Hỏi về độ bền Tamron 24-70 F2.8 VR

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi Tâm bờm, 22/5/16.

1. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Chào các bác. Ở diễn đàn này có bác nào dùng qua con này khoảng 2 năm chưa ạ?
    Tình hình là mình cần 1 ống zom 24-70 F2.8 nhưng ngân sách chỉ có dưới 20tr, thế nên chỉ có 2 lựa chọn là Canon 24-70 f2.8 mark I trên 5 năm tuổi và Tamron 24-70 f2.8 VR này
    Test thực tế 2 ống thì Tamron hơn hẳn Canon về độ nét, và đây là cái mình cần nhất. Một số ý kiến cho rằng màu Canon tốt hơn nhưng mình nghĩ 0 quan trọng vì hậu kỳ bây giờ dễ dàng kiểm soát việc đó theo ý mình, ngoài ra còn có Picture Style nên 0 phải lo.
    Cái mình phân vân bây giờ là nhiều người "đồn thổi" rằng Tamron nhanh xuống. Nhưng cũng có ý kiến là điều đó chỉ đúng với ống rẻ tiền, dòng SP của Tamron cũng như Art của Sigma giờ rất tốt.
    Nên có bác nào dùng qua ống này khoảng 2 năm trở lên cho mình xin ý kiến với. Nếu đúng là vậy thì chắc mình sẽ cân nhắc giữa 24-70 F4 và 24-70 F2.8 mark I thôi.
    xin cảm ơn!

nguyenbachbp thích bài này.

2. photongheo

photongheo MemVIP

kiếm Canon 24-70 f2.8 mark I xài rồi chơi Bạn ơi .

3. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Vì sao? Bạn đã cầm qua Len Tamron này chưa?
    Nói Tamron mất giá, nhưng canon cũng 0 kém đâu. Lên các trang rao vặt tìm hiểu thì mình thấy năm 2014 giá con canon 24-70 mark I tầm khoảng 23tr, qua 2015 còn tầm 20tr, giờ giao động khoảng 18tr. Đó là Len đẹp, code uw-wz, còn len xấu thì giờ tầm 14-15tr thôi. Đó là giá bán ra, còn cửa hàng nó thu lại còn thấp nữa.
    Tamron bảo hành 3 năm, cân chỉnh focus và up firmware trọn đời. Mình chỉ cần ổn định 5 năm, sau đó bán 1/2 hoặc đc 1/3 giá lúc mua cũng ok. Số tiền lỗ cũng tương đương canon vì canon giá cao, mà đc cái len mới so với len cũ, 1 cái 5 năm tuổi và 1 cái trên 10 năm tuổi thì khó mà nói len canon đẹp hơn đc (so sánh sau 5 năm nữa)

4. kaphuongpt

kaphuongpt New Member

Tamron oke đó bác, độ sắc nét cao vút, mõn tội em toàn dùng hàng rẻ nên không dám nhận xét, đang bị đứt cáp zoom con 28 - 75 2.8 :p

5. kocontenhay

kocontenhay New Member

mình đang dùng con 17 -50 của tamron cũng rất tốt ko có vân đề j

6. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Máu lên cao quá nên sáng này phải đi hút máu đổi lấy 1 em rồi. Hàng dùng rồi, còn bảo hành hãng 18 tháng, ngoại hình 0 có gì phàn nàn... giá chỉ có 13tr5. Dùng 3 năm nữa bán 8-10tr mua con khác vẫn ok. Giá Khánh long giờ 17tr, quá tốt so với chất lượng "ban đầu" , sau 3 năm bảo hành 0 biết thế nào, nhưng 3 năm nữa thì canon 24-70 f2.8 UZ chắc còn tầm 13tr trở xuống thôi.
    Sơ bộ thì em nó cực nét, ngay tại 2.8 luôn, ngoài mong đợi! VR thì hơi tệ, 0 bằng is của canon, nhưng có còn hơn 0, chắc giảm đc 2 stop là an toàn thôi. Zoom ngược chiều với chuẩn canon, cùng chiều Nikon, hơi khó chịu.
    Focus hơi chậm hơn len L, do tốc độ motor, focus trong tối tốt hơn canon f4. Còn focus chậm xảy ra khi chụp tấm gần rồi chuyển tấm xa, rồi ngược lại, chứ tấm 2 có khoảng cách chủ thể gần bằng tấm trước thì 0 nhận ra được, cũng rất nhanh. Đít 0 có kính bít kín, khi zom thì phần đít thụt vào trong, để hở thấy đc board bên trong, dở quá, thế này sao mà gọi là có weather seal đc nhỉ...
    Đặc biệt là khi để wide, focus, zom hết cỡ vào điểm Focus thì nét hơn nhiều so với 24-105L f4 và 70-200 f2.8 nhiều, chứng tỏ focus chính xác hơn, khoái nhất điểm này, 0 cần chỉnh micro AF, như Len fix luôn.

Chỉnh sửa cuối: 24/5/16

7. kaphuongpt

kaphuongpt New Member

Em lại nghĩ 70 chả cần VR làm quái gì :D :D

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hàng Tamron cao cấp ko biết thế nào, chứ hàng thường mình sài rồi thấy lâu dài ko ngon. Liệt kê sơ bộ vầy:
    Ưu điểm trước:
    - Nét căng
    - Giá rẽ
    - Màu ra cũng đẹp
    - Hàng new 100% nhìn ôi mê ly, chả thua hàng hãng cái gì, thậm chí còn phê hơn.
    - Sài lâu chả thấy xuống vì sài mỗi em nó, có mấy dịp so sánh.
    Khuyết điểm:
    - Xuống nhanh. Sài cỡ 2-3 năm (hàng thường nha) nếu còn so lại với hình mới sẽ thấy hơi mờ đi, ko còn trong trẻo nữa (nhưng vẫn OK mà).
    - Đặc biệt là bị flare thấy rõ - điểm nầy là xuống nhanh nhất. Nếu có cái để so sánh thì sẽ thấy, chứ cứ cầm chụp hoài sẽ ko thấy đâu, vì xuống từ từ nên riết nghĩ nó vẫn vậy, như ban đầu - tới khi so lại sẽ giật mình.
    - Dễ hư hỏng hơn - sài nhiều zôm ko còn mướt nữa.

Đánh giá chung : Tiền ít hít hàng ngon vậy là OK. Sài tới lúc đó cũng chả thèm bán lại luôn vì dư lấy vốn rồi. Nên thấy vậy là hợp lý (với hàng dưới 10 chai, chứ trên đó mình cố lên luôn hãng cho lành).

Đó là suy nghĩ của riêng mình.

Chỉnh sửa cuối: 24/5/16
    photongheo thích bài này.

9. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Hàng canon cũng thế thôi bác ạ.
    Mình có cái 17-40 f4 và 70-200 f2.8 đều trên 10 năm tuổi. Ngày trước cầm 40D và 5D1 cắm 70-200 vào chụp nửa người, zoom lên thấy cả lỗ chân lông, tóc sợi nào ra sợi đó. Bây giờ thì cắm trên 5D2 và 1Ds3 thì tóc tai 0 còn rõ nữa. 17-40 cũng thế, giờ chỉ để chụp tiệc, khép khẩu 6.3 trở lên mới rõ. Được cái zoom vẫn mượt, có thể cả 2 đều zoom trong, 0 thò ra thụt vào. Còn cái 24-105 f4 xài đc 3 năm đứt dây zoom, thay xong chụp out nét lung tung, từ đó cạch 24-105 luôn.
    Cái tamron mình mới mua cũng đã sử dụng hơn 1 năm rưỡi, 0 biết chủ trc dùng nhiều 0 mà giờ vẫn còn tốt lắm, như mới.
    Còn hàng tamron như 17-50 f2.8 thì đúng là nhanh xuống, nhưng giá so mới thì chỉ bằng 1/3 24-70 f2.8 nên 0 so ngang đc.
    Mấy cái ống zom canon dưới 10tr cũng thế mà thôi, chưa chắc được như 17-50 f2.8 cả lúc mới cũng như lúc cũ.

minhduclx thích bài này.

10. photongheo

photongheo MemVIP

mình cũng thấy vậy , trùng ý với Bác

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |