Hỏi về việc ghi đĩa DVD trực tiếp từ proshow

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi studio_lephu, 13/2/17.

1. studio_lephu

studio_lephu New Member

minh mới dựng video cho đám cưới khi minh xuất dạng .avi thi dung lượng la 3g5 - 3g7 , nhưng khi chuyển sang định dạng .vob để ghi vào đĩa DVD thì thấy còn có 1g7 và chất lượng video cũng giảm rất nhiều ..minh ghi trực tiếp từ proshow cũng bị như vậy
    bạn nào có cách nào ghi 3g7 đuôi .avi vào dvd mà không bị giảm dung lượng và chất lượng không ạ
    mình dùng procoder để chuyển đuôi sang vob
    minh xin cảm ơn ạ

ĐÃ CHUYỂN BÀI VÀO BOX HỎI-ĐÁP. Bạn lưu ý lần sau đăng bài đúng Box nhé!

Last edited by a moderator: 13/2/17

2. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

nguyenbachbp and van son like this.

3. Thiên Di

Thiên Di Super Moderator Thành viên BQT

Di chưa bao giờ in ra đĩa nên cũng ko rành lắm , nhưng theo Di biết thì sau khi xuất ra đĩa [​IMG] bạn kích đúp vào nó , sau đó cài đặt thông số cho nó nữa rồi mới bấm burn để được chất lượng mà bạn cần [​IMG]

nguyenbachbp and _TMT_ like this.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

bạn xuất thường avi là avi nào ? ý size ra sao đó.
    Đừng nói avi, mà xuất cái khác nhưng HD hay FHD rất rất đẹp - đến lúc ghi DVD nén xuống SD thì xấu - cái đó phải chịu rồi.
    Chuẩn DVD tự nó xấu xí vậy rồi - vì nó đẹp nhất khi nó ra đời cách đây tầm 20 năm, giờ công nghệ thay đổi ghê góm, lấy cái cũ ra coi chả còn đẹp nữa đâu.
    Tương tụ lấy cái dtdd cách đây 6-7 năm ra chụp vài tấm hình rồi so với cái dtdd giờ sẽ thấy nó tiến bộ kinh dị ra sao. Nếu đc kiếm tầm ip 2,3,3GS đỉnh của đỉnh 1 thời so với mấy còn TQ bèo bèo 1-2tr giờ sẽ thấy rõ nhất :D.

nguyenbachbp thích bài này.

5. studio_lephu

studio_lephu New Member

mình thường xuất dạng youtube rồi chọn save video to computer dạng đuôi avi chất lượng rất oke
    rồi dùng procoder chuyển sang cv/dvd - .vob ntsc

# Bạn TMT : mình cũng đã xem mục này nhưng vẫn bị vậy
    # Thiên Di : chuyển sang vob nó giảm còn 1g7 rồi bạn ah

6. Thiên Di

Thiên Di Super Moderator Thành viên BQT

Hì sợ máy bạn không chịu nổi chứ Di thấy chổ lựa chọn nó lên đến 50GB mờ bạn

_TMT_ thích bài này.

7. studio_lephu

studio_lephu New Member

không phải bạn ơi.... bạn chưa hiểu vấn đề của mình rui....
    khi bạn ghi trực tiếp từ proshow thi sau khi render nó sẽ chuyển qua định dạng vob rồi ghi vào dvd cho bạn luôn và cũng bị giảm chất lượng
    còn mình render ra .avi sau đó dùng procoder chuyển sang .vob cũng bị giảm chất lượng

vấn đề ở đây mình muốn giải quyết vấn đề là nếu ghi trực tiếp để có chất lượng tốt thi làm ntn?
    còn muốn ghi từ .avi thi có phền mềm nào ghi mà không bị giảm dung lượng và chất lượng không

8. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Bài toán bạn đặt ra: ghi file đuôi .avi vào dvd mà không bị giảm dung lượng và chất lượng gần như là bất khả thi, mà chỉ nên đặt vấn đề làm thế nào để đạt chất lượng tốt nhất có thể mà thôi.
    Nếu bạn có đam mê và muốn tìm hiểu nhiều hơn thì trước khi cố gắng giải quyết vấn đề trên bạn nên tìm hiểu xem .avi với .vob là gì, HD với SD là gì tự nhiên sẽ hiểu được.
    Topic này có thể giúp ích cho bạn:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Chúc bạn thành công!

9. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Muốn ghi avi vào dvd mà không giảm chất lượng thì dùng Windows Explorer copy rồi paste vào ổ dvd, sau đó chọn ghi lên đĩa, chỉ có cách đó thôi, chất lượng không thay đổi.... có điều....
    Còn bạn muốn hỏi làm sao để ghi ra dvd đẹp nhất, xin mách là đừng xuất ra file avi nữa, xuất ra file mp4 với độ phân giải HD trở lên, rồi dùng tmpegnc authoring nén sang dvd với bit rate 9000 thì cho chất lượng cao nhất.

studio_lephu thích bài này.

10. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Thật sự chẳng rõ avi của bạn xuất độ phân giải bao nhiêu, SD hay HD, độ dài là bao nhiêu? Nếu dung lượng là #3,7G thì dùng procoder chuyển thành vob cần nắm rõ bitrate tương ứng với thời gian của file avi đó.Chuyện xấu đẹp thì anh em đã nói ở trên rồi. Thật sự đừng hy vọng proshow cho một dvd đẹp khi xuất trực tiếp, cần xuất thành file mpeg hoặc mp4 chất lượng cao hoặc avi uncompresed(không nén) rồi dùng phần mềm chuyên encode và đóng gói thành dvd. Ý kiến chủ quan của mình là vậy.

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Vẫn giống ở trên - xuất ở độ phân giải nào. Xuất cho youtube Đức nhớ ko lầm là HD 720 đó. Từ HD 720 chuyển về SD đẹp thì có thể - nhưng về DVD-Video đẹp là vô phương.
    Nhưng với DVD-VIdeo bạn xem trên đầu DVD-Video coi cũng ko tệ, đừng coi trên máy tính rồi so với file gốc thì rất ẹ. Thực tế khi play qua đầu DVD-Video nó có những cơ chế giải mã sao đó - mà coi đẹp hơn coi trên máy tính nhiều. Nhưng đừng so với file gốc đã đẹp nha - vì file gốc chép vào USB coi trực tiếp trên LCD vẫn đẹp hơn.
    Có những file họ nén dung lượng về còn tầm CD , có 500-700MB, nhưng size HD, bạn đem lên LCD coi bao đẹp hơn DVD của bạn. Nên cái size nó quyết định đẹp xấu nhiều lắm chứ đừng nghĩ dung lượng quyết định. Dung lượng chỉ là phần cần nhưng ko nhất thiết phải đủ nó mới có.

12. van son

van son MemVIP

có 1 điều mà bao năm nay thắc mắc từ ngày xem VCD, những file video VCD của nước ngoài ko biết họ làm như thế nào mà dung lượng thấp nhưng chất lượng rất đẹp, copy xem trên tivi 4x3 ngày xưa đến giờ LCD nó mượt và nét vô cùng cũng bit đó của Việt Nam (nói đến các hãng sx đĩa chuyên nghiệp) xem xấu

studio_lephu and nguyenbachbp like this.

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

họ nén bằng phần cứng chứ ko sài phần mềm bác ah.
    Đơn giản cũng video đó, cách đây hơn 15 năm với công nghệ thời đó bác dùng card snazzi sẽ ra VCD đẹp hơn sài Procoder 1 hay TMPEG ...; nhưng đâu 2-3 năm sau từ Procoder 3 đã ngang ngửa (và lúc đó đã chuyển qua chơi digital bằng băng miniDV chứ ko còn quay băng cối 8 ly như trước để chuyển VCD nữa, cũng lúc đó DVD đã bắt đầu thịnh hành). Nhưng lúc ấy mấy cái đầu máy chuyển DVD (cả ngàn đô cái) , vẫn chuyển đẹp hơn sài Procoder đó, có điều tốn thời gian dựng xong phải play realtime cho nó cap lại ra DVD, mà thằng AL Nổ realtime chứ rớt frame túa xua.
    Nước ngoài chắc chắn sài phần cứng mắc tiền hơn nên sẽ đẹp hơn.

Bao nhiêu đó là...cả 1 trời kinh nghiệm Đức rút ra. Vì đương thời sách tiền đi lên SG, kiếm máy anh dữ dữ ở đài truyền hình, các phòng dựng Đức biết hay vào thẳng MMC hỏi cũng dấu nghề - nói là do họ sài máy tính serve thứ dữ, riêng cái máy đã gần 10 nagfn đô, máy quay họ cũng dữ tương đối - so với cái máy mình họ ko thèm cầm vì mắc công bỏ sọt rác,rồi đĩa họ đánh bằng cách dập nên chất lượng hơn mình sang từng đĩa (sang vậy bị giảm chất lượng,...)....nói chung nổ om trời. Một thời NGU bị lừa cũng nhiều mới học được một số điều.

14. van son

van son MemVIP

nói về trả học phí Ngờ U thì vs trả quá trời ! nói chung là họ có 1 điểm giống nhau mà những ai trải qua thì ôm luôn xuống mồ...ka ka tâm sự mấy lời cho vui nhé bác Đức chứ ko đến nỗi đó đâu

15. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Proshow tuy mình không dùng nhưng mình biết nó có tính năng xuất ra file EXE bao nét chấp hết mọi định dạng HD khi ra video, cắm vô máy tính chạy luôn khỏi nghĩ. Với cái vu EXE này dùng trình quay phim màn hình lại sẽ có 1 đoạn clip chất lượng cao, test cái clip screen record này nén lại DVD với TMPGenc chắc sẽ có nhiều cái thú vị, mình chưa test thử nhưng có ý tưỡng điên rồ thế thôi kkkk → dù gì thì có thời gian cũng test thử coi nó như thế nào ^^!

studio_lephu and nguyenbachbp like this.

16. minhduclx

minhduclx MemVIP

Có thể giở đủ chiêu trò để file SD mpg2 cực đẹp - nhưng qua công đoạn đóng gói ra video-DVD nó xuống cái rẹt ah.

studio_lephu thích bài này.

17. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Tùy đánh giá và mắt nhìn từng người mà thực nghiệm sẽ có sự sai lệch, nếu quên được DVD thì tốt nhất nên quên đi để thợ thầy làm HD giá cao hơn chút mà lại khỏe!

18. studio_lephu

studio_lephu New Member

mình cũng không biết vấn đề của mình lại được nhiều bác quan tâm và vẫn còn nóng cho đến bây giờ. cảm ơn các bác qua vụ này em cũng hiểu sơ sơ về vụ video HD..
    mình làm dvd này tặng cho khách chứ không chuyên sâu lắm ạ

quvinhtxcd and van son like this.

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hic Đức có làm vụ nầy nên rành mà- clip xuất proshow chép usb khách coi rất mê -nhưng có nhà hàng trình chiếu lại chơi đầu dvd-video, buộc phải chuyển vể dvd-video ? ko đem laptop vô cho họ mượn :( potay (tới giờ vẫn vậy), chuyển về DVD-Video thôi xấu kinh rồi, nhất là hình slide show mà chạy tới lui nho nhỏ, giảm size từ HD xuống DVD-video mờ lu xuống liền. Mà kệ , trình chiếu coi cũng gần ngang nhau vì cái màn chiếu cũng mờ mờ ảo ảo mà :D, coi TV thì 7/10, coi computer tệ nhất có cỡ 5/10.

20. ctthuhuong

ctthuhuong New Member

Bạn vào phần cài đặt để định dạng lại chất lượng video là được nhé! Đây là khi bạn chuyển thì phần mềm tự động chuyển về dạng mặc định là thấp nhất thôi!

21. minhkhanh1201

minhkhanh1201 New Member

Vấn đề này có 2 điều như sau:
    - Thứ nhất: nếu bạn là thợ chụp album cho khách thì nên chụp đuôi RAW hoặc TIFF khi ghi trực tiếp ra DVD thì rất đẹp
    - Thứ hai: nếu bạn không chụp định dạng đuôi như trên thì khi xuất bạn chọn phần custom file video và chọn định dạng mp4 rồi dùng phần mềm ghi ra đĩa DVD
    Những vấn đề này mình đã làm có gì sai xót mong các anh chị trong diễn đàn góp ý thêm

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |