Hỏi về cách in thiếp cưới

Thảo luận trong 'Máy in' bắt đầu bởi Trịnh Quý, 8/1/12.

1. Trịnh Quý

Trịnh Quý Điều hành viên cũ

Em làm shop và chụp cho 1 studio nên rất thuận tiện cho việc làm thiệp cưới cho nên em dự định ra năm sẽ làm,và em muốn mua 1 máy in thiệp,xin các bác đã từng làm thiệp cưới cho em hỏi mua loại máy gi thì có thể in thiệp cưới tốt nhất,và giá thành là bao nhiêu,và cần những thứ gì để phục vụ cho việc làm thiệp
    Em xin chân thành cảm ơn

2. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

Mình cũng đang làm thiếp cưới. Mình in bằng máy Epson N11 mua mới 2 triệu cả bộ tiếp mực ngoài. Nếu có đièu kiện hơn thì mua máy R230 tầm hơn 4 triệu cả bộ tiếp mực ngoài. Lấy ít phôi mỗi laọi một ít. Giá phôi cũng rẻ thôi. Nếu muốn in nét thì đầu tư in lụa. Nhưng rích rắc hơn.

3. Trịnh Quý

Vâng em xin chân thành cảm ơn bác,mà bác cho em hỏi cái nhé gía phôi khoảng bao nhiêu,và có thể lấy của khách được bao nhiêu không bác

Vannghean and phamhoaiphong_1989 like this.

4. hoangan2583

Chỗ mình ở nông thôn thường lấy loại 1 lớp giá 400 đồng 1 cái. Lấy của khách 1500 đến 2000 một cái. Còn 2 lớp thì tùy loại mình thường lấy loại 800/1 cái. lấy của khác 2500/ 1 cái. Loại 1 lớp thì mình thường lấy giấy A4 trắng in sau cắt dán vào lại thành 2 lớp mà lại nổi, ở quê mình họ lại thích vậy.

5. Trịnh Quý

Em camr ơn bác nhiều lắm nhờ có bác mà em đã có được một số kinh nghiệp lớn để bước vào nghề,mong bác giúp đỡ em cảm ơn bác rất là nhiều

phamhoaiphong_1989 thích bài này.

6. liemcamera

liemcamera MemVIP

cho mình xen vô 1 chút nhé.
    mình củng làm thiệp cưới nè....99% là in lụa còn khi nào bí quá mới xài tới máy in. Còn những phôi thiệp theo mẫu thì bạn làm sao cho vào máy in được.

7. liemcamera

liemcamera MemVIP

Mình củng chưa hình dung ra cái thiệp nào mà in bằng giấy A4 cả

8. Trịnh Quý

Em muốn làm thiệp cưới in trực tiếp bằng máy bác ak,chứ làm bằng lụa tốn nhiều time lắm,bác có cách nào không chỉ giúp em với,em xin chân thành cảm ơn bác

phamhoaiphong_1989 thích bài này.

9. phongng

phongng New Member

mình cũng làm thiệp cưới, nhưng 100% in bằng máy in. Dùng máy in Epson T50 và mực rời.

Chỉnh sửa cuối: 8/1/12

10. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Có 2 lớp
    1 là phôi ngoài ( bìa cứng )
    2 là giấy thường 2 mặt ( giấy mỏng )
    Thường sẽ in lên tờ 2 Và chẳng ai in thiệp cưới lên giấy A4 cả ( nhỏ hơn mà :p )
    In xong dùng băng keo 2 mặt dán phần giữa lên phôi là xong ;)
    Có 2 loại máy cho bác lựa chọn ( Tất cả dùng mực ngoài nhé )
    Epson R230 Không đẹp lắm, tốc độ in chậm, nhưng ít hỏng hóc ( phù hợc với những ai in ngày 100-200 thiếp
    Epson T50 Rất đẹp, tốc độ cực nhanh nhưng hay hỏng ( dành cho ai in ngày 1 vài k ;)

11. Trịnh Quý

em xin chân thành cảm ơn đến tất cả các bác đã góp ý cho em

Vannghean thích bài này.

12. vuquyen

vuquyen MemVIP

Nếu chỉ dành in thiệp thì EPSON thua đứt CANON.
    Mình cũng in thiệp cưới, dùng P50 nhưng muốn in thiệp màu đỏ phải dùng giấy đẹp mới ra được màu đỏ, nếu đem so sánh với máy CANON hoặc in lưới thì khách nó cười cho thúi mũi... đành chuyển chữ màu xanh in cho lành vì màu xanh khách không thể so sánh được.

13. tiennam81

tiennam81 Active Member

Em thì hay thấy người khác in lụa, chứ in màu thì tiền máy, tiền màu, điện thì làm sao có lời ạ??? hơn nữa nghe nói loại in màu hay hư...

14. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Để in được màu đỏ tươi như thật từ máy in Epson cần phải có thủ thuật đấy VUQUYÊN ạ, trước mình scan một tài liệu có dấu đỏ vào, khi in ra nó cứ nhờ nhờ, chẳng ra đỏ, cũng chẳng ra nâu... in màu đỏ trên thiếp cũng vậy... quá bực tức vì điều đó và mình đã khám phá ra thủ thuật in từ máy Epson màu sắc tươi, đẹp như thật (kể cả con máy cùi T11, 4 màu của mình)

Mình thường xuyên in thiếp bằng máy in, thường thì máy in Epson hay bị yếu về phần cơ, nhất là bộ kéo giấy, gặp phải giấy bóng, trơn một chút là kém ngay (nhưng bù lại màu sắc đẹp) gặp tình huống đó bạn lấy vải cotong thấm ít nước nóng rồi lau qua bánh cao su kéo giấy là OK. Trước mình in R230 6 màu, sau mua thêm con T11 chạy ngon lành, in thiếp rất đẹp mà giá thành rẻ 1,6 triệu (cả mực ngoài) có ngày in tới 300 tờ công đức A4 sau đó cắt đôi mà chẳng sao cả.

tường vy, Trịnh Quý and vuquyen like this.

15. vuquyen

vuquyen MemVIP

OA Gặp sư phụ đây rồi...:D mong bác truyền cho anh em chút kinh nghiệm quý báu của bác với... thay mặt anh em cảm tạ tấm lòng hào hiệp của bác... nói thật em dùng máy EPSON gần chục năm nay đau đầu với vấn đề này lâu lắm rồi chưa có cách khắc phục đấy... :D

16. Nguyễn Tuấn Cameraman

hê hê hê... không hẳn vậy đâu, in lụa đôi khi già hoặc non sáng, vỡ keo, lại ngồi chấm, vá từng tí một...mỏi cả mắt. Mình đã từng in lụa từ năm 1993 rồi, in gần chục năm rồi chuyển cho người khác làm, giờ nhận in thì toàn đưa vào máy Epson T11, có 3 ngày in tới 20 gam giấy Công Đức (có ảnh) giấy KIMMAI mà vẫn chưa hết 400 ml mực 4 màu (Inkmate - Hàn Quốc, giá 60k/100ml = 240k) chế bản xong kệ cho nó kẽo kẹt, sướng hơn in lụa nhiều...

tiennam81, Trịnh Quý and vuquyen like this.

17. Nguyễn Tuấn Cameraman

Anh đang ở HN, không mang theo Laptop (có cài máy in Epson) để chụp hình hướng dẫn chia sẻ cùng anh em, về anh sẽ upload ngay... có tiếc gì ACE đâu....

Khi in từ máy Epson nó mặc định trong Advanceded/ Color Managements là: EpsonVivid, em chỉ việc click vào đó và thay đổi thành RGB trong RGB có 2 lựa chọn:
    1.8 - in màu sắc thật nhưng nhạt
    2.3 - in màu sắc thật như đậm, tương phản cao

(anh không nhớ rõ lắm, phải mở trình điều khiển máy in mới up hình lên được)

18. canhnt

canhnt MemVIP

Tuy mình chưa in thiệp bằng máy epson vì nghĩ nó chậm chạp so với in lụa, một số lần in thử văn bản ra giấy A4 thường thì thấy dễ bị kẹt giấy nữa -> khách cần lấy ngay hôm sau với số lượng khoảng 800 cái thì khó đáp ứng được và có nhiều bất chắc.
    Tuy nhiên với kinh nghiệm sử dụng máy epson của mình
    thì nếu bạn in thiệp bằng máy epson với màu đỏ, để có màu đỏ tươi thêm bạn làm như sau:
    Bạn vào phần cài đặt Printing Preferences -> Advanceded
    Trong phần Color Managements, bạn chọn vào Color controls , sau đó trong phần bên dưới Color mode, bạn chọn EPSON Vivid, nếu muốn rực màu hơn chút nữa
    bạn nhấn nút SETTING bên dưới rồi tăng Saturation thêm lên.

Chỉnh sửa cuối: 9/1/12
    vuquyen thích bài này.

19. thanh_studio

thanh_studio MemVIP

bác có thể hướng dẫn anh em cách in màu đỏ cho tươi lên được không bác? em cung mới làm thiếp cưới nhưng em toàn in bàng máy CANON vì ÉPON em thấy kéo giấy chậm quá.em in bằng máy IP 3680 nhưng in màu đỏ ko được tươi cho lắm nong bác giúp đỡ anh em mới....

20. thanh_studio

thanh_studio MemVIP

bác có thể hướng dẫn em với máy canon được không bác?thank bác trước

21. Long Tứ™

Long Tứ™ Member

Mình cũng in thiệp cưới mà thấy có bạn nói 100% in bằng máy thì hơi buồn cười xin lỗi mình nói thẳng nhé, Ở đây dân in thiệp cưới chủ yếu xài bản lụa và kéo = tay, nếu có in = máy epson hay canon gì ấy thì chỉ khi những thiệp vip khách hàng yêu cầu có hình cô dâu chú rễ in màu(cái giá nó khác).

- In = máy thì ko thể in được loại thiệp nỗi cao cấp mà khách hàng bây giờ vẫn đang chuộng
    - In = tay thì không thể in được hình cô dâu chú rễ theo đơn đặt hàng

Nói chung chủ yếu vẫn xài Bản lụa là chính, in = máy chỉ là trường hợp bất đắc dĩ đã làm nghề mà sợ mất time với ngại cực thì.... :).

22. Nguyễn Tuấn Cameraman

Dòng máy nào cũng có nhiều model tốc độ nhanh, chậm khác nhau. (khi mua em tham khảo thông số kỹ thuật từ trang web của nhà sx) anh chưa dùng máy in phun CANON mà chỉ sửa cho khách thôi, nên sửa xong in test thử tốt là được. Còn muốn in màu đỏ tươi như thật em thao khảo từ Epson rồi mò mẫm tìm trong Canon xem sao nhé (anh nghĩ về cơ bản nó cũng không khác nhau nhiều)

Khi in từ máy Epson nó mặc định trong Advanceded/ Color Managements là: EpsonVivid, em chỉ việc click vào đó và thay đổi thành RGB trong RGB có 2 lựa chọn:
    1.8 - in màu sắc thật nhưng nhạt
    2.3 - in màu sắc thật nhưng đậm nét hơn, tương phản cao

toanyentn and vuquyen like this.

23. vuquyen

vuquyen MemVIP

Hê... tớ cũng nói thẳng với cậu.. đa số anh em trong TVC in thiệp chỉ là vấn đề nhỏ trong thu nhập của 1 CỬA HÀNG ẢNH VIỆN ÁO CƯỚI! nên chẳng có gì là buồn cười ở đây cả!

hoangan2583 thích bài này.

24. thanh_studio

thanh_studio MemVIP

em cảm ơn anh nhé em sẽ nghiên cứu thử xem sao,à thế bác có cái mẫu thiếp nào hay khôing cho em xin ạ thank bác rất nhiều

25. hoangan2583

Mấy năm nay em toàn dùng máy in để in thiệp cưới có sao đâu? Trước em dùng R290 in hay hỏng đầu phun ( em bị hỏng 2 lần) Sửa xong tính cái máy của em mất gần 8 triệu (tính từ lúc mua, sửa 2 lần). Sau em bỏ em mua máy 4 màu N11 dùng thấy ít hỏng có mỗi tội là in lâu ( gần 2 phút mới được 1 tờ). Em cho nó in cả đêm. Em toàn in bằng giấy A4 trắng sau cắt ra dán vào phôi thế là có thiếp 2 lớp mà phôi lại rẻ. Mà in trên giấy trắng màu lại đẹp hơn trên giấy 2 lớp của phôi. Còn về độ nét thì tất nhiên không bằng in lụa rồi.

26. vuquyen

vuquyen MemVIP

Chuẩn...chuẩn... thánh bác nha... nhưng chế độ này in rất chậm hjjjjjjjjjjjj... thoai em đành in thiệp màu xanh vậy... máy chạy vèo vèo... :D vấn đề khách thấy màu sắc kiểu dáng lạ nên vẫn cười phe phé...hjjjjjjjj

27. canhnt

canhnt MemVIP

Đã epson vivid rồi thì không chọn được gamma nữa, chỉ có Epson Standard mới chọn được gamma 1.8 hoặc 2.2 thôi.

28. Nguyễn Tuấn Cameraman

Mình in lụa hơn chục năm rồi, nấu keo, phơi sáng, rửa lưới, vá lưới, pha mực... đôi khi mực chỉ vô tính dính hạt sạn sắc, rách lưới luôn, lại phải chế bản lại từ đầu... in thiếp nổi thì lại phải sấy nóng để cho nó nổi lên, cầu kỳ lắm, mà ở nông thôn thì không thích hợp...nông thôn thường in thiếp khoảng 1,5 - 2k (loại 2 lớp). Lớp ngoài ép nhũ nhiều mẫu đẹp, lớp trong là giấy thường, đưa cả tập lõi trong 100 thiếp vào in bằng máy nhanh lắm. in xong lấy băng dính 2 mặt ép vào giữa rồi dán vào lớp ngoài là xong, phôi thiếp nhiều giá loại, tương đối khoảng từ 700 - 1.000đ. Khách VIP thì mình chế bản riêng bằng hình cưới của khách, in bằng giấy Couche (cút-xê) màu thì cực đẹp luôn, giá cho loại này từ 4 - 5k/tấm thiệp. Mực in chẳng hết bao nhiêu đâu, ACE cứ thử in bằng máy rồi sẽ biết kết quả

mandatvietnam and vietgiang like this.

29. phongng

phongng New Member

Mình thì 100% in bằng máy in nè, mình k dùng in lụa, còn làm hay sao thì tùy vào mình, quan trọng đáp ứng thiệp nhanh, đẹp = với in lụa. là ok ak :)

30. Nguyễn Tuấn Cameraman

In chế độ này có chậm hơn chút ít, nó còn phụ thuộc em đặt chế độ in, nếu in Best photo thì lâu hơn đấy, anh hay chọn chế độ Text and Image

vuquyen thích bài này.

31. tiennam81

tiennam81 Active Member

Chà vấn đề này xem ra nóng hổi đây:) tiện thể mong các bác tư vấn làm thế nào để đầu phun luôn đảm bảo hoạt động tốt, vì nghe đâu máy in phun hay hỏng đầu phun (vì máy in phun phải sử dụng thường xuyên, nếu 2~3 ngày mà ko in thì mực khô dẫn đến hỏng lắm??? ) mà làm thiệp cưới thì theo mùa vụ, có tuần ngồi chơi cả tuần ko làm gì, nhưng cũng có tuần tối mắt tối mũi
    và các bác tư vấn cho máy in phun nào giá tốt mà hiệu quả, bền...mà các bác từng, đang và đã sử dụng. thank!

32. vuquyen

vuquyen MemVIP

Quả thật những cài đặt này trong khi in em biết rất nhiều.... nhưng để ứng dụng vào từng việc cụ thể thì cứ như không biết gì... câu nói của bác ứng với em sao đúng thế... KHÔNG CÓ VIỆC GÌ KHÓ>>>>>>KHÔNG LÀM ĐƯỢC THÌ BỎ... =))

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

33. Dazzle

Dazzle Già Làng

Có lẽ bác Tuấn thay mặt TVC mở một topic "Hướng dẫn mở nghề in thiệp cưới" chắc là sẽ HOT lắm đấy. Anh em nào học xong ra nghề đề nghị trích hoa hồng tự nguyện 10% thu nhập năm đầu tiên cho thầy dậy, 5% cho diễn đàn. Bác Tuấn khai trương topic luôn đi nào!

34. vuquyen

vuquyen MemVIP

@@@ nguyentuan !!Khách VIP thì mình chế bản riêng bằng hình cưới của khách, in bằng giấy Couche (cút-xê) màu thì cực đẹp luôn, hjjjjjjjjj loại giấy này em đang in ảnh CP6 cho khách đấy 55k/a4... nên in thiệp chỉ dám in giấy ONE thoai... :D

35. hoangan2583

Em viết rõ thế này mà bác "Loại 1 lớp thì mình thường lấy giấy A4 trắng in sau cắt dán vào lại thành 2 lớp mà lại nổi, ở quê mình họ lại thích vậy." Em đang làm như vạy máy năm nay mà bác. Có sao em nói vậy chứ em có ý gì đâu mà bác....

36. vuquyen

vuquyen MemVIP

@@@ DAZE!! Lẽ dĩ nhiên, các bạn in lưới thì cả là một nghệ thuật rồi, hơn nữa, chuyên in lưới thì còn có thể in cạc vizit,

Ơ.... em vẫn in cacvizit cho khách bằng con P50 của em đấy...có thấy khách nào phàn nàn gì đâu... chỉ tháy khách tumt tỉm cười đém xiền cho em thoai... hehhe

37. Dazzle

Dazzle Già Làng

Theo mình hiểu thì đó là cái vỏ bằng giấy bìa đỏ bên ngoài là lớp 1. Còn lớp 2 là tờ A4 màu vàng hoặc hồng, dùng để in chữ đỏ nội dung, sau đó xén đi cho vừa cái vỏ, gấp vào làm đôi và dán vào bên trong cái vỏ bìa đỏ nói trên. Có đúng vậy khg các bác?

38. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chắc là Quyền in trên khổ A4 rồi xén ra thành cỡ 5x9 cm đúng khg? Nhưng nếu khách yêu cầu in trên phôi VIZIT vo tròn góc thì em làm thế nào?

39. Nguyễn Tuấn Cameraman

Giấy Couche (cút-xê) màu 1 gram 50 tờ (khổ A4) như sau: định lượng 140g/m giá 65k/gram; loại 200g/m giá 75k/gram; loại 240g/m giá 82/gram.
    Anh thường dùng loại 200 g/m (bình quân 1.500đ/tờ in lấy 5.000đ/tờ)

ntd.ckct thích bài này.

40. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link như trong này dùng được không bác Tuấn? Mình khg làm nghề in thiệp nhưng đang "rắp tâm" tậu em này chuyên để in mác đĩa cưới cho nó "máu". Từ trước đến giờ mình chuyên in bằng CANON lazer 2900 nên khg in được hình dâu rể. Mà nếu như Tuấn nói giấy Cut xê giá 1500K thì có thể dùng nó in vỏ hộp DVD cỡ CP7 hoặc in ảnh thờ cũng ổn chứ? Mình thấy em T13 này cũng dùng mực in ngoài 4 màu đấy!

41. Nguyễn Tuấn Cameraman

Ý của bạn Hoangan muốn nói chữ "nổi" ở đây là sự tương phản màu sắc giữa Vỏ thiếp (thường là màu hồng) và lõi thiếp là giấy trắng A4, khi cắt xén đi dán vào vỏ (phần vỏ thường có chữ Song Hỷ hoặc trái tim rỗng nên nhìn rất "Nổi"

Một sự hiểu lầm thôi mà, chứ máy in thì làm sao in nổi được, trước mình in lưới, phải rắc bột nổi rồi sấy nóng cho nó nổi lên

hoangan2583 thích bài này.

42. vuquyen

vuquyen MemVIP

hjjjjjjjjj em chưa có khách nào yêu cầu thế cả.... vấn đề khi chách đến mình lái thế nào khách theo như vậy... em ở quê nên không có khách víp... toàn khách lởm khởm nên cũng rễ lái mừ.. :D

43. Nguyễn Tuấn Cameraman

Mình đang dùng T11,(cả lắp mực ngoài) 1,55 triệu in 2 năm rồi chẳng sao mà nó còn kém hơn T13 về tốc độ (T13 in 15 trang màu/1 phút ( khổ giấy lettel, chế độ in text), in bìa đĩa hầu bóng, cưới.. thì đặt chế độ in Best, và chỉnh màu RGB.. còn in thiếp, công đức,card visit thì chạy vô tư, mực lại rẻ, hiệu quả lắm Hoàng ạ, nếu không in gì thì 1 tuần cũng cho chạy một bản TEST màu để giữ đầu phun được bền

sanvjp1 and Dazzle like this.

44. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vậy thì hay quá, hiện nay cái máy này Phucanh.vn đang bán với giá 1.650.000 gồm cả mực. Tuấn cho mình biết giá mực cả 4 hộp hình như là 240K thì phải, nhưng họ có bán riêng từng màu khg vậy?

45. Nguyễn Tuấn Cameraman

hj..hj...hj... hê...hê...hê...

46. Nguyễn Tuấn Cameraman

Mực theo máy có 4 hộp, mỗi hộp một màu riêng biệt (khi dùng hết mực gốc thì Hoàng mua bộ dẫn mực ngoài (phần vỏ) của Trung Quốc loại tốt là 350k/1 bộ (chưa kèm mực) sau đó mua 4 bình mực, mỗi bình 100ml/1 màu (4 màu) loại mực Inkmate của Hàn Quốc (có 3 loại, 240k/4 màu; 300k/4 màu) chất lượng tốt mà không bị tắc đầu phun. Nếu VIP và muốn yên tâm hơn thì Hoàng dùng bộ dẫn mực COMAX của Thái Lan kèm 400ml mực giá khoảng từ 1.000k - 1.200k. Lắp mực ngoài sẽ hiệu quả về kinh tế đến mức Hoàng không tin được đâu

Dazzle thích bài này.

47. Dazzle

Dazzle Già Làng

OKI, vậy thông thường ta nên mua các thiết bị đó ở đâu cho hợp lý về giá cả và bảo đảm về chất lượng, (hay nói khác đi là khg bị "luộc" một cách vô lý). Bởi vì nhiều cơ sở cũng buôn lại những thứ đồ này, nhưng họ khg biết hoặc khg có kinh NGHIỆM về lắp đặt và sử lý SỰ CỐ.

48. Nguyễn Tuấn Cameraman

Hoàng xem tại đây nhé (dịch vụ ở đây tương đối tốt Hoàng có thể gửi tiền theo xe, họ ra gửi hàng và lấy tiền luôn, không cần phải đi mua)

Vui lòng đăng nhập để thấy link

vuquyen, Dazzle and tiennam81 like this.

49. Trịnh Quý

Đúng đấy bác em mới dự định bước vào nghề để kiếm thêm thu nhập cho mình,nhưng nghe các bác nói có vẻ cũng gian nan quá,nếuc mà có 1 tut hướng dẫn thì tốt,em xin trích 15% thu nhập năm đầu luôn,em rất mong ae trong TVC giúp đỡ em nhiều hơn về lĩnh vực này

toanyentn and studionlinh like this.

50. minh thu

minh thu MemVIP

các bác cho em hỏi : có những thiệp có cắt hình trái tim , mình làm cách nào vậy bác . mình có dùng máy cắt lase ko

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |