HỎI VỀ CHƯƠNG TRÌNH DỰNG PHIM

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi huyhoang24, 28/9/16.

1. huyhoang24

huyhoang24 Member

Các bác cho em hỏi là chương trình dựng phim nào đẹp. lý do là vì em đang tính học dựng phim từ mấy anh em nhưng mỗi người dựng mỗi chương trình khác nhau. Em không biết là Avid Liquid, Premiere, EDIUS thì ưu và khuyết điểm là gì. Kính mong anh em chỉ giáo. Em xin chân thành cám ơn.

Lê Quang Tiến thích bài này.

2. vuthanh95

vuthanh95 MemVIP

Chương trình nào dựng cũng được hết.Đẹp hay không là do óc sáng tâọ của mỗi thợ dưng.
    Thợ dựng hầu hết là sài Premiere sau đó đến edius cuối cung la avid

Lê Quang Tiến thích bài này.

3. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Dựng SD hoặc HDV thì AL7 được: nhanh gọn, có nhiều project, nhưng hổ trợ ít dạng phim quá (hãng cũng bỏ nó luôn rồi, không upgrade nữa)
    Premiere, Edius thì ngon lành cành đào :
    Edius cấu hình máy nhẹ nhàng nhưng ít đồ chơi (plugin)
    Premiere thì ok nhưng cấu hình máy phải tương đối, nhiều đồ chơi vì các hãng thứ ba đều nhắm Premiere làm chuẩn.
    Trên là ý kiến chủ quan chứ không phải chân lý nhé. Tùy túi tiền mà liệu cơm gắp mắm. Cá nhân thì chọn Premiere làm cần câu cơm rồi

4. caodangluan

caodangluan MemVIP

Edius sự dụng được Plugin của efter effect mà bác,[​IMG]

5. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Ít chứ đâu phải là không có!

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thông dụng giờ còn mỗi 2 thằng
    Edius và Adobe Premier.

Theo dòng phát triển thì :
    -Edius là phong độ đang đỉnh cao (còn có phải nhất thời ko ko biết - nhưng hãng nầy cũng ra trước đó nhiều cái PM của riêng nó và chết yểu nhiều lắm rồi nha).
    - Adobe Premie xứng danh là hàng Đẳng cấp vì qua phong ba bão táp vẫn lầm lũi tiến, dù đương thời nhiều lúc bị đám đàn em mới đẻ qua mặt vù vù, nhưng ko bao giờ chịu thua mà trường kỳ chiến đấu, sau nầy nhiều cái vẫn ko bằng tụi đàn em nhưng đc cái tụi nó Ngõm hết mà thằng AP vẫn còn chưa thấy già :D.
    Nhưng tiền nào của đó, theo đẳng cấp đòi phí cao hơn theo cái phong độ - haha thế mới là đẳng cấp mà.

AP lâu rồi ko sài nhiều nên ko biết rõ. Nhưng có thể ví dụ là Photoshop. Bác nào sài PS cỡ tầm bản 5 hay .6 biết đương thời có 1 thằng cũng làm ảnh của hãng Ulead tên chương trình là gì quên rồi - đã đi trước PS cỡ 15 năm về nhiều tính năng : VD cái tính năng Spot Healing xóa vết trầy ố ấy tới PS CS3 hay 5 mới có thì lúc ấy thằng kia đã có; tính năng làm ra và biên tập film sơ bộ thằng kia dù làm hình cũng có luôn, tính năng filter blur giả dof nầy kia thằng kia có luôn; đặc biệt trong bộ filter nó có sẳn có cuốn góc, có sấm chớp mưa bảo, bong bóng,sao tia,.... Sao nầy ko biết nó bị thằng nào đó mua lại và bỏ - ko phát triển nữa - chứ ko ko biết giờ nó ra tới cái gì rồi.
    Nhắc mới nhớ nó có trình dựng film Ulead tên hình như MediaPro hay cái gì Pro đó - mạnh hơn AP 5 hay 6 7 lúc đó luôn. Cũng bị thôn tính luôn. Còn lại cái Ulead StudioPro bản đồ chơi con nít là còn xót lại tới giờ,

Chỉnh sửa cuối: 28/9/16
    quvinhtxcd and Lê Quang Tiến like this.

7. NQ edition

NQ edition MemVIP

Còn tùy xem bạn ở đâu, Khu vực nào để còn bái sư sư ở đâu. Chứ mỗi Pm đều cso ưu điểm riêng.

8. Lê Quang Tiến

Lê Quang Tiến Member

Mỗi phần mềm đều có một cái hay riêng :) Anh xác định đi theo phần mềm nào thì cố gắng vững lòng theo nó. Chúc anh thành công :) Riêng em thì em thích Premiere hơn :)

9. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Ai cũng sẽ có nhiều lý do để giải thích tại sao mình chọn cái này mà không chọn cái kia và có thể theo từng thời điểm thì .....lý do sẽ khác nhau vì họ sẽ thay đổi công cụ bởi 1 nguyên nhân nào đó cũng không chừng?

Chuyện giải thích cho người khác không quan trọng, cốt lõi là người dùng hài lòng với những lý lẽ họ đưa ra khi chọn 1 công cụ nào đó. Họ xài thuần thục và họ yêu thích cái nào đó thì hiệu suất làm việc của họ trên chính công cụ mà họ thích sẽ là cao nhất so với tất cả cái còn lại. Cần nhiêu đó là đủ rồi.

Ý tưởng tốt, kiến thức tốt và xài tốt công cụ thì tất yếu sản phẩm cũng sẽ tốt.

Phần mềm dù là cái nào thì nó cũng chỉ đơn thuần là công cụ, ai khôn ngoan hơn thì hãy chọn cho mình công cụ ít có nguy cơ bị lỗi thời ....

10. huyhoang24

huyhoang24 Member

Em thì chưa biết gì nhưng cũng thích Premiere, khổ nỗi phải đầu tư máy hơn 30 triệu.

quvinhtxcd thích bài này.

11. lubu

lubu Active Member

Theo cá nhân mình thấy dựng SD thì xài Avid Liquid ( HoặcHD 1440x1080 nên chuyển các file nén ra MPG2 để cho nhẹ máy) Máy đòi cấu hình cao card màn hình phù hợp ATI ( Kỷ xảo ,filter lưu đượcnhiều thứ ) lúc dựng SD anh em thợ rất thích Sau nó bán bản quyền Thành AVid composer ( Phải xài card riêng ,phần này lâu rồi không theo dõi nếu sai xin các bạn bổ sung).
    Còn Edius đi tiên phong trong dựng DH nén AVCHD do pana và sony phát triễn trong các dòng máy quay của hãng nên cấu hình máy
    không phải cao trung bình là chạy được ,Kỷ xảo và filter lưu được ( nếu có bản quyền xài rất mượt , còn crack các bản mới nhất hay bị trở ngại ( chỉnh màu không bằng Premier ).Card màn hình gì cũng chạy.
    Premiere đòi cấu hình cao Card màn hình Nividia Cuda càng cao càng tốt + CPU ( dể crack thông dụng , Bộ chỉnh màu đầy đủ gần giống với AL) hình ra rất trong.
    Up dat nhanh liên tục giao tiếp tốt với các phần mềm họ ADOBE.Vài hàng thiển ý mong các bác góp ý thêm cho diễn đàn càng ngày phát triễn hơn.

12. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Hay bữa nào admin làm một cuộc trưng cầu ý dân dịch vụ mình đi? Premiere, Edius, Sony Vegas...
    Bàn riết thằng em Huyhoang24 nghỉ học dựng luôn

huyhoang24 thích bài này.

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sai rồi
    Học thằng nào cũng OK mà.
    Vì đã biết dựng film và học xong 1 thằng - qua thằng khác tự học thì khó mất cả tuần (vừa mò vừa xem tài liệu hay youtube); chứ được người chỉ dạy thì chỉ trong 1 ngày làm OK ; 3 đến 7 ngày rành như cũ từ A-X. Còn Y-Z là độ thuần thục thì sài riết quen thôi.
    Trước Đức rành AP - qua AL mới nói là khó từ thiết kế giao diện , quản lý file , đánh cữ và quản lý đánh chữ,...đều khác xa. Nhưng học lại 1 tuần xong.
    Hehe Đức từng học AP - qua AL mà sau lại chạy qua Ed chứ ko về AP vì...1 thích khám phá, 2 lúc về AP thấy nó lạ hơn xưa nhiều (mà sau hơn 10 năm xa cách cũng chả còn nhớ xưa mấy), qua Ed vọc thử lung tung cũng lạ nhưng với cấu hình máy đang chạy AL lúc ấy vẫn chạy đc em nó cực mượt ở FHD 1 lớp (E8400 8Gb RAM) , trong khi thằng AP preview thôi ko muốn nổi -> Học luôn Edius, sau lên I3 4150 vẫn 8Gb Ram em nó còn mướt hơn, làm multicam 2FHD 1 HD 720 em nó chạy preview chỉ giật giật (còn làm 2 source FHD thì vô tư luôn).

Chỉnh sửa cuối: 29/9/16

14. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Thật ra nếu ngồi dựng tới giờ này thì cũng phải "thập bát ban võ nghệ".Mỗi thứ một chút, chưa kể các loại card đi kèm : AV2000 từ thời Dos, rồi DC30, DV500, ProOne, và cuối cùng là Liquid. Tùy theo card mà đổi phần mềm dựng luôn, nhưng có thể nói AL7 là mình theo lâu nhất và chỉ có anh này mình mới lên MMC học đúng 3 ngày, còn thi cứ F1 mà học (thời ấy youtube chưa có phổ biến mà internet thì dial thôi, đâu dám vô)
    Bữa nào đi LX ae mình cafe nhe!

minhduclx thích bài này.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bửa nào bác đi LX rảnh cứ call rồi ghé Đức cafe.
    Hihi khu Đức ở cafe nhiều lắm, nhưng lại ít đi đc vì 1 mình ngồi coi 1 cái dinh. Riết chả đi đâu đc luôn.

16. huyhoang24

huyhoang24 Member

Gia đình em có ông chú thì dựng EDIUS + LIQUID + Proshow. Theo ông nói thì Liquid làm đầu băng còn EDIUS làm phim. Nhưng em thấy sao phim ra không được trong, nhìn cứ mù mù.

17. huyhoang24

huyhoang24 Member

Nhân đây em cũng nhờ ae giúp đỡ, em ở Lộc Ninh Bình Phước, có ae nào chuyên dựng phim dịch vụ khu vực từ Lộc Ninh về Sài Gòn thì cho em xin số điện thoại nha. Em quay máy Sony NX100 hệ Pal. Em xin chân thành cảm ơn.

18. TGC

Bạn xuống Đồng Xoài học được không để mình giới thiệu cho anh bạn làm thợ dựng ở đó, bạn mình cũng xài NX100 nhưng hệ NTSC và đang dựng Premiere

19. huyhoang24

huyhoang24 Member

Cám ơn anh đã nhiệt tình. Em cũng thích nhưng em chưa đủ tiền ráp máy vi tính. Cho em hỏi anh TGC có nhận dựng không ạ. Nếu không thì a có thể giới thiệu giúp e 1 chỗ làm nào thuận tiện trên QL13 để e dễ gửi xe được không a.

20. minhduclx

minhduclx MemVIP

AL chắc là làm trên PJ SD rồi - đưa qua Ed thì dĩ nhiên ko còn đẹp nữa.
    Ed làm xuất ra mù mù thì khó lắm. Phải coi lại nguồn quay và cách xuất thôi. Nhưng nếu SD thì đừng hỏi sao nó ko mù so với HD.

21. TGC

Mình chỉ dựng phim nhà ko nhận dựng phim thợ, nhưng anh bạn mình ở Đồng Xoài thì có nhận dựng cho thợ, bạn cần thì mình cho địa chỉ và số điện thoại 2 bên tự liên lạc nhé

huyhoang24 and nguyenbachbp like this.

22. huyhoang24

huyhoang24 Member

Vâng ạ. A cho em xin số đt. Cám ơn a

23. huyhoang24

huyhoang24 Member

Có ai không, cứu e với. E quay bằng Sony NX100 hệ PAL. Đưa ông chú dựng bằng Liquid + EDIUS, dựng HD nhưng sao ma sản phẩm ra kỳ quá. Đưa file hình để làm đầu phim nhưng nhìn không được nét, vô khúc mình quay thì rõ nét. Vậy là sao, ae gải thích giúp em với.

24. TGC

Mình cho số điện thoại thợ dựng ở Đồng Xoài rồi, người thật việc thật ở ngoài bạn nên thử 1 bộ để biết chứ ngồi lên mạng hỏi sao nhanh bằng chạy việc cho xong cái đám đó được. Không ưng thì 1 bộ rồi thôi, coi như test thôi mà

DC30PLUS and nguyenbachbp like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |