[ Hướng Dẩn ] Chỉnh File JPG bằng Camera raw

Thảo luận trong 'Bài hướng dẫn' bắt đầu bởi huydesign88, 21/10/11.

1. huydesign88

huydesign88 Già Làng

[ Chỉnh File JPG bằng Camera raw ] ... Có bạn đang cần mình sưu tầm Internet, bạn xem cài làm được không nhé.
    * Các bước hướng dẩn

_ Bước 1:
    Khởi động Photoshop, mở hộp thoại Preferences bằng cách vào menu Edit > Preferences > File Handling, một hộp thoại như hình bên dưới sẽ hiển thị.[​IMG]
    _ Bước 2:
    Click vào nút “Camera Raw Preferences” để mở hộp thoại chứa các tùy chọn của Camera RAW. Ở dưới cùng là nút “JPEG and TIFF handling”, thực hiện đổi các tùy chọn thành “Automatically open all supported JPEGs” rồi nhấn OK.[​IMG]
    _ Chú ý:
    Nếu bạn đang sử dụng Photoshop bản cũ hơn (CS3, CS4) thì hộp thoại File Handling có khác biệt đôi chút. Sẽ không có nút Camera Raw Preferences, thay vào đó bạn chỉ cần chọn tùy chọn “Prefer Adobe Camera Raw for JPEG files”.[​IMG]
    _ Bước 3:
    Sau khi thực hiện các bước trên, mỗi lần bạn mở ảnh JPEG trong Photoshop, hộp thoại Camera Raw sẽ hiện ra với đầy đủ các tùy chọn như khi bạn mở file RAW thực sự.
    Bạn có thể làm được rất nhiều việc trên hộp thoại này, kể cả điều chỉnh các thông số nhiệt độ màu, vốn là một việc rất khó thực hiện khi chỉnh ảnh JPEG trước đây.[​IMG]

Chỉnh sửa cuối: 21/10/11

2. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

E là người vừa đã hỏi.Cám ơn bác đã rất nhiệt tình giúp đỡ. Nhưng e vẫn bị lỗi này [​IMG]

3. huydesign88

huydesign88 Già Làng

Thế thì bó tay ... thử cài lại Win chạy lại thử xem ?

CuTe_Girl and authaithanh_dn like this.

4. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

Thử nhiều lần, nhiều máy rồi mà vẫn ko được bác à. Cực kỳ hứng thú với nó :X. Mong rằng sẽ sớm tìm ra nguyên nhân!

5. ytho

ytho MemVIP

Mình thì làm được rồi he ! he !

6. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

Bác làm như thế nào đấy? Giúp e đi bác, bác có thể up bộ cài bác đang xài cho ae đc ko. Thank bác!

7. ytho

ytho MemVIP

Bác mở photsop lên rồi làm theo hướng dẩn của bác huydesign88 là được liền

8. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

Bác dùng CS mấy và bản crack hay mua bản quyền thế? nếu rảnh thì bác up lên cho ae xin luôn nhé :)

9. ytho

ytho MemVIP

Mình cs3 crack bác ơi

huynhlam63 thích bài này.

10. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Mình dùng cs3 hay cs5 đều dùng được hết
    Các bác luu ý nhé, file jpeg gốc khi chỉnh xong xuất ra rồi thì sau này mở lên nó sẽ chạy thẳng vào camea raw luôn dù các bác có mở trên máy nào khác. tuy là đuôi jpeg nhưng nó đã mang các đặc tính của file raw

huynhlam63 and hieu43126e like this.

11. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

Bác cắm mạng đó up lên cho e xin bộ cài và hướng dẫn cài với.

12. boy.com.vn

boy.com.vn Điều hành viên cũ

Bạn dùng CS3 Phải không ? Theo tớ Thì cậu dùng Cs5 là ok ngay :) Chúc bạn thành công!

13. DXT

DXT MemVIP

Mình toàn dùng cái này mừ hay phết đấy blend = cái này nhanh lắm các bác dùng đi bổ ích lắm , mình chủ yếu dùng vào việc cứu váy bị cháy hihi

14. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

Cứu váy bị cháy là cứu cho file raw thôi bác à, file JPG thì có mà bó tay :))

15. kendystudio

kendystudio MemVIP

hiiiiii bó tay các bác file jpg mà chỉnh đc như file Raw thì bái sư luôn . file jpg có 4-7 Mb file Raw 12-17 MB có thể khác nhau không nhỉ ???

16. giathuan

tuy không bằng file raw nhưng lên tốt hơn chỉnh thường nhiều đó bác

17. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

Chỉnh được nhưng ko đẹp bằng file raw bác Ken ơi. vì file raw là pixel gốc mà.

18. giathuan

Mình vẫn đang dùng cs3. dùng tốt từ mấy năm nay có sao đâu bác.
    cs3 thì chọn hết các mục chọn đó là ok

19. DXT

DXT MemVIP

Bác vào tùy trọn thứ 2 (Tone curve) làm thử xem . xem có đc tý nào ko nhá
    Em toàn làm thế đây tuy ko bằng Raw nhưng vẫn dùng đc file Raw mà cháy quá còn chịu chứ nói gì JPG
    trong đấy có chế độ chỉnh riêng vùng sáng , vùng tối, vùng trung hòa hay lắm

Chỉnh sửa cuối: 21/10/11

20. ytho

ytho MemVIP

Bạn làm theo mấy bước như mình dánh dấu rồi bắm ok [​IMG], sau đó mở 1 tấm jpep lên nó sẽ tự lên cameraw hà ,nhưng sau này nó sẽ mặt định luôn muốn cày lại thì làm lại từ đầu

21. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

Thì biết là hay nên e mới yêu cầu cái bài viết này ;)) .Nói chung là rất hữu dụng .

22. nghivo

nghivo New Member

em xin có đôi lời 1 là khi chụp ảnh xác định nếu chụp jpg thì tốt nhất không nên lạm dụng raw vì raw không hổ trợ jpg nhiều,khi chụp raw chất lượng file tương đối lớn hơn jpg,nếu chuyển jpg qua raw ảnh sẽ bị vở hạt và làm chảy màu.có thể sử dụng trong raw để hổ trợ jpg trong 1 vài trường hợp thôi các bác ạh

23. hieu43126e

hieu43126e MemVIP

E thấy dùng đc mà bác. chỉnh màu, độ nét, tưởng phản... đều ổn mà bác. Nhìn bằng mắt thường ko có j bất ổn, mà bất ổn là ở cái tay của mình có làm nó quá đà ko thôi :D

24. ngoctien2008

ngoctien2008 Active Member

Cách này không mở được nhiều hình bác ơi.

25. linhlinh

linhlinh MemVIP

mở được nhiều hình đó các bạn. cs3-cs5 đều có Br vào đó mà mở, trọn ổ-trọn thư mục- Ctrl + a rồi tìm trên thanh công cụ trọn cái hình giông hình khẩu độ ống kính là nó lên hàng loat thôi mà

26. ngoctien2008

cảm ơn bác, nhưng nó lại bi lỗi này, e thử cài đi, cài lại rồi mà ko được, ai biết cách giải quyết bày e với.

Last edited by a moderator: 25/10/11

27. giathuan

Sao lại phải khổ thế nhỉ, vào trong đó chỉnh xong rồi mở open bình thường mà. muốn mở hình nào thì chọn hình đó thôi,hay chọn hết rồi mở lên là được mà

28. ngoctien2008

Cảm ơn bác, nhưng e vẫn ko mở đc nhiều hình, b có thể nói rõ hơn đc ko.

29. quanggayvoi

quanggayvoi MemVIP

lỗi này là do bản cài đặt của bạn crack chưa hoàn chỉnh nên không thể khởi động chức năng đó nên được, và nó bị lỗi file Camera Raw.8bi trong thư mục
    đường dẫn
    C:\Program Files\Common Files\Adobe\Plug-Ins\CS5\File Formats\

ở đây đường dẫn tôi dùng CS5 còn của bạn xài bản nào thì đường dẫn cũng tương tự, cách giải quyết là bạn nên tìm crack chuẩn cho bản shop bạn đang cài, cách thứ 2 là bạn dow bản nâng cấp cao hơn phiên bản camera raw bạn đang dùng và cài đặt cho nó, nếu bạn bật BR nên mà vẫn chưa được bạn tìm trong phần dow load ramera raw mới dow về tìm file Camera Raw.8bi copy đè nên file trong đường dẫn như trên là xài được.

BR là một phần mềm đi kèm của shop và có rất nhiều tính năng nổi bật để chỉnh sửa các định dạng hình ảnh cho các dòng máy số, nếu am hiểu về nó các bạn sẽ cho ra được những bức hình đẹp hơn và sử lý file ảnh thô đẹp hơn cho dù file đó có bị các khiếm khuyết như cháy sáng, om ảnh hoặc màu không chính xác. khi dung BR chỉnh các bạn có thể chỉnh sâu hơn khi các bạn sử lý bên phootoshop, file hình ảnh đã qua xử lý bằng Br đưa sang shop sẽ rất nhàn trong khâu chỉnh sửa hình ảnh và màu sắc.

Chỉnh sửa cuối: 25/10/11

30. phandao16

phandao16 New Member

Mấy bác chỉ cần cài CS5 với Crack xịn là dùng được thôi!*nhớ update đầy đủ để còn mở được file Raw của các dòng máy số sau này*còn cái khoảng dùng Camera Raw để chinh JPG thì không hiệu quả lắm đâu,chịu khó dùng photoshop vì CS5 có nhiều thứ hiệu quả và ít mất thời gian hơn*

31. ngoctien2008

Bác có thể cho em cái crack xin được không, cảm ơn bác nhiều nha.

32. quanggayvoi

quanggayvoi MemVIP

Nói như bạn cũng chư đúng đâu biết sử dụng hết tính năng của nó thì bạn sẽ rất nhần khi sử lý bên shop vì có nhiều thứ bên shop không thể chỉnh riêng cho hình ảnh được còn chuyền time thì khi bạn chuốt lại hình ảnh bằng BR nó có tính năng cho bạn lưu thông số để chạy 1 loạt hình ảnh như nhau làm sao mà chạm đc, mở 1 loạt rùi chỉ cần 1 lệnh là xong

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |