[Hỏi] Nên mua máy quay HD nào

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi Diệp vậy mành, 8/12/16.

1. Diệp vậy mành

Diệp vậy mành New Member

Các bác tư vấn giúp em chọn máy quay phim hd để làm dv giữa sony nx3 và Panasonic ag 160 e nên chọn máy nào . Em xin cảm ơn .

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mình nghiêng về Pana hơn vì xem màu máy NX3 ko đẹp - có thể do thợ quay ko tới nhưng mình thấy file ko đẹp thì biết vậy thôi. Vì họ giao file chứ cái máy mượn rờ ko dám cho - nên chả biết đc.

Mà Pana giờ có máy quay 4k giá hạt dẻ kai - lên luôn đi chứ chơi Ac160 chi ta. Ac160 chỉ được 2 hệ so với Ac130 (thông số vậy - ko biết ngầm bên trong khi sử dụng có gì hơn nữa không).

3. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Tầm giá tiền AC160 hay NX3 thì làm UX90 luôn , được 4K. NX3 đúng là file không được đẹp

nguyenbachbp thích bài này.

4. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Ux 90 ra mắt thì hiện tại AC160 bị dow giá khoảng 10 triệu rồi. Vote cho bạn ux90

5. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

mình hỏi thật máy bác đã cầm quay hai máy trên chưa mà phán mạnh câu NX3 không bằng AC 160 vậy.

SuSu thích bài này.

6. Nhà Ảnh Anh Bốn

Nhà Ảnh Anh Bốn New Member

em cung đang dự định mua giống bác. bác chọn đi rồi ae mình đi mua chung , e chọn máy ac90 thôi bác ak

7. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Của hay một phần nhờ người dùng, bác minhduclx ngồi dựng và thợ đưa file để dựng nên có dịp so sánh và cũng phân vân không biết tại thợ quay yếu hay tại máy. Riêng mình cũng từng cầm quay cả 2 máy trên và cũng dựng cho nhiều máy và thấy file NX3 không sắc nét bằng AC160, Cũng không biết do thợ hay máy

8. dannguyen

dannguyen Active Member

2 con ngang nhau thôi 9/10. nhưng đã chiêm ngưỡng cả 2 thì khuyên chọn 160...2 hệ, nét trong hơn...dễ thao tác..hầm hố hơn. NX3 màu cũng đẹp đó, có đèn tích hợp cũng hay..thiết kế trông chắc chắn, gọn gàng..giá cao hơn thì phải...mua pana 160 mau hồi vốn..hi

quvinhtxcd thích bài này.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Trong cmt Đức ghi rõ rồi - bạn đọc ko hiểu ah.
    Xem file xấu hơn nhiều , thành phẩm cái tạm được cái xấu hoắc luôn.
    Còn máy thì Thẳng ra như đã nói chưa cầm - mượn máy đéo cho nữa, nói máy mở lên chạy giờ mất giá, coi chỉnh tầm bậy tầm bạ nầy kia sẽ làm màu xấu đi vì khi mua người ta setup sẳn vậy vậy rồi. Nên ko biết được.
    Hình như đụng chạm bạn. Bạn up liên tiếp 3-5 clip bạn mới quay (có người) gần đây lên cho ae chiêm ngưỡng đi (nhớ trong nhà nhiều nhiều nha), nhớ luôn clip liên tục liền kề nhau chứ đừng tuyển đẹp nhất nha, đừng lấy clip cảnh ko nha - quay là tính người ko tính cảnh (dù họ cũng quay cảnh ra màu khá xấu).

10. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

file gốc nha chưa chỉnh sửa

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

clip bạn đc 10 thì clp người kia quay đc 4 thôi vậy tại thợ rồi. potay, vậy mà cũng có tiếng chỗ mình có tới 2 máy luôn, mới sắm thêm cái thứ 3

phamtiengct thích bài này.

12. lubu

lubu Active Member

Lấy UX90 đi. Xem thông số thấy cải tiến nhiều tính năng Lens Leica ,wide rộng 24 so 35mm bo mạch Pana ít thấy lỗi chống run 5 trục v..v.. Riêng sony NX3 So pana ag ag160 đời củ chống run yếu. máy nặng ( đa số thợ quay NX3 mở chống run ACTIVE ,nếu tắt chức năng này nét tương đương ag - ac 160 ,còn khoảng màu thì chỉnh sửa Profile theo ý mình test cho tivi LCD hiệu nào dòng nào thì OKE hết ( máy hiệu nào cũng có ưu và khuyết, tận dụng hết các chức năng thì cũng ngang ngữa nhau ,nhưng lúc nào Pana cũng đi sau sony khoảng 1 năm ,vì các cảm biến là của SONY làm ra trước, Pana làm ra sau nhưng chắc chắn ,So giá tương đương sony PXW-X70 Và Pana UX90 ,các đầu kính carlzeiss của Sony ngang ngữa Leica của Pana
    Hơn hẳn dòng G & Panasonic )Độ bắt sáng lúc nào Sony cũng sáng hơn 1lux hoặc 1/2 lux so với Pana ( cùng tầm giá ,Hoặc cấu hình cảm biến)

13. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác này quay đẹp thật... nếu không zoom ra zoom vào mình nghĩ quay bằng samsung hay iphone ấy chứ, có khi đẹp ngang ngửa ipad chứ chẳng chơi.

Cái nx3 này và nx100 gặp ánh sáng thuận lợi thì rất đẹp, vào nhà hơi tối gặp đèn tuýp không đủ sáng là 1, lên nhà hàng gặp đèn màu lung tung là 2, dễ chết với nó. Nx100 bị cái bệnh hay chạy nét, khung hình đang ổn định, chủ thể di chuyển ngang là nó xục xịch bắt nét vào background. Thêm cái nữa rất dễ chát, hơi sáng chút là cháy mất tiêu chi tiết, nx3 đỡ hơn.
    Pana ac 90 build kém, nhìn yếu hơn nx100 và nx3, ống kính chống ẩm mốc kém hơn. Ac 130 và 160 chưa tiếp xúc nhiều nên không biết nhiều, nhưng đánh giá cao cái nút xoay Scene files của nó, rất tiện cho quay cưới, hay thay đổi môi trường, thao tác nhanh hơn so với bấm nút profile rồi chọn như nx3.

Chỉnh sửa cuối: 9/12/16
    minhduclx thích bài này.

14. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

anh sét pp như thế nào vậy ah. cho e tham khảo đc ko.

15. Diệp vậy mành

Diệp vậy mành New Member

Vậy e xin cảm ơn mấy bác đã chỉ giáo và hướng dẫn e. giờ theo mấy bác thì e nên mua Panasonic 4k luôn nhé vì giá thành và cấu hình cũng thấy được. k biết mấy bác nghĩ sao?

minhduclx thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |