Giúp em Tư vấn về màn hình làm Photoshop?

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi ThanhNguyenKg, 20/1/16.

1. ThanhNguyenKg

ThanhNguyenKg New Member

Em tính mua con
    LCD LG IPS LED 27EA33 (27 inch)
    làm photoshop.....em không biết màu co chuẩn nhu dell ultrasharp không ạ?
    bác nào có xài qua cho e ý kiến ạ?

2. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Bạn ThanhNguyenKg thân mến!
    Theo mình thấy thì đa số anh em trong nghề đồ họa phim ảnh giờ chuộng dòng Dell Ultrasharp nên có lẽ cũng ít người dùng và tư vấn cho bạn có nên hay không nên mua màn hình LG như bạn hỏi! Như mình hiện nay đang dùng màn hình Dell U2414H và cảm thấy rất hài lòng.
    Qua tham khảo mình thấy LG IPS LED 27EA33 có ưu điểm là màn hình lớn, giá thành rẻ so với các thương hiệu khác, đặc biệt cũng sử dụng tấm nền AH-IPS như các dòng màn hình cao cấp của Dell (Thực ra thì Dell cũng đặt hàng tấm nền IPS của LG :D). Tuy vậy, thú thực là chưa dùng qua nhưng về cảm quan mình không thực sự tin tưởng vào chất lượng của LG lắm (về góc độ hiển thị màu sắc cho đồ họa). Tấm nền là yếu tốt rất quan trọng quyết định chất lượng hiển thị của màn hình nhưng chưa phải là tất cả. Các yếu tố phần cứng khác và các chế độ cài đặt của nhà sản xuất cũng rất quan trọng.
    Theo mình, nếu có ý định mua bạn nên tìm chỗ nào bán có hàng trưng bày và đến trải nghiệm thực tế, có sự so sánh để đi đến quyết định cuối cùng. Trong khả năng mình chỉ có thể tư vấn được cho bạn như vậy thôi.
    Chúc bạn mua được màn hình như ý!:)

3. H410

H410 New Member

Kinh nghiệm là con màn nào cũng đc hết nhé. quan trọng trình của bác nó nằm ở mức nào thôi!

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác @nguyenbachbp nói khá chuẩn đó.
    Chứ bác @H410 thì chắc trình mới tới đó nên nói cái nào cũng như nhau.

Lưu ý:
    1. Nghe đồn thổi (mình đọc lại bài ae chứ ko tìm hiểu nguồn và có xác thực từ Dell hay LG) là LG làm tấm nền cho Dell. Nên từ đó đa số nghĩ "Thế thì LG sản xuất ra LCD sẽ tốt ngang ngửa Dell nếu cùng công nghệ như IPS".
    2. Thực tế mình đã đi xem 1 cái màn LG 23 hay 22' IPS rồi, chả nhớ model đâu, nhưng dù được quảng cáo là IPS nhưng sao góc nhìn thực tế bé quá (theo PR tờ rơi tiệm bán in kế bên màn trưng bày là trái/phải 192 độ, trên/dưới 160. Nhưng thực tế trái phải tầm 120 độ là bắt đầu lệch màu, trên dưới chắc cỡ 60 độ. Thua cả con Dell S2216H với panel ko phải IPS và góc nhìn công bố 178/178.

=>3. Mua thì nên đi coi thực tế đi. Đừng nghe nói nầy kia dễ lầm lắm. Có thể con LG mình xem đó thuộc dạng lõm của LG ips, nhưng thực tế nó ko đc như công bố thì nói thế.

Cuối cùng mình nói lên chỉ góp thêm tý kinh nghiệm thôi. Không có ý dìm hàng hay chê bai. Cũng ko ý nầy kia.
    Vì việc đi mua đó là do hôm đó đột xuất người quen nhờ mình đi theo xem và tìm mua dùm 1 màn hình trong buổi sáng. Mà mình ở tỉnh lẻ. Nên dù với ý chí ban đầu là tìm 1 em Dell U new nhưng đi 6-7 cửa hàng gồm cả Nguyễn Kim đều ko có hàng Dell U IPS (thậm chí 1 số cửa hàng nói tới IPS ko biết là gì nữa, còn vẽ ngược lại mình ips là đồ dõm, đồ họ đang có bán đây với công nghệ abc...xyz gì gì đó mới xịn, toàn nghe blad blad thôi). Lại xui đi ngay ngày khu trung tâm dưới đó cúp điện (khu mình ở lại không). Nên sau khi đi chán chê hơn 2 giờ mà không tìm không được Dell U, đành nghe theo tư vấn qua LG IPS; ngồi đợi gần 20' để đc test thì "té ghế" luôn. Sau cùng quay lại Nguyễn Kim tính thử HP IPS hay tìm Dell dòng P đỡ. Nhưng thử 1 hồi thì người quen của mình quay qua lấy con Dell trên. Và rất hài lòng.Ah nói luôn mục đích chỉ là để dùng gia đình, xem film. Nhưng thik cao cấp vì qua bên mình chơi thấy con Dell U của mình dùng làm hình - dựng film nhìn phê quá nên mới đầu đòi đổi với mình mà mình ko chịu (bán rồi lấy gì sài, ở tỉnh lẽ cũng khổ lắm, kiếm em ngon cực lắm. Một là phải order rồi ngồi đợi ko biết lúc nào có. Hai là đi SG mua, kiểu đó tiền xe cộ vô 1 khúc rồi),Nên sau vài ngày cái quyết tâm đi mua cái mới nhìn ngon như của mình :D.

Chỉnh sửa cuối: 21/1/16

5. ytho

ytho MemVIP

Em đang xài dell Utasap 2414 rất ngon gia lúc em mua là 5.4tr

6. vuquyen

vuquyen MemVIP

Cứ Dell Ultrasharp 23 hoặc 24 mà chơi... đỡ phải hối hận vì đã có rất nhiều anh em trải nghiệm... tuy có đắt hơn đôi chút nhưng bù lại là sự hài lòng về lâu dài!

7. ThanhNguyenKg

ThanhNguyenKg New Member

Thanks các bác

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |