Hỏi về quay phim ?

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi hoang_bom, 11/12/11.

1. hoang_bom

hoang_bom MemVIP

Bác nào biết cho em hỏi với ? em mới tập quay nên cũng chưa biết gì nhiều về quay, hay dựng phim cả ? bác nào biết nhiều làm ơn chỉ giùm em nên tìm những tài liệu gì để học và tìm ở đâu ? hay có thì cho em với ! mail em là o0o.hoang@gmail.com ,hiện tại em đang dùng con Panasonic NV-MD10000. mỗi lần quay về phải gửi cho người ta dựng phim rồi lấy trả cho khách. Thực sự là mù tịt vầ vấn đề Capture phim và dựng phim .,. đợt này em muốn học dựng phim ! vấn đề em muốn hỏi là Capture phim là phải mua thêm cái gì nữa ạh ? và có cách nào Capture phim bằng máy quay được không ?
    em xin chân thành cám ơn !

quangcamera and o0o.hoang like this.

2. Dazzle

Dazzle Già Làng

MÌnh là dân dựng phim khuyên thật các bạn: Đầu tư máy quay cho tốt, thiết bị ánh sáng ngon lành để trở thành một thợ quay có tiếng thì sẽ ra tiền nhanh và nhiều hơn là dân dựng phim. Quay xong một "sô" cất máy đi chơi sơi nước kệ cho người dựng hì hụi 2-3 tiếng mới ra nổi phim cho mình. Hoặc trong lúc đó mình đã quay được "sô" khác rồi. Tiền thì nhận 1.2-1.5-2 triệu mà trả cho dựng có 400K là hết cỡ, cứ thế mà nhân lên, ra xiền nhanh lắm. Còn tiếng thì người at biết đến thơ quay là chính chứ mấy khi ai khen ông này ông kia dựng giỏi đâu (Ý nói khách hàng ấy). Vì vậy, nên đầu tư cho quay trong khi chưa muôn. Chứ dính vào dựng rồi, lại bị cái đam mê làm khổ cái thân đời: Ít tiền, vất vả, khg có time mà đi chơi gái mú, đầu tư và máy móc thiết bọ, ổ cứng ổ mềm hết cả gia sản, cuối cùng thì vẫn là anh thợ dựng phim, ráo mồ hôi hét xiền!

3. tran_truong_giang

tran_truong_giang Banned

Vừa quay vừa dựng là tốt nhất. Đừng nghe người khác xui dại. Vì thời gian nên nhiều khi khách hàng cần rất gấp. Sáng làm xong chiều hoặc tối phải có đĩa luôn. Trao băng cho thợ dựng nhiều khi thời gian họ không có hoặc họ đi vắng, máy hỏng thôi thì trăm thứ thì có mà toi. với lại con mình bao giờ mình cũng yêu hơn, mua quần áo đẹp hơn...dành những cái đặc biệt hơn và đặc biệt nhất là khó bị khống chế thời gian. Vài câu chân thành góp ý với bạn như vậy.

4. hainguyenpc

hainguyenpc Member

Đúng là suy nghĩ đích thực của một thợ dựng phim lâu năm .hyyyy
    Mà bác quên một điều nếu đã học và là 1 thợ dựng phim rùi thì rất khó bỏ nghề, lúc việc nhiều chỉ muốn xả hơi còn lúc việc ít thì nhớ cái cảm giác bân rộn.

o0o.hoang thích bài này.

5. hoang_bom

hoang_bom MemVIP

Vâng ! em đa tạ ý kiến của bác ..............

6. hoang_bom

hoang_bom MemVIP

Vâng ! bác nói cũng đúng vì ? có nhiều khi khách người ta cần gấp .,. mà gửi đi dựng phụ thuộc họ ,., đôi lúc mất time cả tuần .,. nên biết được gì thì hay nấy mà ! Cám ơn bác nhiều .,,.

7. hoang_bom

hoang_bom MemVIP

Hahahaha.,.,.,. Bác nói hay quá ! thank.......

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình là dân dựng phim, khách thợ đưa đến phải làm cho khách trước, khách càng VIP thì lại càng làm nhanh, mà phải dựng đẹp đúng theo yếu cầu. Hàng của mình đi quay về lại cứ phải lui lại sau. Nếu bạn là thợ quay sành điệu thì đến dựng ở đâu bạn cũng được trọng vọng và ưu tiên. KInh nghiệm đã dậy rằng: "Nên làm thợ quay có tiếng vừa lắm tiền, vừa nhàn rỗi". Mấy tay thợ quay chỗ mình quay xong là tụ tập đi cafe' buôn dưa lê, rồi ngồi đó gọi điện chọc thợ dựng: "Alo, xong chưa, đưa phim từ nãy mà chưa xong à? Nhanh nhanh không có con người ta cưới ăn hết cỗ mà còn chưa có phim là thế nào!?". Nhiều lúc điên lắm đấy!

9. hoang_bom

hoang_bom MemVIP

Vâng,.,.,BÁC HÀI HƯỚC QUÁ ...được như thế thì quá tốt rồi .,. nói như bác thì cũng chỉ vì mình là thợ quay chập chọe thôi !

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nói thật là nếu có một cơ sở dựng phim chuẩn như ý muốn thì mình sẵn sàng nhường phần dựng cho họ. Đi quay xong về viết sơ qua kịch bản dựng nói rõ ý tưởng của mình khi quay, thợ cứ theo thế mà dựng, chắc sẽ ngon lành. Còn mình tha hồ đi chơi tiếp thị, mở rộng thị trường. Người làm kinh doanh cần luôn cọ sát với thị trường, giao lưu với khách hàng. Đằng này ngồi cắm đầu cắm cổ vào dựng tì lấy thời gian đâu mà tiếp với thị nữa?
    Đôi khi bạn bè nhìn thấy ngoài đương họ hỏi: Dạo này đi đâu thấy mất tiêu vậy? Thử hỏi như thế thì có nên khg? Vì vậy ai chưa dựng bao giờ hay còn mới vaopf nghề tưởng rằng nghề dựng phim là hay lắm. Riêng mình thì thấy nghề dựng phim giống như anh đi đào đất: ráo mồ hôi là hết tiền!

manh khanh thích bài này.

11. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

ai nghỉ sao củng được mình vẫn thích tự làm những thước phim của mình hơn

manh khanh thích bài này.

12. tran_truong_giang

tran_truong_giang Banned

Hê hê thế mà cũng nói được vậy trong lúc cả ngày khách đi quay thì hỏi mình làm cái gì? Nhiều thợ quay chưa hết sô này đã chạy sang sô khác. Sáng quay ăn hỏi, trưa quay lễ thành hôn tối quay hầu đồng....Mọi sự so sánh đều là khấp khiễng. Nhiều anh em thợ quay bạc mặt trên đường đi một ngày mấy trăm cây số ê ẩm hết cả người. Vậy thì rút ngắn lại nếu cảm thấy tiền dựng ít quá thì tăng lên việc gì lấy rẻ rồi ngồi đó mà kêu ít với mệt. Đã chấp nhận là thợ thì cái gì cũng có cái khó cả. Vài lời mong anh em đừng giận.

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đúng vậy, vì đó là cái đam mê. Khi quay thì mình đã có ý tưởng quay nó để dựng như thé nào, khi dựng sẽ cố gắng thể hiện như vậy. tuy vậy anh em khi vào nghề không tính toán kính tế:
    + Thợ quay cưới từ lúc bắt đầu quay đến lúc hết tiệc quay khéo gọn trong 1 băng, tổng cộng cho thời gian quay là 2 tiếng. Thu vào 1.2 hoặc 1.5 hoặc 2 triệu.
    + Thợ dựng: Bắt băng 1 tiếng, dựng 1 tiếng, xuất đĩa, ghi và in nhãn mác 1 tiếng. Tổng cộng 3 tiếng.................................Thu vào 300K.
    (Muốn có thêm 300K nữa là đầu tư vào đó 3 tiếng nữa.....!)
    Một cái so sánh đó thấy ngay sự khác biệt trong thu nhập.

14. hoang_bom

hoang_bom MemVIP

Nhìn chung thì ai cũng có cái lý của người đó.,. đúng nếu như mình quay về mà tự tay dựng đc thì quá tốt .,. nhưng được cái này lại mất cái kác .,. ko có thời gia tiếp thị .,. những ngày chạy xô 2 đến 3 cuốc thì lại ôm không nỗi ! khổ ghê ?

15. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

TGC thì thấy dù gì mình quay mình dựng vẫn hay hơn vì đã có không ít lần đi show cho thợ quay dựng, quay về giao băng lấy tiền là xong, hôm sau thợ thầy gặp nhau hỏi dựng thế nào đưa coi thử với =>> mở ra thấy sai ý đồ của người quay hết, nếu quay tốt mà đụng người dựng không hiểu ý hoặc trình dựng chưa tới thì sẽ rất phí cho công sức sáng tạo của người quay, lúc đó đương nhiên thành phẩm sẽ không được trọn vẹn như ý đồ ban đầu của người quay!

vietlonglxag thích bài này.

16. dat hung

dat hung New Member

hay cho câu ,dáo mồ hôi hết tiền,rất cần những người như vậy để các bạn chơi........ ,bầt công quá:

17. manhhiep21

manhhiep21 Upload Team

vừa quay vừa dựng là ok nhất
    bạn không cần phải suy nghĩ nhiều đâu

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |