Hỏi về cách in thiếp cưới

Thảo luận trong 'Máy in' bắt đầu bởi Trịnh Quý, 8/1/12.

1. vuquyen

vuquyen MemVIP

cái đó có phôi sẵn roài mình chỉ in chữ tính xiền thoai.. :D

toanyentn and minh thu like this.

2. minh thu

minh thu MemVIP

cái đó có phôi sẵn roài mình chỉ in chữ tính xiền thoai.. .
    Vậy hả bác . mình mua pho^i ở đâu vậy bác , mình thank

3. qhminhhuy

qhminhhuy New Member

mình ở Tp HCM, mới bỏ nghề
    Đúng là in thiệp cưới thường hay in lụa. không lem mà làm chữ nổi và kim tuyến được
    Theo mình in phun trên giấy thường mà gặp mưa là tèo luôn, chưa kể phôi in dày quá máy không load
    thiết kế cho in lụa thường dùng coel
    Mình có ít mẫu sưu tầm được , bạn nào cần gửi mail (thông cảm không biết up lên đâu cả)
    huy533@gmail.com

Chỉnh sửa cuối: 9/1/12

4. vuquyen

vuquyen MemVIP

Bạn cho mình xin với.. mail của mình (vuquyenktv@yahoo.com) thanks nha.. :D

5. qhminhhuy

qhminhhuy New Member

200mb thì làm sao gửi mail. bạn nào biết cách và chỗ up chỉ mình

6. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Suy nghĩ bác cổ hủ quá, đến in áo giờ em cũng chuyển sang in chuyển nhiệt cho nhanh
    Giờ in lưới chỉ dành cho những lô hàng nhiều, không in đc hoặc = túi bóng hoặc giá thành nó thấp quá thì ta in mực đểu + lấy công mà làm cái lãi thôi
    Cái gì máy được là cứ phang máy ;))

7. phongng

phongng New Member

Mình in mực dầu thì gặp mưa cũng bình thường thôi bạn ak

8. thanh_studio

thanh_studio MemVIP

cho mình xin mới nhé gmail của mình là giabaomedia@gmail.com tahnk bác nhé

9. thanh_studio

thanh_studio MemVIP

bác nào biết chỗ lấy phôi thiếp giá gốc ko? em ở trên này nhập qua nhiu người lên giá hơi cao,bác nào biết chỗ lấy gia gốc bảo em mới,em cũng đang có ý định cung cấp cả phôi thiếp mong được các bác giúp đỡ..thank các bác trước

10. canhnt

canhnt MemVIP

Bạn xem hướng dẫn sử dụng mediafire để chia sẻ, lưu trữ dữ liệu nhé

Có thêm tài liệu hướng dẫn nữa:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Last edited by a moderator: 11/7/15

11. Donkyhote

Donkyhote New Member

Nếu bạn bắt đầu bước vào lĩnh vực in thiếp cưới thì mình nghĩ có lẽ bạn sẽ phải chuẩn bị tương đối.

1- Nếu có điều kiện, bạn nên tậu một con máy in EPSON R230, dòng máy này in tuy hơi chậm nhưng chất lượng và máy chạy ổn định hơn, ít hỏng hóc. Hoặc bạn có vốn thì tậu luôn con T11 nữa thì khỏi phải cần nghĩ đến vấn đề 2 mà mình sắp đề cập. T11 có ưu điểm in nhanh nhưng nếu sử dụng mà ít kinh nghiệm thì cứ gọi là thay thiết bị liên hoàn cước. Hướng in theo 2 dòng máy này sẽ thuận tiện nếu như bạn quá bận rộn.

2- In lưới (hay còn gọi là in thủ công, in lụa): Loại hình in này tuy rất lỉng cỉng, tỉ mỉ nhưng lại được dân in ấn thích thú, và dường như ai động vào rồi thì rất ít người bỏ.... Đầu tư ít, lãi xuất cao. Nhưng ngược lại bạn cần phải đầu tư thêm một máy in Lase đen trắng, giấy scan, lưới in, mực in, dao kéo mực, bàn chụp, độn giấy, keo,....v.v... và v.v..... nếu bạn động vào nó bạn sẽ thấy. Loại hình in này bạn có thể in trên mọi chất liệu giấy khác nhau, kể cả in trên gương, kính, quần áo, chén bát.....in các loại mực khác nhau, xanh đỏ tím vàng tùy ý, thậm trí cả in màu nhũ...

* Theo ý kiến chủ quan của mình bạn nên nắm bắt cả 2 phương án là tốt nhất.......Chúc bạn ăn nên làm ra, nhanh chóng phát tài

12. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn vào đây nhé: Megashare.vn Sau khi up cực nhanh xong nó sẽ tự cho bạn đường link, bạn copy và add vào diễn đàn là xong thôi. Có thể xem thêm cách sử dụng Vui lòng đăng nhập để thấy link.

Chỉnh sửa cuối: 9/1/12

13. Trịnh Quý

Trịnh Quý Điều hành viên cũ

Cảm ơn bạn rất là nhiều nhờ có bạn mà minh đã tích luỹ được 1 số kinh nghiệm chúc bạn và gđ năm mới gặp nhiều may mắn

14. daoctruc

daoctruc New Member

Cám ơn tất cả các Bạn đã chia sẻ kinh nghiệm , mình là thành viên mới , đọc qua 7 trang , mình đã tích lũy được nhiều ý hay của các bạn, qua đây mình cũng xin các bạn nào có file cdr mẫu thiệp cưới làm sẳn share cho mình với , để mình học hỏi những ý tưởng của các Bạn,chân thành cảm ơn các Bạn nhiều, cho mình đường dẩn để dơnload hoặc gửi vào mail của mình daoctruc@yahoo.com.

15. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mẫu thiệp cưới trong TVC có nhiều rồi thì phải. Đó là các mẫu vector dùng cho COREL. Vấn đề là bây giờ phải cài corel phiên bản nào và nếu có thể các bạn cho luôn trình để cài thì thuận lợi cho các bạn mới bắt tay vào nghề. Từ trước đến nay mình chuyên dùng corel phiên bản 10 chỉ để in mác đĩa, nên khg thể sử dụng các mẫu có trong TVC, bởi các mẫu đó đều dùng cho COREL phiên bản cao. Mà bây giờ bảo cài phiên bản cao thì ngại quá. Nhưng dù sao thì cũng như con gái đi lấy chồng, đêm tân hôn cũng phải làm một cái việc gì đó, khg thể tránh được. Vì vậy bây giờ mình cũng đang le te đi tìm phiên bản corel nào đó cho phù hợp. Mong mọi người góp ý!

16. Hoangdiep_design Pro™

Hoangdiep_design Pro™ Điều hành viên cũ

anh Hoàng cứ xài phiên bản 12.0 cho em.....................
    đảm bảo ngon lành..................
    nếu không được đưa qua đây em chuyển xuống phiên bản thấp hơn cho :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Cherryhg and Dazzle like this.

17. qhminhhuy

qhminhhuy New Member

Vui lòng đăng nhập để thấy link
    đây là link mới up lên, chỉ được 3 ngày thôi.free mà
    các bác cứ cài corel X5 cho chắc, có gì cứ mail cho em
    huy553@gmail.com

ytho, htnguyenquang and daoctruc like this.

18. daoctruc

daoctruc New Member

trước đây cài corel x4, nhưng bị lỗi không cắt ,cúp,và in được nên mình download corel x5 về xài luôn,thấy bản mới này xài rất ổn , chưa thấy bị lổi gì, Mình mới tập tành in thiệp nên cần những file thiệp thiết kế sẳn, học hỏi những ý tưởng để nâng cao tay nghề, và thật tình nói những lúc bí quá thì có thể dùng luôn, nhưng lúc nào cũng tôn trọng sự đóng góp của các Bạn, Thán.

19. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ô, link Magashare là ngon lành nhất, thank's. Mình sẽ thử cài xem có OK khg nhé!

20. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Em thấy cr 12 là ngon nhất rồi
    x3 em dùng rồi nhưng không quen
    x5 toàn nhẩy font chữ :(
    Bản 12 ai cần mai em up cho ;)

21. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cho xin luôn lên megashare.vn, khg phải đợi đến mai đâu, vì nó up rất nhanh mà!

22. daoctruc

daoctruc New Member

Cám ơn Bạn qhminhhuy dạ up , mình download về và đúng thứ mình cần, có những mẫu đó để mình dựa vào và tự thiết kế riêng , quả là rất bổ ích cho những người mới tập tểnh vào nghề kiếm thêm chút cháo ..... với những bạn trẻ đã qua trường lớp và có trình độ thì tiếp thu mau, còn với mình thì trình độ chưa hết lớp 9/12 vào ngày 30/04/1975, nói thế để các Bạn có thể đoán được mình bao nhiêu tuổi , Thanks các Bạn nhiều .
    Năm mới cũng chúc Các Bạn gồm Ban quản trị thuviencuoi.vn và tất cả thành viên những điều tốt đẹp nhất và gặt hái nhiều kết quả tốt nhất.

23. ntd.ckct

ntd.ckct MemVIP

Bác Nguyentuanstudio có thể mở 1 topic chỉ dẫn cặn kẽ về cách làm thiệp cưới in bằng máy không ạ?E đọc những bài viết trên rồi nhưng vẫn cảm thấy mơ hồ quá.Sang tết e cũng mua ES R230 về tập tành làm thiệp.Mong bác chỉ dẫn...

24. moc_lan

moc_lan Active Member

Thấy anh em bàn về in thiệp cưới xôm quá.em cung xin góp chút kiến thức mà em có được; Em thiết kế thiệp cưới = CS2 còn mẫu thiệp em mua lại với thằng bạn (nó đặt hàng tai sài gòn giá là 1k2 in ra lấy khách 2k5.Nhận được luôn chụp hình và trang điêm +thuê đồ.còn thiệp 3 lá rẻ hơn 500k.em in= epson p50 mua tai công ty bảo tín giá 4m50k in chế độ text (type=plain papers__Acvanced =>color control>>> Epson standar>>gamma=1.8)công xuất khoảng 400 thiệp/h.nói chung là để phụ thêm cho công việc phó nháy khá hiệu quả.Em nói hơi lủng củng mong các bác thông cảm có thể liên lạc với em qua số đt 0984830283.có bao nhiu vốn em sẽ nói hết.Nói chung vốn em cũng ko có bao nhiu chủ yếu là học lỏm của bạn bè

25. ntd.ckct

ntd.ckct MemVIP

Đồng hương.hihi.Bác tư vấn cho em bây giờ mình làm thiệp cưới phải sắm những gì bác nhé,qua tết em bắt đầu làm.Mà giờ chẳng biết bắt đầu từ đâu.Bác tư vấn qua mail cho em nhé để khi quên em mở mail lên coi lại.hi.ntddesigner49@gmail.com. Yahoo của em: hiphoptinhyeu_07@yahoo.com

Chỉnh sửa cuối: 16/1/12

26. namti

namti New Member

Bạn ơi, gủi cho mình email với nhé, mình cũng tập tọe làm mà chẳng biée bắt đầu từ đâu... cảm ơn bạn

27. Dazzle

Dazzle Già Làng

Em EPSON T50 này có thể cắm mực ngoài khg bác chủ?

28. canhnt

canhnt MemVIP

EPSON T50 này có thể cắm mực ngoài bạn à.

Dazzle thích bài này.

29. moc_lan

moc_lan Active Member

Nó vốn là mực ngoài mà bác.có 6 lọ tất cả.Mực cung rẻ chỉ 40k thôi

Dazzle thích bài này.

30. moc_lan

moc_lan Active Member

lúc đầu mình cũng như bạn.nhưng khi làm thì cũng ko phức tạp như mình tưởng.sưu tầm một ít mẫu để trang trí cho thiệp cưới là được.yêu cầu bít PTS một chút nếu bít sử dụng corel thì càng hay (vỉ mẫu bên corel nhiều hơn).1 máy tính + với một máy in màu vậy là bạn có thể in thiệp cưới in hình thẻ.Còn thiết kế để in thì bạn phải đo khổ thiệp dài +rộng rồi làm trên cs sao cho đúng với khổ giấy là được.nhớ là khi viết chữ hãy viết trên layer trống và mở một backroud để khi viết còn nhìn thấy chữ.khi in thì tắt backroud đi.Cách in như sau :trên cs ấn Ctrl+N chọn khổ A4 bấm Ok.típ nữa là đưa mẫu thiệp dã thiết kế xong qua căn lề xong thi bất đầu in>Bên máy in bạn cũng nhớ là chọn khổ A4 luôn nhé.Khi in thì nhớ phải in thử = cách cắt vài tờ giấy = khổ thiệp in ra coi có bị lệch hay ko,Bởi vì căn lề cho đúng với thiết kế cũng rất mất thời gian.khi đã chuẩn rồi thì bạn nhớ save lại để in cho lần sau.Những khách hàng sau bạn chỉ cần thay đổi tên va ngày giờ hoặc thay đổi chút bên phần làm đẹp cho nó khác với thiệp trước nếu thấy cần thiết.Chúc baqnj thành công

HỒNG KIỀU, vuquyen and Dazzle like this.

31. moc_lan

moc_lan Active Member

lúc đầu mình cũng như bạn.nhưng khi làm thì cũng ko phức tạp như mình tưởng.sưu tầm một ít mẫu để trang trí cho thiệp cưới là được.yêu cầu bít PTS một chút nếu bít sử dụng corel thì càng hay (vỉ mẫu bên corel nhiều hơn).1 máy tính + với một máy in màu vậy là bạn có thể in thiệp cưới in hình thẻ.Còn thiết kế để in thì bạn phải đo khổ thiệp dài +rộng rồi làm trên cs sao cho đúng với khổ giấy là được.nhớ là khi viết chữ hãy viết trên layer trống và mở một backroud để khi viết còn nhìn thấy chữ.khi in thì tắt backroud đi.Cách in như sau :trên cs ấn Ctrl+N chọn khổ A4 bấm Ok.típ nữa là đưa mẫu thiệp dã thiết kế xong qua căn lề xong thi bất đầu in>Bên máy in bạn cũng nhớ là chọn khổ A4 luôn nhé.Khi in thì nhớ phải in thử = cách cắt vài tờ giấy = khổ thiệp in ra coi có bị lệch hay ko,Bởi vì căn lề cho đúng với thiết kế cũng rất mất thời gian.khi đã chuẩn rồi thì bạn nhớ save lại để in cho lần sau.Những khách hàng sau bạn chỉ cần thay đổi tên va ngày giờ hoặc thay đổi chút bên phần làm đẹp cho nó khác với thiệp trước nếu thấy cần thiết.Chúc baqnj thành công

32. moc_lan

moc_lan Active Member

namti thích bài này.

33. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nghe các bạn nói ngon lành quá, có lẽ cũng phải mở thêm nghề giải trí "In thiệp cưới" để thư giãn sau những giờ dựng phim miệt mài. Vấn đề là mình có cần mua thêm môn bài và trả thêm thuế in thiệp không hay cứ treo biển ra là in bừa đi vậy?

34. vanngocdesign

vanngocdesign New Member

Hì pác Hoàng nói đùa hay thật thế em mở thêm in thiệp cưới mà chẳng thấy thu thuế thêm gì cả . Mở thôi pác :))

Dazzle thích bài này.

35. toanyentn

toanyentn MemVIP

Mình xới toppic này lên hỏi ae chút nhé, mới mua máy ban đầu chỉ nghĩ in ảnh thẻ lấy ngay thôi, bây giờ đọc thấy ae làm đủ cả: thiệp cưới, giấy khen, các vizit... cho mình hỏi nếu làm thêm các món ấy phải biết sử dụng PM corel à ? nếu chỉ biết photoshop thôi có thể xơi đc ko, ae chỉ bảo giúp nhé, thanks!

36. vuquyen

vuquyen MemVIP

Toàn bộ những thứ bác đề cập đều có thể sử dụng photoshop thiết kế được bác ah. và cũng nên biết chút corel để lấy họa tiết khi cần thiết

toanyentn thích bài này.

37. thanh the

thanh the MemVIP

Xin chia sẽ kinh nghiệm cùng các bạn trong topic này
    Mình đã dùng máy in màu 10 năm nay toàn là mực ngoài
    Sử dụng nhiều loại mực khác nhau.VD :Mực nước, mực dura, mực PigMent
    Tùy theo loại giấy mà mình sử dụng máy in mực nào cho phù hợp
    In thiệp cưới thì dùng corel, in carvidid thì dùng My card thiết kế
    Khổ giấy to nhỏ gì cũng in được cả tùy vào cách chọn trang in của mình
    Sắm ra một cái máy in màu thì phải làm được nhiều thứ ( để mau thu hồi lại vốn )
    Không có thứ gì là không thể cả
    Bạn nào có nhu cầu thì điện cho mình tư vấn giúp cho ( ĐT 0913763374 )
    Hiện tại mình đang dùng máy in phun màu để in : Thực đơn cho nhà hàng, Thiệp cưới, sinh nhật, tân gia, hội nghị
    carvidid ,hình thẻ, hình thờ ...
    Vài điều xin chia sẽ cùng các bạn. Thanks

38. phamthanh

phamthanh New Member

in máy T60 tốt không các bạn? mình tính in thiếp cưới thêm mà chưa biết nên học in lụa hay mua máy in đây, nếu máy in tốt chắc khỏi đi học in lụa thôi. ai o sài gòn không chỉ mình vào nghề với.
    thanks

39. caosang

caosang New Member

bạn thử up một số hình lên được không

40. savuththa

savuththa New Member

ban oi. minh mới mua t50 mình dự định để in thiệp. ban có thể hướng dẫn cho minh không? mong bạn chia sẽ mẫu để mình làm thử. cám ơn bạn trước nha

41. thanhtuangrap

thanhtuangrap Banned

Bạn nên biết về Corel nếu muốn làm về in ấn. tất nhiên Photos cũng làm đc điều đó, tuy nhiên Corel ưu việt hơn hẳn, nhẹ, thao tác tiện dũng & màu sắc in ra đanh, nét & rực rỡ hơn PS. còn về máy in bạn nên dùng máy in của Canon, tốc độ 60'/h. giá vừa phải, nhanh thu lãi. :)

HoangHiep ETM thích bài này.

42. thanhvan0981

thanhvan0981 MemVIP

BIẾT sử dụng corel là lợi thế lớn nhất tiếp đến biết in lụa vì thiệp cưới ko chỉ in bằng máy in mà còn in lua in chữ nổi phải biết chế bản phim
    sau đó mua một con máy in trâu bò về máy in thì anh em hay in epson là nhiều
    tuy nhiên tóc dộ in châmnhu7ng màu xắc thì nét và tươi màu còn cannon thì in nhanh gấp 3 lần epson giá thì rẻ hơn nhưng lại ko sắc nét như epson .nhưng noi gì thì nói cũng phải biết in lụa là chắc ăn nhất ,chúc bác mau hoàn thành dự đinh .

43. quan hang

quan hang New Member

chao cac bac em moi vao nghe in luoi chua biet gi lam mong cac bac chi day them cho
    em lam the nao de nau dc keo chup ban in, cach pha muc va rua luoi sau khi in song em lam mai ma ko dc mong cac bac huong dan cu the giup
    chan thanh cam on
    mailcua em ne : qcgiaquy@gmail.com

44. thanhtuangrap

thanhtuangrap Banned

Cái món này nói mồm hơi khó. trước tiên phê bình chú này viết bài ko dấu. thứ hai nếu in lưới chú nên đi học một vài buổi. cái này thao tác thủ công là chính. chúc chú Ok.

45. leminh6879

leminh6879 New Member

Các BÁc cho em hỏi, in phần nội dung để dán vào phôi thiếp thì mình dùng loại giấy gì? và dùng phần mềm gì để thiết kế để in nhanh nhất

46. ytho

ytho MemVIP

Các bạn cho mình hỏi in màu có in được mẫu này khong [​IMG][​IMG]

47. nguyenhoainam

nguyenhoainam MemVIP

phôi in hàng loạt rồi, bác lên đại lý phôi thiếp đưa mẫu này ra kiểu gì chả có, loại 3 mảnh này khoảng 1k

_TMT_ and ytho like this.

48. ytho

ytho MemVIP

Ý mình muốn hỏi máy in màu có in được mẫu này khong, tại mình in lụa khong chưa in bằng máy lần nào

49. Hoangdiep_design Pro™

Hoangdiep_design Pro™ Điều hành viên cũ

cái này là mẫu thôi bác ơi
    còn cái PHÔI bên trong nó màu trắng, kem, vv.... bác thích in hoa lá chim cò gì lên mà chả được.
    in xong mới dán cái phôi vào cái mẫu này chứ

50. quyentq

quyentq New Member

em mới tấp tểnh vào nghề, vừa sắm con máy canon 6560 định in giấy khen và in thiếp cưới, tranh ảnh mà chưa có chút kỹ thuật và kinh nghiệm gì. Mong các bác hết sức giúp đỡ và chỉ bảo để em có thể hành nghề cho chuẩn, hiiiii
    Cảm ơn các bác rất nhiều!

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |