Lần đầu tiên dựng hầu Post lên nhờ anh em góp ý.

Thảo luận trong 'Tác phẩm' bắt đầu bởi hoanhfeed, 7/5/13.

1. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Như tiêu đề lần đầu dựng hầu cho thợ quay vì chưa hiểu sâu về các giá đồng nên cách dựng vẫn còn đang trong thời gian học hỏi vì vậy mình post bài lên nhờ các cao thủ dày kinh nghiệm tư vấn thêm để lần sau có nhiều ý tưởng dựng đẹp hơn:

Last edited by a moderator: 11/7/15
    toanyentn, TVM, Chí Công and 8 others like this.

2. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cám ơn Hoanhfeed cho xem tác phẩm. Quay khá đẹp, dựng công phu. Lần đầu dựng vậy là khá tốt rồi. Đoạn đầu "hiển linh" về hầu khá sáng tạo, trông vui mắt. Kiến thức dựng thực tế là rất quan trọng để có clip đẹp. Tay nghề của Hoành thừa sức dựng các clip hầu đẹp, cần thiết phải biết giá nào cho cái gì vào mà thôi. Nên tham khảo thêm các clip của bạn Thành An, dựng công phu và chi tiết
    Theo thiển ý của mình thì không nên lạm dụng hào quang trong clip hầu, vì hào quang chủ yếu là dùng cho "các thánh", còn người hầu bản thân họ không dám nhận hào quang cho mình (Cô hầu của mình yêu cầu khg dùng hào quang vào clip khi cô ấy hầu). Kho dữ liệu Overlays của Hoành cho dựng hầu còn nghèo nàn, mặc dù có hai cái rất đẹp, khá hiếm thấy. Giá chầu, giá cô thì nên thêm nhiều hoa lá cành. Có vài cái Particle không nên để chạy vào mặt người hầu. Nên tự tạo cho mình kho dữ liệu cho từng giá, các Overlays làm dài với thời lượng khoảng 1 phút để dựng cho nhanh. Chúc thành công hơn nữa!

3. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Em cảm ơn Bác Hoàng, những lời góp ý của bác em thấy rất hợp lý, cái em còn thiếu cũng như lời bác nói đó là giá nào thì cần cái gì điều đó em cần phải học thêm ở các bác, thật ra dựng được như vậy cũng nhờ học qua các video của Bác mà em tình cờ xem được trên mạng, về phần kỹ xảo thì có thể tạo ra nhưng tạo như thế nào cho nó phù hợp thì đó mới là điều khó mà cần phải học.. Chân thành cảm ơn bác....!

quanghai0601 thích bài này.

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thực tế dựng hầu cần có ý tưởng hay. Mình xem rất nhiều clip hầu bóng, nhưng có thể nói không có những clip đặc sắc với nhứng ý tưởng đẹp, phù hợp. Đại đa số đều chỉ dùng Overlays hoa lá cành, mây trời, sông nước. Lúc tung tiền thì chồng lớp tiền bay lả tả, đánh trận thì trích đoạn Tam Quốc Chí làm Overlays, vịnh thơ thì chữ nho xoay vòng quanh, thưởng rượu thì các cô tiên múa vòng quanh. Để ghép cảnh hợp nên học thuộc văn từng giá, lời văn cho thêm nhiều ý tưởng hay. Quan trọng là hoa lá cành đẹp, làm chậm video vài đoạn, tung tiền ra thu tiền vào cho bắt mắt. Các giá hàng Chầu, hàng cô nên nhân đôi nhân ba hình cho lạ mắt. Các cô đồng được xem những clip như thế là họ hài lòng lắm rồi.

5. Chí Công

Chí Công MemVIP

Vui lòng đăng nhập để thấy link
    anh em chẳng phải em " khoe hàng " gì đâu.
    Nhưng em nghĩ lúc chuyển giá và hồi cung đều nên giữ nguyên khăn.em thấy bác người ta vẫn đang thỉnh, chưa thỉnh đến Chầu Nhị bác đã ghép đền roài.E thấy vậy là không hợp lý. còn bác dựng lần đầu vậy là đẹp hơn em rồi .hỳ

quanghai0601 and hoanhfeed like this.

6. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Em cảm ơn bác rất nhiều

quanghai0601 and van son like this.

7. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Thật ra trong dựng hầu nếu mình tự quay được và dựng luôn thì mới có nhiều ý tưởng hay, đằng này thợ quay mà thợ quay thì mỗi Ông mỗi ý, như Ông thợ này thì lại nói với mình là kiêng không quay cảnh trùm khăn nên mình cũng khó xử lý cái khúc đó nên đành phải dựng như vậy..!

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chính xác là như vậy. Nhưng nếu dựng cho 1 thợ quen rồi thì mình có thể chỉ cho người ta cách quay theo ý dựng của mình, hay nói khác đi là hai người cần có thảo luận thường xuyên về ý tưởng quay và dựng. Nói thật là dựng hầu nếu lấy đắt thì thợ lại không thích, nếu lấy rẻ thì khg bõ công. Chỉ nguyên các đoạn "hồi cung" mà làm cho khăn bay thôi đã mất hàng tiếng đồng hồ cho tất cả các giá rồi. Nếu thợ trả ít tiền thì đành bỏ qua thủ thuật đó vậy. Nhân thể nói về tốc độ dựng hầu: Mình dựng 1 vấn khoảng 4 triếng trở lại (Đồng thầy 8-12 giá, đồng con 19 giá) mất khoảng 3 tiếng cho dựng thô (Cắt giá, lồng cảnh đền, chồng overlays, tạo vài hiệu ứng nhân hình cho 1 vài giá ...). Sau đó render và xuất phim tuỳ tốc độ làm việc của máy. Riêng các cảnh "hồi cung" làm theo yêu cầu của khách: Người thì thích khăn bay, người lại yêu cầu phải là "thánh" bay ra (HÌnh PSD tượng của giá đó). Nói chung dựng hầu không có hiệu quả kinh tế cao, chỉ là lấy công làm lãi chống đói thôi. Một ngày dựng phim cưới được 5-6 phim x 250K cũng có 1-1.5 triệu. Nhưng dựng hầu ngâm nga chỉ được 1 phim, chỗ mình lấy có 400K, khách đã tròn mắt. Đa số lấy có 300K cho các vấn khoảng 3h trở lại.

TVM and Camera Tiến Toàn™ like this.

9. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Đúng đấy Bác Hoàng, ở chỗ em dựng 1 canh hầu cũng chỉ có 300k thui, mà dựng ẩu thì không được, mà dựng đẹp thì lại mất thời gian.

Dazzle thích bài này.

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vậy thử so sánh: Quay hầu khảong 5 tiếng, nhận với giá 2.5 triệu trở lên, lại còn lộc lá. Dựng hầu mất cả ngày, giá có 300K. Đầu tư như nhau: Máy quay cùi cùi cũng có 20 triệu, máy dựng cùi cùi cũng có 20 triệu. Kiến thức của thợ dựng cần có nhiều hơn, chuyên sâu hơn (Dạy quay thì 15-20 phút, kinh nghiệm 2 tuần tạm ổn, dạy dựng mất ít cũng 1 tuần và kinh nghiệm đòi hỏi 1-2 năm + chỉ số IQ để thành thợ giỏi). MÌnh luôn nói với anh em: Nghề dựng phim là nghề vất vả, ráo mồ hôi hết tiền. Nghề quay là có lại xuất cao.

TVM, CameraKieuGiang and hoanhfeed like this.

11. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Nghe Bác nói khả năng tới đây em đầu tư thêm con máy quay cho nó trọn bộ.

12. CameraKieuGiang

CameraKieuGiang MemVIP

Cũng lâu rồi em không thấy bác post đoạn video hầu bóng nào cho AE chiêm ngưỡng.Em cũng mong qua topic này bác xem có giá nào tâm đắc bác post nên cho bác chủ topic học hỏi thêm và Ae học hỏi được không ạ.Em phải công nhận bác cũng hiểu khá nhiều về dựng hầu bóng và dựng cũng khá nhanh cho 1 vấn hầu.Em thì còn chậm quá.Gần 2 ngày em mới dựng xong 1 vấn hầu bác ạ.

ha78 and Dazzle like this.

13. hoang_cho_den

hoang_cho_den New Member

Nghe danh bác Hoàng đã lâu. Rất mong được chiêm ngưỡng video mà bác ưng ý nhất để anh em được sáng mắt nhìn. Bác úp sớm để anh em chiêm ngưỡng nhé.

ha78 thích bài này.

14. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nếu các bạn nghĩ rằng mình dựng phim để làm tác phẩm thì hoàn toàn sai lầm. Quan điểm của mình là dựng dịch vụ, mà dựng dịch vụ thì vừa đủ để khách hàng trả tiền, trả hơn một chút thì làm thêm một tý. Mình không đầu tư 2-3 ngày cho một dựng vấn hầu với giá 300K. Thừ hỏi nếu dựng như vậy thì tiền công chỉ có 100K/ ngày, không đủ tiền điện và tiền hao mòn thiết bị. Vấn đề dựng nhanh không phải do máy chạy nhanh, mà do cách minh tổ chức sản xuất. Mình đã có dịp trực tiếp quay và dựng hai vấn hầu với bạn Trường Thành Korea, quay và thảo luận về dựng trực tiếp một vấn hầu với bạn Hải_camera Yên Bái. Tất nhiên mỗi người đều có các bí quyết của thợ trong kinh doanh giúp thợ nhanh chóng kiếm tiền. Còn một khi bạn đã nắm vững kỹ thuật dựng, thể hiện đươc các ý tưởng mà trong đầu bạn nghĩ ra, vận dụng được các phần mềm làm hiệu ứng thì việc cho ra đời một clip để đến mức phải "chiêm ngưỡng" thì có lẽ chuyện đó vượt ra ngoài khuôn khổ của dựng phim dịch vụ. Nói thật là mình khg theo đuổi cái đó. Và cũng không đầu tư thời gian cho việc đó, trừ khi hoàn toàn rảnh rỗi. Nói như vậy không phải là mình khg tìm tòi ý tưởng cho dựng hầu. Lục tìm trong mạng, rất ít khi gặp được clip ưng ý. Nếu có chăng cũng chỉ mỗi clip có 1-2 hiệu ứng - ý tưởng hay. Ngay cái đầu băng hầu thôi đã là cả một nỗi day dứt: Không có đầu băng nào đẹp trừ đầu băng của bạn ở Bắc Giang làm mà mình vô tình tìm được, đã khôi phục lại dùng cho công việc hàng ngày. Hỏi tại sao không có đầu băng hầu đẹp? Có lẽ đơn giản chỉ vì: Người thấu hiểu về hầu bóng thì không biết dựng đầu băng. Người biết và có thể dựng được đầu băng thì lại không hiểu về hầu bóng. Nhân thể các bạn có thể đăng clip đầu băng hầu mà các bạn thường dùng để anh em tham khảo.

Quay lại chuyện quan điểm: Mình thiết nghĩ chúng ta nên kiếm tiền thật nhanh hơn là ngồi để mân mê một clip. Nên hiểu: bạn là một nhà kinh doanh chứ không phải là một "thiên tài dựng phim". Niềm tự hảo của bạn phải là nhà cao cửa rộng khách ra vào đông vui vì được lấy hàng nhanh, chứ không phải là nhà rách đêm nằm nghe chẽm chuộc kêu lo ngày mai không kịp trả hàng cho khách bởi mân mê dựng lâu quá.

Đầu băng hầu mình thường dùng (Ý tưởng dựng của một bạn người Bắc Giang):

buzzbrun and CameraKieuGiang like this.

15. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nhân thể mạn phép bạn THÀNH AN (Hiện cũng là thành viên của diễn đàn TVC) đăng clip Karaoke "Quan Hoàng Bảy" để các bạn tham khảo cho vui. Theo mình, bạn Thành An thực sự là một người đam mê dựng hầu bóng. Xem clip của bạn, chúng ta thấy có nhiều điều rất đáng để học tập.

16. hoangninh919

hoangninh919 Banned

Một đoạn video thực sự có ý nghĩa với những người chưa biết gì về hầu đồng hay mới biết một tý ty về hầu đồng. Còn nếu người nào nếu gọi là chuyên quay về hầu đồng thì video thể hiện trình độ ghép văn với hình quá tồi của gia chủ. Ngay cái từ Quan Hoàng Bẩy đã biết là trình độ đến đâu rồi. Chính xác phải là quan Hoàng Bảy - Bảy là thứ bảy trong 10 ông chứ phải là đòn bẩy. Muốn biết hoàng Bẩy hay hoàng Bảy thì vào đây xem đê Vui lòng đăng nhập để thấy link

17. minhdang08

minhdang08 Moderator

"Chính xác phải là quan Hoàng Bảy - Bảy là thứ bảy trong 10 ông chứ phải là đòn bẩy". Đây chỉ là từ địa phương thôi mà bạn! Ngoài Bắc người ta thường gọi thứ Bẩy chứ không mấy ai gọi thứ Bảy.

18. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vào xem thì viết là ông BẢY, nghe hát thì vẫn là ông BẨY: "...Thỉnh ông hoàng Bẩy lai lân ngự đồng", lúc đó sao không thấy chê người hát "trình độ đến đâu" nhỉ?. Theo mình thì "Bẩy" hay "Bảy" ông nào cũng vậy đều là một ông đó có gì đâu, khg có gì là quan trọng. Nếu địa phương nào đó mà nói 7 thành bảy hoặc thành bẩy thì cũng chả có làm sao. Quan trọng là người ta dựng phim hay chứ còn viết sai hay đúng một từ có làm sao?

Không tin thì Vui lòng đăng nhập để thấy link "rỏng tai' nghe lại xem có đúng là ông "BẨY" không, nói vậy cho vui, đừng tự ái nhá!

Chỉnh sửa cuối: 9/5/13

19. Chí Công

Chí Công MemVIP

bác Dazzle dựng 1 bộ DVD giá nhiêu bác :)

20. Dazzle

Dazzle Già Làng

Có 400K/ 1 canh hầu 4 tiếng cho hai ghế. Nếu 3h trở lại thì có 300K, giá bèo quá cho công làm cả buổi.

21. hoangninh919

hoangninh919 Banned

Xin lỗi bác Quốc ngữ là quốc ngữ, đừng đem một vài cá nhân viết sai lại kéo quốc ngữ sai. Bảy và Bẩy ý nghĩa khác nhau hoàn toàn. Xin lỗi bác cho hỏi khi đi nhận tiền chỉ cần sai một dấu chấm bác có nhận được tiền không? ví dụ người ta gửi là Hoang video nhưng chứng minh của bác lại là Hoàng Video. Giáo dục anh em là phải giáo dục anh em về cái đúng. Sai thì nhận sai chứ đừng có lòng vòng anh em người ta cười cho. Thực sự video đó chỉ đáng dành cho người mới tập dựng hầu thôi.

Last edited by a moderator: 9/5/13
    ha78 thích bài này.

22. thuvien90

thuvien90 New Member

@Dazzle : nói chung là bảy hay là bẩy đều ko quan trọng lắm. tuy nhiên ở đây, có bác góp ý là khi viết nên viết là bảy , điều này không sai, điều đúng ta nên tiếp thu, ko nên cự cãi vòng vo, gây mất đoàn kết

ha78 thích bài này.

23. thuvien90

thuvien90 New Member

Bạn góp ý tôi thấy không sai, tuy nhiên bạn cũng nên góp ý một cách nhẹ nhàng và mang tính xây dựng, những lời góp ý của bạn cũng dễ khơi dậy cái tôi của người khác, làm cho sự việc thêm căng thẳng.

Last edited by a moderator: 9/5/13

24. CameraKieuGiang

CameraKieuGiang MemVIP

Theo em thì các cô đồng rất hay để ý câu từ,thế mà bác lại bảo sai 1 từ có làm sao là không được rồi ạ.Trong cuộc sống cũng thế thôi ạ,chỉ 1 từ sai là dẫn câu chuyện đi 1 hướng khác rồi.Đôi dòng ghóp ý mong bác thông cảm.

ha78 thích bài này.

25. Dazzle

Dazzle Già Làng

Tôi thấy các bạn hình như biết đọc nhưng không biết nghe thì phải. Cái ông hát văn trong cái trang đó hát là BẨY thì sao nhỉ? Nói tóm lại tôi thấy qun trọng là người ta dựng phim hay, còn viết BẢY HAY BẨY có ảnh hưởng gì đến kỹ thuật dựng nhỉ? Chưa nói đến chuyện vùng miền mỗi nơi gọi số 7 một kiểu. Vòng vo lắm chuyện thì phải!

minhdang08 thích bài này.

26. vuquyen

vuquyen MemVIP

Chà...chà... Anh em bắt bẻ nhau nghê quá..... đến từng câu chữ nữa kìa...!!!!
    @@@ gửi bác Hoangdung89. Nếu nói về câu chữ thì chắc bác đã nghe câu " PHONG BA BÃO TÁP KHÔNG BĂNG NGỮ PHÁP VIỆT NAM"
    đơn giản như miền bắc thì gọi là "quả", Miền nam thì gọi là "Trái" ? AI Sai. ... Miền bắc nói " cái thuyền" Miền nam gọi " cái Ghe"
    Và còn nữa...........
    Bắc bảo kỳ, Nam kêu cọ
    Bắc gọi lọ, Nam kêu chai
    Bắc mang thai, Nam có chửa
    Nam xẻ nửa, Bắc bổ đôi
    Ôi! Bắc quở gầy , Nam than ốm
    Bắc cáo ốm, Nam khai bịnh
    Bắc định đến muộn , Nam liền la trễ
    Nam mần sơ sơ, Bắc nàm nấy nệ
    Bắc lệ tuôn trào, Nam chảy nước mắt
    Nam bắc vạc tre, Bắc kê lều chõng
    Bắc nói trổng thế thôi, Nam bâng quơ vậy đó
    Bắc đan cái rọ, Nam làm giỏ tre,
    Nam không nghe nói dai, Bắc chẳng mê lải nhải
    Nam cãi bai bải, Bắc lý sự ào ào
    Bắc vào ô tô, Nam vô xế hộp
    Hồi hộp Bắc hãm phanh, trợn tròng Nam đạp thắng
    Khi nắng Nam mở dù, Bắc lại xoè ô
    Điên rồ Nam đi trốn, nguy khốn Bắc lánh mặt
    Chưa chắc Nam nhắc từ từ, Bắc khuyên gượm lại
    Bắc là quá dại, Nam thì ngu ghê
    Nam Sợ ghê, Bắc hãi quá
    Nam thưa tía má, Bắc bẩm thầy u
    Nam nhủ ưng ghê, Bắc mê hài lòng
    Nam chối lòng vòng, Bắc bảo dối quanh
    Nhanh nhanh Nam bẻ bắp, hấp tấp Bắc vặt ngô
    Bắc thích cứ vồ, Nam ưng là chụp
    Nam rờ bông bụp, Bắc vuốt tường vi
    Nam nói: mầy đi! Bắc hô: cút xéo.
    Bắc bảo: cứ véo! Nam: ngắt nó đi.
    Bắc gửi phong bì, bao thơ Nam gói
    Nam kêu: muốn ói, Bắc bảo: buồn nôn
    Bắc gọi tiền đồn, Nam kêu chòi gác
    Bắc hay khoác lác, Nam bảo xạo ke
    Mưa đến Nam che, gió ngang Bắc chắn
    Bắc khen giỏi mắng, Nam nói chửi hay
    Bắc nấu thịt cầy, Nam thui thịt chó
    Bắc vén búi tó, Nam bới tóc lên
    Anh Cả Bắc quên, anh Hai Nam lú
    Nam: ăn đi chú, Bắc: mời anh xơi
    Bắc mới tập bơi, Nam thời đi lội
    Bắc đi phó hội, Nam tới chia vui
    Thui thủi Bắc kéo xe lôi, một mình xích lô Nam đạp
    Nam thời mập mạp, Bắc cho là béo
    Khi Nam khen béo, Bắc bảo là ngậy
    Bắc quậy sướng phê, Năm rên đã quá
    Bắc khoái đi phà, Nam thường qua bắc
    Bắc nhắc môi giới, Nam liền giới thiệu
    Nam ít khi điệu, Bắc hay làm dáng
    Tán mà không thật, Bắc bảo là điêu
    Giỡn hớt hơi nhiều, Nam kêu là xạo
    Bắc nạo bằng gươm, Nam thọt bằng kiếm
    Nam mê phiếm, Bắc thích đùa
    Bắc vua bia bọt, Nam chúa la-de
    Bắc khoe bùi bùi lạc rang, Nam thơm thơm đậu phọng
    Bắc xơi na vướng họng, Nam ăn mãng cầu mắc cổ
    Khi khổ Nam tròm trèm ăn vụng, Bắc len lén ăn vèn
    Nam toe toét “hổng chịu đèn“, Bắc vặn mình “em chả“
    Bắc giấm chua “cái ả“, Nam bặm trợn “con kia“
    Nam mỉa “tên cà chua“, Bắc rủa “đồ phải gió“
    Nam nhậu nhẹt thịt chó, Bắc đánh chén cầy tơ
    Bắc vờ vịt lá mơ, Nam thẳng thừng lá thúi địt
    Đến khi Nam địt, Bắc hô đánh rấm
    Khi thấm, Nam xách thùng thì Bắc bê sô
    Nam bỏ trong rương, Bắc tuôn vào hòm
    Nam lết vô hòm, Bắc mặc áo quan
    Bắc xuýt xoa: “Cái Lan xinh cực!”
    Nam trầm trồ: “Con Lan đẹp hết chê!”
    Phủ phê Bắc trùm chăn, no đủ Nam đắp mền
    Tình Nam duyên Bắc có thế mới bền mới lâu…

Này thì quốc ngữ này...... ai đổi được thì đến vùng đó dạy họ nhá!!!!!

Chỉnh sửa cuối: 9/5/13
    TVM, ha78, CameraKieuGiang and 4 others like this.

27. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Gửi anh em tấm ảnh cung thờ quan Hoàng Bảy tại đền Bảo Hà - Lào Cai (ảnh năm 2011)

Thực tế thì văn đàn hát lỗi cũng khá nhiều, càng ngày tỷ lệ hát lỗi, sai văn càng cao... chưa nói đến chuyện sai từ giữa "L" và "N" có lần Nguyễn Tuấn quay phim hầu cho khách là chánh văn phòng tỉnh Hà Giang (Nông Hoàng Sún) văn đàn hát: " Họ Lông chúng con..." điều này ảnh hưởng một phần là do đặc điểm phát âm từng vùng miền, sau thành thói quen khó sửa.

Xu hướng dựng hầu cho các ĐỒNG SANG hiện giờ là: hình ảnh rõ nét, không nên lạm dụng nhiều kỹ xảo, lồng ghép quá nhiều, chỉ nên ghép cảnh hoặc kỹ xảo vào những điểm nhấn quan trọng mà thôi, xem những clip trên mạng ghép nhiều, họ bình luận: "nhìn rối và tức cả mắt, nhiều clip còn lồng hình + chữ chạy + logo che khuất hết cả người dự hầu..."

TVM, ha78, CameraKieuGiang and 4 others like this.

28. thuvien90

thuvien90 New Member

có bác Tuấn vào comet thấy có cái nhìn tổng thể và khách quan. thank bác

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

29. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bài của Vũ Quyền hay, nhưng vẫn thiếu: Bắc gọi đánh ...rắm, Trung gọi đánh ....đ....Úi không dám nói.
    Quay lại chuyện số 7: xem đi xem lại trong mạng đúng số 7 gọi là số BẢY. Nhưng một phần rất lớn dân chúng vẫn nói viết là BẨY. Ngay bản thân mình từ bé vẫn nói viết là BẨY, và cũng chưa thấy ai nhắc nhở bao giờ. Hôm nay được hai bạn trên nhắc, xem lại đúng là cần viết là BẢY. Vậy cám ơn các bạn đã chỉnh sửa giúp mình! Từ giờ sẽ viết là BẢY!

30. hoang_cho_den

hoang_cho_den New Member

Nãy giờ nghe các bác nói đi nói lại em kể cho các bác nghe câu chuyện. Nick của em đầy đủ là Hoàng Chợ Đền. và trong nơi cư trú của em em cũng viết bằng tiếng việt là Chợ đền. Thế mà hôm nói chuyện với bác công Thái Bình bác làm một câu. Tôi nghe nick của bạn như là Hoàng Chó đen ấy. Em ức lộn ruột định khiếu nại lên BQT nhưng sau thì thôi mình cũng k thích đôi co nhiều. Vài lời mong các bác bớt sóng gió

TVM, ha78, CameraKieuGiang and 3 others like this.

31. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn nhờ ADMIN sửa thành tên nick có dấu là xong. có gì đâu?

minhdang08 thích bài này.

32. minhdang08

minhdang08 Moderator

Híc híc! Hay quá cơ, bác chủ người ta nhờ góp ý lần đầu dựng hầu các bác lại đi tranh cãi nhau vì một "từ" ...Tiếng Việt (Giá như hát văn bằng Tiếng Anh thì hay)?!

TVM, Dazzle, CameraKieuGiang and 2 others like this.

33. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình là dân dựng phim thì thế nào cũng được, miễn là ra tiền.

TVM, anhdinh2, quanghai0601 and 2 others like this.

34. Chí Công

Chí Công MemVIP

Bọn em dựng ở Thái Nguyên. tính theo phút. full DVD là 220k chưa tính đĩa.ghi vẻbatim thì 30k/ 1 đĩa :D . Tại em thấy bác dựng cầu kỳ nên hỏi xem giá :D. hỳ

TVM and Dazzle like this.

35. anhdinh2

anhdinh2 Active Member

Góp Vui mấy video anh em tham khảo nhé
    giá cô 6 .

giá cô bé thượng

giá chúa bản đền

giá quan đệ 3

giá chúa thác

giá cô 3 bông

giá chầu 5 suối lân

vuquyen, ha78, minhdang08 and 2 others like this.

36. anhdinh2

anhdinh2 Active Member

công xá bèo bọt quá bạn à.

Dazzle and van son like this.

37. Dazzle

Dazzle Già Làng

MÌnh dựng vậy đâu có cầu kỳ gì đâu, dựng như vậy là làm hàng công nghiệp, mỗi giá mất thời gian khoảng 2-3 phút làm việc trên timeline. Nếu dựng chu đáo hơn khi có khách trả nhiều tiền hơn thì dựng theo lời văn, ghép cảnh phù hợp. Do phải nghe văn và chọn cảnh thì việc dựng sẽ lâu hơn. Lâu nhất trong một giá khi phải làm khăn bay xa giá hồi cung: Cắt lấy 1 file ảnh, chuyển sang shop, cắt riêng lấy khăn, quay lại trình dựng chồng lớp, làm mờ và tạo motion cho khăn bay. Còn nếu cho "hồi cung" bằng mask như bác THÀNH AN làm trong các clip trên thì nhanh hơn nhiều: Copy-Past lên track trên, tạo mask, đóng container và motion cho bay là xong. Motion có thể tạo sẵn Effect, nhặt để lên container cũng nhanh hơn một chút.

anhdinh2, minhdang08 and van son like this.

38. van son

van son MemVIP

ôi ! van son thấy đúng quá nếu như trả van son 2 triệu 1 vấn dựng thì xem xong 1 DVD là muốn ra đồng ngay ....hì hì

Dazzle and minhdang08 like this.

39. Nguyễn Tuấn Cameraman

Mình dựng dịch vụ cho khách có 3 mức: 2 DVD giá 1 triệu, dựng bình thường giá 800k, dựng mức thấp nhất là 600k.

Giá 1 triệu thì dựng khoảng 10 tiếng, giá 800k, dựng khoảng 8 tiếng, giá 600k dựng khoảng 5-6 tiếng, ngoài 3 mức này không bao giờ dựng giá thấp hơn :D

TVM, anhdinh2 and Dazzle like this.

40. phandiem666

phandiem666 Well-Known Member

mỗi người có 1 phong cách dựng riêng. video của các bác post lên đây đều đẹp cả. e cảm ơn tấm lòng chia sẻ
    làm phiền bác chủ ttopic có thể sharre cho e overlay khói vàng tỏa ra (gióng như mặt trời tỏa đó) trong đoạn video của bác đc k. e thích cái ấy

anhdinh2 thích bài này.

41. Chí Công

Chí Công MemVIP

bác Nguyễn Tuấn là dựng dưới Hà Nội. với mức giá đó là giá thường so với time mà bác đạt ra. chứ khách Hà Nội có mấy bà ở Đông Anh gửi lên em dựng 1 ngày e dựng 5 DVD :D (20h ) mà còn xuất HD nhé :p

42. Nguyễn Tuấn Cameraman

Đây là giá cũ anh dựng ở Phú Thọ, anh mới chuyển về HN được 1 tuần :D, về HN giá dựng sẽ khác

43. Chí Công

Chí Công MemVIP

bác Hoàng nhà em vừa bảo anh hâm mô món này lắm mà :D bác ý bảo ngồi uống rượu với anh , anh cũng nói về món này nhiều :v

44. Nguyễn Tuấn Cameraman

Vậy là em trai Hoàng đó hả? anh ngồi nhậu với Hoàng tại Thái Nguyên rồi :D

Chí Công thích bài này.

45. Chí Công

Chí Công MemVIP

Không em là cháu ạ :) Cháu trong gia đình thôi :) Có dịp lên Thái nhậu với bác Hoàng em bám đuôi bác đi với :p

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

46. thuvien90

thuvien90 New Member

ở chỗ em dựng 1 bộ hàu bóng, quay 2 băng hết 130k. bác nào có nhu cầu cứ chuyền về cho em, em bắt sống hết, ko đẹp ko lấy tiền

47. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cho cái demo lên đây thấy được mình gửi ngay cho 1 bộ mà làm thử.

48. thuvien90

thuvien90 New Member

cũng muốn có demo lên cho anh em coi nhưng không biết phải làm từ đâu, lâu nay chỉ lúi húi với cái máy tính, về mạng thì ko rành rọt như mấy bác. nhưng cứ tin tưởng nhau đi, cánh thợ với nhau có gì phải đa nghi tào tháo chứ. bác cứ hỏi cả cái khu vực thanh hóa, ninh bình, các thợ cứng sẽ biết nhà em.

49. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vậy cho cái skype đi, gửi demo qua skype cũng được, ren ra làm một cái VCD rồi gửi sau 20 phút là xong ngay mà.

50. thuvien90

thuvien90 New Member

skype là gì vậy bạn? ý bạn là gì, thực sự là mình ko muốn quảng cáo nhiều làm gì. nếu có thành ý, mời bạn qua cửa hàng, mùa này cũng bớt việc rồi đấy, chúng tôi luôn chào đón bạn.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |