Hướng Dẫn Sử Dụng Flash Nikon SB800

Thảo luận trong 'Nikon' bắt đầu bởi bich ha, 12/9/17.

1. bich ha

bich ha Well-Known Member

AC dùng Flash này tính ra đã hơn 10 năm rồi nhưng chắc còn AC chưa hiểu trọn các chức năng của em nó .
    em cũng 1 thời gian dùng cây này và rất tin tưởng vào hệ thống đo sáng và tính năng thông minh của hệ thống flash Nikon. hữu ích vs AC làm dịch vụ như e còn AC Pro k quan tâm xin đừng chê bai nhé . vì kiến thức là mênh mông mỗi người bổ sung một tý mới tạo được nền tảng vững chắc . TT .
    Link : Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Pass : thuviencuoi.vn

Chỉnh sửa cuối: 12/9/17

2. bich ha

E dùng cả 900 - 910 rồi cũng từ căn bản 800 hết ak . m mở rộng ra là song . Nikon nó kế thừa các tính năng chứ không làm mới các tính năng như canon

van son, minhduclx and nguyenbachbp like this.

3. bich ha

Em còn đồ cổ HDSD Nikon D200 AC nào còn cần e post lên cho

van son thích bài này.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức lâu rồi ko sài tới dàn đèn xịn ttl từ khi lên số, do cũng ít chụp và tài chính và thêm thấy có vài điểm chưa rõ, nhờ bác @bich ha sài rành có thể giải đáp dùm để Đức mở mang kiến thức và nếu được thì ráng mà mua 1 em về sài:
    1. Nếu mình đánh qua hắt sáng - đánh hắt trần gọi chung đánh bounch thì sài SB800 hay SB900-910 có lợi hơn không ? ttl trong trường hợp đó có tác dụng không ? Cái nầy Đực thật sự không rõ , theo suy nghĩ 10 phần thì 6 phần không rồi , nhưng có thể 4 phần còn lại là có vì là ttl mà. Nhưng không cái nào chắc mà tiền mua đèn không nhỏ nên chưa mua thử được.
    2. Sài mấy dòng đó có hỗ trợ đánh tốc độ cao lên đến 1/8000. Các bác có sài thử chưa và kết quả có tốt đẹp không !?

van son and bich ha like this.

5. bich ha

Em đào tẩu sang Canon rồi nhưng SB800 vẫn theo em đến bây giờ trên Body canon 5Dmkiii . để sự ổn định và tin cậy là điểm e thích nhất trên con SB này của Nikon. đi sự kiện e lắp 5 pin elenoop bắn liên thanh thì tuyệt bác ak . Con này ăn pin ít nhất trong dòng SB Nikon . e dùng qua tất cả các đèn flash Nikon nhưng e vẫn yêu em 800 này . còn dùng vs thích thì tùy mỗi ng bác ak .
    bác bật hỗ trợ đồng bộ tốc độ cao ở Body nhé nó ăn đủ cho bác luôn . Nói là đèn số nhưng e ít khi sử dụng đến TTL e chỉ đánh GN hay M mà thôi . Đó là lý do e vẫn lắp lên 5D đánh GN tuyệt luôn ak

nguyenbachbp and van son like this.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Giá em đó mới và cũ cỡ nhiêu vậy bác. Mà nó sài pin lẽ ah - sao lại 5 cục ta, chưa gặp đèn nào 5 cục thế hết.
    Đức sài đèn túa xua - có sài SB máy film như SB28 SB22 trên số mà sài ít nên cũng ko rành lắm (đôi lúc mượn sài hay tiệm đưa cho sài 1 đám) - vì Đức quen sài con YN560, đánh tản sáng nên canh + -, nên sài đèn khác cũng quen qua canh đó (thà làm cái mình giỏi nhất còn hơn vào đám người ta lọng cộng canh auto - ttl nầy kia).
    Với đèn YN560 sài 4pin, thời gian hồi đèn cũng khá nhanh tầm 2-5giây gì đó, 1 bộ pin chụp full công xuất 1/1 chắc khoảng 200 nhá, còn chụp túa xua gần 300 nhá, đi đám đem theo 2 bộ pin thì chụp thoải máy không lo hết pin trong 1 buổi (chưa đám nào đi mà hết cả dù có đám quất gần 1000 file vì còn ngoài trời cũng nhiều - và chỗ Đức đám đãi buổi trưa là chủ yếu hết 8/10 đám rồi).

van son and bich ha like this.

7. bich ha

Riêng SB 800 nó có thêm 1 gá pin phụ . bt e đánh 4 viên chỉ đi sk hay chụp sk e mới lắp 5 viên . giá cũ chắc chỉ khoảng 2.5t thôi a

van son and minhduclx like this.

8. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác dùng 5D3 lâu chưa, mình chuyển từ 1Ds3 sang đc tầm 2 tháng, đi hơn chục đám rồi, nói chung cũng hiểu ý em nó rồi, nhưng thực tình thấy chất lượng file thô của nó thua 1Ds3 nhiều quá, thua về độ chi tiết, độ khối và cả màu. Chụp lấy jpg xài liền thì 5D3 ngon hơn chứ chụp lấy Raw để tùy chỉnh thì không bằng 1ds3. Bác thử iso 500 mà tắt khử noise chụp trong nhà xem sao, mình so với file 1ds3 cũ nó thua nhiều lắm.

nguyenbachbp, van son and bich ha like this.

9. bich ha

5D3 là phân khúc máy ảnh dành cho các Studio , setup ánh sáng chuẩn mực , còn dòng 1Dxxxx là dòng cao cấp nó dành cho các phóng viên , NAG chuyên nghiệp nên chất lượng File RAW lẫn JPG cũng khác . e dùng cũng lâu rồi nhưng nếu khoản khử noise còn thua 6D mi . còn ánh sáng đầy đủ em nó cũng ko làm mình thất vọng .5D3 a nên tắt chức năng Lighting đi thì noise cũng mịn màng lắm . e hay đặt iso 2000 trong các Sk

10. bich ha

5D3 Flash Sb800 Lens 35f2 Iso 320 f6 hinh nguyên gốc chỉ size lại pixel để đưa lên
    [​IMG][​IMG]
    24-70Lii Iso 1600

nguyenbachbp, van son and minhduclx like this.

11. bich ha

A lại hay vòng vo rồi . thế em mới bảo là kiến thức như trời biển , mình chỉ như hạt nước , hạt cát trong đại dương mênh mông , bác chỉ dạy những chỗ e ko biết thì mới mau tiến bộ chứ. mục đích e cũng lên đây học hỏi ACE DD mà . 10 năm mà sống lâu lên lão làng thì cũng có gì hay đâu ak ..:p:p:p:p mà anh kiếm đc cái ảnh 2 Ku Kiss nhau đấy ak e xin cái Link nhé ,:D:D

nguyenbachbp and van son like this.

12. bich ha

E cũng Sưu tầm đc để nâng cao mắt nghề
    Mạn phép A Sơn e xin làm ảnh đại diện luôn nhé
    mà A chưa vạch đg chỉ lối cho e đâu nhé

Chỉnh sửa cuối: 13/9/17
    van son thích bài này.

13. van son

van son MemVIP

không được ! phải là hình thật của bác ! chứ con mèo caribe này nhiều râu mà hôn thì nhột lím...

bich ha thích bài này.

14. bich ha

Thôi kẻo e...Ế ...mà sai chủ đề Mod xóa bài band nick lại khổ ak

van son thích bài này.

15. kieu tung

kieu tung New Member

Mình đang xài e nó, bạn có thể chia sẻ mình tham khảo với. Cảm ơn bạn nhiều. Email mình: inkieutung@gmail.com

bich ha thích bài này.

16. bich ha

đã Mail cho bạn .

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |