hỏi về máy ảnh DSLR canon chụp tiệc tùng giá bèo

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi huakiller, 21/2/13.

1. huakiller

huakiller New Member

Em có canon 500d +18-55 IS giờ có được tí tiền nên định đầu tư khoảg 15t
    Phương án 1 :
    500d + 17-40L + Flash nissin di622
    Phương án 2 :
    bán 500d mua 50d + tamron 17-50 + flash nissin 622
    Em thì chỉ chụp hình tiệc tùng tại nhà hàng và hình thẻ vu quơ thôi ah .
    Mong các bác hường dẫn tận tình ah
    Thanks all

thanks bác mới thấy cái lịch baby đẹp nên share anh em nào cần luôn nè :
    [​IMG][/IMG]
    link:Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 21/2/13
    viethalong, chucui, DJ Min and 3 others like this.

2. Dazzle

Dazzle Già Làng

Phương án này thôi. Còn nếu đã mua thì nên mua sang hàng chuẩn luôn đi, chứ loanh quanh 40D với 50D không thấy hơn tý nào đâu, nhất là lại chỉ có chụp ảnh tiệc và ảnh thẻ thì dùng 500D là OK rồi, mua thêm cái ống 17-40 L là cho ảnh ngon lành.

QTdesign, huakiller and photo_channam like this.

3. huakiller

huakiller New Member

thanks bác mới thấy cái lịch baby đẹp nên share anh em nào cần luôn nè :
    [​IMG][/IMG]
    link:Vui lòng đăng nhập để thấy link

QTdesign and Dazzle like this.

4. huakiller

huakiller New Member

Thanks bác Dazzle tại thấy cầm cái 50D trông nó pro hơn nên định đổi body vậy mà .Nhưng suy nghĩ mãi ko biết chọn phương án nào? Nẹn nhờ anh em tư vấn mà . Sẵn cho mình hỏi là 500D shutter chụp được bao lâu thì hư vậy?

5. AVDphoto™

AVDphoto™ MemVIP

Chụp tiệc, ảnh thẻ thì bạn k thể k để ý đén 40d

Vui lòng đăng nhập để thấy link

huakiller thích bài này.

6. huakiller

huakiller New Member

Bác ở Hà Nội em ở HCM ạ .nên vụ này khó mua bán đây hi hi hi

7. Dazzle

Dazzle Già Làng

- Cả 50D và 500D đều dùng chung 1 chip DIGIC 4, cảm biến đều 15.1Mpx.
    - 500d hơn cái chức năng quay video mà 50D vốn dĩ nguyên bản không có chức năng đó.
    - 50D hơn 500D ở chỗ tính chỉnh: Có chỉnh được độ K khi cân bằng trắng, các bước chỉnh ISO ngắn hơn.
    - Thân máy 50D bằng hợp kim , cầm chắc tay và có vẻ PRO hơn là cầm cái thân bằng nhựa của 500D.
    - Chất lượng file chụp trong cùng điều kiện sáng tiêu chuẩn là như nhau.

* Kết luận: Nếu 500D có cắm ống 17-40 L thì chắc chắn là cho ảnh đẹp hơn 50D dùng ống 17-50mm.

QTdesign, vinhpholu and huakiller like this.

8. huakiller

huakiller New Member

Em thì ko phân biệt hợp kim hay nhựa gì cả . cái nào cũng ok hết . chắc nghe lời bác giữ lại 500d và mua em mua hte6m cái grip gắn vô cho nó ngầu tí thôi và kiếm cái lén 17-40L về chụp hình thẻ thôi . thanks

QTdesign and Dazzle like this.

9. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cũng nên lắng nghe thêm ý kiến anh em, riêng mình đang dùng 50D, mình thấy nên sở hữu một e ống kính L nào đó cho công việc, còn cái thân 500D dùng chán thì vứt thôi, chứ bây giờ lại còn mua dòng CROP thì buồn lắm. Mình nghĩ sở hữu một ống kính L cũng như giữ vàng vậy. Ngày trước minh mua ống L có 23.800K, bây giờ cái ống L đó có giá tầm trên dưới 30.000K cả, không lỗ tý nào. Còn nếu mua các loại ống thường khác thì chúng nhanh mất giá lắm.

10. huakiller

huakiller New Member

Vậy để ngồi ngóng xem ý kiến vài anh em khác nữa . Còn cái vụ ống L chắc tại bác mua lâu rồi đúng không ? . Lúc đó thì tiền chưa bị mất giá , giờ tiền bị mất giá quá nên làm cái gì cũng tăng giá theo thôi . Mình nghĩ là vậy có gì sai bác bỏ qua nhé.

11. Dazzle

Dazzle Già Làng

KHông phải là vậy. Mình muốn nói là các loại ống L luôn giữ giá, thậm chí còn tăng lên (Tính theo giá đô la). Chất lượng của nó cũng rất chuẩn, nên giá thành nó khg bị xuống nhiều theo thời gian sử dụng. Ý kiến của mình về chuyện mua máy là như vậy, nhưng có khi anh em khác lại có ý kiến hay hơn, vì vậy bạn cũng nên tham khảo thêm mọi người xem cho khách quan.

12. rockphoto

rockphoto MemVIP

e thì thấy option 2 là ok hơn. nói về body thì rõ ràng là 2 đẳng cấp khác biệt. 50d xài bét nhè bán lại cũng vẫn có giá hơn 500d. với lại tuổi thọ màn trập cũng khá hơn. cầm đằm tay hơn và tất nhiên pro hơn .có những cái quan trọng hơn là 1tấm hình đẹp. vd như ấn tượng ban đầu của khách đối với thợ. tamron 17-50 là quá đủ cho nhu cầu của bạn, nhưng cũng nên nghĩ tương lai xa hơn xíu. nếu lỡ có nhận xô ab thì cũng ko ngại.
    option 1 cũng là ổn sau này có lên body thì giữ lại cái OK

huakiller thích bài này.

13. huakiller

huakiller New Member

Tỷ số hiện giờ là 1-1 cho cả 2 phương án .
    Ngồi ngóng chờ thêm ý kiến

14. quihoi

quihoi MemVIP

theo mình thì bác lam con 17-40L vào .sau này có tiền lên FF luôn nhá

huakiller thích bài này.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mình thì hóng thế nầy, PẢ3 - để tiền nguyên đó, có dịp thì lên hẳn or mua máy + kiếm đệ tử thì vẫn chụp + kiếm tiền vẫn ngon lành.
    Len L hay máy gì gì thì hơn nhau vài mưới % , mà nhiêu đó thì với ảnh số chẳng là cái gì cả. Vì cái nào về cũng vào PS hết, qua PS nó hơn cả 100% thì có đáng đầu tư thế không !? Nên nếu bác chủ thớt không tự tin về ảnh của mình thì nên đổi thợ chỉnh ảnh hay đổi lab đi.
    Chạy đua vũ trang nhiều lúc thấy tiếu tiếu, nhiều tiệm tầm cỡ lấy 7D hay 5D ra chụp thẻ rồi khè...trong khi ra lab nó lấy cái powershot có 5-7 chấm chụp cái rắc...vào máy bụp..bụp...15' ra hình vẫn bằng giá mà ngày nó chụp trên số lượng gấp 10 hay hơn anh khè lửa kia.

Nói thế thì không phải len ngon hơn ko ra gì hay máy ngon hơn không ra gì. Mà cái chính là nhu cầu của mình có cần tới nó hay không ? Ở đây chỉ chụp đám và thẻ thì nhu cầu hình đâu có quá cao sang và hình rọi ra cũng chả cần lớn tới cỡ 40x60 hay 50x75 mà!!! Nếu không nói thẳng toàn hình 13x18 thêm vài tấm 30x45 là cao. Thế thì với cấu hình cũ dư sức qua cầu. Còn màu mè thì do khi ta chụp (không quá tối hay quá sáng, màu không quá sai lệch) thì khi về thợ PS chỉnh trên PS ra cũng đâu thua chụp bằng máy xịn + len L đâu, nếu thợ PS kỹ và có nghề + ảnh bạn chụp lúc đầu cũng tốt thì coi chừng ra ảnh còn đẹp hơn.

Mà về khoản chụp đẹp thì mìnht hấy nhiều thợ sẵn sàng chi 30-50tr cho máy mọc chứ lại không chi 2-4tr để học hành, chụp toàn theo kiểu học mót. VD hỏi vài câu vầy : ISO là gì ? tại sao chụp ISO 200-400 đa số tốt hơn 800 ? khẩu độ là gì ? độ K là gì ? White balance là gì ? ....
    .

Chỉnh sửa cuối: 21/2/13
    QTdesign, ngoctien1 and huakiller like this.

16. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bác này có sẵn con 500D rồi, chứ nếu phải đi mua thì chắc là không nên. Mà thay nó để chuyển sang 50D thì cũng cần suy tính rất kỹ, rất -rất kỹ đấy. Mà tốt nhất là mượn một em 50D về mà vọc cho chán đi xem có hơn 500D khg cho nó tự tin.

huakiller thích bài này.

17. huakiller

huakiller New Member

Em thì không rành pTS mấy đâu chỉ biết sơ sơ thôi ah . Lúc trước có làm ở studio nhỏ thôi . Mà chụp hình thẻ bằng d90 cơ , máy chụp hình tiệc thì d700 với OK NANO đó .em làm hìnhthe3 từ đó giờ hàng trăm người rồi toàn là nghe khen không ah .chỉ có 1 người chê thôi
    Nên giờ đi chụp tiệc luôn bác ah . Em thấy máy thì co1 khác nhau chứ máy chụp đẹp thì làm PTS nhanh và dễ hơn máy chụp xấu chứ
    Và thấy khách cũng xem mình cầm máy có hầm hố không nữa đó. Nên mới có ra phương án 2 đó là đổi lên 50d >nhưng mà không biết chất lượng ra sao thôi còn chuyện hầm hố thì mua cái grip for là hấm hố liền mà thanks ý kiến của bác . Tại mình có sẵn 500d rồi mà

QTdesign thích bài này.

18. huakiller

huakiller New Member

up 1 tấm chụp bằng 500d + 18-55 IS nè . hình không có pts gì hết nhé .Hình chỉ chụp chơi thử độ màu thôi nhé
    File gốc :
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

19. huakiller

huakiller New Member

Ngồi đợi ý kiến của anh em tiếp đây

20. ngoctien1

ngoctien1 Upload Team

bác này nói đúng nè, thời buổi khó khăn ta hãy tính kinh tế chút ít nhé đầu tư con máy 15 củ về chỉ để chụp linh tinh có đáng không vậy em thấy nhiều người máy ghẻ mà họ vẫn chó ra tiền đều đều tất nhiên làm thợ ai cũng muốn có 1 chú máy tốt để tác nghiệp nhung hãy xem thu nhập của mình bỏ ra thế nào đã nhé chứ không mua về lại thấy kiếm tiền không bằng máy cũ mà mất thêm mọt khoản mình nghĩ lúc đó lại đỗ lỗi số con máy này bị đen nó vậy hiiiii... cho nên thời buổi này có 15 củ mình sẽ đầu từ vào 1 việc khác nũa tự nhiên ta lại có 1 nuồn thu nhập khác không chừng còn cao hơn là mua máy vế làm , còn chuyện máy pro hay không thì mấy ông thợ biét vs nhau thôi người dân ai thèm để ý miễn khi trả ảnh cho họ đẹp là dc chúc anh em và bác củ có lựa chon sáng suốt! đã mua thì mua đồ tốt và công nghệ mới luôn không thì cứ cũ mà dùng cho lành!

QTdesign and huakiller like this.

21. Trang Đoàn ®

Trang Đoàn ® Banned

tại sao lại ko phải 50D+17-50? cân đối,hợp lý & phù hợp với nhiệm vụ mới! khi nào bán 500D pm cho e nhé bác!

huakiller thích bài này.

22. huakiller

huakiller New Member

500d giờ bán được nhiêu vậy bác . Máy của em còn bảo hành khoảng 6 tháng . Máy đẹp như mơ luôn . Máy chưa bị bóng chổ nào hết vì ít khi cầm chụp toàn bỏ trong tủ không ah .Mà bác ở hưng yên lận nên có bán cho bác thì cũng hơi khó đấy

Thanks ý kiến của bác

23. Dazzle

Dazzle Già Làng

MÌnh vừa đi chụp thử cái ống 17-40 L về, con ống đó đem chupụ tiệc thì đẹp mĩ mãn. AI cần xem ảnh gốc thì cho SKYPE.

huakiller and Trang Đoàn ® like this.

24. huakiller

huakiller New Member

Mình cũng thấy nhiều người sử dụng OK 17-40L cho máy 50d và 7d nhưng mà chưa thấy ai sử dụng với 500d nên mới hỏi thêm ý kiến của anh em . Mình ko có skype nhung có yahoo : tranquangtrung9000@yahoo.com Ban gửi mình thử xem vài tấm hình gốc xem thử nhé . thanks

25. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn reg lấy 1 cái nick SKYPE, dùng cho tiện, chứ bj mấy ai dùng thư mail YAHOO đâu, trừ dân văn phòng thôi.

26. QTdesign

QTdesign New Member

phương án 1 thì màu đẹp hơn còn phương án 2 nhìn pro hơn

27. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chỗ mình có Studio dùng CANON 400D + 17-40 L từ 5-6 năm nay rồi, cho đến bây giờ người ta vẫn dùng vậy. Ai thích chơi ảnh nét thì dùng 17-40 là hợp lý. Cắm vào thân crop tiêu cự dài nhất 40mm thành 64mm là chụp ảnh thẻ vừa đẹp. Ngoài ra chụp tiệc thì lợi sáng đèn và bảo đảm nét căng luôn rồi.

huakiller thích bài này.

28. lieupotopro

lieupotopro New Member

bác Hoàng cho e sky với em tên Liệu sn 85.có gì còn học hỏi bác

29. lieupotopro

lieupotopro New Member

e có sky bác rồi
    sky của em la Lieu 385 do bác nhé

30. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn nào cần xem ảnh gốc chụp bằng 17-40 L thì Add nick vào nhá!

31. huakiller

huakiller New Member

chắc làm phương án 1 quá vì thấy 500d + 17-40l vô nhìn cũng hầm hố lắm ah

32. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ống 17-40 L/f4 trong BOX có sẵn HOOD nên cắm vào máy tông đẹp ngay. Chụp lại rất lợi về khoảng cách, đứng cách khaỏng 2.5 mét là lấy hết cả người rồi. Nếu chụp tầm 3 mát, hơi zoom vào lấy cả người là rất đẹp, khg bị méo hình.

ducbenphoto and huakiller like this.

33. huakiller

huakiller New Member

Hình này là hình như 50d thì phải ?
    nhìn trông pro quá . nhìn mà thèm . Có 1 người bán 50d 13k shot ngoại hình 95% giá 11t5 mua được không?
    Nếu giờ 50d + 17-40l mua củ thì khoảng bao nhiêu là vừa vậy bác ?

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |