thực tế dùng lẫn nhau được hết và cũng đạt hiệu xuất cao nhất hết nếu ... vâng có chữ NẾU xuất hiện ở đây là liệu chúng ta đã hiểu, chịu hiểu và làm ĐÚNG chưa mà thôi.

Một ví dụ nhé: Câu hỏi tại sao các bản window nó có XP, .... Win 7 , Win 8, Win8.1 và giờ là Win10 . Trong một Windows lại chia ra là Home Premium, Professional, Ultimate, Enterprise vậy? Có ai thực sự hiểu và thắc mắc không? Hay cũng đã hiểu từng loại cụ thể nhưng khi áp dụng (cài đặt) lại theo phong trào quên mất nó đi , trong khi nhà sản xuất phần mềm có ghi rất rõ khuyến cáo software này dùng tương thích với công việc gì? Đó là phần mềm .

Giờ nói qua phần cứng: Ông CPU, VGA cũng vậy thôi, tại sao lại có Dual Core, Core 2 Duo, Core 2 Quad, Xeon, Nehalem, Sandy Bridge, Ivy Bridge, Haswel, Broadwell ... etc. Theo tiến trình lịch sử sản xuất thì đơn giản hiểu windows nào thì tương thích với CPU đó, Đừng nghĩ đơn giản họ cải tiến cấu-kiến trúc thiết kế khác nhau ... vì sự tiến hóa buộc phải thế ... mà thực chất là họ dùng đúng câu nói ," người nào việc đó" mà thôi.

Giờ trở lại vấn đề chúng ta đang thảo luận test hay benchmark phần cứng thì cũng và nên nhớ tuân theo quy luận vòng đời phần mềm tương thích nhất với từng sản phẩm đó. Không và sẽ chẳng bao giờ thỏa khi chúng ta cứ cài cắm "cái gì" cho là tốt nhất và "phù hợp túi tiền" nhất rồi yêu cầu kết quả đạt được tối ưu nhất, ... điều này là không thể đâu vì thiếu 2 chữ đó là sự ĐỒNG BỘ hiệu xuất để đạt kết quả hoàn hảo nhất.

Dong dài không bằng ví dụ ngắn gọn cho dễ hiểu: Máy PC xây dựng trên cấu hình chuẩn nhất của năm 2016-17 mà chỉ chạy software CS3 - Pr4 - Edius... Thì đòi hỏi làm sao hiệu quả ứng dụng cao nhất. Trong khi những Cs3-Pr4.... được thiết kế phù hợp nhất với những hardware năm xxxx nào đó chứ không phải hiện nay. Cũng như Một máy PC cấu hình khủng 5 năm về trước mà toàn setup những software khủng và mới nhất hiện nay (chuyện này nhiều ah nghen) . mà cứ đòi hỏi tốc độ tốt nhất ... thì là điều không tưởng.

Trên có nói "Không thể nói là dùng Edius-vs Quicksync và Premiere vs Cuda thì hiệu quả hơn" Vì thực tế Tôi đang sử dụng 1 cấu hình máy hòm hòm thôi nhưng hoạt động trên cà 2 phầm mềm với có hoặc không có các điều kiện phụ là như nhau. Lý do là ... ngoài vấn đề phần cứng phù hợp(điều tiên quyết) thì phần mềm HDH window Tôi cũng dùng đúng, và một điều quan trọng nhất là cấu hình -thêm -bớt ngay một vài thông số ngay trên chính các phần mềm đó để đạt hiệu xuất tối ưu.

Về tinh chỉnh các thông số phần mềm cũng như tắt -bật - xóa một vài thành phần trong windows thì đòi hỏi phải có chút kiến thức và kinh nghiệm. Tuy nó không có gì quá bí mật để giữ làm "bí kiếp", nhưng nó không hoàn toàn là đúng với tất cả mọi cấu hình máy . Nên mạn phép Tôi không phổ biến ra đây, nhưng các Bạn cứ tìm hiểu thêm trên các trang mạng, diễn đàn nước ngoài về các chuyên đề tối ưu hóa tốc độ có bàn đến rất nhiều thông tin dạng này.

Hiện tại Tôi đang phục vụ cho một Công ty truyền thông của Nhật, từ cấu hình máy đến software đều là sản phẩm có cách đây 6-7 năm rồi, nhưng vẫn cho ra những sản phẩm quảng cáo đẹp lung linh, tất nhiên là làm chuyên nghiệp nên không có 2 từ xuất ra rề rề đâu. Tại sao họ làm như vậy và được vậy vì 2 lý do chính : một là Sofware họ dùng là có bản quyền nên rất đắc và đồng thời cũng đầy đủ tính năng nên tính tương thích gần như tuyệt đối. Hai là tất cả các software phầm mềm đều được tinh chỉnh lại phù hợp với cấu hình máy tính để sử dụng đạt hiệu xuất cao nhất.

Chỉ ít hiểu biết cùng chia sẻ với các Bác, Chúc mọi người một năm mới an khang - tài lộc dồi dào.

giathuan, lubu, studionlinh and 7 others like this.

50. quan3105

quan3105 Member

Chiều rảnh rỗi xuất thử Nvenc 1.1 trên CC2017. Một đoạn 10' HD của AG-AC 30 và 1 cái color bar 10' anh em xem thử
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

Và 1 đoạn thành phẩm MP4 HD 10' xuất lại Mp4 bằng Nvenc
    [​IMG] [​IMG]

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |