Hỏi Nikon D90 - fix50 1.8 chụp bị sai nét

Thảo luận trong 'Nikon' bắt đầu bởi hetdes, 16/4/15.

1. hetdes

hetdes Active Member

em xử dụng Nikon D90 & Fix 50 1.8, hôm bữa đi chụp thấy sai nét như thế này:
    nếu em lấy nét ngay mặt mẫu thì sẽ nét trước mặt mẫu khoảng 0.5m, còn mặt mẫu thì bị mờ?
    ko bít có cách nào chỉnh lại ko ạh,
    với lại cho em hỏi ở khu vực Bình Dương có chổ nào sữa đèn Nikon SB-25 ko ạh?
    tks.

2. anhtien_hp

anhtien_hp MemVIP

Bạn để khẩu độ bao nhiêu ? thường thì để ở 1.8 hay bị mất nét lắm

Vũ Anh Nhân thích bài này.

3. abve2011

abve2011 New Member

Đừng lạm dụng 1.8 lắm.(out Net). chỉ khi cần thiết thôi.. ( Gửi tấm Ảnh của ban lên ae xem nào..)

Vũ Anh Nhân thích bài này.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

50 1.8 D hay G vậy.
    Chắc len bạn bị front focus rồi - tức focus ở trước điểm lấy nét, cái nầy thì...tập sài dần canh dần lại thôi (VD muốn lấy nét ở D thì chịu khó lấy nét ở E hay F sau D chút). Còn canh chỉnh thì nghe nói gửi đi chỉnh được mà mình ko có thực tế nên không biết chắc cú được ko nha.
    Vì các len dạng nầy thường người ta thanh lý mua cái khác ko hà. Người mua ko test kỹ hay bị thuốc thì...chịu.

Chụp mà kêu để 2.2 cũng như ko hà, vì nếu chụp nguyên người hay demi còn đỡ, dạng chụp phóng sự cận cận thì 2.2 hay 4 cũng bị out nữa là, vì càng gần và khẩu càng mở thì vùng nét càng nhỏ, chụp cận cận dạng PS mà sai nét thấy liền.

van son thích bài này.

5. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác Đức này ế show rảnh quá đi đào mộ hả. Giờ này chắc chủ thớt lên FF rồi. Máy nikon từ d7000 trở lên có AF Fine turn để trị bệnh này, cài đặt trên body nó tự chỉnh lại khoảng lệch kia để lấy nét đúng chỗ mình muốn.
    Xài ống fix để lợi khẩu mà khuyên đừng mở khẩu chi bằng chuyển qua ống zoom cho tiện.

minhduclx and van son like this.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

oh sorry - ko để ý ngày !!! nhưng sao nó lại lên bài viết mới ta !!!
    Haha ko phải ế mà giờ rảnh vô giải stress bác ơi !!!
    Vẫn còn nợ việc cho 3 ngày mưa gió nè !!! Nhưng mưa gió cũng làm biếng làm hơn vì sáng sớm thì phải lo dọn dẹp chiến trường sau 1 đêm mưa - trưa thì nhìn mưa cái oải oải.
    Mà đúng thế chắc bác chủ lên FF rồi. Có Đức lên rồi xuống - xuống rồi lên rồi lại xuống. Giờ đang tính xem có nên lên lại ko mà chắc Bác ko cho phép quá !!!! :D :D

van son thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |