digi4u

MAGIC LANTERN & CANON 50D quay VIDEO Full HD - Có kèm video TUT.

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi Dazzle, 17/10/12.

1. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link - bạn lưu ý các dòng máy khác nhau cần có phiên bản Update Firmware khác nhau, nói chung là cần phiên bản cao nhất, thì phần mềm ML mới làm việc đúng.

Chỉnh sửa cuối: 24/10/12
    ku_tit thích bài này.
  2. ku_tit

ku_tit New Member

Dạ máy em cũng máy 50d bác ạ bác ơi dowload cho 50d ở đâu bác hình như nó bắt đăng ký acc hả bác hix

3. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nếu bạn định Update để 50D quay được video thì bạn nên lưu ý cách update. Không nên vội vã, và cẩn thận từng bước nhé:
    1. Nạp thật no pin cho máy.
    2. Chuẩn bị 2 cái thẻ và format bằng máy ảnh, nên nhớ là bằng máy ảnh nhé, chứ không phải bằng vi tính đâu:
    + Một cái thẻ nhỏ thì giải nén phiên bản mới nhất Firmware cho CANON 50D (là phiên bản 1.0.9). Vui lòng đăng nhập để thấy link.
    + Một cái thẻ dung lượng lớn, sau này dùng để quay video vào đó, khuyến cáo là khoảng 8-16Gb trở lên, dùng thể đời mới (Klass 10). Tai giải nén bộ MAGIC LANTERN vào đó (Sẽ có rất nhiều files, cứ copy hết vào đó). Sau này cái thể đó sẽ là cái thể khởi động mõi lần muốn quay video.
    3. Cắm thẻ nhỏ vào để update Firmware cho máy lên phiên bản 1.0.9. (Nếu khg cần quay phim thì dừng lại ở đây).
    4. Nếu cần quay phim thì tắt máy, thay sang thẻ lớn.
    5. Trước khi update tiếp lưu ý: Chuyển máy sang chế độ M,P... (Không để tự động là được).
    6. Phần này rất quan trọng này, nhớ nhé: trong MENU trên cái dòng "Firmware version" có dòng "Clear Settings" (Xoá các thiết đặt). Ta cần xoá toàn bộ các thiết đặt mà ta đặt cho máy khi chụp ảnh, để máy trở về thiết đặt của nhà sản xuất ban đầu. Nếu không xoá các thiết đặt ta tự chọn, thì MAGIC LANTERN sẽ làm việc sai.
    7. Update theo hướng dẫn tại post #1.
    * Gợi ý: Nút bấm REG "Start/Stop" là nút SET nhé, không có lại không tìm được.
    --------------------
    Nhắc nhở: Nếu bạn không tự tin, và không hiểu về máy ảnh, thì hoàn toàn không nên làm việc Update Firmware và cài phần mềm MAGIC LANTERN cho máy. Bởi nếu có sai lầm làm hỏng máy, không ai có thể giúp bạn được!

Chỉnh sửa cuối: 25/10/12
  4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link - Nhìn thấy chữ Download và có hai phiên bản, bạn chọn lấy phiên bản 2.3 Stable working on 5D Mark II, 550D, 60D, 600D, 50D, 500D.

5. ku_tit

ku_tit New Member

Em làm như hướng dẫn bác ạ bản cũ của em lá 1.0.3 em cũng ấn như bác ấn xong nó hiện loadinh..... rồi màn hình đen xì luôn để 5p vẫn không có kết quả là sao bác @_@ em làm đi làm lại 3 lần tháo pin va thay 3 thẻ rồi ạ

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn nên nhớ, trong khi máy "loading.........." tuyệt đối không được động đến máy, hoặc bất cứ cái nút nào. Nếu hiện nay máy vẫn làm việc bình thường thì khuyên bạn không nên "nghịch" nữa. Và nếu bạn vẫn muốn Update thì nên nhờ người có kinh nghiệm ĐƯNG BÊN CẠNH để tư vấn cho!

ku_tit thích bài này.
  7. ku_tit

ku_tit New Member

Vâng như e đang thích máy quay được hix e vừa làm lại lần nữa cũng không đc vậy thì lỗi như nào bác, e cũng không ấn vào nút gì ạ
    e làm như bác ạ @_@

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn có làm đúng trình tự không:
    1. Update cho máy lên phiên bản Firmware 1.0.9
    2. Sau đó mới caif phần mềm MAGIC LANTERN.
    Làm đúng vậy không hay bạn làm ngượic lại?

9. ku_tit

ku_tit New Member

EM giải nén MAGIC LANTERN. vào thẻ và sau đó làm Update cho máy lên Firmware 1.0.9 như video của bác nhưng nó khi máy là ok để up ko em cũng ấn ok như bác nhưng máy em hiện mỗi chữ loading chừng 3s rồi màn hình đen ngòm luôn nhưng điện ở bảng nhỏ phía trên vẫn hiện a

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vậy có lẽ bạn làm sai rồi.
    Bước 1: Bạn cần UPDATE cho máy phiên bản 1.0.9. Bạn cần tìm bản 1.0.9 về để giải nén ra thẻ. Phiên bản này trên các trang cua CANON có sẵn. Và Update như trong video hướng dẫn của bài "Liều mạng với CANON 50D" ấy nhé!
    Bạn làm bước 1 trước đi, chưa động gì đến phần MAGIC LANLERN cả nhé!

ku_tit thích bài này.
  11. ku_tit

ku_tit New Member

Bác cho cháu cái link về phiên bản 1.0.9 với ạ cháu tìm mãi không thấy hix

12. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link, và cũng có link tải phần Firmware cho update ngay trang đầu. banj chịu khó đọc và tự nghiên cứu đi nhé, mình viết rất đầy đủ đó. Nếu chưa đọc kỹ và chưa hiểu hết thì đừng làm cái gì vội!

ku_tit thích bài này.
  13. ku_tit

ku_tit New Member

Cảm ơn chú Cháu update phiên bản đấy được rồi chú

Dazzle thích bài này.
  14. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vậy đó, chứng tỏ bạn không chịu khó đọc kỹ hướng dẫn. Bây giờ trước khi update cái chuyện quay video, mong bạn đọc rất kỹ phần mình hướng dẫn thêm đó nhé, lưu ý nhất hai điểm:
    1. Chuyển ssang chế độ M hoặc P cho máy ảnh.
    2. Clear Settings!!!!!!!!!!!!!! Nhớ đấy, khg có là không được đâu.
    * KHi up đúng động vào máy, khg tắt nguồn và không bấm bất cứ nút nào!

ku_tit thích bài này.
  15. ku_tit

ku_tit New Member

Cảm ơn chú cháu cũng đã cài đc MAGIC LANLERN rồi cháu quay thử úp lên mở hàng cháu thử đầu tiên gửi video lên @_@

16. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chúc mừng bạn. Bây giờ để YOUTUBE nhận đúng chuẩn HD bạn nên dùng trinhg dựng phim EDIUS để render file *.MOV đó sang định dạng WMV, nó tự động chuyển sang Full HD WMV dung lượng nhỏ và codec tương thích với YOUTUBE. Bạn sẽ nhìn thấy đúng chuẩn 1080p trên YOUTUBE!

ku_tit thích bài này.
  17. ku_tit

ku_tit New Member

Vâng cảm ơn chú cái phần mềm EDIUS cháu chưa chó cháu dùng Total VIdeo Conver ra WMV up lên đê cho mọi người kiếm chứng lòng tốt của chú thực sự cảm ơn chú nhiều cháu dùng cái này quay chơi thôi ạ

Dazzle thích bài này.
  18. Dazzle

Dazzle Già Làng

Khâm phục tính chịu khó tìm hiểu của cháu. Chúc mừng sự thành công của cháu và mong đợi được xem các video đẹp do cháu quay bằng đồ chơi mới của công nghệ!.

ku_tit thích bài này.
  19. ngoc binh

ngoc binh Member

Đọc topic này em phục Bác Hoàng 3 điểm mà em cần học hỏi đấy:
    1/- Bác có đức tính rất tốt hòa nhã, điềm tĩnh nhưng cũng đầy tự tin.
    2/- Kiến thức uyên thâm nhưng không tự cao tự đại.
    3/- Rất nhiệt tình chỉ bảo cho mọi người, không dấu nghề.
    Thực ra em vào TVC để học hỏi chơi văn nghệ thôi, em không có máy ảnh Canon 50D, cũng không làm dịch vụ. Em chỉ có 1 cái máy ảnh du lịch. Thỉnh thoảng chụp miễn phí cho bạn bè và gia đình. rồi tập tành dụng phim cho vui.
    Kính chúc Bác Hoàng cùng gia đình năm mới nhiều sức khỏe, niềm vui và hạnh phúc. Chúc Bác làm ăn ngày càng phát đạt. Chúc cho diễn đàn ngày càng lớn mạnh để mọi người cùng vào giao lưu học hỏi.
    Kính chào đoàn kết và xây dựng!

anhvn1788 and Dazzle like this.
  20. nhatan113

nhatan113 MemVIP

Bác Hoàng ơi, em thấy video bác quay đẹp lắm. Bác lâu năm quay video bác thấy ở vùng quê có thể dùng máy 50D này đủ tự tin quay cưới hỏi bàn tiệc được không ạ? Em chưa từng quay video, kinh phí chưa có để mua máy quay nên thấy bác quay đẹp bằng 50D nên có hứng chí hỏi vậy? Mong bác tư vấn cho, xin cám ơn.