Kỹ thuật thu âm rõ nét khi quay văn nghệ, cưới hỏi

Thảo luận trong 'Hướng dẫn' bắt đầu bởi Dan Tan, 10/4/17.

1. Dan Tan

Dan Tan New Member

Xin chia sẽ với anh em kỹ thuật quay phim thu được âm thanh rõ, sạch sẽ. Ai cần thì áp dụng, ai không cần thì xin đừng chê bai.

Mình dùng sợ dây line: một đầu jack 3,5 cắm vào cổng mic của máy quay, một đầu jack hoa sen cắm vào cổng REC OUT của mixer hoặc Amli. Ví dụ như clip dưới đây của mình được thu bằng cách đó, về hình ảnh thì rất tệ và rung do máy cùi, mình quay ẩu, nhưng âm thanh thì rất tốt .

Chỉnh sửa cuối: 10/4/17

2. GIAHUNG123

GIAHUNG123 New Member

Cảm ơn bạn rất nhiều, minh đang tìm hiểu nó

Tom1192 thích bài này.

3. Dan Tan

Dan Tan New Member

hihi, lúc đầu mình cũng nan giải về nó. sau này mới giải quyết được

Tom1192 thích bài này.

4. Camera Tùng Cương

Camera Tùng Cương Active Member

bạn để ý thu âm thì hay thật nhưng lúc khán giả vỗ tay thì sao? không có...quan trọng là hay và chân thật...người ta cần nghe tiếng vỗ tay thật thì sao

minhduclx and tranthangtk8008 like this.

5. Dan Tan

Dan Tan New Member

ihii, cám ơn góp ý cua bạn

6. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Tiếng vỗ tay thì mình có thể ghép dc ko sao nhưng cái chính là sẽ có trường hợp âm bị vỡ cho input quá lớn mà có khi chế độ thu auto trong máy ko điều tiết dc, lúc đó để chắc ăn thì phải có 1 headphone kiểm âm tốt để điều chỉnh âm lượng đầu vào cần thiết khi phát hiện âm đầu vào quá lớn

minhdang08 and nguyenbachbp like this.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mỗi cái có ưu và khuyết riêng - nên cái nầy phải tùy cơ vận dụng - còn muốn hay nhất - chuyên nghiệp nhất thì phải thu 2 line - 1 line sống và 1 line từ dàn amply về lấy trộn vào (cực hơn) , còn chơi lẹ thì kiếm tiếng vỗ tay mà lồng vào.

quvinhtxcd and lubu like this.

8. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

mua bộ thu âm của Tuấn sản xuất, mua cái phone tai ngó bộ nhanh dễ sử dụng mà còn hay nữa. Cắm kiểu trực tiếp âm thanh bất thường, phiêu lưu quá.

9. vuhoan42

vuhoan42 MemVIP

cách này thì thu được âm thanh sắc nét nhưng giới hạn vị trí góc quay.. tức là góc quay phải đứng 1 chổ vì vướng dây line nên ko di chuyển xa được..cách này rất hửu ích cho nhưng ai quay sân khấu ca nhạc

10. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Sắm mọt bộ thu âm không dây vậy. Tha hồ di chuyển.

anhanhstudio and lubu like this.

11. lubu

lubu Active Member

Cắm Jack 3,5 ly Hoặc Bông Mai Thì không sao nhưng khi xài jack 3 chấu chú ý kỷ coi chừng sai link bi cháy máy như chơi ( Phải hỏi trước ban nhac hoặc người phụ trách âm thanh, có người còn không biết link out REC là gì ,mình xin ghim vô ,ngõ này ít xài bị rỉ ,sôi dễ bị đổ thừa lắm,có khi còn bị bắt thường ) Các máy quay có ngõ fantom 48v(3 chấu ) nên chú ý...

minhduclx, DC30PLUS and TGC like this.

12. Dan Tan

Dan Tan New Member

nhà mình vừa làm ban nhạc luôn. hihi

13. Dan Tan

Dan Tan New Member

quá chuân bác ạ

14. Dan Tan

Dan Tan New Member

mình đang làm theo cách này

15. letuan

letuan MemVIP

kiểu này em chơi cách đây 6 năm trước rồi, di chuyển vướng dây, quay đi một thời gian coi như MC máy quay đi đời, máy em giờ họng MC vứt rồi, nói chung kg ôn, vác con loptop đi thâu là ok nhất ( theo ý mình)

minhduclx thích bài này.

16. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Em hay quay ở vùng quê , đôi lúc hai họ phát biểu còn không có mixer hay amly , em vẫn cắm cái jack bông sen 3 chân , nối vào mic rời máy quay , ông nào đại diện họ trai hay gái cầm phát biểu , vẫn thu tốt mà âm thanh về lọc vẫn ok !
    ( em nhà quê )

17. anpho68

anpho68 MemVIP

Chia sẻ với các bạn cách của mình đang sử dụng - nó hơi lạ đời không giống ai nhưng được cái rẻ tiền và hiệu quả :
    Một cái micro không dây đời cô lựu ( SONY ) - loại này lâu rồi - có một bộ phận thu gắn trực tiếp vào ngõ MIC của amply khi hát kara .Bây giờ các bạn lấy đầu thu đó cắm vào ngõ mic của máy quay - qua jac chuyển từ 5 ly sang 3 ly 5 - nếu muốn gọn gàng hơn thì mang ra cho thợ điện tử người ta chế cho cái jac 3 ly 5 gắn trực tiếp vào luôn.Vậy là ok - mình đang sử dụng cách này mỗi khi quay đám cưới hoặc ca nhạc - lúc quay để cái mic không dây của mình gần nơi bộ loa phát âm thanh hoặc đưa trực tiếp cho hai họ cầm tay phát biểu luôn - Chất lượng âm thanh tuyệt hảo - không lẫn tạp âm. Ưu điểm là mình vác máy quay đi đâu cũng được trong vòng bán kính 30m - không dây nhợ gì cả - mỗi lần mình quay phóng sự phỏng vấn ai đó thì cách này là quá pro luôn ......

18. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

cách này thì pro quá rồi ,nhưng 1 mic ko dây giá chát quá sài dc ít nhất cũng là trên 10 triệu,vậy bạn có thể chia sẽ loại SONY cô lựu của bạn model gì và gía bao nhiêu ko

19. lubu

lubu Active Member

Mình đã xài thử từ lúc đầu mic FM xong, không ổn xài mic ghim dây vào máy quay 15m âm thanh rất tốt và chuẩn ( lâu lâu gặp các cụ trưởng tộc cầm lên thổi phù phù lấy tay đập bịch,bịch vào mic làm nhót ruột ,(mic có âm thanh hay thì màn thu mỏng, nhạy nhưng dễ rách,như sony, shure mắc tiền,còn đồ trung quốc rẻ ,âm Thanh tạm chấp nhận} kéo tới lui thời gian dể bị đứt dây ( dây xịn mắc tiền ,dây lô mau đứt,phải thêm đệ tử cuộn dây ,còn bộ thu không dây thời điểm VHS( trên 20 năm )lúc đó pin 9v rất mắc Pin trung quốc để vô hát đúng 1bản karaoke bị báo đỏ hết pin (bộ thu phát xài 2 cục 9v)Pin Sạc 9v lúc đó mắc và không bền Mua pin xịn xài được 4 tiếng thì hết máy phát xa thử đúng 60m (Hàng TQ sản xuất cho Mỹ ,quên mất hiệu rồi ,hiệu lạ hoắc, )Xài một thời gian bị lạc sóng nên bỏ luôn,Nói tóm lại kinh nghiệm bản thân thấy xài mic phantom 3 chấu theo máy là ổn (có định hướng) giảm ồn xung quanh và đứng khoảng 2m trở lại là ổn cho đám cưới lúc hành lễ , riêng ca nhạc nếu thu mic phantom 48 cũng đạt 8,5/10, còn nếu làm mấy đám hoành tráng thì phải thu âm riêng mới đạt ( riêng cá nhân: hiệu quả nhất,giảm chi phí,gọn nhẹ,đẹp ,chất lượng là oke...hơi dài dòng các Bác bỏ qua ).

DC30PLUS thích bài này.

20. letuan

letuan MemVIP

Em thâu nhạc thế này nghe có được kg? mong mấy bác góp ý. xin cảm ơn

vuquyen thích bài này.

21. bangthieuza

bangthieuza Member

bác nào có nhu cầu ibox e nhé. thu trực tiếp cực chuẩn, không 1 tý tạp âm. lấy âm thanh trực tiếp luôn

22. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

AC90 có cho thu 1 đường line và một đường bằng micro của máy đó Đức, mình hay dùng cách này để dự phòng, nếu line tốt thì dung2, lở bị ồn hay rè thì có đường mic dùng tạm

minhduclx thích bài này.

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

Dạ Đức biết - nhưng lúc đó nó mono (stero nhưng mỗi line 1 thứ, tách ra lấy 1 giả ra stereo thì nghe vẫn như mono ko hay bằng 2 lline của stereo). Nên dùng chơi chơi thôi chứ chuyên thì ko nên sài cách nầy.
    Đức quay nầy kia có thâu âm nhưng ko chuyên nên dùng nó như cách tạm thời - chứ ko thể coi là chuyên nghiệp đc vì nghe lại ko hay. Vấn đề âm thanh Đức ko rành nhưng cảm âm rõ ràng là vậy - mono hay 1 line giả stereo nghe ko hay bằng stereo thật (nghe qua tai nghe).
    AH mà cái nầy Đức chỉnh máy về quay ST chứ ko phải 5.1. Ko biết để 5.1 sẽ ra sao - chưa thử.

quvinhtxcd thích bài này.

24. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Cái này nó tự động nhắc mình phải chuyển 2ch chứ không 5.1 được

25. ksc

ksc Member

thu âm từ bàn mixer có nhiều cách và tùy vào đó nên chất lượng âm thanh nó đi theo mà các bác

26. anpho68

anpho68 MemVIP

Mic không dây đời cô lựu hiệu SONY mới keng trong hộp giá ....150 NGÀN VND . Lúc trước tui mua ở mấy tiệm bán đồ điện tử - xài 2 viên con thỏ - mic 1 viên - bộ thu 1 viên - quay khoảng 50 cái đám cưới là .....hết pin .Để cho an toàn thì 30 đám là tui thay pin .

27. anpho68

anpho68 MemVIP

Mic không dây đời cô lựu hiệu SONY mới keng trong hộp giá ....150 NGÀN VND . Lúc trước tui mua ở mấy tiệm bán đồ điện tử - xài 2 viên con thỏ - mic 1 viên - bộ thu 1 viên - quay khoảng 50 cái đám cưới là .....hết pin .Để cho an toàn thì 30 đám là tui thay pin .

28. ksc

ksc Member

hóng clip của bác để xem quá

29. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

bạn cho model để AE còn biết đường mà tìm với

30. vuquyen

vuquyen MemVIP

Bác cho xin ít hình ảnh của bộ này với.. E đang quan tâm.. thanks

31. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Nó đây anh em.

Vui lòng đăng nhập để thấy link

32. vuquyen

vuquyen MemVIP

Dùng cái này được không Anh nhỉ

33. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Cách hay nhất là em mua 1 máy ghi âm sony xịn cũng tầm 1,5 - 2 triệu, cắm đường line vào thu trực tiếp từ mixer, sau về đồng bộ tiếng với máy quay vài phút là xong, cách này thì hoàn toàn không lẫn tạp âm, giải pháp mic không dây để gần loa chỉ là tạm thời, nó hạn chế được 70% tạp âm thôi.

34. vuquyen

vuquyen MemVIP

Đúng ý của em luôn :D thanks ciu Anh nhé

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

35. anpho68

anpho68 MemVIP

Bác Nguyễn Tuấn Cameramen đã đăng đúng cái mình xài - SONY đời cô lựu . M mua có 150 K .

36. Tom1192

Tom1192 New Member

Mình muốn quay video như thế này, có bác nào biết chỉ em mới ạ em mò mãi mà ko ra gúp em với cả nhà ơi, em cám ơn trước ạ
    video đây

37. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Làm như bạn thì rất OK mình rất tán thành.. nhưng có cái ( xin lỗi có gì bỏ qua) - MÌnh đã bị chắc do máy mình..khi thâu gần âm thanh OK nhưng máy mình bị sóng từ của ampli quá gần nên bị nhiễu .. mong mấy bạn góp ý - Cám ơn bạn đã chia sẻ

38. lubu

lubu Active Member

cố gắng câu cọng dây mass tiếp đất sẽ hết nhiễu (từ ampli),Thử xem,

39. vantudtk38

vantudtk38 Member

Cũng đã làm từ lâu lâu, với chiếc điện thoại samsung j7 2016 + thêm máy cùi cùi; được sản phẩm gọi là ..hi

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |