digi4u
DIF

MAGIC LANTERN & CANON 50D quay VIDEO Full HD - Có kèm video TUT.

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi Dazzle, 17/10/12.

1. Dazzle

Dazzle Già Làng

Lưu ý: Như máy của mình vào MENU bên dưới chữ Movie Record: 1920x1080. 30fps có dòng Shutter Button: Có 3 sự lựa chọn, mình chọn "Leave Unchanged" thì bấm Start/Stop ngon lành. Còn nếu chọn "Hold During REC" thì chỉ Start được chứ không Stop được.

---------------------------------------
    Vui lòng đăng nhập để thấy link Các bạn tải về xem thử. Mình quay với hai đèn tuýp trên tường trước mặt mẫu, phía sau không có đèn. Hoàn toàn để tự động. Up thẳng bằng file *.MOV 1920x1080, nhưng YOUTUBE không chuyển thành Full HD mà lại chuển mất thành SD. Các bạn xem tạm demo và tải filr gốc về xem với chuẩn Full HD.

Last edited by a moderator: 11/7/15
  2. sumi123

sumi123 MemVIP

bác quay đẹp quá, em quay chưa đc , hình chạy tốc độ nhanh quá . đang mò chỉnh cho chậm lại nhung chưa đc

3. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình nghĩ rằng bạn làm sai cái gì đó. Mình cũng làm khg đúng lần đầu, tức là mình quên khôpng "Clear Settings" - Xóa các thiết đặt mà mình tự đặt cho máy, ví dụ như bẳng màu, nhiệt độ K v.v... nên khi setup phần mềm cho máy, phần mềm làm việc không đúng. Mình phải làm lại bằng cách sau:
    1. chuyển tắt chế độ quay phim MOVIE RECORD sang Disable
    2. Update lại Firmware 1.0.9 cho máy bằng 1 thẻ khác, Sau đó rút PIN ra, lắp PIN lại. Cắm thẻ khác có chứa ML vào.
    3. Vào MENU của máy bấm chọn Clear Settings (Bên trên dòng Firmware Version ấy).
    4. Update lại phần mềm Magic Lantern.
    Chỉ sau đó máy mới quay chuẩn như clip bạn đã thấy.

sumi123 thích bài này.
  4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Quay thêm vài đoạn, và render bằng EDIUS sang chuẩn HD, lúc đó YOUTUBE cho phép xem chuẩn Full HD 1080:

Last edited by a moderator: 11/7/15
  5. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

bác Hoàng ơi sao máy của me nó chỉ có chiFirmware 1.0.7 như thế này nhỉ liệu có chạy được phần mềm MAGIC LANTERN này không nhỉ

6. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

mong bác chi giáo thêm cho em với cam ơn bác nhiều

7. Dazzle

Dazzle Già Làng

Không thể chạy được.
    Dưta khoát phải up lên đến Version Formware 1.0.9, trong CLIP hướng dẫn mình có nói rồi đấy. Chúc bạn thành công như mình nhá!

8. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

thế bây giờ làm sao được bác nhờ bác chỉ giùm em với , sao máy của bác nó lại có Version Formware 1.0.9 ma của em lại không có Version Formware 1.0.9 mong bác giúp đỡ

9. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

thế bây giờ làm sao được bác nhờ bác chỉ giùm em với , sao máy của bác nó lại có Version Formware 1.0.9 ma của em lại không có Version Formware 1.0.9 mong bác giúp đỡ

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bác Hải sao lại bỏ qua bài viết này nhỉ:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Đuôi *.MOV Codec H.264 bác ợ! Mà có cái file gốc em post lên đó bác, bác tải về mà xem Viewinfo là biết ngay thôi.

11. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

Chào buổi sáng bác Hoàng một ngày tốt lành sang dậy em mở máy và làm theo hướng dẫn bác cho em đã làm đươc , nhưng quay xong thì mình co nên tháo thẻ ra không nhỉ , hây là đẻ ở trong máy rồi lấy tài liệu nhỉ bác , bac cho em lời khuyên

12. Dazzle

Dazzle Già Làng

Quay hoặc chụp xong tháo thẻ ra lấy dữ liệu như bình thường. Trên máy của mình khi lại cắm thẻ vào, máy không nhận được, lúc đó tháo pin ra và đút pin lại, máy lại làm việc bình thường. Bạn nhớ: Nút ghi và stop video là nút SET nhé, không có lại không tìm thấy. Đọc kỹ lại mấy post trên, nơi mình hướng dẫn cách set MENU để bấm ghi và bấm STOP được. không có là chỉ bấm REC mà không bấm STOP được đấy!

13. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

Vâng em cảm ơn bác đã nhiệt tình cùng ace thư viện cưới xin chân thành cảm ơn bác , chúc gia đình bác sức khỏe và thanh công trong công viêc ,cũng nhơ trong đời sống......

Dazzle thích bài này.
  14. sumi123

sumi123 MemVIP

Hi bác Hoàng , em cài vào rồi gở ra rồi , nó làm thay đổi register của máy luôn ,và làm thay đổi C.Fn nữa, sáng nay chụp hình nó ko cho lấy nét, hết hồn , clear setting ko đc phải clear C.FN luôn

15. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn đọc kỹ hướng dẫn rồi làm lại xem. Nói chung là trò này dành cho những người hiếu kỳ và táy máy. Những ucngx phải rất tỷ mỉ, nghiên cứu ký rồi hãy thực hiện, chứ không thể vừa uống bia vừa Update được đâu. Chúc bạn thành công....lần sau! Mà bạn xem cái video của mình quay đấy, có vấn đề gì đâu? Mà này: Nếu đi chụp ảnh thì phải tắt cái chức năng quay phim đi, rồi mới đi chụp ảnh. Có lẽ tại thế rồi!

sumi123 thích bài này.
  16. sumi123

sumi123 MemVIP

thank bác đã nhiệt tình chỉ dẫn ,chắc mỗi máy mỗi khác , em phải để dành tiền mua thêm 1 cái máy nữa đễ vọc thôi,=))

17. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn Update lại Firmware 1.0.9 cho máy đi, sẽ chụp bình thường, Nhớ là trước khi thoát khỏi chương trình ML, nhất thiết phải Disable dòng MOVIE RECORD, nếu không thì tuy đã xoá ML đi rồi, nhưngc chức năng quay phim sẽ vẫn còn tồn tại trong máy của bạn. Sau khi Update lại Firmware 1.0.9, bạn tháo pin ra khoảng 10s, sau đó lắp lại chụp bình thường như trước đây..

18. sumi123

sumi123 MemVIP

thank bác, đã đưa em nó trở về hiện trang ban đầu rồi .giờ để chụp thôi, ko dám vọc nưa đâu , đau tim lắm :-o

Dazzle thích bài này.
  19. NikonD

NikonD Banned

Không có gì đâu Bác cứ thoải mái đi ,ko cần mua máy có chức năng quay phim .mà vẫn quay được thì Sướng quá đi còn gì .tội gì ko chơi .Em ko có 50D .chứ có là em làm tới luôn Đó .vừa quay vừa chụp quá Đỉnh !

20. ku_tit

ku_tit New Member

Bác Hoàng cho e xin cái link phần mềm MAGIC LANTERN này đi bác