Hỏi về GPU hỗ trợ cho PR

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi Thành_Editor, 26/11/16.

1. Thành_Editor

Thành_Editor Member

nói như đức dễ thông , bác tâm lập luận logic quá hơi khó hiểu nhưng khi cố gắng hiểu thì đã nắm vững, lính có hỏi quăng cho nó 1 nùi đẩy và ko đẩy, nói chứ tóm lại đang chạy con i3 nên chuyện quick sync đành tạm gác lại ( bật hay ko bật cũng vậy ) hết mùa đổi chip i7 luôn
    Còn Vga thì e có quan điểm ko xài card cũ ( để ý thử : card bảo hành 3 năm, 2 năm mấy là die từ từ, khi mua card cũ die sớm hơn nữa) con 1060 dư cho edius 7, con 1050 yếu hơn chút chắc là vừa ( vừa túi, vừa máy ) để tiền chơi quick sync, ko biết có ai biết con quick sync version nào chạy vượt vượt ko ta

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hic VGA nhiều bác dựng film sài cũ rồi mà bình an, còn Đức giống bạn - chắc mình thuộc tỷ lệ nhỏ và nhọ quá mới bị nên chả dám ho he, vì trước sài mấy con đều hư sau khi hết bh cả. Mà toàn chơi hàng khui hộp 100% BH 2-3 năm ko. Hay là tại mua về mà cho nó nằm không nhiều quá nó hư :D trước sài AL ít chơi game(hầu như ko có luôn - có thì em út,cháu chơi mấy cái game mini trong win), khi sài và render coi TechPowerUp GPU-Z con CPU chạy chưa quá 30%, giờ Edius cũng thế. Mà ko có nó là ...mệt ah !!! chả hiểu nổi nên buộc phải có. Trong khi các bác ấy sài AP thì VGA bị vắt gần kiệt.
    Con mới hư gần đây là ATI4850 thì phải, hư gần 2 năm rồi. Lúc mua cũng trên 3tr. Mua lại ati msi7730 sài tới giờ.

Chỉnh sửa cuối: 1/12/16

3. ldklam

ldklam MemVIP

Bác Tâm Bờm có địa chỉ fb ko ạ, cho em fb của bác để em kết bạn với bác nha.

4. ducadi

ducadi MemVIP

Thanks bác Đức đã nhiệt tình chỉ giáo ;), sau 2 ngày cài tới cài lui vẫn ko được :mad:, xem video nước ngoài hướng dẫn dùng phần mềm ghi hình màn hình Action để xem quick sync có bật chưa,e cũng thử và thấy quick sync đã được bật rồi :D, đọc lại phần trao đổi về quick sync của bác Đức và bác TMT e thấy bác TMT nói muốn bậc quick sync thì phần mềm và phần cứng phải tương thích và bác TMT bị lỗi mất quick sync khi chuyển edius 7.5 về 7.4 o_O nên e thử cài bản 7.53 là edius nhận được quick sync ngay :D, nhưng vẫn phải set thời gian về trước 30/06 mới dùng được, hiện tại bác Đức đang dùng edius bản nào vậy? bác dùng nhiều nên thấy bản nào ổn định vậy?e cám ơn bác Đức nhiều :)

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức dùng Edius 7.51 thấy OK nhất.
    Hiện đang có bản 7.53 repack mới nhất bên Nga rồi đó. Chưa biết fix hết lỗi chưa ??
    Lỗi là :
    1. Đánh chữ trong Edius dễ bị lỗi văng ra - treo,...Vào lại là bị văng tiếp liên tục.
    2. Mở đánh chữ là mấy cái colorful của Newblue bị crash mất kỹ xảo ra âm bản (ko bị hết mà cái bị cái ko thì phải - bị cái nầy là thua ahs).
    3.4.5...ko nhớ nữa, cũng ko chắc có 3-4-5 ko luôn, chủ yếu 2 cái trên đi.

ducadi thích bài này.

6. ducadi

ducadi MemVIP

2 cái đó cũng đủ chết lên chết xuống rồi :p, vô mùa cưới mà chỉnh tới chỉnh lui là đủ mệt rồi chưa tính tới cái vụ khách la, thôi thì e chơi với 7.4 cho ổn định, đợi có bản mới ổn định hơn rồi chuyển luôn 1 lần, thanks bác Đức

minhduclx thích bài này.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nên Đức mới nói có bản mới 7.53 repack update fix lỗi mà....Đức chưa dám thử nè.
    Hic cài đi cài lại máy là lần cả ngày, 1 ngày mà ko ra kịp là trễ dây chuyền.
    Trong khi gần đây nhà đủ thứ chuyện làm trễ rồi,...ko có tinh thần làm nữa,...mà còn bị máy nữa chắc đập nó luôn nên ko update thử.

8. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

@ducadi:
    Bác cứ dùng EDIUS v7.53_0010 Full Installer phát hành 06-7-2016 với LOADER_753_V8 Vui lòng đăng nhập để thấy link.
    - Tuy vẫn còn lỗi đánh chữ và crash nhưng khi nào lỗi thì thoát ra rồi vào lại sẽ được. Không phải cài đặt lại gì cả đâu.
    - Với LOADER_753_V8 thì không phải chỉnh lại thời gian máy tính nữa.
    Mình vẫn đang dùng bản này.

nguyenbachbp thích bài này.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bên trang Nga có bản cập nhật repack tháng 9 hay 10 gì rồi đó, nói fix lỗi túa xua...bác @_TMT_ qua đó xem thử.

nguyenbachbp and _TMT_ like this.

10. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Bác Đức cho mình Link xem thử nhé.

minhduclx thích bài này.

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

trang poosock.com hay ru bửa Đức coi thấy đâu trong đó.
    NewBlue Titler Pro có bản 5 rồi kia, bác nào sài em nó vào down về đi. Vui lòng đăng nhập để thấy link

Links Edius đây , cập nhật 23.10 luôn nha : Vui lòng đăng nhập để thấy link

Toàn link khó nhai turboit

_TMT_ and nguyenbachbp like this.

12. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác thông cảm, mình chưa dùng fb, mất thời gian quá... 1 ngày cầm điện thoại hơn 2h để xem báo và vào tvc này xem là nhiều lắm rồi, xem fb nữa chắc hết giờ để ngủ. Cần hỏi gì cứ viết lên đây, mình không biết sẽ có người khác biết chỉ cho.

ldklam and nguyenbachbp like this.

13. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Không dùng newblue colorfast thì ổn. Nếu dùng chung bản này với colorfast thì nhức đầu lắm, đôi khi kiểm tra ngay trước lúc xuất film không thấy bị, mất cả giờ xuất ra thành file xong kiểm tra lại thấy nhiều chỗ bị... làm chậm trễ công việc lắm.

_TMT_, minhduclx and nguyenbachbp like this.

14. Thành_Editor

Thành_Editor Member

mấy ngày nay suy nghĩ phần mềm quá và đi ra kết vầy dành cho cấu hình i3 trở xuống ( mình là i3 ver.6 ) xài Edius bật quick sync ko thấy cải thiện về speed ( ko biết có chiêu hay ko mà nghe mấy bác kia rút về còn có 1 tiếng mấy, của mình là ver.530 ) nên qua bên Pr chơi với cuda thấy cải thiện hơn ( tuỳ nhân cuda mỗi đời card) lựa tới lựa lui thấy cuda con 660 nhiều, giá thành hợp lý
    * ý kiến bản thân.

15. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Để chắc chắn quick sync hoạt động đúng, bạn cần dùng GPU-Z để theo dõi mức độ hoạt động của gpu 530 khi xuất film. Rất nhiều trường hợp, dù đã đánh dấu vào ô "use hardware. ..." nhưng quick sync vẫn không hoạt động, gpu 530 vẫn luôn ở mức 0%. I7 6700 mà quick sync không hoạt động, xuất fim tầm 3h, cũng time line đó bật đc quick sync giảm còn 50p.

660Ti khi làm hoàn chỉnh 1 cái đám cưới, kéo qua kéo lại trên time line thấy hơi bị lag. Lúc mới thả phim vào thì mượt, nhưng làm đến gần cuối thì bắt đầu lag. Cái 660 mà bạn nói giá bao nhiêu? Tối đa bạn có thể mua đc bao nhiêu? Tại mình có xài qua 660Ti khoảng nửa năm và không đánh giá cao em nó.

Chỉnh sửa cuối: 3/12/16

16. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Em thì chỉ dùng photoshop vs corel ( thi thoảng chơi game), trong Shop vào phần cài đặt thấy nó nhận con card mà khi em làm việc thấy con 530 của chip hoạt động chứ chưa chạy đến card ngoài. 3 cái quạt của card em dùng chưa bao giờ thấy quay. Liệu có phải là hơi lãng phí ko ạ.

17. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Vậy bạn phải setup cái dây cắm từ card rời lên màn hình, và màn hình 1 là hiển thị nội dung từ card rời.
    Đây là hình ảnh edius 7.42 xuất film dùng quick sync đây. 100% clip dùng chỉnh màu bằng colorfast, toàn bộ có chuyển cảnh gpu và 3d, vài chỗ có vitascene và adorage, chống rung mercalli. Film dài 1h, xuất không dùng quick sync nó báo... 6h sau đó giảm còn hơn 5h. Máy i5 4460 card 1060 3GB ram 8GB. Card 1060 chỉ chạy 1/2 tốc độ xung tầm 700-800Mhz, và phần gpu load chỉ tầm 28%. Nó chạy nhiều vậy vì cái colorfast.

18. Thành_Editor

Thành_Editor Member

thì em cũng sử dụng 1 onboard 1 card để kích hoạt quick sync sao e test thấy nó đơ đơ sao ấy ( giống như ko hoạt động dc quick sync như bác tâm nói, check hay ko check cũng vậy ) giờ phải làm sao cho nó hoạt động quick sync đây, rầu thúi ruột.
    còn về phần card e kiếm tầm trung khoảng <3.5tr bác trải nghiệm con 660 hơi yếu tự nhiên e thêm rầu, vì tầm giá này ko biết mua con gì tốt ( cưới lộn vợ là ngồi nhìn chơi luôn ) help me...

19. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Coi cái hình dưới rõ ràng là quick sync chưa hoạt động. Bạn thử vài cái như sau:
    1. Trong thư mục cài đặt của edius có cái thư mục runtime, trong đó có cái dotnet 4.5 cài lại bản này.
    2. Driver gpu intel xài bản dưới 4300, tức là 42xx đó, mấy bản 43xx mình chưa thử đc bản nào dễ chịu, có bản 44xx nhiêu quên rồi, cũng chạy ổn.
    3. Cài lại edius lần nữa.
    Mấy cách trên không được chỉ còn cách kiếm bản Windows khác cài hoặc ghost lại.

Về phần card, nếu có 3tr5 có thể mua đc card 760 tầm 3tr2, 960 tầm 3tr5-3tr8 và 770 cũng tầm giá đó. Thêm chút nữa có thể mua đc 780. Nên lấy 960 ít nóng, ít tốn điện, khi cần convert video nó chạy cũng nhanh hơn mấy thằng kia. 770 và 780 cần 2 đầu cấp nguồn 6 và 8 hoặc 2 đầu 8 nên cần xem lại cái nguồn trước khi mua.

Chỉnh sửa cuối: 4/12/16

20. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thế bật quicksync máy bác xuất còn mấy giờ.
    Nếu làm như bác chạy 1 đống hỗ lỗn đó mà FHD máy Đức xuất mp4 ko dưới 9h đâu (có và bật quick cũng thế).
    Lý do Cái colorfast chạy làm chậm quá trình xuất dữ lắm - mà nó chạy bằng vga rời thì phải , rồi mấy cái plugins ngoài kia nhwu vitasen,adorage,mercalli đều chạy vga rời - mà vga rời của Đưc bèo quá có 7730 - nhưng đang tính để lên dàn i3-i7 6xxx hay đợi bản 7xxx làm luôn cho nó ngon (7xxx thấy PR hiệu năng hơn 6xxx nhiều). Lúc đó nếu cải thiện thì khỏi lên vga - còn ko thì lên. Đám cũng tạm chứ chả kín lịch nên máy đang sài vẫn cố cài được.

21. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Suy nghĩ như bác vậy không ổn đâu. Trước khi ráp con i7 6700 mình cũng nghĩ là không cần card rời, vì có lần nghe bác TGC hay TMT gì đó cũng nói xài edius với 6700 không cần card rời, nhưng khi chạy thực tế nó hơi khác chút...
    1. Với con i7 6700 chạy edius với card onboard chỉ ổn với điều kiện không chỉnh màu bằng colorfast.
    2. Colorfast không đòi hỏi card mạnh, chỉ cần card đạt cỡ 1700 điểm passmark như gtx 650 cũng chạy đc, không bị lag. Nó sử dụng tập lệnh open cl chứ không dùng cuda nên card ati sẽ có lợi thế hơn.
    3. Để biết colorfast đã chạy ổn chưa thì bác phải cho play ngay clip có colorfast, rồi xem cái chỉ số báo bộ đệm hàng dưới cùng của edius đấy, nếu tăng lên là ok, nếu giảm xuống trở về 1 là cài chưa đúng. Nói thật với bác là mình mới cài đc colorfast chạy ổn định với edius 7 trên win 10, còn win 7 thì chỉ có edius 6.08 thôi, chỉ có 2 lần chạy đc mà giờ cái máy đó, bản win đó, bộ cài vẫn vậy mà giờ cài lại hoài vẫn không đc, máy i7 card 770 mà không chạy đc real time, lag liên tục, trong khi cài đúng thì khoảng 3-4s là nó đầy đc bộ đệm luôn.
    Card 650 chỉ chạy đc thôi, làm nhiều và nhiều hiệu ứng rất dễ bị crash, phải cỡ 750ti hay 950, 960 mới ổn định, kéo thả liên tục mấy cái kỹ xảo kia mới không bị crash.
    Còn cái gpu intel chỉ đc cái dùng cho quick sync thôi, chứ edius 7 trở xuống không có ý nghĩa lắm. Nghe nói 8 nó hỗ trợ quick sync khi playback nhưng chưa trải nghiệm.

minhduclx thích bài này.

22. nhatphuong_vp

nhatphuong_vp MemVIP

Tiện đây các bác cho em hỏi ngu một chút ạ. Vì về vấn đè máy tính thì em hơi lơ mơ chút ạ .ZOTAC GTX 970 4gb 256 bit và GTX 1070 8GB 256 bit thì cái nào hơn và chạy mượt ak vi em định mua con gtx 1070 8gb 256bit nhưng không biết cái nào hiệu quả hơn khi dùng Adobe Premiere mong các bác tư vấn giúp em được không ạ ,em xin cảm ơn!

23. ngtung_vn

Hiện tại thì chưa thấy con 970 hơn đc bất cứ 1 cái gì so vs 1070 cả :D. Bác so sánh quả bá đạo :eek:
    Khuyên thật nếu các bác muốn mua để phục vụ công việc nhiều thì nên mua con Rog trix 1070 O8g của asus nó OC sẵn rồi. Nhưng em nghĩ dùng con này trở lên thì các bác nên dùng I7 dòng K đỡ phí mỗi khi chạy hàng. VD i76700k chẳng hạn.Bản thân sài rồi nên cảm giác tuyệt các bác ạ. Công việc em nhẹ nhàng nên 3 cái quạt của hắn còn chẳng chịu quay ý :D

Chỉnh sửa cuối: 4/12/16

24. nhatphuong_vp

nhatphuong_vp MemVIP

Cảm ơn bác đã góp ý em cung đang dung i7 6700k ạ vì vưa qua em thấy nhiều người đua nhau mua gtx 1070 nên em cũng bồ kết nhưng ko thạo về vấn đề này.

25. ngtung_vn

Bác sài 6700k thế hỏi ý ko phải cái main bác sài dòng nào ạ? Card thì theo cảm nhận của riêng em đã sử dụng nhiều thì có 2 chú là dòng rog trix của asus và xtreme của giga là pờ rồ, nhưng giá nó hơi chát hơn các hãng khác, tiền nào của nấy mà. Main Z170 deluxe - 6700k, Rog trix 1070, Ram 16gb=>>>, Nguồn > 550w 80 plus... có điều kiện chơi 2 ổ M - SSD hoặc 2 thằng sever raid thì tương đối phết :D. ( Em chém vậy thôi :oops: )

minhduclx thích bài này.

26. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mà cái VGA ròi của Đức là MSI 7730 có passmark = 1382 ah.
    Search gugo ra vầy :Vui lòng đăng nhập để thấy link

Vậy là tại vga hay tại máy Đức yếu đây ta ? Khả năng nghiêng về như bác nói thì con máy Đức chắc ko sài VGA rời với corlorfast rồi. Vì playpack là rớt frame ah. Trong khi đó VGA load có mấy chục %.

27. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Ngày xưa công nhận đồ asus đúng là ngon thật, nhưng giờ mình thấy đồ asus hỏng nhiều quá, từ điện thoại, laptop, tablet, vga card... hàng asus mà bạn bè xung quanh xài thấy hư nhiều quá, nên sau này không mặn mà với nó nữa, nếu đc chọn thì mình chọn MSI và gigabyte, tránh xa asus, palit, asrock và cả evga nữa, em này không phù hợp khí hậu vn.

minhduclx and ngtung_vn like this.

28. ngtung_vn

Em lại hơi khác bác. Em dùng dàn cũng tầm 4-5 key máy xưa thì mỗi key chơi 1 hãng, em biết tí tẹo máy móc từ hồi 2 lẻ 8 lẻ 9 gì đó ( trước mù tịt toàn nhờ thợ lắp hộ xong còn ko biết máy mình cấu hình sao nữa :D ) Đến tận giờ là ~10 năm vẫn còn sài 1 cái main vs card Asus. Giga thì thay 2 main rồi ( Tâm lý của em là tiền nào của nấy nên em toàn dùng đồ đắt tương đối ở thời điểm mua ) Nên đến giờ vẫn là phan của Asus vs Giga nhưng thực tình thì cũng chỉ chơi mỗi cái main vs card của bọn hắn. Giờ cũng bon bon 3 main, 3 card asus. 2 main 1 card Giga :p. Em thấy MSI giờ nhiều ng sài giữ lắm mà chưa có dịp thử nhưng thấy hắn bán cái gì cũng có quà kèm theo nhiều phết nên cứ thấy sao ấy.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |