Lựa chọn Băng quay phim, những đặc điểm vượt trội

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi aperture, 5/4/12.

1. aperture

aperture New Member

Các bác cho em hỏi về các dòng băng quay, trươc đến giờ em vẫn dùng băng Pana nhưng thi thoảng lại nhận được những lời khuyên khác nhau từ bạn bè. Em không xác định được mình nên dùng loại nào, nhờ các bác chỉ giáo! Đa tạ!

2. giathinh1982

giathinh1982 Member

Mini DV Sony, tuyệt nhất thôi !

aperture thích bài này.

3. aperture

aperture New Member

Bố em thì lại ghét loại SONY mới chết chứ, mà Bác Thịnh ở Đà Nẵng ah. Sắp tới em vào, chắc có việc nhờ Bác đó.

4. giathinh1982

giathinh1982 Member

Cũng tùy mỗi người cảm nhận nữa, riêng em thì khoái nó
    Ok, alo là có em

aperture thích bài này.

5. vuquyen

vuquyen MemVIP

Mình thì luôn dùng pana....vì sự an toàn nên chỉ quay 2 lần là vứt thùng rác...

aperture thích bài này.

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

- PANA giá rẻ có 34K/ 1 băng, quay lần đầu vào máy đã thấy ngao ngán chưa nói lần thứ hai, nhất là hôm nào trời mưa thì máy báo bẩn đầu từ liên tục.
    - SONY đỏ DV60 giá 38K/ 1 băng, quay đến lần thứ tư rồi mà chưa bị vết nháy nào. Vì dạo này mình đi quay hầu nhiều, cứ mua một bộ 4 băng về quay cho 3-4 cô hầu mà chưa muốn vứt đi.
    * Đó là trải nghiệm thực tế của bản thân, còn thì tùy anh em. Nhớ hôm nào trời mưa nên quay bằng băng mới. Còn khi đi quay bằng băng cũ, nên đem theo vài cuộn băng mới, nếu máy báo bẩn đầu từ thì lập tức thay ngay sang cuộn băng mới mà làm cho yên tâm.

7. aperture

aperture New Member

Chỗ em có ông anh lão làng trong nghề quay, được đào tạo bài bản có trường lớp và rất nhạy cảm về nghệ thuật.. Ông khuyên em nên dùng băng TDK mà ông đang dùng, thú thật là em rất khâm phục tay nghề, ông anh vừa có TÂM lại vừa có TẦM. Nên khi nghe ông khuyên vậy em thấy lung lay. Mặt khác, chất lượng của băng có phụ thuộc dòng máy mình quay hay không nữa chứ.

8. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

TGC dùng Pana và không bao giờ dùng lại băng SONY nữa, vì trước đây đã từng 1 lần dính đòn với nó, băng quay dùng cho công việc cũng chỉ quay 1 nước rồi bỏ luôn, còn trống hoặc có quay lại nước 2 thì dùng cho việc giải trí sau này chứ không tận dụng lại để quay đám tiệc nào đó tiếp theo cho khách, do vậy cũng hạn chế được 1 phần nào đó tình trạng bị "tổ trác" do vấn đề băng!

aperture thích bài này.

9. aperture

aperture New Member

Bác mua đâu rẻ vậy? Một thùng nguyên của nó là bao nhiêu băng? Mua nguyên thùng có lẽ còn rẻ hơn???

10. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Hj lưu ý viết bài đúng box bạn nhé! (vừa chuyển về box dựng phim giùm bạn)

aperture thích bài này.

11. khanhdudigital

khanhdudigital New Member

tôi cũng bị dính 4,5 lần loai băng sony này chết khiếp.Từ ngày dùng băng pana không vấn đè gì 1,2 nước là vứt đi

aperture thích bài này.

12. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Mình thì dùng qua tất cả rồi, bác nào thích an toàn thì dùng pana loại xin ấy, 70k/1 băng. Loại đó thấy mấy ông ăn chắc mặc bền hay chơi loại đó.
    Dòng máy Pd 170 em thấy nhạy cảm với băng, khuyên các bác nên tua đi rồi trả lại để băng nhẹ hơn. Không báo lỗi khi đang quay

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ra chợ trời Yên Bái (HN) đó bạn. Khg biết cả thùng có rẻ hơn khg nhưng mua cục 3 hay 5 cái đều với giá đó.
    Đúng là dùngh SONY PD 170 nhạy cảm hơn với băng. Trước đây dùng Panasonic MD 10000, băng SONY quay tẹt khg sao, còn với PD 170 thì hoàn toàn khác, lúc nào cũng lo nơm nớp vào ngày mưa, chưa biết nó báo bẩn đầu từ lúc nào. Vì vậy để khỏi tổn hại nthần kinh, tốt nhất là dùng băng hoàn toàn mới.

aperture and vuquyen like this.

14. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Lỗi đó hình như ko phải bẩn đầu từ đâu chú ah, chú thử tua băng đi lại 1 lần xem sao, tại vì trước cháu cũng bị vậy với băng quay lần đầu, nhưng lần 2 lại không bị, nên mới nghĩ là do băng nặng. Nên đã thử tua đi lại như vậy, kết quả là máy ko báo gì nữa cả. Trong đây băng pana thường là 35k/1 băng

aperture and Dazzle like this.

15. kimthienlinh

kimthienlinh MemVIP

TDK 35k/1 băng...em và rất nhiều thợ sài gòn chỉ dùng loại này.băng sony đỏ mấy lô sau này quay hay bị lỗi,nhiều người bị rồi
    kể cả phôi đĩa cũng dùng TDK hoặc misubishi

t_trinhngoc, aperture and Dazzle like this.

16. aperture

aperture New Member

Cám ơn các bác đã quan tâm, nhưng không thấy ai đánh giá băng TDK? Có lẽ không ai dùng thì phải.

17. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

TDK trong miền nam xài nhiều bác ah, sợi băng dầy, băng nhẹ. Em nghe nói thế. hi

aperture thích bài này.

18. vuquyen

vuquyen MemVIP

Chả phải mình bác đâu... trước em quay MD10000 băng pana hay sony cũng vậy... quay 4-5 lần mà chẳng biết lau đầu từ là gì... đến khi rinh em pd150 về nó rất hay báo bẩn đầu từ khi dùng lần 3.... nên em lựa chọn cách quay xong lần 2 là hủy....

aperture thích bài này.

19. tranlamtdl1977

tranlamtdl1977 MemVIP

Chào cả nhà!
    Mình cũng như Bốn đã dùng qua tất cả các loại băng rồi và cũng có những kinh nghiệm về các loại băng.
    Riêng các loại băng như Sony, Pana hay TKD loại 40000< >30000 thì chỉ dùng tạm được thôi.
    Thằng sony nếu mua được lô sản xuất đảm bảo thì OK xong cẩn thận vì nhiều người đã bị hư đầu từ vì thằng sony này rùi và đặc biệt nó hay bị nhăn băng.
    Thằng TKD thì chỉ gọi là dùng tạm vì hình ảnh không được no màu và âm thanh nhiều khi không trung thực.
    Thằng Pana thì khá hơn chút xong có chút trở ngại là hay bị chặt băng nếu máy đã quay nhiều rồi thì phải cẩn thận nếu không bạn sẽ gặp rắc rối nhiều (Mình đã chứng kiến nhiều máy quay cùng mình ở các trường Đại Học, Trung tâm quân đội, Tổng cục công an đã bị mất nhiều đúp quay quan trọng vì dùng thằng này rồi-chỉ với máy đã quay quá nhiều thôi nhé vì cơ kém mà).
    Đối với mình thì mình dùng thằng Pana for professional đằng 80k cơ, nó quay được 65 phút mà lại đem lại cho mình nhiều điểm rất hay: Hình ảnh thật trong và sâu, âm thanh chuẩn luôn. Nếu quay chương trình mà kéo dài trên 1 tiếng thì dùng thằng băng này là OK vì không phải thay băng và khi capture cũng thế rất tiện.( Máy mình dùng là con VX2100E hơi còi tí và quay cũng tương đối nhiều rồi nên thấy dùng loại băng này là rất hợp, đặc biệt nếu bạn nào tiết kiệm thì loại băng này có thể quay 4 hoặc 5 lần vẫn cho hình ảnh âm thanh đẹp).
    Đó là trải nghiệm của mình sau hơn chục năm làm nghề, có gì còn chưa đúng mong mọi người bỏ quá cho nhé.
    Thân cảm ơn!11

aperture, vuquyen and Dazzle like this.

20. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cũng có thể đó là đặc thù cách ghi hình của SONY: Nó ghi hình sắc nét và sâu hơn nên đòi hỏi băng từ phải sạch sẽ hơn.

aperture thích bài này.

21. vuquyen

vuquyen MemVIP

Thật vô cùng cảm ơn bác với những tâm huyết với anh em trong nghề... bác ở HN vậy bác mua băng đó ở địa chỉ nào, giá bao nhiêu... vì sáng sớm mai em phải đi HN mua băng quay sớm về quay đám hầu ở gần HN.... thanks bác nha.. ;D

22. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Cái băng bác nói 80k đó bên em mua là 70k bác ah

aperture thích bài này.

23. tranlamtdl1977

tranlamtdl1977 MemVIP

Chào bạn Vuquyen:
    Nếu mai bạn có quay vấn hầu ở HN thì bạn ra chợ trời sau đó rẽ theo đường vào Bệnh viện bưu điện, trên đường vào bạn nhìn thấy cửa hàng Thư Vụ bên trái thì vào đó mà mua. Ở đó chuyên bán buôn cho các cửa hàng ở chợ trời.
    Theo mình biết thì các loại băng và đĩa ở đó là khá rẻ, thường chênh lệch so với các nơi khác là vài trăm đồng đến vài ngàn. Vậy mà Bốn lại mua rẻ quá chênh tận 10k thì không biết phải mình bị mua hố không?

vuquyen and aperture like this.

24. hungvan

hungvan Well-Known Member

Bác tư vấn quá chuẩn rồi, nhà Thư Vụ chuyên bán buôn do vậy giá rất hợp lý, thái độ phục vụ cũng tốt nữa

aperture thích bài này.

25. vuminhthe

vuminhthe Moderator Thành viên BQT

Bệnh viện bưu điện nằm ở phố nào nhỉ, bác có thể cho em cái địa chỉ cụ thể của cửa hàng Vũ Thư đó không?

Em quay máy MD 10000, thằng này "ăn tạp" lắm chẳng mấy khi báo lỗi băng cả kể cả băng cũ. Em toàn được mấy bác dùng máy sony xịn biếu lại hàng đống băng quay một lần và cả băng chưa quay được lần nào vì máy các bác đó không "ăn" được ngay lần đầu tiên....hiiihi cũng đỡ được khối tiền...Nhưng cũng phải thủ một số băng xịn để quay những "sô" lớn và quan trọng.

Chỉnh sửa cuối: 6/4/12

26. hoaquy

hoaquy New Member

không biết các bác thế nào, em tẩy chay thằng sony từ lâu rồi. hiện đang dùng pana, quay tẹt ga 4-5 lần, kể cả trời ẩm hay mưa

aperture thích bài này.

27. dat hung

dat hung New Member

theo em chưa trải nhiệm nhiều về băng,hiện giờ em đang dùng TRK,các lư ý khi lột tem ra phải cẩn thận ,đôi khi có bụi bẩn,em đã biết ,pd150,170,VX 2100,thì hơi kén băng,nhất là 170,dơ 1 chút thôi ,cái tiếng nó hay bị vấp,còn Z5u thì vô tư ,băng nào cũng dc:chúc bạn sớm tìm dc băng tốt nhất,chào:

28. hungvan

Thư vụ 24 yên bái II, Hai Bà Trưng , Hà Nội
    ĐT: 04. 3978 22 04 - 0913 231 172.
    Giá băng sony hôm nay là 38 nghìn :)

vuminhthe thích bài này.

29. vuminhthe

vuminhthe Moderator Thành viên BQT

Vâng cảm ơn bác nhiều

30. daklinhfilm

daklinhfilm New Member

Mình chán băng DV quá dính đạn liên hoàn nên nhờ cu em bên Đài Bắc mua cho em phụ kiện ghi thẳng vào thẻ CF, kết nối với máy qua 1394
    ghi xong về copy vô máy dựng luôn nhanh và tiện mỗi tội giá tương đối khủng:16 củ kèm theo thẻ CF 16 GB- dùng hay phết.

31. Dazzle

Dazzle Già Làng

Gì phải vất vả thế. Cứ đến cuối Đại Cồ Việt sang Trần Khát Chân, gọi xe ôm bảo đưa đến nhà số 24 phố Yên Bái 2 là mất có 5 ngàn, được chở đến tận nơi (Hì 10K chứ bj khg có 5K nữa).

vuminhthe thích bài này.

32. vuquyen

vuquyen MemVIP

Ah há... gời em chơi kiểu mới "dùng 1 lần là bỏ" cho trẻ con thả diều... đỡ đau đầu khi quay..\:D/ he...he..... mua băng pana 32k 1 băng ở nhà chu bình... em không nhớ địa chỉ....

CameraKieuGiang thích bài này.

33. CameraKieuGiang

CameraKieuGiang MemVIP

Em bây giờ cũng dùng chắc ăn như bác đấy ạ.Dùng như vậy cho nó an tâm,đỡ phải luc nào cũng sợ.

vuquyen thích bài này.

34. Dazzle

Dazzle Già Làng

Hôm rồi đi quay cưới, mua 2 cuộn băng mới. Cắm 1 cuộn vào quay thử 20s. máy báo bẩn đầu từ. Tua qua 1 chút, lại quay, máy lại nhảy số về 0. Thay luôn cuộn thứ hai, cho vào quay êm ngay. Về kiểm tra lại hoá ra cuộn băng 1 khg có từ, đút vào máy nào quay cũng khg ra hình. Vì vậy kinh nghiệm: Băng quay an toàn là băng vừa mới quay 1 lần. Để cho an toàn hơn, nên mang theo 2-3 cuộn băng mới, và 1-2 cuộn băng đã quay 1 lần. Sẽ hạn chế đến tối thiểu xác xuất khg ghi hình.

35. hungvan

Tháng trước bên em cũng dính vụ như của bác Dazze ( dùng băng sony) đi quay sự kiện 3 máy z1 - cho băng mới vào cái là báo băng bẩn, test cả 3 máy đều bị ---> băng có vấn đề , chuyển sang băng panasonic cái ngon ngay.

36. studiothehai

studiothehai Banned

Băng sony dnay hay lỗi lắm các bác! hôm 2-9 quay 1 băng cũng bị lỗi như bác Dazze quay đc 5phút về O thay cuốn quay 1 lần vào lại ok

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |